ถามพี่ๆน้องๆในคลับเวลามีรถมาลองบนถนนเวลาคุณขับของคุณดีๆคิดยังไงกันครับอยากทราบ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย CD5//Inside, 6 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ถ้ามาเล่นด้วยดีๆๆก้อดีตอบ

2. CD5//Inside

CD5//Inside Member Member

130
    2
    18
    ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับที่ถามไปก็แค่อยากรู้เวลา เห็นเขาแข่งกัน มุดซ้ายขวา พอยกคันเร่งมันจะเป็นยังไงแต่ที่ฟังๆมาก็คือจบด้วยมิตรภาพที่ดี^-^

3. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    อิอิอิปล่อยเค้าไปเล่นตามสบายครับ

4. et

et New Member Member

81
    0
    0
    มีอยู่ครั้ง1 เราขับมาดีๆๆ มีมาเล่นด้วย ผมไม่เล่นเราก็ขับมาเลนซ้าย เขาขับนำเราไปพอเห็นเราไม่เล่นจอดรอเราเลนขวา พอเราขับมาถึงเขาขับกะชากออกไป เขาทำแบบนี้2รอบจนเราโมโห

5. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ส่วนใหญ่ถ้าขับคนเดียวก็จะไม่เคยทำให้ใครผิดหวังครับ ใครมาแหย่ เล่นด้วยหมดว่ามาเลย เอาไงแบบไหน ทุกสภาพการจราจร ไม่ว่าจะกำลังขับ รถใช้งาน หรือ รถแต่ง แต่ถ้าไปกับแฟน ท้าทายให้ตายก็ไม่ซิ่ง ( ซิ่งไม่ออก ) 80 - 120 ตลอดสาย

6. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ขอทางตรง ดีกดว่า มุดมัน น่ากลัว

7. GT_911

GT_911 New Member Member

90
    5
    0
    ส่วนตัวผมก็ชอบอะครับ ไม่ได้โกธรหรือมั้่นไส่อะไรครับ เป็นมิตรภาพบนถนอะครับ

ผมก็ได้รู้จักเพื่อนดีๆหลายครั้งและหลายคนจากการที่ซัดแล้วได้ทักทายหรือจอดคุยเลยกันในบ้างคันอะคับ

แบบว่าคอเดียวกันไปด้วยกัน คุยถูกคอครับ

8. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    เมื่อก่อนเคยตามครับ

เด๋วนี้เลิกตามละ -..- เพราะเปลี่ยนมาใช้เกียร์ออโต้

9. kajua

kajua New Member Member

128
    3
    0
    ผมไม่กล้าเลยคับ กลัว ถนนเมืองไทย เเล้วก็กลัวผลกระทบที่ตามมา

10. CD5//Inside

130
    2
    18
    ที่ถามเพราะว่า เคยมีประสบการณ์ด้วยอ่ะครับ เคบขับกลับมาจากราชรีอ่ะครับ มาติดไฟแดงก่อนถึงบิ๊กซี นครปฐม ไม่ทันสังเกว่ามีรถซิ่งมาจอดอยู่ท้าย ตอนออกตัวเลยลากยาวไปหน่อยบวกกับเสียงท่อที่ดัง รถซิ่งคันหลัง มันก็เร่งมาแล้วก็ปาดซ้ายแซงไปผมก็ยกคันเร่ง ขับช้าๆเพราะแฟนมาด้วย แล้วสงสัยมันไปยูเทรินกลับรถมาอ่ะครับ ส่องไปกระจกหลังอีกทีมานมาอีกรอบแล้วมันก็แซงขวาไป ผมเลยจอดกินข้าวต้มซ่ะ ให้มานไปไกลๆก่อนแล้วค่อยขับรถกลับกรุงเทพอิอิอิ มานคาใจและสงสัยอ่ะครับว่าจะลองรถหรือจะเอายำตรีนมาให้ ผมเลยมาตั้งกระทู้ถามพี่น้องในคลับนี่แหล่ะครับ^_^

11. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมก็พึ่งโดนมาครับแต่แถวลำลูกกา ตอนแรกไม่เล่นเค้ามามุดไปมุดมาเลยจัดไปสักดอก ถึงทางโค้งสรุปน้องเค้าหมุนเกือบๆๆโดนรถผมแต่ที่ดีน้องเค้าขอโทษขอโพยก็จบกันไปถือว่าเราไม่ดีด้วยไปเล่นกับเค้าเอง แต่ก็ชอบน้องเค้าดีนะเจอคอเดี้ยวกันแต่วันหลังเจอพี่รถเยอะๆๆไม่เอาแล้วนะกลัวแก่แล้ว อิอิ

12. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    เคยเจอครับ อัดกับ EF คันนึง แถวร่ม9 เค้า ยกนิ้ว ให้ นิ้วโป้ง นะ ไม่ใช่ นิ้วกลาง อิอิ...

13. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    บุคคลซิ่งถนนแบ่งได้เป็นประเภทดังนี้

- บุคคลที่ชื่นชอบการแข่งรถจริงๆ แต่งรถจริงๆ เช่น ชาว Rcweb และอื่นๆ
    บุคคลกลุ่มนี้จะเข้าใจการแข่งรถว่าเป็นเกมส์กีฬา แข่งเพื่อความสนุก เอาพอมันส์ ขำๆ แพ้หรือชนะเป็นเรื่องรอง ความมันส์เป็นเรื่องหลัก
    ปัญหาจากการแข่งรถมักไม่เกิดเพราะเข้าใจกันและกัน แถมยังเป็นการสร้านมิตรภาพ ได้เพื่อนใหม่อีกด้วย

-ประเภทต่อไปคือพวกคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ หรือกฎ กติกา มารยาท ที่ควรทำยามซิ่งบนท้องถนน
    บุคคลประเภทนี้มักอัดรถเพื่อความมันส์ ยามเมา โชว์หญิง โชว์พาว โชว์กูรวย
    ชนะพอใจ แต่ถ้าแพ้อาจมีพาลได้ มีความเสี่ยงอยู่ในระดับกลาง
    หากแข่งเสร็จแล้วเปิดกระจกทักทาย อาจได้รับการเพิกเฉยตอบกลับได้ หรือหากยกนิ้วโป้งให้ อาจโดนยกนิ้วกลางกลับได้เช่นกัน รวมถึงอาจโดนมองหน้าทำโชว์เก๋าบนรถได้อีกด้วย
    กิจกรรมที่กลุ่มนี้มักทำกันคือ เบิ้ลเครื่องสุดๆ ขับปาดหน้าไปมา แซงแบบโง่ๆ

-ประเภทซิ่งแพ้แล้วพาล
    กลุ่มนี้อันตรายที่สุด มักพบในรถเดิมๆ บ้านๆ เดิมๆทุกอย่าง และรถแต่งที่ไม่ได้รู้เรื่องของมารยาทในการแข่งรถเลย
    หากแข่งกับคนที่รู้เรื่องการแข่งรถย่อมรู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย แต่หากแข่งกับพวกนี้ มันจะไม่รู้เรื่องอะไรเลย รู้แค่ว่าทำยังไงก็ได้ให้ชนะ!จบ!
    หากบุคคลประเภทนี้อัดรถอยู่ แล้วเราอัดตาม ไปๆมาๆแข่งกัน หากเขาแพ้อาจพาลได้ เช่นวางมิด กระทืบเบรค มองหน้าหาเรื่อง ปาของใส่ หรือหนักสุดก็ขับชน(เคยเห็นกะตา)

ส่วนตัวผมอัดเล่นบ้างครับ ที่สำคัญคือ พยายามอย่าไปปาดหน้ารถบนถนนคันอื่นๆเพื่อแซงระยะกระชั้นชิดที่ทำให้เค้าเดือดร้อนเป็นพอ นอกนั้นซัดเรียบ!

ก่อนจะวัดกับใครสิ่งที่ผมทำประจำคือ "กรองรถ" คือจะดูก่อนว่ารถเค้าดูเป็นยังไง แต่งยังไง ถ้าแต่งเข้าแนวเข้าสไตล์ เข้าแนวทาง (คิดว่าคงเข้าใจ) ก็จะหมายความว่าคนขับคนนั้นๆได้มีความรู้เรื่องรถดีพอ ซึ่งหมายถึงย่อมรู้ กฎ กติกา มารยาท ที่ความทำกัน
    แต่ถ้าหากไม่เข้าข่ายผมจะไม่ลองด้วยเลยครับ เพราะไม่คุ้ม!

ความเห็นส่วนตัวนะครับจากประสบการณ์:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 สิงหาคม 2008
  14. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    วันก่อนเจอมาครับ อัดกะแลนเซอร์ใหม่ หนีไม่ออก ไล่ไม่ทัน เศร้า

15. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    เคยเจอแบบมาเบิ้ลเครืองใส่ข้างๆเราก็ไม่สนใจมันก็เลิกไปเองแต่นึกด่าอยู่ในใจ

16. CD5//Inside

130
    2
    18
    ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

17. nattapol3357

nattapol3357 New Member Member

34
    2
    0
    วางมิด หรือ มิด คืออะไร อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ ผมเด็กใหม่ ขอบคุณพี่ๆครับ

18. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0

เห็น ด้วย วิ่ง ขวา ช้า แม่ง น่า โม โห จริงๆ

ส่วน รถ แรง เดี๋ยว มัน ก็ ไป แล้ว

19. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    เห็นด้วยเหมือนกันคับ

20. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    เห็นด้วยเหมือนกันคับ

21. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    โดยส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเล่นครับ เคยมีมาจี้ตูดผมจะหลบซ้ายให้
    แต่ถ้าหลบซ้ายยังจะซ้ายมาจี้ตูดผมอีก ผมก็เบรคครับชนก็ชนกันครับ

22. เอกกาแรม

เอกกาแรม New Member Member

15
    0
    0
    จะรถบ้านรถเดิมก็วัดไม่ใด้คับว่ามีspirit ดูการปฏิบัติดีกว่าคับ ถ้าโล่งแล้วพอมีน้ำมันก็นิดหน่อยคับ

23. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    มิด = miss ครับ คือพลาดนั่นแหละครับ

วางมิด ก็คือทำให้คนอื่นมิด

24. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    มิด = miss ครับ คือพลาดนั่นแหละครับ

วางมิด ก็คือทำให้คนอื่นมิดโดยตั้งใจ เป็นสันดารที่ไม่ค่อยดีนัก

25. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ถ้าเป็นผม จะไม่ไล่ตามครับไม่สนับสนุน ไม่ เท่ ผมจะนำถือคนที่เก่งในสนามเท่านั้นครับ
    ทั้งเท่ และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

26. meannn

meannn New Member Member

124
    8
    0

ขับช้าวิ่งขวานี่น่าโมโหสุดๆแล้วครับแล้วขับช้ายังทำหน้านิ่งอีกตางหาก
    แหมมันน่า..........................นัก:D

27. CD5//Inside

130
    2
    18
    ขอบคุณทุกท่านที่เม้นให้คร๊าบบ

28. S13 Tomei

S13 Tomei New Member Member

51
    4
    0
    ถ้าถนนโล่งๆ จริง เเล้วไม่ได้เข้ามาแหย่ขนาดว่าทำให้ตกใจ หรือเกือบโดนกัน ผมก็ตามนะครับ

พอได้รสชาติก็เเยกย้ายกันไป ไม่ได้จาเอากันให้ถึงเป็นถึงตาย

ทุกคนทำรถมานเวลาเอาตัวเเรงไปไหนมาไหน ลึกๆ เเล้วมันต้องมีบ้างเเหล่ะครับ

หายากใครที่มีรถเเรงๆ เเต่ไม่เคยจา วิ่งกันเเบบนี้บ้าง

ยังไงอย่างที่กล่าวไปคือถ้าดูสภาพโดยรวมรอบข้างเเล้ว ดูไม่น่าจาทำให้คนอื่นเดือดร้อน

ก็จัดไปครับ อ่านะ

29. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ปล่อยเค้าไปครับ เค้ารวยน้ำมัน คริคริ

ถ้าถนนโล่งจริง ๆ วิ่งมาจี้แบบไม่น่าเกลียด ก็เล่นด้วยครับ
    แต่ถ้ามาจี้แบบกวน ๆ ถนนรถเยอะ ๆ จะให้มามุดแข่งด้วย ไม่เอาเลยครับ
    อันตราย มุดไปก็เสี่ยงป่าว ๆ เป็นไรมามันไม่คุ้ม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้