>>> ช่วยดูกันหน่อย So_EK,tamarat,navapon,note_si,ฟักทอง เข้ามาดูหน่อย New!!!!!!!!! <<<

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ksaEK97, 2 กันยายน 2008

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    ผมเห็นว่าเป็นความเห็นของ 1 ใน 5 คน ของผู้ที่เกี่ยวข้องโดยตรง จึงได้กู้ขึ้นมาครับ ฝากให้เพื่อนๆ EK Group พิจารณาด้วย

beer_beer และ --JZ-- ถูกใจสิ่งนี้
  2. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ถ้าพี่บอกว่ากู้ขึ้นมาแสดงว่ามีการลบข้อมูลเหรอครับ
    ผมก็งงเปิดมาตอนแรกเห็นอยู่พอไม่นานข้อมูลก็หายไป
    สรุปว่า mod. ไม่ใด้ลบการตอบกระทู้นี้หรือครับ

iodineman และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  3. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    ต้องขออนุญาตชี้แจงคุณtamaratนะคับว่า
    เราได้ปฏิบัติตามที่คุณnavaponไม่ต้องการให้ลบ
    เพราะเกรงว่าจะมีการบิดเบือนหรืออะไรก็แล้วแต่
    เราก็ยังทำอยู่นะคับ ฉะนั้นคนที่ลบไม่ใช่ผู้ดูแลคับ
    กรณีที่ผมกู้มานี้เพราะมีน้องๆหลายคนโทรมาถาม
    ว่าmodลบหรือ ผมก็ได้ชี้แจงให้ทราบไปแล้วและ
    นี่ถ้าไม่ใช่1ใน5ที่เกี่ยวข้องโดยตรงผมก็จะไม่กู้มาคับ

iodineman, Dear To Mana, TankEk และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้
  4. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> มาจนถึงวันนี้มีผู้เข้ามาออกความคิดเห็น คือ คุณ navapon, คุณSO_EK, คุณ ฟักทอง EK, คุณ tamarat ไม่ทราบว่าจากที่ผ่านมาคุณ Note_si จะมีคำถามหรือเสนอข้อคิดเห็นประการใดหรือป่าวครับ ยังไงถ้าถึงเวลาประมาณ 12.00 น. ถ้าทั้ง 5 ท่าน ไม่มีข้อสักถามหรือมีประเด็นอื่นๆ พรุ่งนี้ผมจะขอสรุป ตามเวลาดังกล่าวเลยนะครับ ยังไงรบกวนทุกท่านเสียสละเวลาเข้ามาอ่านกันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ <<<

ปล. คุณฟักทอง EK ไม่น่ามาพาดพิงถึงผมเลยนะครับ ดังที่คุณได้เขียน "มันผิดด้วยหรือไหนบอกว่า (ประทับใจเพื่อน EK ทุกมุมโลก )" และยังใช้คำเขียนที่รุนแรงอีก แต่ในส่วนตัวผมๆไม่โกรธอะไรหรอกครับ ยังไงถ้าได้มีการออกความคิดเห็นอีก รบกวนอย่างพาดพิงกับบุคคลอื่นเลยนะครับ เพราะเดี๋ยวบุคคลที่โดยพาดพิงก็อยากจะออกมาแสดงความคิดเห็นกันอีก แล้วพอท่านเหล่านั้นมาออกความคิดเห็นกันมากขึ้น ผมว่ามันจะจบอยากนะครับ ยังไงรบกวนคุณฟักทอง EK และท่านอื่นๆ อีก 4 ท่านด้วยนะครับ ขอให้อยู่ในกรอบ ด้วยเหตุด้วยผล อยากใช้อารมณ์นะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

EK_limited ถูกใจสิ่งนี้
  5. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    เนื่องจากช่วงนี้เป็นวันหยุดเสาร์-อาทิตย ์มีสมาชิกเข้าบร์อดน้อย ผมอยากขอความกรุณาให้เลื่อนลบไปในเวลา 18:00น. ของวันจันทร์จะได้ไหมครับ เพื่อให้สมาชิกท่านอื่นๆจะได้เข้ามาอ่านทันเพราะประเด็นนี้มีสมาชิกที่เป็นกลางสนใจมากและ
    หลายท่านได้โทรมาสอบถาม ที่กระผมเยอะมาก เพราะวันหยุดบางท่านไม่ได้เข้าบร์อด ควรมิควรแล้วแต่จะพิจารณานะครับ

คุณชายก้อง ถูกใจสิ่งนี้
  6. note Si

note Si New Member Member

264
    48
    0
    ก็ขอโทดเหมือนหลายคนที่ให้รอนานครับกระผม note si ต้องขอโทดพี่โจและใครหลายคนที่ให้รอ
    ก็ขอเริ่มการตอบแรกเลยละกันครับ
    1.. กระทู้ที่คุณเติ้ล ติดเงินคุณบอส
    ตอบ กล่าวถึงตอนแรกก่อนละกันคับ ของอนุญาติคุณเติ้ลด้วยนะครับที่พาดพิง ก่อนที่ผมจะรู้จักกับคุณ Navapon ผมเคยจะซื้อของบางอย่างจากคุณ เติ้ล ซื้อต้องโอนเงินไปมัดจำก่อนครึ่ง 1 แต่ผม 2 จิต2ใจพูดง่ายกลัวเขาโกง ก็เลยไม่ได้เปิดทำการซื้อขาย ประจวบเหมาะที่พี่Navaponได้มาทำการรู้จักกับผมและได้มีการช่วยเหลือหลายๆๆอย่างโดยเรา2คนไม่รู้จักกันมาก่อน และพอดีกลับคุณพี่Navapon ได้เล่าความกุ้มใจส่วนตัว ให้ฟังก็คือเรื่องนี้คือเรื่องเงินกับคุณเติ้ล และก็มีเพื่อนอีก1คนขออนุญาติไม่เอ๋ยชื่อ..ประจวบเหมาะ
    กับการมีกระทู้ของคุณบอสเข้าทำให้ผมมีอารมน์โกรธที่รุนแรงเกินไปจึงเขียนกระทู้ด้วยคำที่รุนแรง เช่นคำว่า เลวได้ใจจริงๆๆ ซึ่งผมก็ได้รับการตักเตือนจากพี่Navapon ให้หยุดได้แล้ว ผมก็ต้องขอโทด MOD และเพื่อนทุกท่านด้วยที่ใช้คำที่รุนแรงเกินไป 2.Note_si ซึ่งมีปัญหาค้างคากันมาก่อน จึงทำให้ผม ไม่ค่อยสบอารมณ์ (เหตุผลส่วนตัว)

ถึงแม้คุณ Note_si จะไปกระทู้ไหน ผมก็คงจะตามไป หรือถ้าผมไม่เข้าไปก็อาจจะมีคนอื่นเข้าไปอยู่ดี

ซึ่งก็เคยเห็นอยู่ เหตุการณ์ต่าง ๆ ข้างบนนั้น ผมอยากให้แยกประเด็นส่วนตัว กับเรื่องกระทู้

EK Group [อยุธยา] ออกจากกัน เพราะ Note_si เข้าแก๊งค์ไหน หัวหน้าตายหมด

จากตรงนี้ น่าจะตอบคำถามที่ว่า ทำไมถึงไม่ชอบคุณ Note_si
    ตอบ ขอตอบครับ เท่าที่ผมจำได้นะครับว่า หลายกระทู้ที่ผมตอบไปจะโดนพวกพูดง่ายว่า สกัด ละกันครับ เพราะไม่ยากใช้คำที่เสียดสีและรุนแรงแบบที่ท่านๆพูดกัน ยกตัวอย่างเช่น กระทู้ 1.B16A 2.เครื่อง1.8 SIใช้เกียรอะไรได้บาง3.กระทู้ทำโคมดำ 4.กระทู้อยุธยาแรกนะผมยอมรับว่าผมโดนสะกัดหลายกระทู้ผมโกรธนะแต่หลังๆๆเพื่อนพี่น้องคงเห็นผมจะเงียบซะส่วนมากเพราะผมจะตอบคนที่ยากรู้และสิ่งที่ผมรู้ ถ้าคุณจะมาสะกัดผมก็สะกัดไป ซึ่งพี่Navapon จะเตือนผมอยู่เสมอว่าถ้าเขาสะกัดเราก็ไม่ต้องไปตอบ แต่ผมมีความคิดที่ว่า อย่าให้คนเพียงไม่กี่คนมาตัดเพื่อนที่อยู่ใน EK Group อีกหลายท่านและอีกหลายคน ถึงพวกคุณจะสกัดผมยังไงผมรู้เจตนาของพวกคุณว่าต้องการอะไร
    ยกตัวอย่างละกันนะครับ เช่นกระทู้ นอกจากเครื่อง B16A แล้วว่าเครื่องอะไรดี ผมตอบกรู้ทู้นี้ไปพวกท่าน2-3 คนก็ออกสะกัดมาถามว่าเป็นแบบไหนช่วยอธิบายหน่อย ซึ่งผมคิดว่าพวดคุณ2-3ท่าน รู้ดีและรู้มากอยู่แล้ว ผมเลยบอกว่าถ้าอยากรู้จริงก็ติดต่อกลับหาผมโดยการทิ้งเบอร์ไว้ แล้วคุณก็ออกมาตอบกระทู้ผมว่าไม่มีเวลาพิมเลยเหรอเลยต้องโทรหา ผมถามจริงนะครับพวกท่านๆๆหรือเจ้าของกระทู้อยากรู้จริงๆๆถ้าโทรสับมือถือไม่กี่บาทหรอกครับโทรมาคุยเห็นภาพกว่าเยอะครับ ซึ่งเจตนาของพวกคุณมันไม่ตรงไปตรงมา

และอีกหลายกระทู้ที่คุณสกัดผม ถ้าคนที่ติดตามประเด็นนี้อยู่น่าจะรู้ครับ และล่าสุดจะเห็นว่ากระทู้อยุธยาแค่กระผมตอบไปว่าอรุณสวัสดิชาวอยุธยา และก็นี้เป็นการเริ่มต้นที่ดีขอให้มีครั้งต่อๆๆไปๆๆ คุณต้นก็ออกมาใช้คำพูดที่รุนแรงผมผิดด้วยเหรอ ที่จะทักเพื่อนต่างจังหวัดอยุธยา มันทำให้คุณเป็นเดือดเป็นร้อน ขนาดต้องออกมาใช้คำที่รุนแรงขนาดนั้นเลยเหรอ ?

2.แต่เมื่อมีชื่อแล้ว ก็อยากจะถามว่า ล็อกอิน Navapon กับล็อคอิน So_EK น้อง ได้ความรู้จากใคร

มากกว่ากัน หรือน้อง ๆ หลาย ๆ คนอาจจะไม่เคยเห็นล็อคอิน Navapon ก็ได้...

นั่นคือความมีใจให้ EK Group ทั้ง ๆ ที่ผมอยู่ถึงระยอง แต่มีตติ้ง แทบจะไม่เคยขาดเลย

ตอบ กึ่งถามครับ การที่พี่Navaponและคุณโส.. จะถามว่าพี่น้องรู้จักใครมากกว่ากันครับ เพื่ออะไรเหรอครับที่คือการออกมาเคลียแค่บุคคล 5 ท่านนะครับไม่ใช้มาหาเสียง การที่พี่ Navapon ไม่ได้ มาล็อกอินบ่อยและไม่ได้ไปตอบปัญหาทางพี่Navaponอาจจะรู้ แต่ต่างคนต่างวาระต่างการงาน ผมเชื่อว่ามีผู้รู้ใน EK Group อีกเยอะมากๆๆด้วยที่ใช้โทรติดต่อกันคุยกันโดยไม่ใช้โลกไซเบอร์เป็น,สื่อครับ น้องๆๆที่อยู่ใน EK Group ที่รู้จักท่านพี่คนนี้จะรู้ว่าพี่คนนี้ให้ความช่วยเหลือเต็มที่อาจจะไม่ได้ช่วยเหลือทางโลกไซเบอร์
    แต่ถ้าทางปฏิบัติน้องที่รู้จักผมก็บอกได้เลยว่าพี่เขา100%ที่ให้คำปรึกษาแน่นอน
    ปล.2 แหม๋...ในบอร์ดนู้น สนุกกันใหญ่เลยนะ
    กรุณาตอบให้ตรงประเด็นที่ทาง MOD ตั้งใจไว้นะครับ ซึ่งส่วนนั้นเป็นอีกเว็ป ไม่ควรนำมาพาดพิงในกระทู้นี้นะครับโปรดเข้าใจซะใหม่ด้วยนะครับ
    ปล1ขอให้ MOD กู้กระทู้ของฟักทองขึ้นมาด้วยนะครับไม่ว่าจะเกิดการผิดพลาดอย่างไรก็ตามซึ่งที่เห็นตอนนี้มันยังขาด FILEรูปอีก3-4รูปเพื่อให้ข้อมูลชัดเจนครบถ้วนครับผม
    ปล.2ทุกคนยอมมีอารมณ์ด้วยกันทุกคนขึ้นอยู่ว่าทุกคนจะงับความโกรธด้วยวิธีไหนกรุณาคิดเยอะๆนะครับโตๆกันแล้ว
    ปล3. ขอให้คุณ โสคุณต้นวิเคราะห์ในการเกิดปัญหาที่แท้ จริงด้วยนะครับลึกทุกอย่างจะจบกันด้วยดีครับผม

ความตั้งใจของพวกกระผมและพี่ๆน้องๆที่แท้จริงคือ Progressive เป็นทีมหนึ่งที่มีสมาชิกขับรถรุ่น CIVIC EKแถวฝั่งธนบุรีและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและพบปะพูดคุยอยู่ใน คลับEK Group กรุณาเข้าใจสะใหม่ด้วยนะครับ กรุณาอ่านช้าและงดการใช้อารมณ์ส่วนตัว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2008
    Dark_EK และ TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

เรียนคุณ note Si ผมได้กู้กระทู้ของคุณ ฟักทอง ek ขึ้นมาให้แล้ว รบกวนบอกคุณฟักทอง ek ด้วยว่าอย่าลบอีก
    ขอบคุณครับ

คุณชายก้อง และ beer_beer ถูกใจสิ่งนี้
  8. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    Mod ครับ ขอใช้สิทธิ พาดพิงครับ

So_EK และ beer_beer ถูกใจสิ่งนี้
  9. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> นั้นผมขออนุญาติเลื่อนการสรุปออกไปเป็นเวลา 21.00 น. ของวันอาทิตย์ที่ 7 กันยายน 2551 เป็นต้นไปนะครับ เพราะบางท่านอาจจะมีธุระไม่สามารถเข้ามาหารือกันได้ในเวลาก่อน 12.00 น. ของวันนี้ จึงเรียนมาเพื่อทราบ <<<

สิ่งที่อยากจะฝากไว้ให้พิจารณา
    ๑. ทุกคนย่อมมีสิ่งที่ทำแล้วผิดพลาดกันได้ แต่เมื่อรู้ว่าเราผิดพลาด เราจะยอมรับในสิ่งๆนั้นหรือป่าว และเมื่อเรารู้และยอมรับ เราจะยินดีเปิดใจที่จะยอมรับความผิดพลาดด้วยการกล่าวคำว่า ขอโทษ

๒. ทุกคนย่อมมีสิ่งที่ทำแล้วผิดพลาดกันได้ แต่เมื่อรู้ว่าเค้าผิดพลาด เราจะยอมรับในสิ่งนั้นหรือป่าว และเมื่อเค้ารู้และยอมรับ เราจะยินดีเปิดใจที่จะยอมรับความผิดพลาดของเค้าได้ด้วยการกล่าวคำว่า เรายกโทษให้คุณ เราจะยอมรับคุณ

๓. จงอย่าคิดว่าสิ่งที่ทุกคนทำมันถูกหรือมันผิด ณ เวลานี้ แต่จงคิดว่าจะทำยังไงให้ มีความรัก ความสามัคคี ความเห็นอกเห็นใจ ความเอื้ออาทรซึ่งกันและกัน ซึ่งจะนำพาไปสู่ความเข้าใจในความคิดที่แตกต่างในสังคมทุกสังคมฝากให้ทุกท่านพิจารณาด้วยนะครับ

ปล.
    - การกล่าวคำ ขอโทษ เป็นสิ่งที่ยากก็จริง แต่คำว่า ขอโทษ เป็นสิ่งที่มีค่ายิ่งใหญ่ที่สุด สำหรับความไม่เข้าใจกัน
    - การให้อภัย คือการเปิดใจ คือการยอมรับที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือความสุขที่ยิ่งใหญ่

และผมเชื่อว่าทุกท่าน สามารถ กล่าวคำว่า ขอโทษ และ มอบสิ่งที่ดีที่สุดและยิ่งใหญ่ที่สุดด้วย การให้อภัย

no.69 ถูกใจสิ่งนี้
  10. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> เรียนคุณ musachi ครับ ผมเกรงว่าจะออกนอกกรอบไปกันเยอะครับ ยังไงขอให้ห้าท่าน ทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ ถ้ามีประเด็นที่เกี่ยวกับคุณ musachi กับท่านอื่น ขอเป็นหลังจากนี้นะครับ ขอขอบคุณครับ <<<

So_EK ถูกใจสิ่งนี้
  11. tamazung

1,024
    197
    0

เสนอเปลี่ยนเวลาปิดครับเป็น จันทร์ที่ 8-9-2551 เวลา 18.00 น.
    เพราะปัญหายังไม่เคลียถ้ารีบจะเกิดปัญหาค้างคา หาก mod. รีบปิดวันนี้
    ก็ห้ามไม่ได้นะที่คนบางคนจะคิดว่าท่านรีบปกปิดอะไรหรือเปล่า แค่คำเตือน
    ไม่เชื่อไม่เป็นไร รักเคารพกันเหมือนเดิมครับเพ่:cool::cool::cool:

no.69, musachi และ So_EK ถูกใจสิ่งนี้
  12. oat &bow

oat &bow New Member Member

18
    19
    0
    ขอโทษ พี่โจครับ

1. ต้องโทษพี่โจด้วยที่ใช้ คำว่า (ประทับใจเพื่อน EK ทุกมุมโลก ) ไม่รุ้จริงๆๆว่าเป็นของพี่ โดยผมนำมาใช้โดยอ่านจากกระทู้ ที่ให้กำลังใจกันไม่คิดว่าเค้าเอามาจากพี่ขอโทษจริงๆ ผมนายฟักทองek ขอโทษพี่โจครับด้วยความจริงใจ

2. เรื่องการที่พี่บอกว่าผมใช้คำที่รุนแรง

ทั้งนี้ การหารือในนี้ จะเป็นเพียงตัวหน้งสือไม่มีการสื่อถึงอารมณ์ ท่าทาง กริยา เพราะฉะนั้น จะต้องหารือการอย่างผู้ที่มีเหตุผล ไม่ใช้อารมณ์ ไม่ประชด ประชัน ไม่เขียนคำที่ไม่สุภาพ ไม่มีพรรค ไม่มีพวก โดยจะหารือเฉพาะท่านที่กล่าวมาด้านบนเท่านั้น (ย้ำ) (ถ้านอกเหนือจาก ๕ ท่านมาออกความคิดเห็น ผู้ดูแลจะลบฟอร์รั่มนี้ทิ้งโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
    คำที่ผมใช้เป็นเพียงตัวหนังสือ( แต่สื่อถึงอารมณ์ )แต่คำไหนครับที่พี่บอกว่ารุนแรงผมยังหาไม่เจอเลยครับ ( คำว่ารุนแรงที่พี่บอกว่านายฟักทองek ใช้ ( โดยพี่โจเอยชื่อเพียงคนเดียวใน 5 คน ) ) มันคือคำว่าอะไรในความหมายของพี่โจ พี่ผมอ่านมันเป็นคำที่เค้าใช้พูดกันทั่วไป ถ้าพี่โจอ่านดีๆแล้วพี่เจอจริงๆๆพี่เอามาให้ผมดูได้เลยครับว่าเป็นคำไหนที่พี่บอกว่ารุนแรง แล้วพี่ลองเอามาเทียบกับผมว่า คำที่พี่โจให้คำนิยามว่ารุนแรง ระหว่างพี่กับผมคำไหนรุนแรงกว่ากัน โดยผมจะเอา( คำจาก 5 คน ที่มีรายชื่อมาเทียบดูว่าใครแรงกว่ากัน ) ด้วยความเคารพ ผมไม่ได้ที่จะมาให้พี่โจปวดหัวมากขึ้นแต่เป็น สิทธิที่ผมต้องออกมากล่าวคำ( ขอโทษ ) และอธิบายคำที่พี่ให้คำนิยามว่ารุนแรงโดยอ้างอิงจากชื่อผม นายฟักทองek

ปล. ผมรอคำตอบนะครับพี่โจ (ด้วยความเคารพ)

3. ผมมีสิทธิที่จะมารอคำที่ถามไป ผมถามว่า ( นี้เป็นรูป ของกิจกรรมEK Group หรือปล่าว คำทุกคำที่เขียน Progressive คนที่เขียนรู้ตัวเองหรือยังว่าทำหรือปล่าว หรือจะมีอำนาจทำได้แค่ หนองอีเติ่ง ทีมเดียว ตอบมาด้วยใครถูกใครผิดกันแน่ )(ตอบคำถามด้วย รอ ) โดยคำถามจะใช้ข้อมูลของนายฟักทองek ด้านบนร่วมอยู่ด้วยครับ (ย้ำ) นี้เป็นคำถามจากการที่ผมนายฟักทองek ได้ตอบคำถามเป็นแล้วด้านบน พี่โจคิดว่าอย่างไรกับการถามของผมแล้วไม่มีใครตอบ แต่มีเวลาไปเอาข้อมูลที่ผมเคยถามและขอความช่วยเหลือ มาเล่นกันด้านหน้า (พี่โจก็เห็นอยู่แล้ว )ใช่เค้าไม่ผิดที่จะทำแต่ที่เค้าต้องทำคือตอบคำถามโดยให้ทุกคนที่เข้ามาดูได้รู้แล้วเข้าใจว่าอะไรเป็นอะไร (ไม่ใช่เอาความผิดของคนอื่นมาประณาม) พอถึงเวลาที่ตัวเองเป็นคนโดนกล่าวหาแล้วมาทำเป็นไม่รู้ร้อนไม่รู้หนาวอย่างนี้ คนที่ถูกผมนายฟักทองek ถาม โปรจออกมาตอบคำถามในกระทู้นี้ด้วย กระทุ้อื่นทำไปไม่มีคนสนใจ ตอบด้วยรอ

ด้วยความเคารพพี่โจและขอขอบคุณ kungking5 ที่นำข้อความผมขึ้นมา

BiggyCat, pk_city, Madeawsri และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้

13. ขออนุญาติผู้ดูแลทุกท่านนะครับ พี่โจ พี่ต้อม ถึงผมจะไม่ได้อยู่ใน 5 แนวร่วม
    แต่พี่ต้าว ต้องการคำตอบจากผม ผมขอให้หายสงสัยก็แล้วกันนะครับ ขออนุญาติครับ

So_EK ถูกใจสิ่งนี้

14. เรื่องนี้...เป็นเรื่องส่วนตัว เรื่องเงิน เรื่องทอง ผมไม่ยุ่งอยู่แล้ว และผม
    ก็ไม่เคยว่าพี่ต้าว เพราะเงินของพี่ พี่หามา แล้วโดนแบบนี้ก็แก้ปัญหา
    กันไปครับ พี่เองก็ยังเคยโทรมาปรึกษาผม ผมก็บอกแล้วว่าช่วยอะไร
    ไม่ได้มาก เพราะผมไม่รู้ แต่คนที่ไม่ใช่เจ้าของเงิน ก็ไม่ควรไปด่าเค้า
    นะครับ

พวกผมกับเติ้ล ยอมรับว่าสนิทกัน แต่คงไม่มีเงินมากพอที่จะไปช่วยแก้
    ปัญหาพวกนั้นครับ เรื่องเงิน เรื่องทอง ไม่เข้าใครออกใคร ทุกคนย่อม
    ทราบดี ก็ได้แค่ให้กำลังใจน้องมัน ไม่เคยคิดโกรธ หรือเกลียดอะไรหรอก
    คนเรามันพลาดกันได้ น้องเค้าหาเงินมาเคลียร์ก็จบกันไป ให้โอกาสน้อง
    มันหน่อยก็ดีนะครับ

15. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> เรียนคุณฟักทอง EK ครับ ผมขออนุญาตตอบคำถามใน Quote นะครับ <<<

ปล. ยังไงผมเข้าใจความรู้สึกของทุกท่านครับ เมื่อสังคมใหญ่ขึ้นก็ต้องมีความคิดเห็นที่แตกต่างกัน เพราะฉะนั้น ผมจึงอยากให้หารือกันอย่างมีเหตุผลเท่านั้นเอง เปิดใจหันหน้ามาคุยกันดีๆ ลดความทิฐิลงกันบ้าง ให้อภัยกันบ้าง

beer_beer ถูกใจสิ่งนี้

16. เรื่องนี้ผมไม่เคยคิดจะเอามาหักล้างใคร เพราะถ้าผมตอบแล้วดัง หรือตอบแล้ว
    ได้ตังค์ ผมคงรวยมหาศาลแล้ว ลองค้นกระทู้ที่เป็นสาระในบอร์ดดูจะรู้ครับว่า
    ผมตอบไว้เท่าไหร่

แต่ถึงใครจะไม่ตอบ ผมก็ไม่สน ผมรู้ ผมก็ตอบ ผมไม่เห็นจะมาลำเลิกเลย ว่าผม
    ตอบนะ ผมเก่งนะ ผมถือว่าเอาประสบการณ์มาแชร์กัน พี่ต้าวไม่อยากตอบมัน
    ก็เป็นนิสัย เป็นเรื่องส่วนตัวของพี่ ถึงพี่ต้าวไม่ตอบคนอื่นก็มาตอบอยู่ดี จะแคร์อะไรล่ะครับ
    ส่วนตัวสำหรับเรื่องนี้ ผมเฉย ๆ ครับ

17. เรื่องนี้คงไม่น่าถาม ผมตอบแบบนี้มาตั้งแต่ยังไม่มีบอร์ด EK สมัยที่ยังเป็น HRCW
    ด้วยซ้ำ ทุกคนคงรู้ดี และหลาย ๆ คนก็คงจะเข้าใจ ว่านิสัยการตอบกระทู้ของผมนั้น
    เป็นยังไง คงไม่ต้องอธิบายนะครับ

18. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> เรียนคุณ tamarat และสมาชิกทุกท่าน ผมขอเรียนอย่างนี้ครับ เมื่อวานเห็นว่าเวลาที่ผมเข้ามาอ่าน ไม่มีการหารือกันแล้วจึงได้เสนอขอสรุปเท่านั้นเอง ไม่ได้จะลบหรือล๊อกกระทู้แต่อย่างใด เมื่อสรุปแล้ว ท่านทั้งห้าหรือบุคคลที่โดนพาดพิง จะได้โอกาสมาออกความคิดเห็นเชิงเหตุผล ว่าจะรับเหตุผลของแต่ละท่านได้หรือไม่ เท่านั้นเองครับ แต่เมื่อมีผู้มาออกความคิดเห็นผมก็ต้องเลื่อนการสรุปแน่นอนครับ ยังไงผมขอแจ้ง ณ เวลานี้/วันนี้ ยังไม่มีการสรุปนะครับ จนกว่าผมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ ด้วยความเคารพทุกท่านครับ <<<

19. ข้อ 4 ไม่ขอออกความเห็นครับ เป็นเรื่องของพี่ต้น มันเป็นสไตล์เค้า รอพี่ต้นมาตอบ
    ก็แล้วกันนะครับ

ส่วนข้อ 5 ขอตอบนะครับ

5.1 กระทู้ฝั่งธนมันมีมาตั้งนานแล้ว เมื่อก่อนพี่โจเค้าก็เคยเป็นคนริเริ่มอยู่พักนึง แต่มัน
    ก็เคยเป็นประเด็นขึ้นมา จึงได้ลบกันไป เพราะอย่างที่บอกว่าฝั่งธน ก็คือ กทม จะมีตแยก
    กันทำไม แล้วก็ยังมาตั้งกันขึ้นมาอีกทำไมล่ะครับ

5.2 เรื่องที่พี่ต้าวบอกว่าเช็ค IP ได้ แล้วเจอว่ามาจากระยอง บอกว่ามันเป็นอำนาจหน้าที่
    เป็นการงานของพี่ที่สามารถเช็คได้ ผมก็รออยู่ เพราะผมก็อยู่ระยอง ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
    ว่าคนที่พี่ว่านะเป็นใคร แต่จนทุกวันนี้ ผมก็ยังไม่ได้คำตอบ

5.3 เรื่องหนองอีเติ่ง
    ผมก็บอกแล้ว ว่าไม่มีใครเค้าสนใจหรอก ว่าคุณจะไปเปิดทีม Progressive อะไร ยังไง
    แต่ที่คนเค้าหมั่นไส้ ก็เพราะว่าคุณ(บางคน)เข้ามาใน EK Group เพื่อประกาศว่าคุณ(บางคน)
    คือ Progressive มาบอกว่า Progressive ยิ่งใหญ่ ถ้าคุณเข้ามาในฐานะของสมาชิก
    EK Group ใครเค้าจะมาว่าอะไรได้ครับ คุณเล่นเข้ามาอัพกระทู้พวกคุณอย่างเดียวเลย ไม่
    ลืมหู ลืมตาดูกระทู้อื่นเลย แล้วจะให้เข้าใจว่ายังไงล่ะครับ ดูที่เจตนาครับ ไม่ใช่การกระทำ
    คนหนองอีเติ่งเล่นก็เล่นไป กระทู้อื่นก็ตอบไป ไม่เห็นจะมีใครเค้าหมั่นไส้เลย เพราะอะไรเหรอครับ
    เพราะเจตนาในการตอบ อ่านดูก็รู้ ว่าเราต้องการจะสื่ออะไร มันบอกกันไม่ได้ แต่อ่านดู แล้ว
    ใช้ Sense จะเข้าใจครับ....It's in your mind.

แก้ไขล่าสุด: 8 กันยายน 2008

20. ขอบคุณพี่ต้าว ที่ให้โอกาสผมอธิบายนะครับ ไม่เข้าใจตรงไหน บอกได้นะครับ จะได้อธิบาย
    ละเอียด ๆ ให้ฟัง ผมพยายามจะตอบให้ชัดทุกข้อ และตรงประเด็นที่สุดแล้วนะครับ

ส่วนคุณฟักทอง ที่บอกว่า "ดีใจมากที่สุด ที่ไม่ได้อยู่ EK Group"
    ไม่อยู่ก็ไม่อยู่สิครับ ตอนแรกก็ไม่มีใครบังคับให้คุณมาอยู่ไม่ใช่เหรอ
    ตอนจะไป ก็ไม่เห็นมีใครรั้ง หรือขอให้อยู่ต่อเลย ไม่มีคุณฟักทองสักคน
    EK Group เราก็อยู่กันได้ครับ ที่นี่ไม่เคยบังคับ หรือขอร้องให้ใคร
    เข้ามาเป็นสมาชิกนี่ครับ เท่าที่ผมรู้

ป.ล. ความเห็นที่โพสมาทั้งหมด เป็นแค่ความคิดของผมคนเดียวนะครับ
    ไม่เกี่ยวกับ EK Group ผมไม่ได้เข้ามาในฐานะตัวแทน หรืออะไรทั้งสิ้น
    แค่พี่ต้าวอยากฟังคำตอบจากผม ผมก็จัดให้ แค่นั้นครับ

21. อ่อ...ลืมไปเรื่องนึง เรื่องลายเซ็นต์ อันนี้ผมว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัวนะ
    ลองเข้าไปดู Racing Forum หรือที่เป็นบอร์ดกลางก็จะเจอต่างๆ
    นานา ใครทำรถอู่ไหน ชอบสโลแกนอะไร อยากระบายตรงไหน โฆษณา
    อะไร ที่บ้านขายอะไร เค้าก็เอามาลงกันได้ ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นชื่อทีม
    หรือะไร ดูง่าย ๆ อย่างของไอ้เจ๋ง ล่อไป 8 บรรทัด มีใครสรุปได้บ้าง
    ว่ามันต้องการจะสื่ออะไร ผมเองยัง งง กับมันเลยครับ

ตอนผมยังเด็ก ๆ พ่อผมเคยสอนว่า
    "คำว่า ขอโทษ มันไม่ได้แปลว่าเรา พ่ายแพ้"​

ToPmAn และ beer_beer ถูกใจสิ่งนี้
  22. So_EK

4,677
    245
    0

เห็นกาทู้ตั้งแต่หัวค่ำแระแต่ไม่มีเวลาตอบ ทำงานทั้งคืน มาว่างตอนตี4 จะตอบซะหน่อย เวปก็เน่าซะงั้น

สำหรับหลายๆเรื่องที่คุณ navapon คุณ Note Si ฟักทอง EK พิมพ์มานั้น ผมว่าคุณชอลิ้วเฮียงได้ผูดไปหมดแล้ว และบางอย่างผมก็ตอบไปตั้งแต่แรกแล้วเหมือนกันไม่อยากไปพิมพ์ซ้ำๆอีก ก็ตามอย่างที่คุณชอลิ้วเฮียงบอกนั้นแหละ แนวคิดเดียวกัน

สำหรับเรื่องหนองอีเติ่งก็ตามที่ คุณชอลิ้วเฮียง บอกไปแล้ว มันก็แค่สมาชิก EK Group ที่มีแนวคิดเดียวกันกินเหล้าด้วยกันบ่อยๆ ไม่เคยคิดจะแตกแยกจาก EK Group ไม่เคยคิดจะดึงใครเข้ากลุ่มเพื่อให้มันเป็นกลุ่มใหญ่ ก็แค่เป็นกลุ่มเล็กๆขำๆเฮอาใน EK Group เท่านั้น อ้ายที่ไปออนเดอะบีท ก็แค่กลุ่มใน EK Group เล็กๆที่สนิทกันไปค้างคืนย้ายที่กินเหล้ากัน ถ่ายรูป EK กะวิวสวยๆมาให้ชมกัน มันก็แค่นั้น ไม่ได้โชว์เพาว์ตรงไหนเลย ดูที่เจตนาดีกว่า ว่าหนองอีเติ่ง ยังเป็น EK Group อยู่รึป่าว กิจกรรมทั้งหมดที่ผ่านมาทำเพื่อ EK Group รึป่าว สมาชิกทุกท่านคงรู้ดี ผมพอแค่นี้แหละ ไม่อยากพิมพ์มากเด๋วจะวกไปวนมาคนอ่านเค้าจะงงกันซะอีก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กันยายน 2008
  23. So_EK

4,677
    245
    0
    *** ผมดีใจมากๆๆขอรับที่ผมได้มาอยู่ในกลุ่ม ek ครับทุกคนรักกันดีมากๆๆ ***

อ้างอิง
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=474215

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กันยายน 2008
  24. tamazung

1,024
    197
    0
    ตอบคุณ navapon
    ข้อ 1.

เรื่องนี้ถ้าตอบกันจริงๆมันก็ไม่เกี่ยวอะไรกับผมหรอกนะเพียงแค่รู้จักเจ้าเติ้ล
    เท่านั้นและที่คุณ navapon พูดมานั้นผมไม่อยากพูดต่อเพราะเป็นเรื่องของ
    บุคคลที่ 3 คุณน่าจะรู้ดีที่สุดนะว่าผมพยายามช่วยอะไรบ้าง ไม่งั้นคุณคง
    ไม่โทรหาผมวันนึงหลายๆรอบหรอก จริงมะทั้งๆที่คุณรู้แก่ใจผมไมใช่mod.
    ลองดูซิ่ที่คุณว่าไม่เห็นมีใครออกตัวมาเคลียร์ให้น้องสักคนถ้าใครเข้าไปเคลีย
    ก็เกิดกรณีเข้าข้างกันอีกลองคนมันจะคิดในแง่ร้ายทำดีก็เลวได้ ถูกมั้ย

ข้อ4.

การที่คุณกล่าวว่าผมทำตัวเป็นคนตัดสินผู้อื่นนั้นคิดผิดแล้ว ผมไม่มีอำนาจหรอก
    อย่างเก่งก็แค่ตักเตือน ไม่มีสิทธิ์เหรอ ผิดตรงไหนถ้าอยู่ด้วยกันไม่ช่วยกันรอแต่
    mod.ก็ไม่ต่างอะไรกับลูกนกรอแม่มาป้อน อาหาร อ้าปากอย่างเดียวถ้าทุกอย่าง
    อะไรก็รอ mod. ช้าเกินการณ์กันพอดีเขาคงไม่ว่างมาเฝ้าดูทั้งวัน ทั้งคืนหรอก
    สิ่งสำคัญ คือ เรารู้ว่าเรามีขอบเขตแค่ไหนมากกว่า

ส่วนข้ออื่นๆคงไม่ต้องตอบเพราะมีคนตอบไปแล้วไม่อยากตอบซ้ำ

Dear To Mana และ beer_beer ถูกใจสิ่งนี้
  25. ksaEK97

628
    333
    0

>>> จากเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้น มีข้อซักถามเกี่ยกับ EK Group ว่า เกิดอะไรขึ้น มีความไม่เข้าใจกันเกิดขึ้นเหรอ ทำไมถึงมีความคิดเห็นที่ขัดแย้งกันมากขึ้นเรื่อยๆ จากจุดเล็กๆ ประเด็นเล็ก ได้รุกลามไปเป็นเรื่องที่ไม่เข้าใจกันใหญ่ขึ้น ทางผู้ดูแลก็ไม่สบายใจ และไม่ได้นิ่งนอนใจแต่อย่างใด จึงอยากให้ทำความเข้าใจและได้มาอธิบายเหตุผลที่เป็นสาเหตุในความไม่เข้าใจนี้

และจากเหตุผลต่างๆ ก็น่าจับประเด็นได้กันบ้างแล้วนั้น (จากทุกท่านที่ได้อ่านแต่ละกระทู้ของท่านที่ได้มาออกความคิดเห็น) เห็นว่าในมุมมองของแต่ละท่านจะมีความเป็นตัวของตัวเอง ซึ่งผมจะไม่ขอสรุปว่าใครเป็นผู้ถูก หรือใครเป็นผู้ผิด แต่อยากที่จะให้ทุกฝ่ายทำความเข้าใจและเปิดใจยอมรับว่าในสังคมหนึ่งๆ จะต้องมีมุมมอง และวัฒนธรรมที่แตกต่างกันออกไป แต่จะทำอย่างไรที่จะอยู่ด้วยกันได้โดยไม่ขัดแย้ง จะทำยังไงให้สามัคคี ให้อภัย พูดคุยฉันพี่ๆน้องๆ จะทำยังไงให้รวมใจเป็นหนึ่ง นั้นคือ EK Group เรารวมใจเป็นหนึ่ง ไม่อยากให้คิดว่าสังคม EK Group เป็นเพียงแค่เข้ามาเพื่อความผ่อนคลายเท่านั้น แต่อยากให้คิดว่า สังคมนี้เป็นทั้งเพื่อน เป็นทั้งพี่ เป็นทั้งน้อง เป็นครอบครัวที่อบอุ่โดยให้ความรู้ การช่วยเหลือซึ่งกันและกัน มีการตักเตือน มีการให้กำลังใจ โดยมีการตอบแทนด้วยความสุข

สิ่งหนึ่งที่หวังไว้ว่าเมื่ออยู่รวมกัน เราจะสามัคคีกัน เอื้ออาทรซึ่งกันและกัน เข้าใจกันมากขึ้น อาจจะไม่มากกว่าที่ตั้งใจไว้แต่ก็ยังอยากให้ได้มากที่สุด ผมจึงอยากให้ทั้งสี่ท่าน โดยมี คุณ So_EK และ คุณ tamarat ซึ่งเข้ามาเป็นสมาชิก EK Group ก่อน ผมขออนุญาติเรียกว่า รุ่นพี่ นะครับ กับ คุณ navapon และ คุณ Note si ซึ่งเข้ามาเป็นสมาชิก EK Group ทีหลัง ผมขออนุญาติเรียกว่า รุ่นน้อง นะครับ ออกมากล่าวคำว่า ผมให้อภัยคุณ แล้วลบล้างความไม่เข้าใจที่อยู่ในใจออกให้หมด แล้วเรามาเริ่มต้นกันใหม่ด้วยความโอบอ้อมอารีย์ ช่วยเหลือกัน เห็นใจกัน เป็นไปในเชิงบวก แต่ถ้าท่านทั้งสี่ ไม่ยอมที่จะเปิดใจกัน ไม่ยอมที่จะให้อภัยกัน ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ขอให้ต่างคนต่างออกความคิดเห็นในกระทู้ต่างๆ โดยไม่มีการพาดพิงซึ่งกันและกัน ไม่มีการประชดประชันกัน ไม่ทะเลาะกันอีก นะครับ

เรียนคุณฟักทอง ek ผมยังอยากให้เปิดใจรับ EK Group ให้มากกว่านี้ครับ ตอนนี้ใจคุณอาจจะยังเข้ามาไม่ถึง คุณอาจยังไม่รู้จักสมาชิกมากเท่าไหร่ คุณจึงยังไม่ได้รับรู้สิ่งต่างๆ ที่มีอยู่ใน EK Group แต่ถ้าคุณลองเปิดใจรับที่จะยอมรับและพร้อมที่จะเข้ามาค้นหาคุณก็จะได้พบเพื่อน พี่ น้อง มากกว่าที่คุณเห็น ผมเชื่อได้เลยครับว่า EK Group ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิดไว้แน่นอน ผมกับสมาชิกทุกท่านพร้อมที่จะอยากให้คุณเข้ามาเป็นหนึ่งในครอบครัวใน EK Group อยู่นะครับ

อีกอย่างในเดือนตุลาคม 2551 นี้ จะมีการจัดมีทติ้งฯ โดยในครั้งนี้จะเป็นการจัดงานที่พิเศษ คือ จะไปทำบุญ ผมและทีมงานหวังเป็นอย่างยิ่งว่า จะได้รับเกียรติจากท่านสมาชิกทุกท่าน และท่านที่มีความประสงค์จะร่วมทำบุญเข้าร่วมงานโดยเฉพาะน้องใหม่ๆ ในครั้งนี้

สิ่งใดที่ผิดพลาดคณะผู้ดูแลต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ และหวังเป็นอย่างยิ่งที่จะได้รับสิ่งดีจากพวกท่าน

ขอแสดงความนับถือ
    ksaEK97 และ คณะผู้ดูแล

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2008
    BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  26. note Si

264
    48
    0
    สิ่งหนึ่งที่หวังไว้ว่าเมื่ออยู่รวมกัน เราจะสามัคคีกัน เอื้ออาทรซึ่งกันและกัน เข้าใจกันมากขึ้น อาจจะไม่มากกว่าที่ตั้งใจไว้แต่ก็ยังอยากให้ได้มากที่สุด ผมจึงอยากให้ทั้งสี่ท่าน โดยมี คุณ So_EK และ คุณ tamarat ซึ่งเข้ามาเป็นสมาชิก EK Group ก่อน ผมขออนุญาติเรียกว่า รุ่นพี่ นะครับ กับ คุณ navapon และ คุณ Note si ซึ่งเข้ามาเป็นสมาชิก EK Group ทีหลัง ผมขออนุญาติเรีย่า รุ่นน้อง นะครับ ออกมากล่าวคำว่า ผมให้อภัยคุณ แล้วลบล้างความไม่เข้าใจที่อยู่ในใจออกให้หมด แล้วเรามาเริ่มต้นกันใหม่ด้วยความโอบอ้อมอารีย์ ช่วยเหลือกัน เห็นใจกัน เป็นไปในเชิงบวก แต่ถ้าท่านทั้งสี่ ไม่ยอมที่จะเปิดใจกัน ไม่ยอมที่จะให้อภัยกัน ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ขอให้ต่างคนต่างออกความคิดเห็นในกระทู้ต่างๆ โดยไม่มีการพาดพิงซึ่งกันและกัน ไม่มีการประชดประชันกัน ไม่ทะเลาะกันอีก นะครับ

ปล. สำหรับผมอะ OK สำหรับพวกคุณ อะขอให้ปฎิบัติตามMOD ด้วยละกัน ทุกอย่างมันน่าจะ OK

BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  27. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> เรียนคุณ note SI เพื่อความชัดเจน ความหมายของคุณ note SI หมายถึง เลือกที่จะ ให้ต่างคนต่างออกความคิดเห็นในกระทู้ต่างๆ โดยไม่มีการพาดพิงซึ่งกันและกัน ไม่มีการประชดประชันกัน ไม่ทะเลาะกันอีก ถูกต้องใช่ไหมครับ <<<

28. note Si

264
    48
    0
    ถึงเราจะยังไงก็แล้วแต่ขอให้ทุกคนหยุดอยู่แค่นี้ถึงเราจะไม่คุยกันยังไงขออย่าให้พาดพิงถึงกันตามที่MODกล่าวไว้ และขอให้ MODของดูการโพสของคนทั้ง 3 คนและตัวกระผมด้วยถ้าเห็นใครพาดพิงถึงใครก่อนขอให้ MOD ทำการลบข้อความนั้นเพื่อความถูกต้องและไม่ทะเลาะกันอีกน่าจะ OK นะคับ พี่โจ

Madeawsri, terk และ BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  29. navapon

navapon New Member Member

77
    36
    0
    เรียน Mod และเพื่อนๆชาว EK ทุกท่าน

ผมไม่ต่อเรื่องจากที่คุณๆทั้งหลายต่อกันแล้วนะครับ ผมไม่เห็นมีประโยชน์อะไรต่ออีกแล้ว สิ่งที่ได้เขียนไปนั้นชัดเจนเพียงพอที่จะทำให้หลายๆคนได้เข้าใจอะไรมากขึ้น และผมไม่ได้ต้องการป้องกันตัวเองไม่ให้เสียหน้าหรือกลัวพ่ายแพ้อะไร

ผมได้เขียนสิ่งที่ชัดเจนไว้แล้วครับ ตั้งแต่วันอาทิตย์ที่ผ่านมาว่าจุดประสงค์คืออะไร สำหรับตัวผมเองแล้ว ผมให้อภัยน้องๆทุกคนอยู่ตลอดเวลา มิเช่นนั้นกระทู้อาจจะป่วนตั้งแต่ กระทู้ฝั่งธนแล้วครับถ้าผมไม่ยอมจบ แต่ผมหยุดและให้อภัย โดยไม่ต่อล้อต่อเถียงมานับแต่นั้น แม้จะเป็นผู้ถูกกระทำอยู่ต่อมาเรื่อยๆ

ถึงขนาดที่ว่า เวปฝั่งนู้นของเราโดนป่วน (คนที่ทำคงรู้ตัวนะครับ) ยังไม่มีการทำอะไรนอกจากแค่ลบกระทู้ไปเฉยๆ เราเคารพในสิทธิของคนอื่น แต่คนอื่นนี่สิไม่ค่อยจะเคารพกันสักเท่าไหร่

บ่นนอกเรื่องกันมากไปแล้วครับ กลับมาเข้าเรื่องดีกว่า ชัดเจนแล้วนะครับ ว่าผมให้อภัยอยู่แล้ว และก็ไม่ได้คิดที่จะเอาเรื่องเอาราวอะไรต่อ วิวาทะไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาใดๆ แต่การปรับปรุงตัวเองต่างหากที่เป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุด ทุกๆคนมีประสบการณ์แต่จะเรียนรู้ได้จากประสบการณ์ที่ผ่านมานั้นรึเปล่า ถ้าเรียนรู้ได้คุณก็เป็นผู้ใหญ่มากขึ้น

ปล.1 ส่วนของ Note EK กับ ฟักทอง EK คงต้องเคารพความคิดเห็นส่วนตัวของเขาเองครับ
    ปล.2 ถ้ามีผู้เลือก การไม่พาดพิงกัน ไม่ประชดประชันกัน แต่ว่าเกิดมีคนที่ไม่เคารพกฎขึ้นมา Mod จะมีมาตรการแก้ไขปัญหาอย่างไรครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2008
    Madeawsri และ BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  30. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> เรียน คุณnavapon และทุกท่าน ผมขอขอบคุณครับ นี่เป็นคำถามที่ดีครับ ถามว่าจะมีมาตรการอย่างไรนั้น ดีที่สุดก็คงพิจารณาก่อนครับว่า พาดพิงหรือมีการประชดประชัน เสียดสีกันผู้อื่นหรือป่าว ถ้ามีก็ต้องขออนุญาต ลบ โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้ายังมีอีก ก็คงต้อง ลบ ลบ ลบ ลบ หรือ ดีที่สุดก็ได้แค่ตักเตือนครับ

บอกตามตรง สังคมใหญขึ้น จะอยู่ด้วยกันได้ ก็ต้องให้เกียรติซึ่งกันและกัน ถ้าอยู่กันใน EK Group แล้วไม่มีใครให้เกียรติกันเลย หรือไม่ให้เกีรยติผู้ดูแล ก็คงไม่จำเป็นต้องมีผู้ดูแลแล้วครับ เพราะจะมาค่อยตรวจเช็คกระทู้ ลบ แก้ไข แค่นั้น ผมว่ามันไม่ใช่อ่ะครับ ก็อย่างที่ว่าแหละครับ ทุกท่านมาจากที่ไหน เป็นยังไง มีอาชีพอะไร สิ่งแวดล้อมเป็นยังไง มันไม่สัมคัญหรอกครับ เรามีใจรัก มีอุดมการณ์เดียวกัน แต่อาจจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างกันไปบ้าง เราก็ยังคงให้เกียรติซึ่งกันและกันได้ เรายังคุยกันได้ เรายังยินดีที่จะช่วยเหลือกันได้ เราจะยังคงให้อภัยกันได้ ใช่ไหมครับ

มาถึงตรงนี้ผมพอจะเห็นภาพของทั้งสองฝ่ายแล้วครับ บอกตามตรงว่าผิดหวังบ้าง แต่ก็ได้ทำใจไว้แล้ว เพราะทิฐิของทุกท่านยังมีอยู่ในใจ คงต้องใช้เวลาเพื่อทำให้ทิฐินั้นหมดไป

ยังไงมีทติ้งฯ เดือนตุลาคม ขอเรียนทุกท่านด้วยนะครับ

ขอแสดงความนับถือ
    ksaEK97 <<<

x1542 ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้