### กันโคลงหลัง EK9 ใส่แล้วมันจะติดท่อเดิมๆหรือเปล่าครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขอบคุณท่านที่เข้ามาตอบกระทู้นี้
    จากการที่ได้ถาม และท่านให้ความรู้ก็เลยสั่งซื้อ กันโคลงหลังของ EG
    มันกว้างไม่พอจริงๆ ผมเห็นแล้วมันก็ง้างออกไม่ยาก เพื่อให้พอดีกับรูยึด
    ผมพึ่งได้กันโคลงมาวันนี้เอง มาดูรูปกันครับ
    หากท่านมีอะไรชี้แนะก็ยินดีนะครับ ผมจะได้ทำตามท่าน

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ใส่เสร็จแล้วโพสให้ดูหน่อย นะครับ

OaT_DBS ถูกใจสิ่งนี้
  3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ใส่เสร็จแล้วครับ ติดตั้งเองมันดีเมื่อยสุดๆ
    หลังจากใส่แล้ว จะรู้สึกได้ทันทีไม่โคลงเคลงเหมือนก่อน
    วิ่งเส้นทางเดิมนิ่งดี ใครที่ติดถังแก็สเชิญหามาใส่นะครับ
    จะรู้สึกความแตกต่าง (รู้งี้ติดตั้งนานแล้วครับ)

4. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ขอขุดกระทู้ขึ้นมาถามใหม่หน่อยนะครับ

กันโคลงหลัง EK นอกจาก EK9 แล้วมีของตัวอื่นมั้ยครับ? ถ้ามี ขนาดกี่มิลบ้าง? (ขอขนาดของ EK9 ด้วยครับ) เพราะเท่าที่อ่านๆมา ไม่ใส่ของ EK9 ก็เป็น EG ไปเลย และกันโคลงหน้าเดิมมันกี่มิลครับ? และอย่างกันโคลงหลัง EG ที่ใส่ๆกันมันกี่มิลเอ่ย? (ผมใช้ EG แต่ไม่เคยวัดเลยครับ แหะๆ)

ขอบคุณคร้าบ

5. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    กันโคลงเดิมขนาด 22 มม.(หน้า)
    หลังไม่มี ยกเว้นตัว1.8 ขนาดจะเท่าตัวนอก sir 18 มม

ส่วนไทป์อาร์ หน้า ขนาด 26 มม.
    หลีงขนาด22 มม

6. GaB

1,643
    70
    0
    ขอขุดมาถามต่ออีกครั้งนะครับ (จะโดนด่ามั้ยเนี่ย:eek: )

พอดีเจอกันโคลงหลัง EG ชุดนี้มาครับ

เลยอยากถามว่า ถ้าเอามาใส่ EK สามารถยกใส่ได้เลยมั้ยครับ? ดูจากในรูปแล้วต้องหาอะไรมาเพิ่มรึเปล่า? และเวลาซื้อต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

7. GaB

1,643
    70
    0
    ขอดันหน่อยนะครับ:eek:

8. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    หลักๆก็หาน๊อต ยึดเท่านั้นประมาณ 6 ตัว ของEGเวลาใส่ออกแรงนิดนึง

9. MAX@SI

MAX@SI New Member VIP

397
    12
    0
    ผมเคยใส่ของ EK ไม่ได้หาอะไรรองแบบในรูป มันดึงซะรูโบ๋หลุดออกมาเลยตอนนี้เลยไม่ได้ใส่ (ใส่ไม่ได้) แล้วครับ :( แต่รถเบาขึ้นอีกเยอะ :)

10. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากครับ:)

11. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ผมก็เป็นคนนึ่งที่หามาใส่ ซื้อของ Eg มา ซื้อราคา 600 บาท ใส่ไม่ยาก แต่เหนื่อยนิดหน่อย

ลำบากแค่หาขนาดน็อตต่างๆความยาวต่างหน่อยเท่านั้นเองครับ (

ขับรถขึ้นลง กระบี่_กทม บ่อย) พอใส่แล้วรถนิ่งลงครับไม่สั้นเต้นเหมือนเมือก่อน

ผมว่านะครับรถอย่างเราๆใส่แค่ของEG ก็น่าจะพอนะครับจะได้ไม่ต้องกังวลเรืองตัวถังฉีกด้วย

12. GaB

1,643
    70
    0
    วันนี้ไปเอามาเรียบร้อยแล้วครับ เดี๋ยวรอหาค้ำล่างหลังได้ก่อน จะได้เอาใส่พร้อมกันทีเดียว อิอิ:eek:

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

13. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    นี่ที่ผมใส่กันโคลงของ EG ต้องถ่างตามข้างบน และค้ำล่าง
    มีอะไรสอบถามได้นะครับ

14. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    อาการดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยใช่ไหมครับได้ไปจัดมั่ง

ขอบคุณ EK GROUP ที่ให้ความรู้

15. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ก่อนใส่ กับหลังใส่คนละเรื่องเลยครับ แนะนำเลยครับเอาของ EG นี่แหละถูกๆ

16. DTZC

DTZC New Member Member

43
    1
    0
    อยากได้มั้งแต่คงเอาไปใส่ ไทร์ ซี ม่ะได้ใช่ป่ะครับ

17. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ขอถามต่ออีกนิดนะครับ แล้วถ้าเป็นกันโคลงของ Sir เนี่ย มันตรงรุ่นเป๊ะๆเลยใช่มั้ยครับ จะมีปัญหาฉีกหรือเปล่า หรือว่าต้องรองแป้นช่วยเหมือนกัน :confused: :confused:

18. GaB

1,643
    70
    0
    ของ SIR ไม่น่าจะทำให้ฉีกนะครับ เพราะขนาดมันเท่ากับตัว 1.8 Si คือ 18 มม. (ตามข้อมูลด้านบน) และคิดว่าเฟรมรถตรงนี้ทั้ง 1.6 และ 1.8 น่าจะเหมือนกัน และจุดยึดก็น่าจะเหมือนกันเช่นกันครับ

แต่ปัญหาคือ ของ SIR แท้ๆ ราคาค่อนข้างสูง และหายากครับ:cry:

19. bonmaweaw

bonmaweaw New Member Member

15
    0
    0
    กำลังหาของ EG อยู่ครับ พี่ๆที่หามาราคา 6-7 ร้อย ได้มาจากไหนครับ ใครพอมีหรือทราบอีก พอดีมีคนขายของ EG อยู่ 1000 ไม่รู้แพงไปป่าว รบกวนด้วยครับ บอล 089-1443678 :p

20. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ที่เชียงกงบางนามีครับ 5-7 ร้อยบาท แต่ผมก็สั่งใน Web เรานี่แหละ 1000 บาท

21. GaB

1,643
    70
    0
    ผมก็ซื้อจากในเน็ตเหมือนกันนี่แหละครับ ราคานี้เหมือนกัน

ยังไงบวกอีกไม่กี่ร้อยแต่สะดวกกว่าเดินเซียงกง ก็ซื้อในเน็ตนี่ก็ได้ครับ

22. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    จะมาบอกว่ายังใช้ได้ดีเหมือนเดิม พอใจมาก
    ลองหามาใช้กันดูนะครับ ยิ่งรถที่ติดแก๊สและขาซิ่ง
    เหมาะมากเลยครับ

10 SEC. ถูกใจสิ่งนี้
  23. DavE_Zaa

DavE_Zaa New Member Member

98
    0
    0
    ขอถามหน่อยครับ ที่มีคนบอกว่ามันจะดึงรูน๊อต
    เป็นรูโบ๋นี่จริงเปล่าครับแล้วมีวิธีแก้ไม๊ครับ
    พอดีพึ่งสั่งไปของ eg อะครับว่าจะใส่แต่กลัวมีปัญหาทีหลังอะครับ
    ขอบคุณครับ

24. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ถ้ากลัวใช้ไปนานๆ โบ๋ ก็หาแหวน อีแปะ รอง หรือไม่หาร้านเชื่อม plate 3 mm ประกบสองด้าน หรือรอง บู๊ชยาง สองด้าน หรือเปลี่ยนเป็น ลูกหมากบอลจอย เลย ก็ช่วยได้ คับ อันนี้มันก็ต้องดัดแปลงเอา เพราะว่า จุด ที่เกิด การ กระชาก การหมุน การเสียดสี ยอมสึกหรอเป็น ธรรมดาคับ

25. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    ผมใส่หน้าหลัง EK9 อยู่ก็ไม่มีปัญหาไรนะครับ ทำประกับเหล็กประกบหน้าหลังก่อนยึดน็อต ผลมันออกมาดูดีขึ้นเยอะ
    ทีแรกเคยคิดจะใส่ข้างหลัง SiR แต่พอดีข้างหน้าก็อยากเปลี่ยนเป็น TypeR เลยเปลี่ยน TypeR ทั้งคู่เลยดีกว่า
    ให้เหมือนกัน

26. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ผมก็ทะประกับหน้าหลังเหมือนกัน แต่ใช้อลูมิเนียมครับ

27. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
  28. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ไปดูแล้ว เยี่ยมเลยครับ

29. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    แจ่มแจ้งงี้คงได้เสียตังแล้วคร้าบ

30. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    สวยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้