จากเรื่อง Cefiro USA เรามาลอง list สิ่งที่คนไทยเข้าใจผิดเกี่ยวกับรถยนต์กันครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Cain, 4 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    ผมว่าอ่านว่า พอร์ช น่าจะถูกแล้วนะครับ มันน่าจะประมาณ พอร์ช "เชะ" ลงท้ายเบาๆ

The name Porsche is pronounced [ˈpɔʁʃe]: "PORSH-" ending with an audible German "e"

2. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    บรายด์ครับ ตามหลัก

3. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    GAUGE = เกจ์

อ่านออกเสียงว่า "เก"

แต่เห็นหลายคนออกเสียงว่า "เกด"

:D

4. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ถ้าท่านใส่กรองเปลือย บริต ไปล้างเครื่อง (เค้าก็ต้องเอาถุงพลาสติกมาหุ้มช่ายมะ)

แล้วถ้าสตาร์ทโดยไม่เอาถุงออก ท่านจะได้กรองเปลือย บิด (บิดๆเบี้ยวๆ) ไปใช้แทน

อันนี้ต้องลองเองครับ

5. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เชื่อว่า...ตำรวจดีมีอยู่จิง

เพียงแต่ยังไม่เคยเจอ...

หุหุ

6. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    BRIDE - ブリッド- บุริโดะ (บริด)
    Defi - デフィ - เดฟฟี่
    TEIN - テイン - เทอิน
    Porsche - พอร์..เชอะ

7. Cain

Cain New Member Member

70
    0
    0
    Porsche กับ Volkswagen เอาหน้านี้ไปฟังครับ

พอร์ช-ช่ะ

http://german.about.com/library/blaudio_porsche.htm

ส่วนข้างบนขอเสริมหน่อยนะครับ ว่า Defi เป็น เด-ฟิ เพราะตัวอักษรญี่ปุ่นไม่มีตัวสะกดยกเว้นอึ้ง ตัว フ (fu) ให้อ่านเป็นส่วนประกอบของพยางค์ที่ 2 เลยครับ

เหมือน Mitsubishi = mi-tsu-bi-shi (มิ-ซึ-บิ-ชิ)
    Daihatsu = dai-ha-tsu (ได-ฮะ-ซึ)

ส่วน Tein กับ Bride ก็ถูกแล้วครับ (ผมก็อายจริงๆ ไปอ่าน บรายด์ ซะได้http://racingweb.net/forums/images/smilies/redface.gif)

8. XrtcluB<g@p>

XrtcluB<g@p> New Member VIP

126
    10
    0
    อ้าว!!...

ฺBride ตกลงว่า บริด หรือ บราย กันแน่.................

ตอนแรกก็อ่านบริดอยู่แล้ว หลายๆ คนก็บอกว่าบรายย ก็เลย บายยย....

ตอนนี้บอกบริด อีล่ะ.... เชื่อไหนDee....

9. MR.Runabout

MR.Runabout Member Member

84
    11
    8
    ใช่ครับ ที่ญี่ปุ่นส่วนมากนิยมรถ K-Car มากครับเพราะภาษีถูก ราคาก็ถูก แถมประหยัดน้ำมันด้วย รถเก่าพวกนี้หลังๆ ก็เข้ามาบ้านเราเยอะครับ :D

ส่วนรถ Pickup ที่ญี่ปุ่นนี่ไม่นิยมครับ + ภาษีแพงอย่างว่าด้วยละครับ หลังๆ ที่ผลิตกันก็เลยหายไปทีละรุ่นๆ จนหมด (ถ้าไม่นับ Triton ใหม่ที่บ้านเราส่งไปขายที่ญี่ปุ่นอีกครั้งประมาณไม่กี่ร้อยคัน) เพราะส่วนมากที่ญี่ปุ่นจะนิยมรถบรรทุกแบบหน้าตัด แบบพวก เกีย K2700/2900 ที่ขายในบ้านเรา ที่ญี่ปุ่นตอนนี้จะมีเช่น Toyota Liteace/Townace Truck (รุ่นเล็ก) Toyoace/Dyna (รุ่นใหญ่) (สมัยก่อนมี Hiace Truck ด้วย) ,Nissan Vanette Truck ,Mitsubishi Delica Truck ,Mazda Bongo Truck ( Nissan,Mitsu,Mazda รถ 3 ยี่ห้อนี้ เป็นรถตัวเดียวกัน เปลี่ยนแค่ยี่ห้อและชื่อรุ่นเฉยๆ) ไว้ใช้ขนของได้มากกว่าครับ

อย่าง Big M Frontier ที่เมื่อก่อนขายในบ้านเรา ที่ญี่ปุ่น ใช้ชื่อว่า "Datsun Pickup" ครับ เป็นรถรุ่นเดียวของนิสสัน ที่หลังจากเปลี่ยนชื่อจากดัทสัน มาเป็นนิสสัน แต่ยังคงใช้ชื่อดัทสันอยู่ นับว่าเป็นรถกระบะนิสสันรุ่นสุดท้ายที่ผลิตขายในญี่ปุ่น (ไม่มีไมเนอร์เชนจ์หน้าแบบ Froniter ในบ้านเรา)

Hilux รุ่นสุดท้ายที่ผลิตขายในญี่ปุ่น (ตัว Tiger ในบ้านเราแหละ) ที่โน่นใช้ชื่อว่า "Hilux Sport Pickup"

ปล. อันนี้แถมๆ ในบ้านเรามี Datsun 1600 (620) ตัว Doublecab นี้หรือเปล่าครับ ในไทยเคยเห็นรถสไตล์นี้แต่ Toyota Crown กระบะ ครับ :D
    Crown Pickup Doublecab :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2008
  10. Cain

Cain New Member Member

70
    0
    0
    โห นับว่าหารูปได้เก่้งจริงๆ ครับ

ผมก็เพิ่งเคยเห็น เหมือน Australian Ute เจอไฟฉายย่อส่วนโดราเอม่อนเลย

ปล. ไม่ใช่ Datsun Pickup ครับ แต่เป็น "Nissan Datsun Truck" ครับ

รถกระบะมันสูญพันธ์ เพราะผู้ว่าโตเกียว Ishihara Shintaro (ไอ้คนที่ชอบดูถูกคนจีน แล้วขยันไปไหว้ศาล Yasukuni อ่ะ) มันไปบอกว่า Diesel เหม็น จงสาบสูญไปซะ หรืออะไรสักอย่างนี่ครับ เคยอ่านเจอว่า แกเล่นเอาน้ำมัน Diesel ไประเหยต่อหน้าสาธารณะชนเลย ประจวบกับปีนั้น กฎหมายมลพิษใหม่บังคับใช้ด้วย (ส่งผลให้รถ sport รุ่นเก่า อย่าง Supra, S15, FD ได้ไปเฝ้าพระอินทร์ด้วย เพราะ Design เก่ามันเลยตรวจไม่ผ่าน) Diesel เลยแทบจะสูญพันธ์ไปจากญี่ปุ่นเลย เหลือแค่ Prado นี่ครับ

11. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมว่ามันขึ้นอยู่กับภาษาและการออกเสียงของประเทศนั้นๆด้วยคับ อย่างเช่นที่ผมได้บอกไป

De-fi -----> คนเมกา/ยุโรปอ่าน "ดีฟาย" คับ แต่ถ้าญี่ปุ่นอ่านก็ตามด้านบนคับ

Bride ----> ก็เช่นกันคับ คนเมกาหรือยุโรป เค้าอ่าน "บราย" คับ แต่ญี่ปุ่นก็ตามด้านบนเช่นกันคับ

12. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    อ่ะ!แหล่มเลย

13. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    การออกเสียงแต่ละประเทศไม่เหมือนกันจริงๆ

ไม่เชื่อดูโฆษณามอคโคน่า ทริโอ ได้เลย

ไหนจะมีบริษัทรองเท้าแพน แต่ดันเคยเปนภาษาอังกฤษว่า baja อีกอะ ( ไม่รุเขียนผิดปะนะ ) ตอนเด็กๆหัดอ่านอังกฤษอยู่เลยเอา งง ไปเลยอะ อิอิ

แถมเรื่องพวกร้านขายของแต่งจุกจิกจิปาถะอีก ที่ชอบสรรหารุ่นของแต่งขึ้นมาเอง และโม้ว่าของนอก

อาทิเช่น ไฟหน้าเซฟิโร่สเปกอเมริกา 55555

14. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    ผมว่าจะอ่านอะไรก็แล้วแต่ แค่สื่อสารกันรู้เรื่องก็โอเคละ

อย่าง bride คนไทยก็อ่าน บรายด์ เหมือน pride ที่แปลว่าความภาคภูมิใจ อ่านว่าอะไรกันเอ่ย

15. PAT-555

331
    15
    0
    ผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่า ใครผลิต

ถ้าคุณ ชื่อ ตุ้ม TUM
    แล้ว ฝรั่งเรียกคุณว่า ตั้ม TUM
    เพื่อนคุณต้องหันมาเรียกคุณว่า "ตั้ม" ตามฝรั่งรึเปล่า
    หรือเรียกตามชื่อดั้งเดิมของคุณ ที่ตั้งมาว่า.... ตุ้ม...

16. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    ไฟเหลืองๆเหมือนกันคับ กฏหมายอนุญาติให้ใช้ได้ในเวลาที่วิสัยทัศน์ไม่ชัดเจน อย่างเช่น ฝนตก

แต่นี่เล่นเปิดกันพร่ำเพรื่อไปแล้วคับ กลายเป็นแฟชั่นไปแล้ว

17. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ผมสรุปให้ครับ

คือ ภาษาอังกฤษ เนี่ย ถ้า ต่างถิ่นต่างประเทศ สำเนียงจะ ต่างกัน นะครับ

เพราะ ฉะนั้น ถ้า ไม่อยาก ทำให้คนที่เราคุยด้วยไม่เข้าใจ พอไปยุโรปก็ พูด Bride ว่า บราย พอไปยุ่น ก็ พูด บริด น่ะแหละครับ

ไม่ต้อง ซีเรียสครับ อย่างคน ไป เมกา กับ อังกฤษ จะรู้ว่า สำเนียงคำพูด ต่างกัน ประโยค ยังต่างเลย ครับ

ผมก็เคยนั่งเถียงกับเด็ก จุฬาเรื่องประโยค คือผมเคยอยู่อเมกาอะครับ พูดง่ายๆ สแลง เยอะครับ แต่อังกฤษ จะไม่ใช่แบบนั้นอะนะครับ

คนอังกฤษบางคน ยังไม่ชอบคนเมกา เลย เรียกอะไรก็เรียกเถอะครับ ไม่ผิดหรอก ขอให้เข้าใจกันก็พอ

18. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    มีอีกเรื่องครับที่คนไม่ค่อยรู้
    2JZ Engine = เครื่องยนต์ เจซี 2 ตัว !!!

19. iodineman

iodineman New Member Member

186
    107
    0
    1.ตอนเรียนมัธยม อาจารย์ฝรั่งเศษบอกว่า ที่ยุโรปเค้าเรียก porche ว่า ปอช่ะ(เสียงประมาณนี้)แต่คนอเมริกันหรือคนที่ใช้ ภาษาอังกฤษจะอ่าน พอร์ช
    2.ต่างประเทศเรียน รถ Benz ว่า เมอซิเดซ ไม่เรียก Benz อ่ะ แล้วก็บ้านเราเรียกฮุนได เกาหลีเค้าเรียก ฮอน-เดะ หรือ ฮน-ดิ นิแหละครับ(อันนี้ไม่ชัวเพราะฟังไม่แน่ใจ แต่ผมพูด ฮุนได ไปมัน งงเลยว่า ยี่ห้อไร)

20. PAT-555

331
    15
    0
    เมอเซดีส

21. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เอาเป็นเรื่อง

ไฟตัดหมอกหลัง

ที่เปิดตลอดเวลายามค่ำคืนเนี่ย

เข้าใจผิดและไม่เข้าท่าสุดๆเลยอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้