สำหรับคุณแล้ว D-Max/Colorado เป็นรถสัญชาติไหน???

การสนทนาใน 'Pickup Forum' เริ่มโดย Cain, 30 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Cain

Cain New Member Member

70
    0
    0
    อันนี้ผมคิดเองนะว่า มันน่าจะเป็นรถ American เพราะมัน design ใน Louisiana (Isuzu ช่วยด้าน Design เครื่องยนต์) แต่ Overall แล้วมันเป็นรถของ GM ซะมากกว่า

อีกเหตุผลนึง ผมคิดว่า เพราะ Isuzu ณ เวลานี้ แทบไม่สนใจรถส่วนตัวแล้ว (ในญี่ปุ่นพวกรถ 4 ล้อเล็ก ทั้ง เก๋ง ทั้ง Pick Up นี่เลิกไปตั้งแต่กฎหมายไอเสียปี 2002 ออกมาแล้วครับ) ตอนนี้ตลาดหลัก Isuzu คงเป็นแถบ Asia อย่างบ้านเราซะมากกว่า

ทีนี้สิ่งที่น่าคิดก็คือ ณ เวลานี้ หุ้นใหญ่ของ Isuzu ถือโดย Toyota ราวๆ 20% มั้ง ซื้อจาก GM มาประมาณปีนึงแล้ว ผมเลยคิดว่า ถ้าอนาคต Isuzu ไม่เน้นรถเล็กแล้ว รถกระบะ Isuzu รุ่นต่อๆ ไป อาจจะเป็น Hilux ที่แต่งหน้าทาปากมาขายก็ได้ครับ (ซึี่ง Hilux เกือบทุกรุ่นที่ผ่านมา มัก design โดย Hino)

อีกอย่างที่ผมสนใจก็คือ เดิมที Hino กับ Isuzu เคยเป็นบริษัทเดียวกันมาก่อน ผมเลยว่า น่าจะสนุกดีเหมือนกัน ถ้า Toyota ไปเพิ่มหุ้นใน Isuzu แล้วเอา 2 บริษัทรวมกัน กลายเป็นราชา Heavy Duty ไปถล่มพวก DAF, Volvo, UD, Scania ผมว่าคงมันส์พิลึก

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ เพื่อนๆ พี่ๆ ลองเสนอความเห็นกันดูนะครับ

2. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ผมว่าไม่น่าจะเข้าร่วมกันนะ เพราะ 2 ค่าย นี้ คู่แข่งมาตลอด

3. zodabazonren

zodabazonren New Member Member

106
    4
    0
    ผมว่าโคโลลาโด้ตัวใหม่กลับไปแนวกระบะอเมริกันแระอ่ะ
    เท่ดีๆ
    ช๊อชอบๆ

4. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ชอบไตรตั้นอะ ปลื้ม ....

5. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    D-Max/Colorado สำหรับผมมันก็คือ isuzu นั้นแหละครับไม่ต่างกัน

6. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    ผมว่าทั้ง d max กับ corolado เป็นรถสัญชาติไทยครับ เพราะฐานการผลิตอยู่ในประเทศไทย ประเทศไทยเราผลิตรถกระบะได้ดีที่สุดและส่งออก มากที่สุดในโลก ไม่เชื่อลองไปจี้ตูดพวก vigo triton navara ดูดิ๊ แล้วก็จะรู้ ว่าจริงป่าว แต่อย่าจี้ใกล้นะมันอันตราย

7. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    สัญญาติ = เกิด ณ. ที่นั้น . . .

คนไทยเกิดในอเมริกา
    ก้อเป็นคนไทยสัญญาติอเมริกา

D-Max/Colorado
    ผลิตในไทยก้อสัญญาติชาติไทย
    สถานเดียว ไม่มีเป็นอย่างอื่น . .

หากผลิตในเขมร ก้อเป็นสัญชาติเขมร
    สถานเดียว ไม่มีเป็นอย่างอื่น เช่นกัน
    ฉันใดก้อฉันนั้น . . .

8. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ทำไมต้องจี้ตูดเค้าด้วยอ่ะ ตะเอง....คริ คริ

9. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    คงตามนั้น แต่คนเขมร นี้ชอบรถสัญชาติไทยน่ะ ตามยอดออเดอร์ คริ คริ

10. Cain

Cain New Member Member

70
    0
    0
    อืมม ก็จริงเหมือนกัน

11. Opp

Opp Active Member Member

1,158
    0
    38
    สัญชาติไหน แต่ผลิตในเมืองไทย ก็เป็นสัญชาติไทยคับ

12. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    Isuzu หลักๆยังไงก็เป็นมิตซูคอเปอร์เรชั่น ที่เป็นหุ้นหลักครับ

13. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ไม่รู้เหมือนกัน เห็นเค้าขับ ก็ขับตาม 5555

14. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    กระทู้นานนนมากก ฮ่า ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้