ถ้าอยากจะเข้าเป็นนักแข่งรถ TOYOTA One Make Race ทั้งหลาย จะต้องทำยังไงบ้างหรอครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Tonge, 27 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    กำลังอยากลง club race เหมือนกันครับกำลังศึกษาข้อมูล+ไปดูงาน พูม่า วันเสาร์นี้ด้วยครับดูก่อนลง

2. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    actionมันๆครับ สาเหตุที่ต้องใช้ตังครับ

3. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    โอยยยย เห็นแล้วอยาก ลงบ้าง จัง ... แต่ ทุนม่ายมี รถ ก็ดันมาพังอีก เซงเลย ...

4. bracketia

bracketia New Member Privilege

30
    0
    0
    แม่ม ต้องว่างและเหลือจริงๆ

5. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ผมไปวิ่งคลับเรซค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงนะคับค่าสมัคร+ค่ากินค่าอยู่+ค่าน้ำมันก็ราวๆ4พัน

ค่าโรงแรมก็หารกะเพื่อนแต่ถ้ารถมิดนี่ยาวคับเหอะๆๆๆๆ

6. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    วิ่ง Club Race ก้อได้คับ ค่าใช้จ่ายไม่สูง
    ส่วนตัวผมค่าใช้จ่ายประมาณนี้คับ
    - ค่าสมัครประมาณ 1000 ถึง 1500
    - ค่าแก๊สไปกลับ+ซ้อม 800-1000
    - ค่าน้ำมันตอนแข่ง 300
    - ค่ากินไม่เกิน 500
    - ค่าที่พักฟรีบ้าง หารกับเพื่อนบ้างแต่ไม่เกิน 500
    รวมแล้วก้อ 3-4 พัน
    วิ่งเอามันคับ :D:D:D

7. JAZZza

2,393
    18
    0
    ถ้าแข่ง One Make Race เฉพาะชุดแข่งก้อเป็นแสนแล้วค๊าบ อิอิ

8. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    เสียดาย...

ไม่มีเงิน...

9. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ถูกคร้าบ

ว่าแต่ว่าเราไปวิ่งรายการเดียวกันบ่อยนะคับ

พิทก็อยู่ข้างกันสนามที่แล้วผมยืมรถรุ่นพี่ลงอ่ะ3D VNS อ่ะคับ

ใว้คราวหน้าเจอกันครับ

10. JAZZza

2,393
    18
    0
    มิน่า สนามที่แล้วถึงไม่เห็นรถมาวิ่ง
    เดี๋ยวสนามหน้าปลายเดือนกันยาเจอกันคับ อิอิ

11. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    พวกน้องๆ ที่ไม่มีเงินแต่ ฝีมือดีๆ ถึงได้ไป มุดกัน เส้นนอกไง -*-

12. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    เส้นนอก กับ ในสนาม คนละเรื่องเลยครับ มุดบนถนนเก่งๆก็ไม่ได้หมายความว่าจะวิ่งเซอร์กิตได้ดีครับ

เรื่องระบบ safety ของสนามก็เป็นอีกเรื่องนึงที่แตกต่างกันอย่างมากครับ

ผมคนนึงละที่ทุนรอนไม่ค่อยมี แต่ติดใจในการวิ่งเซอร์กิตซะแล้ว ปีนึงก็จะหาโอกาสไปวิ่งซักครั้งนึงครับ

วิ่งรายการเล็กๆ แบบ club race ก็พอแล้วครับ วิ่งขำๆอย่าบู๊มาก เดี๋ยวงานเข้า:D:D:D

13. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0

14. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ที่เคยได้ยินมาคือซื้อรถราคาพอๆกับที่ศูนย์ ถูกหรือแพงกว่าเล็กน้อยจำไม่ได้ แต่รู้สึกช่วงล่างนี่เขาจะ
    ทำให้ ระบบไอเสียทำให้ แอร์จะไม่มี อุปกรณ์อำนวยความสะดวกจะไม่มี ทำให้พร้อมแข่งอะคับ
    ผิดพลาดยังไงขออภัยนะคับ เพราะเคยได้ยินผ่านหูมานานและ ส่วนเรื่องเซอวิส ส่วนใหญ่เขาจะ
    เหมาให้อู่เป็นปีๆไป ก็แล้วแต่อู่เขาแล้วอะคับ ว่าจะเรียกเท่าไร ที่เคยได้ยินมาก็ปีละ 2-3แสน
    รับประกันเครื่องให้ พังอู่ดูแลให้ แต่เรื่องอุบัติเหตุ เรื่องยาง น้ำมัน ผ้า
    เบรคของที่เสื่อมสภาพต้องดูแลเอง น่าจะประมาณเนี้ยอะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2008
  15. NuchyRacing

NuchyRacing New Member VIP Racer

303
    14
    0
    วิ่งรายการ club race ก่อนดีกว่าค่ะ เพราะเด๋วนี้มีหลายรายการให้เราวิ่งได้เยอะ
    ฝึกทักษะ ซ้อม บ่อยๆเด๋วก็ขับได้ดีเอง
    เรื่องเงิน เป็นเรื่องที่ต้องทำใจ เพราะว่ามีค่าใช้จ่ายเยอะแน่นอนค่ะ
    ถ้ามิดนี่ก็....น่าจะหลายบาทอยู่

ถ้ามีคนเห็นว่าเราขับดี เด๋วก้อมีสปอนเซอร์มาช่วยเองอ่ะค่ะ

16. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18

สนามนี้มิดโดนขำๆไปแล้วสองหมื่นก่าบาทจบเลยอะ:D

17. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ไม่ว่าจะวิ่งรายการไหนนนน
    ขอเเนะนำก่อนเลยว่าต้องเตรียมรถให้พร้อม
    น้ำมันเครื่อง ช่วงล่าง เบรค
    เป็นสิ่งสำคัญมาก

18. ae110setbo

ae110setbo New Member VIP

128
    4
    0
    เมื่อปีที่แล้ว ผมเข้าไปถามรายละเอียด ชุดแข่งราคา 25000 บาท ครับ เดี๋ยวตกใจกันหมด ไม่มีใครกล้าแข่งวันเมกเรส ชุดสามารถซื้อมือสองจากนักแข่งที่ขยับไปเล่นยาลีสได้ด้วย

19. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ขออภัย reply ซ้ำ

20. gri

1,163
    26
    0
    ถ้าวันไหน ผมรวยกว่าบิล เกท

ผมจะให้โอกาสทุกคนที่ไม่มีเงินได้ทดสอบฝีมือ

จะออกเงินค่าแต่งรถให้คนละ 5 แสน แต่งมาแข่งกันไปเลย

เพื่อดึงคนมีฝีมือ แต่เงินน้อย เข้าสู่วงการ

โปรดช่วยภาวนาให้ผมมีวันนั้นด้วย

21. JAZZza

2,393
    18
    0
    เคยถามมาราคาหมวกที่นักแข่งใช้ ใบละ 3 หมื่นกว่าบาท
    แล้วก้อไอ้ที่ใส่ตรงไหล่แล้วคล้องกับหมวกกันคอหัก(ไม่รู้เรียกว่าอะไร) 5 หมื่นกว่าบาท
    นี่ยังไม่รวมถุงมือกับรองเท้าอีก
    เห็นราคาก้อเศร้าแร้วคับ อิอิ

22. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    เพิ่งจะไปมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เองครับ
    ค่าน้ำมันไปกลับ ผม อยู่ นครปฐม รวมแข่งรวมซ้อม 2000
    ค่าเซ็ด รถ เปลี่ยนโชค หน้าหลัง แต่ ยังเอาไม่อยู่เลย 4000
    ค่าสมัคร 1000
    ค่าที่พัก 1000
    ยังไม่รวทค่าอาหาร
    ถือว่าเป็นการเริ่มต้นครับ และขอบอกว่า นอกสนามรถคุณจะแรงแค่ไหน แต่มาเจอสนามแล้ว ฝีมือเท่านั้นครับ จริงๆ

23. gri

1,163
    26
    0
    ที่ใส่ตรงไหล่แล้วคล้องกับหมวกกันคอหัก

เรียกว่า HANS ครับ

ย่อมาจาก Head And Neck Support

เอาไว้กันเราคอหักจากการชนที่ทำให้คอเอียงไปผิดท่าครับ

อุปกรณ์นี้คิดค้นขึ้นหลังจากการตายของนักแข่ง nascar ชื่อดังครับ

รถเขาชนกำแพง ไม่หนักมาก ดูข้างนอกแล้วไม่เป็นอะไร

แต่เขาคอหักตายคาที่ เพราะว่า มุมที่เขาชนเป็นมุมเฉียง

ทำใหเมื่อชนปั๊ป หัวของเขาก็พุ่งไปแบบเฉียงๆ ด้วยความเร็วสูง

ซึ่งเป็นการผิดธรรมชาติร่างกายคนอย่างมาก คอของเขาจึงหักทันที

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ลองทดลองดูเองที่บ้านก็ได้ครับ ใส่หมวกกันน็อค อันหนักๆหน่อย

แล้วก็ลองเงยหน้ากับก้มหน้าแบบไปตรงๆ แล้วลองไปแบบเฉียงข้างดู

คุณจะพบว่า แค่เบาๆคอก็จะเคล็ดแล้ว แล้วนึกสภาพรถ nascar ตอนชนสิ

ความเร็วมากกว่านั้นหลายเท่าตัว

24. BASSBOY

BASSBOY New Member Member

72
    3
    0
    ว้า หมด โอกาส เลย เรา ฝีมือ ดี แต่ ไม่มีตัง อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้