HISTORY OF SKYLINE CLUB THAILAND 21/09/49 ครบรอบ 4 ขวบ

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย khaigtr, 24 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. khaigtr

khaigtr New Member Moderator

73
    1
    0
    สวัสดีครับเพื่อนๆ
    มีหลายๆท่านสอบถามกันมา ว่าคลับเรา มีตติ้งมาก็หลายที วนเวียนกันอยู่ในนี้ แต่ว่ามันมีที่มาที่ไป อย่างไรล่ะ มันเกิดขึ้นเมื่อไร หลายๆคำถาม ผมในฐานะคนเก่าคนแก่คนนึง จะขอเล่าให้ท่านลองฟังกันดูนะครับ

*** ขอบอกไว้นิดนึงนะครับว่า ที่มาที่ไปในนี้ มันอิงกับตัวผม (เพราะนั่นมันคือสิ่งที่ผมรู้) อาจจะมีประวัติศาสตร์ก่อนหน้านี้ หล่นหายไป ก็รบกวนท่านที่ทราบ ช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ (ส่วนของผมนั้นไม่ผิดแน่ แต่อาจจะไม่ครบถ้วน)

และอาจจะมีอีกหลายๆกลุ่มก็พยายามรวมตัวกันเป็นคลับ แต่พวกเราคือกลุ่มที่ได้รวมตัวกันเหนียวแน่นที่สุด เป็นเวลานานหลายปีมาแล้ว เราไม่ใช่แค่คนที่รักในสิ่งเดียวกัน มารวมตัวกัน แล้วก็จากไป พวกเราเป็นเหมือนเพื่อนกันจริงๆ ไม่ใช่สิ พวกเราคือเพื่อนกันจริงๆ เพื่อนที่คบหากัน และ รักในสิ่งเดียวกัน สิ่งนั้นทำให้พวกเราเหนียวแน่นกันมาหลายปี คลับเราผ่านเหตุการณ์ต่างๆมามาก แต่พวกเราก็ไม่เคยต้องแยกกัน และเรายังคงยึดถือหลักการของพวกเราไว้อย่างเหนียวแน่น นั่นคือ แค่มีใจรัก ก็เป็นสมาชิกที่นี่ได้ หลายๆคนที่นี่ก็เริ่มมาอย่างนี้ มาแต่ตัว ไม่มีรถ ศึกษาข้อมูลกันไป นั่งคุยเฮฮากันไป จนถึงวันหนึ่ง เมื่อท่านพร้อม ท่านก็จะได้ในสิ่งที่ดีที่สุด หลายๆท่านที่เคยมีรถรุ่นนี้ แต่ต้องขายไปด้วยความจำเป็นหรือเหตุผลของท่าน ถ้าท่านยังมีใจ ท่านก็ยังเป็นสมาชิกเหมือนเดิม นี่แหละครับ คือเหตุผลว่าทำไมที่นี่คือ SKYLINE CLUB THAILAND

ร่ายยาวมานาน มาเริ่มกันเลยดีกว่า

เมื่อประมาณ เดือนธันวาคมปี 2544 ณ ห้อง PANTIP.COM ได้มีกระทู้หนึ่งเกิดขึ้นมาว่า
    อยากมี SKYLINE แฟนคลับรุ่นเก่าไหม ตั้งโดย คุณ pure และได้มีเพื่อนๆหลายๆคนเข้ามาตอบกระทู้
    ผมเองก็ได้โพสต์รูป เข้าไปเกือบร้อยรูป ประวัติ และSpec อีกเพียบ และมีเพื่อนๆ เมลล์มาคุย
    นั่นก็คือพี่แหลม แห่งคลื่นในเครือ FAT ขับ 210 สีเขียวหยก (กระจังหน้าเป็นจมูกตราสกายลาย) และอีตาธงธง ขับ 210 สีน้ำเงิน (ทำไมมีแต่ 210 เนี่ย) และตาเส็ง R30 ที่ตอนนั้นยังไม่มีรถยังเรียนอยู่ลาดกระบัง
    แนวทางจัดตั้งคลับเป็นรูปเป็นร่างขึ้น มีเพื่อนราว 6- 7 คน ผมคิดชื่อไว้ 3 ชื่อ
    และเราตกลงกันว่าจะใช้ชื่อ
    ANCIENT SKYLINE CLUB (ชื่อโคตรโบราณเลย อิอิ) นั่นคือ ประวัติศาสตร์หน้าแรก

แต่หลังจากนั้นก็เงียบๆกันไป ไม่ได้สานต่อ อะไรกัน คลับก็ยังไม่เกิดครับ
    ผมยังติดต่อทางโทรศัพท์กับพี่แหลมอยู่ ส่วนอีตาธงธง ขี้อายให้แต่เมลล์ (ผมก็อาย เลยไม่ได้ติดต่อกัน) ส่วนเส็งนี่ก็คุย MSN กันบ้างประปราย

แต่ยังครับ ยังไม่จบ มันยังมีประวัติศาสตร์ อีกอันหนึ่งซ้อนอยู่
    นั่นก็คือ มีกลุ่ม 300ZX CLUB ใน RCWEB นี้ จัดตั้งขึ้น และก็มีกลุ่มเพื่อนๆของกลุ่มนี้ ขับ R32 กันหลายคัน จึงเกิดการรวมตัวกันขึ้นมา เป็น
    300ZX&SKYLINE CLUB
    ซึ่งพี่แหลมได้เข้ามาแจมด้วย ตอนที่มีการมีตติ้งครั้งที่ 2 ของคลับนี้ ณ บึงวาปี ซีคอน(ผมไม่ได้มาด้วยเนื่องจากติดสอบ)
    รูปของการมีตติ้งครั้งนี้พร้อมคลิปวีดีโอ ผมเคยมี แต่ว่ามันหายไปแล้ว (ขอโทษอย่างแรง)
    และหลังจากนั้นก็เงียบๆกันไปอีก (หรือไม่เงียบไม่ทราบ แต่พวกผมเองหละที่เงียบๆไป)
    จากที่คิดว่าจะมีคลับ ได้แล้วแน่ๆ ก็ยังไม่เกิดอีกตามเคย คิดว่าครั้งนั้นจะได้เป็นมีตติ้งครั้งแรก แต่ก็ไม่ได้อยู่ดี

หลังจากนั้น ผมก็เริ่มออกเที่ยวเล่นตามสนาม (ก็รถผมมันสกายลายนี่) ไปงาน D&G ครั้งที่ 1 วันที่ 10 /2 45 (DRIFT&GYMKHANA) จัดโดยพี่โอเปิ้น(คนที่ดริฟท์บ้าดีเดือดใน ARC เล่มแรกๆ และ เขียนหนังสือ RACING-CLUB ที่มีขายอยู่ 5 เล่มและเลิกไป) แห่ง racing-club.net
    ขอบอกก่อนนิดนึง รถผมที่ได้มา ตอนนั้นเป็นเครื่อง ดีเซล LD28 เพลากลางคด ผมก็จับเปลี่ยนเอง
    เครื่องฝาสูบโก่ง ก็ยังดันทุรัง ไปลงเล่นในสนาม ทั้งดริฟท์ ทั้ง gym (แต่ไม่เอาอ่าวหรอกครับ)
    ทำให่ได้รู้ว่า กายลาย นี่เกาะและทรงตัว ดีมากๆ ครั้งนั้นได้เจอกับลุงเอ้อ แต่ผมก็ไม่กล้าเข้าไปคุยด้วยหรอกครับ เค้ามาเป็นกลุ่มเลย R34 ด้วย เลยได้แต่แอบถ่ายรูป

หลังจากนั้นเครื่องพัง เปลี่ยนเครื่องใหม่ ออกมาวิ่งเมื่อเดือน 7 ไปสนามอีก คราวนี้ไปกดเล่นที่ MMC
    ไปบ่อยมาก จนครั้งหนึ่ง ได้นัดเจอกับพี่แหลมที่นั่น และครั้งนั้นก็กลายเป็นมีตติ้งย่อยๆ อีกครั้ง ที่มีรถแค่ 2 คัน (คันอื่นของเพื่อนไม่ใช่กายลาย)

พอเดือน 9 วันที่ 15/09/45 ทาง กลุ่มพี่ๆ ใน RCWEB จัดแข่ง GYM อีก โดยผมรู้ข่าวจากเว็บพี่โอเปิ้น ไปครับ ไปเล่น ซึ่งรถผม พังไม่เอาอ่าว แต่กรรมการตรวจใจดีครับ ให้ผ่าน เพราะเหตุผลว่า ชอบสกายลาย
    ที่บ้านมีอยู่ 3 คัน จังหวะพักการแข่ง ได้มานั่งคุยกัน จึงได้ทราบว่าชื่อพี่ปุ้ยมีอู่อยู่แถว ลำสาลี
    มี 210 2 คัน r31 ตัวแพง 4 ประตู ไร้กรอบกระจก สีขาว 1 คัน
    และอีกคนหนึ่ง ลุง UNCLEJAM (พี่บอม) ในนี้หละครับ ขับR30 สีน้ำเงิน ครั้งนั้นเป็นเหมือนการรวมพลคนรักสกายลายเลยหละครับ

พี่ๆได้ชวนกันไปมีตติ้ง ปั๊มเจท สุขา 3 ซึ่ง พวกพี่เขา มีตติ้งกลุ่มเค้ากันอยู่ก่อนแล้ว ทุกวันเสาร์จะมานั่งกินเหล้ากันและได้แนะนำบอร์ดนี้ ทำให้ผมได้รู้จักกับเพื่อนๆและพี่ๆที่ได้เล่นอยู่ ณ บอร์ดนี้ครับ บุคคลดั้งเดิมที่เล่นก็มีพวกพี่ๆเค้าหละ ตอนนี้ที่เห็นยังเข้าอยู่ก็พี่บอม (คนอื่นๆอาจเข้ามาก็ได้ แต่อาจจะแค่อ่าน คงไม่ได้ตอบ)

***บอร์ดนี้ มีพี่DEE เป็นผู้ให้กำเนิด แต่แรก และคงติดภารกิจ จึงไม่ได้เข้ามาอีก แต่ยังคงชื่อผู้ดูแลไว้คือพี่ DEE และมี ตาอาร์ทR30 เป็นผู้ดูแล อีกคน

จนวันเสาร์ที่ 21/09/45 ก็ได้เกิดการนัดเจอกันขึ้น นั่นคือการมีตติ้งอย่างเป็นทางการครั้งแรก
    ผมยังจำคำพูดในกระทู้ที่ผมเขียนได้ เมื่อโดนัททั้ง16คัน ขับตามกัน มันเป็นภาพที่สวยงามเกินบรรยายจริงๆ

และเมื่อวันเสาร์ที่ 28/09/45 (เรามีตติ้งทุกอาทิตย์ครับ) ได้มีการถ่ายรูป สมาชิกในคลับเป็นครั้งแรก
    เดี๋ยวจะลองหาดูรูปมาให้ครับ

ตอนที่มีตติ้งกันนั้น เหมือนจะเป็น R30 CLUB ยังไงไม่รู้ มีแต่ R30 เกือบหมด มี210 ของผมคันเดียว และ R31 ของพี่ปุ้ยอีกคัน ตอนแรกบางคนก็จะเรียกเราว่า R30 คลับ เพราะนึกว่าเรารับแต่ r30 อย่างเดียว (R31 มันไม่ต่างอะไรกับ 30 ส่วน210ของพี่เขา มันพังทั้ง 2 คัน เลยไม่ได้เอามาบ่อย) พอเห็นรถผม บวกด้วย ซักพัก มีรถตาหรั่งเข้ามา รถแปลกๆก็เริ่มเข้ามาเรื่อยๆ

เพื่อนๆ ในคลับ รุ่นแรก เท่าที่นึกได้นะครับ ก็
    พี่ปุ้ย พี่UNCLEJAM พี่อ๋อ พี่ตู๋ พี่ตุ๋ย อาร์ท บอย(B-BOY) และอีกหลายท่านที่ยังนึกไม่ออกครับ
    ซักพักหนึ่ง P-Jung 210 ก็เข้ามา หรั่ง C10 ล้อเขียวก็เข้ามา(C10 คันแรก) ธงธง ก็เข้ามา (และได้รู้ว่านี่คือเพื่อนใน PANTIP) ตาหนุ่มPP เข้ามา(รู้สึกว่าอาร์ทจะเจอแถวอิมทามระขับรถตาม แลกเบอร์และชวนมา) พี่แหลม (ที่ไม่มีโอกาสมามีตติ้งแต่เล่นบอร์ดประจำ) โน๊ต (30 หน้าเหยี่ยว วางเจ) พี่บิ๊ก R30 (รู้จักกันก่อนตั้งคลับ ผมไปซื้อของพี่เค้า เลยชวนมาคลับซะเลย) พี่บลู C210 (เพื่อนพี่บิ๊ก รถสีดำซึ่งผมซื้อต่อมาแล้ว) โจรโจ้โดนัท (ซึ่งตามหารถอยู่ซะนาน) เส็ง (กระบะแรงบ้าพลัง) บิ๊ก (C10 วาง CA18 บ้าพลัง ซัดกับซีวิค ลากจนเครื่องพังตอนมีตติ้งซะงั้น) ถ้าตกหล่นใครไปรบกวนแย้งด้วยนะครับ
    รถหลายๆคันอาจจะเปลี่ยนมือเปลี่ยนเจ้าของ แต่ก็ยังวนเวียนกันอยู่ในคลับนี้หละครับ

ตอนนั้น มีตติ้งยังไม่ค่อยนิ่ง จนผ่านมาซักพัก ได้นัดเจอกันเดือนละครั้ง ที่ปั๊มเจท ใหม่ ใต้ทางด่วนครับ
    และได้หมุนเวียนเปลี่ยนที่กันัดเรื่อยมา จนได้ข้อตกลงว่ามีตติ้งทุกเสาร์แรกของเดือน สถานที่แล้วแต่ตกลงกัน สมาชิกก็มีหมุนเวียนไปเรื่อย

กระทู้นี้ ยาวไปหน่อย แต่ท้าวความให้ฟังครับ ว่าคลับมัน เคยจะก่อตั้งหลายทีหลายหน เพื่อนจากในนี้ก็เป็นเพื่อน เก่าๆ จาก PANTIP ก็มี ดังนั้น ถ้าจะเอาวันเกิดคลับ คือวันที่ตกลงตั้งคลับกันนั้น มันมีหลายวันอีกอย่าง ถ้านับจากวันที่มีบอร์ด ก็คงไม่ได้ เพราะก็หลายบอร์ด ดังนั้น วันเกิดคลับจึงขอให้ยึดเอาวันที่มีตติ้งอย่างเป็นทางการวันแรก นั่นก็คือ 21/09/45 ครับ (จริงๆแล้ว ก็ควรเป้นอย่างนั้น เพราะคลับ จะเกิดขึ้นได้ก็จากการที่หลายๆคนพร้อมใจมารวมตัวกัน) ดังนั้น วันนี้ คลับเรา มีอายุ 4 ปี กับ 3 วันครับ เรากำลังก้าวเข้าสู่ปีที่ 5 แล้วครับ

ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ

แก้ไขล่าสุด: 25 กันยายน 2006
  2. GF-ER34

GF-ER34 New Member Member

37
    1
    0
    อ่านแล้วดีครับ ถ้ามีโอกาสเมื่อไหร่จะไปขอแจมด้วยคนนะครับ:rolleyes:

3. ZAZI

ZAZI Member Member

38
    0
    6
    แฮ๊ปปี่เบิ้ดเด่ ถู่ยู ทูหยู

4. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    เย้ ...... แฮบปี้เบิด เดย์....................ย์

ยังจำได้อยู่เลยได้คุยกะ ตาไข่ นานโคตรละรู้จักกานมานก็กระทู้นั้นนั่นละ แล้วก็หายไปเอาดื้อๆ(มารู้อีกที
    รถคว่ำ ....กำ) หายไปครึ่งปีมั้งกว่าจะรู้ -''- แล้วหลังจากนั้นก็หายไปแล้วก็มาคุยกะเฮ๊ยหรั่งเรื่อยๆ
    จนมีอยู่วันนึงนัดที่ กุ้งเต้น มาเลยก๊าบบไม่มีเบอร์ใครเลย มาแล้วเดินหาอยู่พักนึง เจอคนกลุ่มนึงถือ หนังสือรถ
    พวก Skyline ใช้ความด้านได้อายอดถาม เอ่อ ใช้มิตติ้งสกายลายมั้ย(ตอนนั้นนั่งชั้นล่าง) ก็เลยเริ่มรู้จักกัน
    มาเจอตาไข่อีกทีตอนมาดูรถแต่ละคนแล้วก็มีนอกรอบ ตาหนุ่มกดมาชวน รู้สึกว่าวันนั้นมี เฮียธง
    เฮียหนุ่มและใครอีกเนี่ยละจำไม่ได้ (ที่ไปนั่งซัดเบียร์กันอ่ะ เส้นตัดใหม่..ป๋มไม่ได้กินนะ เอาโค้ก เอิ๊กก )

5. หรั่ง ^Hakosuka^

หรั่ง ^Hakosuka^ Member Moderator

593
    3
    18
    เพราะรถคว่ำ ชีวิตกุดเลยเปลี่ยนไป

6. khaigtr

khaigtr New Member Moderator

73
    1
    0
    ลืมครับ แฮปปี้เบิร์ดเดย์ คลับด้วยคน เย้ๆๆๆๆๆ 4 ขวบแล้วเฟ้ย

จ้าทั้งเส็งและหรั่ง หุหุ
    ปีนั้น อุบัติเหตุ 3 ครั้ง
    รถชนเสาไฟฟ้า + ตู้โทร
    รถคว่ำ หน้าโรงบาล วิภาวดี ดริฟท์เล่นตรงยูเทิร์น (อันนี้เพื่อนขับ)
    รถคว่ำครงวางแยกจากรัชวิภา ลงวิภาวดี (เลยดรอปคอร์สแม่มเลย)

เลยได้มาขัยกายลายเพราะแบบนี้ด้วยแหละ

วันเกิดคลับ เราจะมีอะไรพิเศษกันไหมเอ่ย

7. donutjovi

donutjovi Member Member

240
    1
    18
    สุขสันต์วันเกิดคร้าบ.......

เอ่อ.......คลิปที่ว่ามีมีทติ้ง 300ZX กะ 32 น่ะ รู้สึกว่าจะมีนะ
    ใช่ที่ไปรวมตัวกันที่นึง (มีมอไซด์สี่สูบสีดำคันนึง,มี 210 คันนึง)
    แล้วขับตามกันไปกินข้าว ใช่ป่ะ

8. P.NEWMAN

P.NEWMAN New Member Member

329
    2
    0
    หลุดเฉยเลย ต้องมานั่งพิมพ์ใหม่ เวน...

ผมเองก็พอจำได้ว่า SKYLINE CLUB THAILAND มีอายุประมาณ 4 ปีได้

เพราะปีที่เริ่มแรก ผมเริ่มเข้าทำงานที่นักเลงรถพอดี...

จำได้ว่าช่วงต้นปี วันเสาร์ ผมกำลังขับ R3026 อีแก่คู่ชีพ กำลังจะกลับบ้าน

พอดีเจออาร์ทตรงสี่แยกพอดี อาร์ทก็ชวนผมจอดคุยกัน ก็แลกเบอร์ แล้วคุยปรึกษากันเรื่อย ๆ ครับ...

หลังจากนั้น อาร์ทก็บอกให้ผมเปิด RCW ดู บอกว่ามี 300ZX & SKYLINE CLUB

ผมก็ลองเปิดดู เออ จำได้ว่ามี R32 สีม่วง ๆ และ C210 สีเขียว ของคุณแหลม (หน้าโคตรเหมือนไอ้ไข่เลย เพียงแต่คุณแหลมหล่อกว่าเยอะ ดีแล้วล่ะที่ไม่พยายามเหมือนกุด สามหมื่น)

แล้วช่วงปลายปีมั้ง อาร์ทโทรมาบอกผมว่า มีมีตติ้ง SKYLINE CLUB นะพี่ มามั้ย..

เออ ลองดู ตอนแรกผมก็ชั่งใจ เพราะส่วนตัวผมก้อไม่ชอบคลับหรือทีมเท่าไหร่ ชอบอยู่เงีย...

บ ๆ มากกว่า (อย่าคิดมาก) เนื่องจากเห็นทีมรถส่วนใหญ่ มักจะมีปัญหากันเยอะ ผมก็เลยไม่เอา...

แต่พอลองได้คุย ก็รู้สึกถูกใจ จำได้ว่าเอา R3026 มาครั้งแรก ขับตามอาร์ทมา..

ทุกคนเป็นกันเองดีมาก คุยแล้วรู้สึกว่าเป็นเพื่อนกันได้ วันแรกผมรู้จัก "ไอ้ไข่" ก่อนเลย ผมยังคิดว่า เออ ดีว่ะ ในคลับมีคนหน้าแปลก Entertain พวกเรา เห็นหน้าก็ขำขี้แตกแล้ว ตอนนั้นก็ซื่อ ๆ น่ารัก ตอนนี้ซื่อ ๆ น่าถีบ...

คนที่สองก็พี่ตุ๋ย 3025 สุราพาเสียว ผมรู้จักแกก่อนเข้าคลับแล้วครับ เพราะบ้านพ่อแก กับบ้านย่าผม อยู่ติดกัน วันนั้นแกทำรถอยู่หน้าบ้าน ผมก็ขับ R3026 ไปบ้านย่า (ช่วงหน้าหนาวพอดี) ก็เลยลองมาคุยกัน แต่มาเริ่มสนิทจริง ๆ ก็ตอนเจอกันที่มีตติ้งบ่อย ๆ จนคนทักว่า ตกลงเป็นพี่น้องกันหรือเปล่า...

หลังจากนั้นก็รู้จักกันเกือบหมด แล้วก็เหนียวกันจนถึงบัดนี้ และจะพยายามเหนียวกันต่อไป จนกว่าจะตายกันไปข้างนึง...

ผมพอดีรูปมีตติ้งเก่า ๆ เก็บไว้บ้างบางส่วน เอางี้มั้ย ถ้าว่างจะลงประมวลภาพมีตติ้ง ตั้งแต่ในอดีต จนถึงปัจจุบัน โดยคัดเลือกเฉพาะภาพรวม ๆ ละกัน แยกคันมันจะเยอะ...

เอ้า HAP ปี้ BIRTHDAY "SKYLINE CLUB THAILAND" จงเจริญ...

9. ZAZI

38
    0
    6
    รัก Skyline รัก Skyline Club Thailand รักคนรัก Skyline

รถคันแรกที่ผมซื้อ ก็คือSkyline R30 หลังจากขับMark2 ที่รับมรดกมาจากแม่ซะพังคามือ ตอนนั้นยังไม่รู้หรอกว่าชื่อนี้ มันมีตำนานยาวนานขนาดไหน จำได้แต่ว่าตอนเด็กๆเคยนั่งรถไปกับพ่อ จอดต่อท้ายเจ้า30นี่แหละ อยู่ดีๆ แผงไฟท้ายสี่เหลี่ยมดำๆ ก็สว่างวาบขึ้นมาเป็นโดนัทสีสดสี่วง ประทับใจมาตั้งแต่นั้น จนมาถึงทุกวันนี้

ใช้เจ้า30 พบ6613(คิดถึงมากนะไม่รู้ไปอยู่กับใครแล้ว) มีอดีตร่วมกันมากมาย สุดท้ายก็ต้องมีเหตุให้พรากจากกัน หาอะไหล่ไม่ได้ ไม่รู้จักใคร เคยไปหาแถวเชียงกงก็ไม่มี ไม่มีเพื่อน เคยแต่เจอกันบนถนนก็พยายามขับตีคู่กัน เจ้าของ30คันนั้นก็คงจะรู้สึกเหมือนกัน บนทางด่วนคืนนั้นก็เลยมีไฟโดนัท8วงลอยตามกันไป ตั้งแต่ด่านท่าเรือ จนลงบางนา แล้วก็แยกย้ายกันไปตามทาง แอบคิดเล็กๆว่า จะสุขใจแค่ไหนหนอ ถ้าได้รวมตัวกันได้รู้จักกัน ได้พาเจ้าโดนัทลอยตามกันไปหลายๆคัน ในราตรีของกรุงเทพมหานคร

ปัญหานึงที่เพื่อนๆที่รักเจ้าเส้นขอบฟ้า อาจจะเคยเจอเหมือนผม เรามีเพื่อน เพื่อนสนิท เพื่อนที่คบกันแต่เด็ก เพื่อนที่ชอบดนตรีแบบเดียวกัน เพื่อนที่ชอบพรรคการเมืองพรรคเดียวกัน เพื่อนร่วมอาชีพ ที่มีเรื่องให้คุยกันออกรสชาติ .....................แต่ผมไม่เคยมีเพื่อนที่จะคุยเรื่องSkylineเลย!!!

แม้จะไม่ได้ครอบครองเส้นขอบฟ้าแล้ว ผมก็ยังรักแน่นเหนียว ถ้ามีคำว่าSkyline สำแดงขึ้นมาบนแผงหนังสือ ก็อดไม่ได้ที่จะพาหนังสือเล่มนั้นกลับบ้าน จนได้รู้จักตำนานของเส้นขอบฟ้า ได้รู้ว่าSkylineไม่ได้มีแต่R30 และรุ่นก่อน30 คือ C210 ไม่ใด้เรียก R29?!(เสร่อไม๊) คนรอบๆตัว เพื่อน , แฟน , แฟนหมายเลข1 แฟนหมายเลข2,3,4...... (สมัยนั้นยังไม่มีคำว่ากิ๊กให้ใช้) ก็รู้ว่าผมชอบSkyline แต่ก็ยังไม่เข้าใจว่าชื่อนี้มีดีอะไร ที่ทำให้ผมอมยิ้มได้ทุกครั้ง ที่ทำให้ผมมองตามจนลับตาเวลาเจอบนท้องถนน ใช่แล้วครับ ผมไม่เคยมีเพื่อนที่จะคุยเรื่องSkylineเลย!

10. ZAZI

38
    0
    6
    แล้ววันนึง น้องที่Office ก็เดินมาบอกว่ามีเรื่องSkyline ให้อ่านในM webด้วยนะ อยู่ตรงนี้ๆๆ ผมก็เหวออยู่พักนึง เพราะก่อนหน้านี้ ไม่เคยพิศวาสโลกไซเบอร์เลย คอมที่บ้านก็ไม่มี
    ผมมีคอมพิวเตอร์ที่Officeไว้เขียนแบบแล้วก็ฟังMP3 เท่านั้นเอง สุดท้ายก็ไปเปิดงมหาจนเจอ หัวข้อเปิดตำนานสกายไลน์ แล้วก็เจอบรรทัดสำคัญที่เปลี่ยนชีวิตผมเลย(จริงๆนะ)

ความคิดเห็นที่ 7
    ดีมากเลยครับ. ผมมีรุ่นที่ 5 SKYLINE JAPAN HGC210 / HGC211 อยุ่ครับ ถ้าเป็นไปได้ อยากจะทำเป็นชมรมครับ เพื่อที่จะได้แลกเปลื่ยนความคิดเห็นกัน. ถ้าท่านใดสนใจก็ mail มาคุยกันนะครับ. [email protected] แหลม
    [email protected] - [15 ม.ค. 45]

ความคิดเห็นที่ 8
    คุณ แหลมครับ ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่น๊ะครับ c210 สวยครับ ชมรม skyline club มีแล้วครับ ยังไงลองเข้าไปที่ www.racingweb.net ดิ มี meetting ด้วยนะครับ
    [email protected] - [12 ก.ค. 46]

(jark75 ไม่ใช่ใครที่ไหนนะ ก็คืออีตาธงธง 210 ขวัญใจเกย์เฒ่าผู้นี้นี่เอง)

จากนั้นมา โลกของผมกับเส้นขอบฟ้า ก็ไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป ใช่แล้วครับ ผมมีเพื่อนที่จะคุยเรื่องSkylineแล้ว!!!
    มันดีจังที่ได้มีคนคุยเรื่องขอบฟ้าด้วยกันอย่างออกรสออกชาติ ได้เฮฮาด้วยกัน ได้ขับรถพาโดนัทลอยตามกันไป อย่างที่เคยแอบฝัน มีคนให้ความรู้ มีคนพาไปซื้ออะไหล่ มีคนแนะนำสิ่งที่เขาคิดว่าดีที่สุดสำหรับเราให้ เพราะเหตุผลเดียว เรารักเจ้าเส้นขอบฟ้า เรารักSkyline

จนวันนี้สามปีผ่านไป ผมได้ C210 ราตรีมรกตมาครอบครอง เพื่อนๆยังมีคำแนะนำมากมาย เพื่อนบางคนห่างไป คงด้วยเหตุของแต่ละท่านอย่างที่เพื่อนไข่บอก แต่ผมเชื่อว่าเขาก็ยังแวะมาเยี่ยมเยียนที่บอร์ดนี้บ่อยๆ เพียงแต่ไม่ได้ทิ้งข้อความอะไรไว้ มีเพื่อนใหม่เพิ่มเติมเข้ามา มีเรื่องราวของแต่ละคนมากมาย

ผมอาจจะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกลไกมากนัก ที่ทำเองได้มากสุดก็เปลี่ยนไส้กรองเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
    แต่เพื่อนๆที่นี่ก็พยายามจะอธิบายผมเป็นวรรคเป็นเวร เข้าใจมั่งไม่เข้าใจมั่ง ก็ว่ากันไป ขอบคุณทุกคนจริงๆ

สามปี ผมอาจทำอะไรผิดพลาดหรือไม่เหมาะสมในบอร์ดนี้ ก็ขอขมาลาโทษในโอกาสนี้เลยนะครับ
    อยากจะบอกว่ารักสกายไลน์ทุกคันไม่ว่าใครจะเป็นเจ้าของ รักเพื่อนๆทุกคน ไม่ว่าคุณจะชอบเพลงใต้ดินหรือชอบเพลงพี่เบิร์ด ชอบทักษินหรือชอบสนธิ เป็นศิลปินหรือเป็นคนค้าขาย ถ้าคุณรักSkyline ผมเป็นเพื่อนคุณครับ มีความสุขทุกคน ให้รถสวยทุกคันครับ

11. happy birth day Skyline Club
    ไม่รู้จะบอกว่ารักมันหรือเปล่าแต่มีคนยุให้ขายหลายรอบแล้วก็ดื้อไม่ขายสักที ลงทุนทำมันขนาดนี้แล้วหมดไปก็เยอะอยู่ ไม่อยากคิด ทำให้ผูกพันธ์กับมันมาก ถ้าวันนึงจะมีรถอีกสักคัน คันนี้คงเก็บใว้อย่างนี้ตลอดไป
    ขอขอบคุณ เพื่อนๆ ไข่ หนุ่ม หรั่ง โจ้ กอล์ฟ เส็ง ศศิ อ่ะ อาท พี (สมัยแรกๆ ที่ผมเข้ามาอยู่บ้านหลังนี้ )
    และอีกหลายๆ คน ที่ทำให้บ้านหลังนี้อบอุ่น และขอให้เป็นอย่างนี้ตลอดไป

12. donutjovi

240
    1
    18
    สมัยก่อนรู้จักสกายไลน์ได้ เพราะหนังสือรถเก่า ๆ รถอะไรฟะ ! ชื่อเพราะชมัด และรูปที่เห็นก็เป็นเจ้า KPGC10 รูปเล็ก ๆ
    ตอนนั้นชอบรถเก่ามาก แต่ยังหาตัวเองไม่เจอว่าชอบรถอะไร
    จนมาทำงานที่ลพบุรี พอดีที่บ้านที่เราไปอาศัยอยู่ทีแรก น้าเขยเค้าทำงานนิสสัน ทำให้มีหนังสือรถเต็มบ้านไปหมด
    เล่มที่ทำให้สนใจจริง ๆ เป็นคอลัมภ์ของ 34 GTR ที่กำลังจะทำตลาด เห็นไฟท้ายโดนัทแล้วอารมณ์มันพุ่งปรี๊ด ทำไมมันขลังอย่างนี้
    แล้วจึงพยายามค้นหารถสกายไลน์จากหนังสือคันอื่น ๆ ก็มีแค่รูปของ C10 ,R31,R32,R33 และ R34
    แต่ก็เป็นการค้นคว้าที่ไม่ได้สาระอะไรมาก

จนกระทั่งวันนึงได้ไปฝึกอบรมที่นครสวรรค์ ขณะยืนเผามะเร็งอยู่บนลานจอดรถ สายตาดันมองลงไปเห็นบ้านที่อยู่ติดกับลานจอดรถ
    เห็นรถคันเล็ก สีบรอนซ์ แต่กระจังหน้านี่ซิทำให้คุ้นเคย มันอดใจไม่ไหวรีบเดินลงไปดูเดี๋ยวนั้นเลย
    ปรากฏว่าเป็นเจ้า C10 รุ่น 1500 (ไฟท้าย 3 ก้อน) แต่รถคันนั้นมันสวยจับใจมาก จอดฝุ่นลง แต่สภาพเหมือนไม่ค่อยได้ใช้
    สียังสวยอยู่ ไฟสวย โครเมียมยังเงาอยู่ ผิดกับบ้านที่เข้าไปดู คือเป็นดงสลัมดี ๆ นี่เอง ยังอดแปลกใจไม่ได้ว่ารถสวย ๆ มาอยู่ที่นี่ได้ไง
    จึงเป็นจุดเริ่มประทับใจทรวดทรง และความสวย และชื่อสกายไลน์

จนกลับมาที่ทำงาน ตอนนั้นที่ทำงานเริ่มติดตั้งระบบ LAN ทำให้สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้
    เลยลองค้นคำว่า skyline ดู (รู้สึกตอนนั้นจะหาจาก yahoo) ปรากฏว่าเจอสกายไลน์คลับตั้งแต่ตอนนั้น (ประมาณ 4 ปีที่แล้ว)
    ตอนแรกยังคิดว่า R30 เป็น R31 เลย เพราะไม่รู้จัก R30 จริง ๆ นะ

ความสนใจ และความผูกพันธ์ กับสกายไลน์ และบอร์ดแห่งนี้ตั้งแต่นั้นมา
    และคนแรกในบอร์ดที่รู้จักก็คือโน๊ต เพราะตอนนั้นตั้งใจจะไปซื้อเจ้า 30 แดงเพลิงคันที่ปองใช้อยู่ทุกวันนี้แหละ

ไปมีทติ้งครั้งแรกที่ปั้มเจ็ทใต้ทางด่วน ได้เจอเพื่อนเราหลาย ๆ คน มิก พี่บอม บอม ธง หนุ่ม ไข่ เอ็กซ์ อาร์ท อะ(ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดทำสีบอรนซ์เกร็ด) ฯลฯ

หลังจากนั้นก็ใช้ชีวิตควบคู่ไปกับสกายไลน์แทบทุกลมหายใจ
    มีแต่พ่อ แม่ เมีย น้อง และคนในบอร์ด เท่านั้น ที่เข้าใจว่าเราเป็นอะไรไปแล้ว

13. P.NEWMAN

329
    2
    0
    แต่ละคนมีเรื่องราวมากมาย พรั่งพรูออกมาจากสมอง ที่อุตส่าห์เก็บเรื่องราวดี ๆ ไว้ตั้ง 4 ปีแน่ะ...

ถึงมันจะดีมั่ง เกเรมั่ง กวนตีนมั่ง ทั้งคนทั้งรถ แต่ก็อยู่กันได้ ไร้การทะเลาะวิวาทใด ๆ

ที่นี่ทุกคนเสมอภาค ไม่มีตำแหน่งใครเป็นพิเศษ ไม่มีแบ่งแยกรถเก่าหรือใหม่ ของครบไม่ครบ ทุกคนเป็นเพื่อนกัน... (ก็มีพวกทำตัวประหลาด ท้ายสุดก็ต้องออกไปเอง เพราะไม่มีใครยอมรับ อันนี้ไม่ได้ว่าคนที่ออกไปทุกคนนะครับ พูดถึง "บางคน" แค่นั้น)

ผมเชื่อนะ ว่าทุกคนที่เข้ามาอยู่ที่นี่แบบเหนียวแน่น คงรู้สึกมีความสุขทุกคน...

14 ปี ที่ผมอยู่กับ R3026 และยืนยันจะอยู่กับมันต่อไป แบบไร้วันหมดอายุ...

ผมอยากจะบอกว่า ถ้อยคำพูดทุกคำ ที่ผมพูดถึง SKYLINE ก็ย่อมมีสีสันทุกครั้ง และเต็มใจอย่างยิ่งที่จะพูดถึงมัน...

อย่าง R3026 ของผม ผมไม่รู้นะ ว่าคนอื่นจะมองยังไง ผมคิดว่า อาจจะมีคนหมั่นไส้ผมอยู่ก็ได้ ในขณะที่ผมพูดถึงมัน...

อยากจะบอกว่า มันอาจะไม่ใช่รถที่ดีที่สุด แรงที่สุด สำหรับคนอื่น

***แต่มันคือ "รถที่เยี่ยมยอดที่สุดสำหรับผม" ***

ใครจะคิดยังไงผมไม่สนหรอก (เรื่องของกู)

แต่...อย่างไรก็ตามที ผมยึดมั่นในสิ่งที่ผมมี และคำว่า "SKYLINE" ไม่เคยทำให้ผมผิดหวัง...

ที่สำคัญไม่แพ้กัน เรายังมีเพื่อนอีกมากมาย ที่หาความจริงใจได้ กับในสภาวะการณ์ปัจจุบัน เพื่อนดี ๆ หายากยิ่งกว่าอะไหล่ PRINCE ซะอีก...

แล้วเราจะต้องการอะไรอีกหรือ...

ต้องการสิ ขอแค่นี้พอ "ขอ SKYLINE และเพื่อน ๆ ที่จริงใจ จงอยู่กับเรา"

ไม่ต้องการอะไรอีกแล้วล่ะ...
    ;) ;) ;)

14. donutjovi

240
    1
    18
    ทุกสังคมจะต้องมีสิ่งดี สิ่งไม่ดี ปะปนกันไป เนื่องจากบุคคลกลุ่มหนึ่งมารวมกัน
    ทุกคนก็มีเรื่องราวของตัวเอง ทุกคนมีแนวทางของตัวเอง
    แต่ที่ทุกคนมารวมกันได้ เพราะมีส่วนหนึ่งในจิตใจที่เหมือนกัน
    แต่ที่นี่มีสิ่งไม่ดีที่นับได้ แต่สิ่งดีไม่ต้องนับ เพราะคงต้องใช้เวลาเป็นปี

ที่ SKYLINE CLUB THAILAND มีทุกวันนี้ได้ก็เพราะทุก ๆ คน
    เพราะฉนั้นก็สุขสันต์วันเกิดให้กับเพื่อน ๆ ทุกคน ทั้งคนที่อยู่ปัจจุบัน และคนที่เคยอยู่ หรือคนที่กำลังจะเข้ามาอยู่ครับ

15. P.NEWMAN

329
    2
    0
    อา... ช่างซึ้งกินใจเสียนี่กระไร...

ไม่น่าเชื่อว่า คนคลับเรา จะมีถ้อยคำที่ซึ้งกินใจเสียขนาดนี้

อ่านอยู่ดี ๆ น้ำตาผมก็ไหลพราก เรี่ยราดเต็มหน้าจอ...

อ่านเพลิน ตกเก้าอี้ เจ็บ น้ำตาร่วง โอย...
    :( :( :(

16. donutjovi

240
    1
    18
    กรูว่าแล้ว.......[​IMG]

17. P.NEWMAN

329
    2
    0
    555 สะใจ...

ที่ผมรู้ว่า ในนี้มีคนดี ๆ อยู่เยอะ เพราะทุกอย่างมันสัมผัสได้จริง โดยไม่ต้องฝอยสรรพคุณใด ๆ ทั้งสิ้น

อย่าง "กุด สามหมื่น" เห็นหน้าตามึน ๆ แต่กลับดูดีมีน้ำใจอย่างสวนทางกับใบหน้า หรือแม้แต่ "หรั่งเร็ว รักกระเทย" ก็เช่นกัน ถึงจะรักกระเทย แต่ก็มีน้ำใจครับ (คืนนั้นก็ไม่เอา โถ่ อุตส่าห์จอดรถให้แล้วนะ) ...

ไปเที่ยวเชียงใหม่แบบตะลุยกันโคตร ๆ หรือแม้แต่ "ไท ท้อแท้" กะ "เดะดอย โรดโชว์" ที่ไปสุดแม่สายด้วยกัน กับ R3026 ก็ไปกันแบบใจรักจริง ๆ แบบนี้คบกันได้ครับ...

อย่างคนอื่น ๆ ที่ไม่ได้เอ่ยนาม ก็มีน้ำใจด้วยกันทั้งนั้น ไม่งั้นคงแตกแยกกันไปก่อน...

แหม ต้องขอแสดงความดีใจนะ ที่กลุ่มเราอยู่กันได้อย่างเหนียวแน่นจริง ๆ
    ;) ;) ;)

18. delfino

delfino New Member Member

18
    1
    0
    แต่ผมว่าพวกพี่ๆ มีน้ำ..........เยอะก่าน้ำจัยเยอะนะคับ เหอะๆๆๆๆๆ อิอิอิอิอิ ล้อเล่งงงงงง ^ ^

19. ....แฮปปี้เบริด์ เดย์........skyline club thailand........

..........ผมบ้างนะครับ..อสูรกายเอง........พูดแล้ว..เปรียบเสมือนสายเลือดกับผมเลย:)
    .......ตอนที่ผมรู้จัก skyline ครั้งแรกก็ตอน ผมอยู่ประถม6...ป 6 นะครับ..ตอนนั้นแก่แดดมากนั่งรถเมล์จากปากนําไปบ้านเพื่อน แถว อุดมสุข....ผมซน:D ตั้งแต่เด็กๆเลยละครับ.ขากลับมาบ้านพอใกล้จะถึงอิมพีเรียลสําโรงสมัยก่อนนะครับ...รถเมล์ขากลับเป็นรถเมล์ธรรมดานะครับซึ่งผมก็นั่งติดหน้าต่างฝั่งขวามือสุด...ซักพัก..ได้ยินเสียงรถดังมากๆเลยครับ...บรืนๆๆ ..ผมก็หันไปมองข้างๆทันใดนั้นก็มีรถสีดําวิ่งตีคู่มาด้านขวา....แล้วก็พยายามแซงรถเมล์ที่ผมนั่งอยู่.....ผมลุกลี้ลุกลน...เพระตอนแรก เด็ก นะครับ คิดว่าเสียงรถบรรทุกทําไมมันดังมาก..มองไปก็มีแต่รถเก๊งสีดํา..ผมก็เพ่งมองตลอด...ซักพักรถคันนี้มันก็แซงไป...จากเลนว่างทางขวา...ผมก็มองตาม ตอนนั้น ผมมองเห็นไฟท้าย...มีแต่กลมๆเป็นรูตรงกลาง...อารมณ์เด็กตอนนั้น สวยดี มองแล้วเหมือนอะไร ลอยได้..เห็นแต่ไฟกลมๆสวยดี..ก็พยายามชะเง้อ มองตามรถคันนั้นไป.......ตั้งแต่ตอนหลังจากนั้นก็ไม่ได้สนใจ บ้าแต่เล่น บาส กับเล่น บอล....ก็มารู้ตัวอีกที...ก็ตอน ม. 3..มีลุง ข้างบ้านเค้าทํางาน nissan ก็เลยไปถามไถ่ เค้า....ผมยังจําคําถามที่ถามลุงคนนั้นจนถึงทุกวันนี้เลยครับ............เออลุงครับ ลุงทํางานบริษัท nissan หรือครับ..ใช่แล้ว...เอ่อ ลุง ผมอยากถามว่ารถที่มันมีไฟท้ายเป็นรูๆมันรถยี่ห้อไรครับ......ลุงก็อมยิ้ม....nissan skyline...ผมก็แปลกใจคําว่า skyline มีด้วยเหรอครับลุง มีสิ มันเป็นรุ่นของเค้า.....รู้สึกอายมากๆแบบว่าไม่รู้เรื่องรถเลย ตั้งนั้นมาก็เริ่มศึกษามาเรื่อยๆ........ส่วนรถที่ผมได้ก็เป็น r30 สีดํา...ใช้ประมาณ ปี หนึ่ง...คันนี้ผมรักมาก...แต่ก็ซ่อมมากเหลือเกิน.....ผมไม่ได้พูดถึงเจ้าของเก่า นะครับ......เพราะเจ้าของ เก่า ที่ขายรถคันนี้ให้ ผม ชื่อ พี่ นพดล.....ผมอยากจะบอกว่า..เบียร์ขอบคุณพี่มากนะครับ ที่ขายรถคันนี้ให้เบียร์.......ผมรู้สึกผิดต่อพี่ยังไงไม่รู้........ตอนที่พี่ให้กุญแจให้ผม.....ผมสัญญาว่ารถคันนี้ของพี่ที่พี่ได้ขายให้ ผม ผม จะดูแลรักษาอย่างดีครับ.......แต่ ผมทําไม่ได้....ไม่รู้ตอนนั้นคิดอะไรอยู่...ตอนแรกกะรื้อออกมาทําสี แดงดํา....อยู่ดีๆผมก็ขายซะงั้น..ทั้งที่ผมไม่ได้เดือนร้อนอะไรเลย...ก็เลยกะว่า...จะไปเอาคันที่ลําปางแล้วถอดของสับเปลี่ยน.....ตอนแรกพี่ หนุ่ม กับพี่ตุ๋ยเตือนแล้ว ว่าไปเห็นรถหรือยัง....ตอนนั้นเพื่อนบอกเป็น r30 สีขาว พอขาย30สีดําไปแล้ว ไปดูที่ลําปางมันไม่ใช่.....ก็เลยเสียใจมาทุกวันนี้......อยากจะซื้อคืนเหมือนกัน แต่คงจะไม่ขายให้ผมหรอก.........ก็อยากจะบอกว่าถ้าได้ r30 มาอีกคัน จะไม่ทําให้พี่ผิดหวังเลยนะครับ....ขอระบายนิดนึงนะครับ.......ป.ล. ....คุณลุง ทหารที่อยู่สุขสวัสดิ์ ...ขายr30 สีเทาให้ผมเถอะ..ตามตัวคุณลุงยากจัง............สําหรับ skyline คลับผมรู้สึกผูกพันธ์มากๆครับ รักเพื่อนๆทุกคนเลย ..ไม่มีคลับที่ไหนจะดีกว่านี้อีกแล้ว.....คํานึงที่ผมอยากจะบอกว่า............ผมรัก skyline คลับ มากๆ รัก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคน......ด้วยใจจริง......จาก เบียร์:cool: อสูรกายจรวดติดปีก

20. P.NEWMAN

329
    2
    0
    บอกแล้วไงไอ้จรวดหัก ว่าให้ "คิดก่อนทำ" เสมอ...

เตือนแล้วก็ไม่ฟัง เตือนหลายรอบแล้วด้วย ก็ไม่เชื่อ แล้วเป็นไงล่ะมึง...

นี่ไม่ได้ซ้ำเติมนะ แต่ให้จำไว้เป็นบทเรียน...

พวกเราพูดตรง ๆ ครับ ไม่มีอ้อมค้อม นำเหตุผลมาพูดกัน...

บางคนไม่เข้าใจ เข้ามาคุยแล้วตกใจ ทำไมพวกนี้มันปากหมานงี้วะ (โดยเฉพาะพวกผม) แต่ท้ายสุดแล้วก็เข้าใจ ว่าเราหวังดีจริง ๆ จึงคัดค้านไป เผลอ ๆ เจอค้านทั้งคลับ...

บางครั้งก็มีพวกจิตไม่ว่างเข้ามาป่วน แต่เราก็ร่วมมือกันต่อต้าน อย่ามายุ่งกับบ้านของพวกเรา...

ก็คงยืนยันในคอนเซ็ปต์นี้ต่อไปนะ...
    ;) ;) ;)

21. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    ของ ผม รู้ จัก รถ ครั้ง นี้ ใน game GT 2 แล้ว จู่ๆ พ่อ ก็ บอกว่ ที่ แถว สนาม กี ฬาข้าง บ้านมี รู้ จักใหม่

โดย ไม่ทัน เห็น ของ ก็ บอกเลย เอา ฮะ คิดว่า มัน ต้อง แรง และ โคตร เท่ แน่ๆ แต่ นั่น แหละ

เด็ก ยังไงก็ คือ เด็ก ซื้อ มา ได้ 2-3 วัน แทบ จะ บ้า ตาย รถ เข้ อะไร ว้า ไม่มี แรง เอาซะ เลย

เครื่องLD 28 (ตอน นั้น ยังไม่มี เทอร์โบ) เออ ก็ รถ ละ ว้า

แล้ว เริ่ม หา ข้อ มูล บน net ใช้ google นี่ แหละ ตามมา จน เจอ ที่นี่ พร้อม ด้วย ความงง

เพราะ รูป รถใน ตอนนั้น ไม่ เห็น มี เหมือน ผม ซัก คัน จน กระทั่ง สง สัย post ครั้ง แรก คือ ถามว่า รถ ผมนี่ ปกติดีไหม หรือ ถูก แปลงมา

ตอนนี้น เป็น C210 หน้า 4ดวง ท้าย โดนัท นูน ตอน นี้ พ่อ ให้ ขาย เพราะ มี 30 เลย ต้อง ขาย

มันเป็น ทั้ง เพื่อน และ ครู ของผม ผม จำ เป็น ต้อง ศึกษา เรื่อง เครื่อง ยนต์ ดีเซล ก็ เพราะมัน

พ่อ ไป หา ชุด เทอรื โบม่ 6000 กว่า บาท เป็น ของ ฮี โน่ แล้ว เลย ต้อง รุ้ ติแล้ว ทำไม ไม่แรง เรยว่ะ

มัน ทำให้ ผม รู้ จัก โรง กลึง ที่ งาน เนี้ยบ ใน เชียงใหม่

ทำให้ เลิก คบ ร้าน แอร์ ไป ร้าน อู่ อีก 1 อู่ และ ก้ อีก1 ร้าน check ปั๊ฒ

22. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    มัน ทำให้ ผม รู้ จัก การ ขับ รถ เกียร์ auto ด้วย สอง เท้า ทำให้ ผม รู้ว่า การ เอา เอา รถ เก่าๆ คันนี้ ไป แซง อีวอก (อีโว เก๊) แล้ว ให้ ความ รู้ สึกที่สุดๆ แค่ไหน

ต่อมา เป็นช่วงที่พ่อ จะให้ ขาย 210 ท่า เดียวแล้ว เพราะว่า กินน้ำมันและผมก็ ไม่ค่อยได้ขับ
    ใช้อาทิตย์ละ วัน คือวันอาทิตย์ไป วัดไป สนามแล้วก็ กลับบ้าน ทางำกลก็ม่ต้องพูดถึง

แล้วพอออก ไป นอกเมือง (ไปอ.แม่แตง) ระหว่างทาง ขับผ่าน ตลาดอ.แม่ริม จำได้ ว่า เถียงกับพ่อ เรื่อง สกายลาย นี่หละ
    แล้วพ่อก้บอกว่า จะให้ขายแล้ว ซื้อคันใหม่ พ่อบอกว่า จะให้ซื้อปีใหม่กว่านี้

ทันใดนั้น ก็ เห็น รถสีทองอยู่ ข้างทาง พ่อบอก นั่นสกายลายไม่ใช่เรอะ มันท้ายไม่โดนัท แต่ขับเลยมา
    ข้างหน้า เลย บอกพ่อว่า เขาเรียก 30หน้า ยักษ์ พ่อก็จอดและ ถอยรถกลับไปแ ประมาณ
    เกือบ 300 ม.ได้มั้ง แล้ว ถามเจ้า ของรถว่า เบื่อ รึ

ด้วย ฝี ปาก อันไม่ น่าเชื่อ ของพ่อ ผม อีก2 วัน เขาก็ โทรมา แบ้ว ก็ บอกว่า จะขาย
    จะนัดกัน ดูรถ เขาบอกว่า บ้าน เขา อยู่แม่โจ้ (ประมาณ 30 จากตัวเมืองได้มั้ง ) แต่ว่า อยู่ในซอย

พอ คุย กันซักพัก ก็ ได้ รถวันนั้น เลย ทั้งที่ วันนั้น ดู แล้ว แอบผิดหวัง
    (ด้วยความที่ไม่รู้ เรื่อง 30 เรย อ่าน สนแต่ ข้อมุล 210 เป็น ส่วนใหญ่)
    เพราะว่า
    1. กระจก สี่ บานเป็น มอ ออ กอ ประกอบ ไทย
    2.แพ ท้ายไม่ใช่ อิสระ
    3. ไฟท้าย ก็ไม่ใช่ โดนัท
    4. หลังก็ เป็น drum Break (คิดว่า น่า จะเป็น disc)
    5. เครื่อง ขับ แล้ว แปลก (พ่อบอกว่า คลัชมันหมด )

เลย แอบเซ็ง ซัก พัก ใหญ่ พ่อ ก็ เจรจากับเคค้า เรียบ ร้อย
    ตกลง จ่ายเงินสด วันนี้ ลดได้ อีก เกือบ หมื่น เอาไงก็ เอาว่ะ ก็ ขับกลับมาเลย

จากนั้น ก็ เลยใช่ เรื่ยมา นี่หละ ครับ

มัน เป็น เพื่อน มัน เป็น ครู มัน คือ สกายลาย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ตุลาคม 2006
  23. P.NEWMAN

329
    2
    0
    อืมม ใช่ ผมก็คิดเสมอ ว่า R3026 นอกจากจะเป็นเพื่อน เป็นพี่ และเหมือนเป็นครูใหญ่ของผมเหมือนกัน...

ผมเริ่มฝึกการขับรถ คอนโทรลรถที่ความเร็วสูง ๆ ไม่ว่าจะทางตรง หรือเข้าโค้งแรง ๆ แต่ก่อนพ่อผมก็สอน โดยมี R3026 (สมัยแรก ๆ ยังเป็น SR เป็น R3020 ว่ะ ใช้อยู่ 2 ปี แล้วก็เป็น RB26) เป็นรถที่ใช้ฝึก (แต่ตอนที่เริ่มหัดจากไม่เป็นเลย อันนั้นไปหัดตามโรงเรียน เป็น DX คูเป้) ก็ฝึกมาเรื่อย ๆ พ่อก็คอยสอน ดูตาม VDO มั่ง ถามคนที่รู้จริงบ้าง (นักแข่งอาชีพ) ก็เรียนรู้กับคันนี้ไปเรื่อย ๆ แล้วก็จะเรียนรู้กับมันต่อไป แบบ Unlimited...

ตอนนั้นเราก็เริ่มทุ่มเทกับเรื่องรถยนต์มาก ถ้ารถเป็นอะไร ก็จะไปปรึกษาผู้เชี่ยวชาญหลาย ๆ คน จนได้มีความรู้ติดตัว นำมาทำมาหากินจนถึงปัจจุบันนี้ และนำความรู้นั้น มาพัฒนาตัวเอง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความรู้ทางด้านรถยนต์ หรือทักษะในการขับขี่ ไม่ได้บอกว่าตัวเองเก่งเหมือนเซียน เพียงแต่พอรู้ และเอาตัวรอดได้บ้าง...

จริง ๆ แล้ว 3026 มันไม่เคยมีปัญหาจุกจิก ตลอด 10 กว่าปีที่ผ่านมา มันพาเราไปตลอดรอดฝั่งเสมอมา ถึงจะมีซ่อม มีพังบ้าง แต่ก็เล็กน้อย เรื่องปกติมากเลยรถอายุกว่า 20 ปี ได้แค่นี้ป้ายแดงยังอาย แต่นั่นก็ทำให้เรารู้ ว่าควรจะแก้ปัญหาตรงไหน ป้องกันอะไรไม่ให้พัง ปรับจูนแบบไหน โดยเงื่อนไขอะไร ทุกวันนี้ มันก็อยู่รับใช้เราต่อไปโดยไม่กวนตีน แต่เราก็หาข้อมูลไปเรื่อย ๆ เก็บสถิติไว้ประดับสมอง...

คันอื่น ๆ ในบ้าน ก็เป็นครูของผมเหมือนกัน เพียงแต่แยกเคสกันออกไป แล้วแต่คันไหนจะเป็นอะไร แต่ส่วนใหญ่จะจุกจิกกว่า 3026 บ้าง แต่ก็ไม่เป็นไร รถใช้ในเมือง ไม่ค่อยซีเรียส (แต่ส่วนใหญ่ก็ใช้ดีนะ ไม่จุกจิกเกินไป นิดหน่อยต้องมีน่ะรถเก่า) เหมือน 3026 มันรู้หน้าที่ของมัน ก่อนออกไปขับ โดยเฉพาะทางไกล ๆ ผมจะบอกมันว่า "ไปเที่ยวกันเหอะ ช่วยพาไปและพากลับบ้านแบบราบรื่นหน่อยนะ" มันก็พาเรา "ไปถึง กลับได้" สบาย ๆ ตามหน้าที่ของมัน นี่แหละ เป็นสุดยอดรถที่ผมอยากได้ และอยากให้เป็น ผมโชคดีที่ "ฝันเป็นจริง" ได้มาในครอบครอง และผมเชื่อว่า เพื่อน ๆ ในคลับ ก็รักรถของตัวเอง รู้สึกเหมือนที่ผมรู้สึกเช่นกัน...

***ถ้าผมขับรถใหม่ ๆ หรือรถธรรมดา ๆ คงไม่มีวันนี้แน่ คงไม่ถึงสิ่งที่ฝันจริง ๆ ***

จะบอกอีกอย่างว่า ครั้งแรกที่ผมไปมีตติ้ง (ผมไปตอนนั้นจะเป็นมีตติ้งครั้งที่สามแล้วมั้ง จำได้ว่าปลายปี) ผมก็คิด ๆ อยู่เหมือนกัน "ถ้าบรรยากาศไม่ดี กูกลับทันที" แต่ไม่เลย ทุกอย่างตรงกันข้าม อยู่กันจนต้องไล่กลับ (ง่วงโว้ย) เออ ดีว่ะ หลังจากนั้นก็เริ่มสนิทสนมกันเรื่อย ๆ บ้า ๆ บอ ๆ ตามประสา...

ผมสัมผัสได้อย่างนึงว่า คนในคลับนี้ ไม่มีใครมาตัดสินเรื่องรถเลย ทุกคนเป็นเพื่อนกันจริง ๆ นี่แหละที่ผมประทับใจมาก และผมคิดว่า แบบนี้คงหายากยิ่งในกลุ่มอื่น...

ยุคปีแรก ๆ (เพื่อนเก่าแก่โคตร) ก็จะมี (พูดถึงที่ยังอยู่ถึงปัจจุบันนะ และที่นึกออก ใครนึกไม่ออกก็ขออภัยด้วย เติมเอาเองละกัน) ก็มี ไข่, อาท, ธงธง, พี่ตุ๋ย, พี่ปุ้ย, ผม (PP_NEWMAN & R3026), พี่ตู๋, พี่บอม (ลุงแจ่ม), หรั่งเร็ว (ตอนแรก ๆ ยังไม่เห็นว่ะ ก็ตามที่กุด สามหมื่น มันบอกมา) บอย, พีจัง, น้ายัน โอ้ จำไม่หมด กุด 3 หมื่น ช่วยโพสต์รูปที่ถ่ายรวมกันไว้ดีกว่า เดี๋ยวจะช่วยบอกให้ว่าใครเป็นใคร...

ยุคปีที่สอง (เพื่อนกลางเก่ากลางใหม่) ก็จะมีเพิ่มเข้ามา อย่าง ก๊อฟ, เส็ง, บอม, โจ้, เอ๋, เอ็กซ์, ชัย, ภพ (โดเรม่อน มี R30 เหมือนกัน) ศศิ, แป๊ะ, บิ๊ก พวกนี้แหละ ถ้าจำผิดขออภัย เจ้าตัวแจงเองแล้วกัน...

ยุคปีที่สาม (เพื่อนเกือบใหม่) มี เบียร์, พี่ป๊อบ, วิว, พี่อู๋, กิจ, ต้น แนวซิ่ง, ทอมมี่, พี่เอก, พี่ชัย C10, เต้, ว่าว, พี่ปุ๊กกี้ ฯลฯ

ยุคปีที่สี่ (เพื่อนใหม่ล่าสุด) มี หล่อโคตร (เพื่อนใหม่ แต่หน้าเก่า), หมี, ขวัญ, พี่โบ๊ต, ใหม่, คุณนัย (ญี่ปุ่น) เต็ม นึกออกแค่นี้ว่ะ...

เชื่อหรือไม่ก็ตามใจ ว่ามีคนชวนผมไปร่วมทีมก็ไม่น้อย แต่ผมไม่ไป มาบังคับผมติดสติกเกอร์ทีม ผมไม่ยอม ผมจะไม่ให้มีสติกเกอร์ใด ๆ บน 3026 แม้แต่แผ่นเดียว ผมไม่เคยง้อทีม ไม่เคยคิดที่จะมีทีมอยู่ จะบอกตรง ๆ ก็ได้ว่า ส่วนตัวผมค่อนข้างอคติกับทีมรถด้วยซ้ำ (ไม่รู้สิ ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว แต่ไม่เคยมีเรื่องกับใครนะ และไม่อยากจะมีด้วย ไม่ต้องหาเรื่องมาให้ผม จักเป็นพระคุณยิ่ง 555)

SKYLINE CLUB เป็นทีมแรก และทีมเดียวเท่านั้น ที่ผมจะอยู่ ถ้าเกิดผมไม่อยู่ที่นี่ (สมมตินะ) ผมก็จะกลับไปเหมือนเดิม ไม่อยู่ทีมไหนอีก...

สติกเกอร์ SKYLINE CLUB เป็นแผ่นแรกที่ผมยอมนำมาติดที่ R3026 (แต่ผมติดที่แผงลำโพงหลังนะ ไม่ติดที่ตัวรถเด็ดขาด) ก็คิดเอาแล้วกัน ว่าทำไมถึงยอม...

:D :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2006
  24. unclejam

unclejam New Member Member

6
    0
    1
    พูดถึงไข่ เค้าเป็นนักแข่งอย่างเต็มตัว เจอกันครั้งแรก ที่สนามแข่ง ไข่เตรียมรถมาอยางเต็มที่ ถึงไอ้เขียวมันจะดูเก่าแต่พอเปิดฝากระโปรงขึ้นมาจะเจอกับ เครื่องพันแปดเทอร์โบโมเต็ม แค่เบิ้ลเครื่องก็รู้แล้วว่า เฮดเดอร์สูตร แต่เสียงมันออกกลางตัวรถ ถ้าคนอื่นไม่รู้จักกันจะคิดว่าหม้อพักรั่วสนิมกิน ก่อนลงสนามไข่พบปัญหาใหญ่คือ เบ้าโช๊คมีปัญหานิดหน่อย รถกระเทือนแรงๆอาจทำให้โช๊คทั้งตัวโผล่ทะลุกระโปรงหน้าขึ้นมาได้ แต่นั่นไม่ใช่ปัญหา ไข่ไม่ยอมถอนตัวออกจากการแข่ง เพราะไข่มีทีมเซอร์วิสมาด้วย เป็นรถนิสสันเซนทรา ซาลูน สีทูโทน มีโป๊ะบนหลังคาแต่จำไม่ได้ว่าเขียนว่าอะไร ทีมงานลงมือเซอร์วิส ผลของการแข่งผมจำไม่ได้ ต้องถามไข่ดู

อิอิ ผมแซวเล่นนะไข่ ;)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2006
  25. เอ๋ C210

เอ๋ C210 New Member Member

25
    0
    0
    อ่านแล้วซาบซึ้งดีครับ:) ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ชอบ สกายไลน์ มานานมากช่วงที่เรียนเทคนิคก็เริ่มชอบแล้วตอนนั้นชอบR32มากตอนนั้นยังไมมี C210เลยและพอดีตอนนั้นร้านแต่งรถ เรย์เทคโนเซอร์วิส ถ้าจำชื่อร้านไม่ผิดนะตอนนั้นเค้ายังเปิดร้านแถวพระโขนงอยู่เค้าลดราคารถโมเดล R32 ตัวแข่งลาย HKS เหลือกล่องละ300เองดีใจมากรีบไปซื้อมาประกอบอย่างตั้งใจตอนนั้นR32อาจเป็นความฝันสำหรับผมแต่ได้รถโมเดลมาก็ยังดีวะตอนนี้รถโมเดลคันนั้นก็ยังอยู่กับผมเหมือนเดิมจนมาเจอ C110,C210,R30ชอบทั้ง3รุ่นตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้จักC10เท่าไหร่แต่ก็เลือก210เพราะราคาถูกกว่าและเส้นสายด้านข้างรถที่ผมยังชอบจนทุกวันนี้ตอนนั้นผมคิดว่าผมคงบ้าสกายไลน์รุ่นเก่าอยู่คนเดียวเพื่อนก็ชอบยุให้ขายอยู่เรื่อยแต่ผมไม่สนใจก็คนมันชอบนี่หว่าไปดูรถแข่งที่บางใหญ่ก็ขับมันไปด้วยทุกครั้งรู้สึกผูกพันและภูมิใจที่ได้ขับไม่เคยคิดว่าจะมีกลุ่มที่ชอบสกายไลน์เกิดขึ้นมาครั้งแรกที่รู้ว่ามีสกายไลน์คลับรู้จากคนๆนึงที่เคยอยู่หรือยังอยู่ในคลับนี้ขออภัยที่จำชื่อไม่ได้เค้าขับ210สีดำไฟหน้ากลมท้ายโดนัทนูนเรถผมจอดอยู่แถวทองหล่อตอนที่ผมกำลังเปิดประตูรถพี่คนนั้นเดินมาทักผมเค้าบอกว่าเห็นรถผมจอดอยู่เลยรอคุยกับผมและชวนผมเข้าคลับรู้สึกว่ากันเองดีมากแต่ยังไม่ได้ติดต่อกับใครและก็ตอนที่ไปเที่ยวแถวรัชดามีคน2-3คนเห็นรถผมและเข้ามาชวนผมเข้ากลุ่มเหมือนกันแต่ผมจำไม่ได้ว่าเป็นใครมั่งขอโทษทีมันมืดด้วยแต่ตอนนั้นได้เบอร์ไข่มาแล้วเลยโทรคุยมาเรื่อยจนได้ไปมีตติ้งรู้สึกประทับใจมากที่ได้ไปไม่นึกว่าบรรยากาศจะกันเองและได้รู้ทันทีว่ามีคนที่ชอบสิ่งเดียวกันกับเราขนาดนี้มีตติ้งครั้งที่2เจอกับหนุ่ม3026เจอครั้งแรกผมก็เผลอยกมือไหว้ซะแล้ว:p ไม่รู้ตอนนั้นนึกเคืองที่ผมเพิ่มอายุให้รึเปล่า:D แต่ก็ต้อนรับดีมากเพื่อนทุกคนกันเองดีมากทุกวันนี้รู้สึกดีมากที่มี สกายไลน์คลับ ทำให้รู้สึกมีพวกเดียวกันไม่ได้บ้าอยู่คนเดียวเหมือนเมื่อก่อนร่ายมาซะยาวนานๆพิมพ์ทีขอบคุณมิตรภาพเพื่อนๆทุกคนขอบคุณ SKYLINE :)

26. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    อ่านแล้วรู้สึกดี ในใจลึกๆ อยากจะให้มีการรวมตัวของ skyline ทุกรุ่นครั้งใหญ่ในเมืองไทยสักปีละครั้งก็ยังดี

ส่วนตัวผมก็วนไปเวียนมาแถวนี้นานแล้วแต่ไม่ค่อยได้ไปมิตติ้งหรือโพสกระทู้เท่าไรเนี่องจากไม่ค่อยจะมีความรู้เท่าไรและจากลักษณะงานไม่เหมือนชาวบ้านเลยหยุดไม่ค่อยตรง หรือเวลาหยุดตรงก็ติดครอบครัว (ไงก็ขออภัยมานะที่นี้ที่ไม่ค่อยไปมิตติ้ง) ก็อาศัยเล่นเน็ตคุยแทน แต่ส่วนใหญ่จะแอบมาอ่านหาความรู้มากกว่า

ไงฝากถึงท่านที่มีใจรัก skyline ว่างๆก็ลองมามิตติ้งหรือเขามาเล่นในบอร์ดนี้ ไม่ต้องอายหรือเกรงใจอะไร เพื่อนๆ ในนี้อัทยาศัยดีทุกคน เพราะทุกคนที่ในที่นี้ความตั้งใจคือต้องการผูกมิตรกับคนที่ชอบอะไรเหมือนกัน
    :)

27. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ไม่เป็นไรพี่ปุ๊กกี้ อย่างน้อยก็เคยมา...

ใจผมคิดงี้นะครับ ทุกคนอยากทำให้มีตติ้งมันใหญ่ทุกครั้ง...

แต่มันก็ขึ้นอยู่กับสมาชิก ว่าว่างมากันหรือเปล่า...

ถ้ามากันเยอะ ก็กลายเป็นมีตติ้งใหญ่ ถ้ามากันน้อย ก็มีตติ้งย่อย ๆ

ทั้งนี้ มามากมาน้อยไม่สำคัญ แต่ทุกครั้ง ก็ยังสนุกสนาน อารมณ์ฮา ๆ เหมือนเดิม นี่คือเสน่ห์ของคลับเรา...

ไม่มีการบังคับ หรือร้องขอใด ๆ ทั้งสิ้น ทุกคนมาด้วยความสมัครใจเท่านั้น...

ปลายปีนี้ หรือต้นปีหน้า ในช่วงหน้าหนาว อยากจัดทริปท่องเที่ยวเหมือนกัน...

เคยลองคุย ๆ กันดูแล้ว ตอนแรกว่าจะพาไปพัทยา พาเข้าไปสนามพีระ แต่พัทยามันน่าเบื่อมาก ก็เลยยกเลิกไปก่อน ...

ก็คิดว่า ถ้าพาไปแร่ดแถว ๆ เขาใหญ่ น่าจะเข้าแก๊บ บรรยากาศสวย อากาศเย็น และไม่ไกลเกินไป ขึ้นเขามันส์ดี...

คงเป็นอะไรที่อยากทำนะครับ สำหรับการท่องเที่ยว น่าจะมันส์ครับ จะพาไปทางโค้งเยอะ ๆ ให้ทดสอบรถตัวเอง...
    ;) ;) ;)

28. domekpgc10

domekpgc10 New Member Member

36
    0
    0
    ขอโทษที่มาช้าไปครับHappy Birth Day สกายลายคลับครบรอบ 4 ปี ครับ
    ขอให้มีความสุขมากๆทุกๆคนผมก็อยู่มา 2 กว่าๆแล้ว
    ใช้ตัว c10 4 ประตูก่อนเพื่อนครับตอนนี้ไปอยู่ที่น้องมด
    C110 KGC10 ล่าสุดก็ R33 GTR Project
    อาทิตย์นี้รถเสร็จแน่ครับ

29. sup

sup New Member Member

322
    5
    0
    :D ตอนไปMeeting ครั้งแรกก็รู้สึกคล้ายๆคุณหนุ่ม ถ้าไม่เวิร์คตรูก็กลับเลย แต่เพื่อนๆแต่ละคนนิสัยดีๆกันทั้งนั้น เฮฮาแต่ไม่รบกวนชาวบ้านดี :D
    รถมีตำนาน เพราะคนสร้าง ตำนาน Skyline ในไทยพวกเราช่วยกันสร้าง:p รักกันไว้:D (รถมีน้อย)
    มีตังค์จะซื้อเก็บให้ครบทุกรุ่นเลย :D :D :D

30. denchai silapee

denchai silapee Member Member

132
    1
    18
    มารายงานตัวด้วยคนครับ Happy Birth Day ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้