ทำไมSR20NEOVVLมันเรื่องมากจังฟระ????

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย silver dragon, 29 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    สนใจมาเล่น VVL มั๊ยท่านเบส

2. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    VVL นี่จริงๆๆจะมีตัวของเล่นที่ใช้ปรับการเปิดวาร์วได้อะคับ ผลิตมาสำหรับVVL เลย พอดีผมจำยี่ห้อไม่ได้แล้วดิ เมื่อก่อนมีคนมาขายอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ใช่V-AFC อะคับ

3. pee-ae

pee-ae New Member Member

161
    2
    0
    ฝาก! ลองตามหาข้อมูลให้ทีนะครับ

4. art_project

603
    13
    0
  5. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ว่าจะลองเอาแคม 16N1 มาใส่กะเสื้อพัลซ่าดูซิว่า
    มันจะแรงขนาดไหน
    อิอิ

6. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    เจ้าโตน ยก avenir ออกแล้วเหรอ

7. art_project

603
    13
    0
    ยังอยู่ครับ วาง VVL อีกคันครับ

8. art_project

603
    13
    0
    ยังอยู่ครับ วาง VVL อีกคันครับ

9. art_project

603
    13
    0
    :D:D:D:D จัดไปครับ

10. benzene

benzene New Member VIP

98
    3
    0
    ขออนุญาตินะคับ

ถ้าจำไม่ผิดมันคือ Greddy MSS (Multi Switching System) ครับ เนื่องจาก solenoid ของ VVL มันจะมีไฟ บวกมาเลี้ยงรอ และจะทำงานโดยการ ยิง ไฟลบ จะตรงข้ามกับพวก VTEC honda อ่ะครับ เค้าใช้บวกยิงเอา แต่จิงๆ ไม่จำเป็นต้องใช้ตัวนี้ก้อได้ครับ แพง หา ยากด้วยครับ Emanange หรือ พวก VTEC V-AFC ก้อได้ครับ

หลักการก้อปะมานว่า พวกนี้ทำมาใช้กับ VTEC โดยจะยิ่งไฟบวก ตาม RPM ที่เราตั้ง แต่เรา VVL ต้องลบ ฉนั้น ก้อ หา รีเลย์ มาแทนครับ โดย เช่นว่า พอ V-AFC ยิ่งไฟบวกตาม RPM ที่เราตั้ง เข้ารีเลย์ (จำไม่ได้ว่าชนิดไหนคับ เปิด หรือ ปิด ไม่แน่ใจ แหะๆ พี่ๆที่รู้เรื่องไฟๆน่าจะเข้าใจ พอดีอ่านๆมาแล้วไปจ้างเค้าต่อครับ) แล้วรีเลย์ ก้อจะ ปิด (เชื่อมต่อ) สะพานไฟ ลบ ที่เรา ต่อ ไฟลบจาก solenoid ทั้งสองตัวอ่ะครับ VVL ก้อจะทำงานตามที่ตั้งไว้ครับ พิมแล้ว งงๆ :p ปะมานนี้คับผม ใช้ได้ครับ ใช้อยู่นานแย้ว

ส่วนรูปล่าง ลองดูครับ วิธีการต่อ Greddy MSS

เข้ามาอ่านหาความรู้อยู่บ่อยๆครับ แต่ไม่ได้ขับ Presea หรือ Primera คงไม่ว่ากันนะครับ

ปล. ฝาก อันนี้ไว้นิดหนึงนะครับ เผื่อมีใครสนใจครับ ขอบคุณครับ
    daughter board SR VE neo VVL บอร์ด เสริมสำหรับ กล่อง VE โดยเฉพาะครับ

11. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    แล้วปกติถ้าเรา โยกขันเกัยร์มาที่+/- นี้
    ในขนะรถจอด ไม่เร่งเครื่องจะเข้าเกียร์+ไม่ได้ใช้ป่าวครับ
    แต่ถ้าเร่ง ก็จะขึ้น 123456 อย่างนี้เรียกว่าปกติป่าวครับ

แล้วถ้าเราเร่งไปยัน6แล้วถ้าผ่อนคันเร่งพอรอบตก มันจะลดเกียร์ลงมาเองใช่ป่าวครับ
    เพราะที่ลองๆมันจะเป็นแบนั้นอะคะรับ.....

แต่เวลาเร่งยังไม่เคย ลดเกียร์ลงมาอะครับเลยไม่รู้ว่าจะลดเกียร์ได้ปะ

เพราะขนะนี้กำทดลองล้อยังไม่ลงพื้นดินครับ ยังเดินสายไม่หมดครับ

12. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0

ถ้ารถอยู่กับที่ โยกเกียร์ +/- ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น รอบไม่ถึง ก็ไม่เปลี่ยน

ถ้าวิ่งอยู่แล้วถอนคันเร่ง โดยไม่ดึง - เกียร์จะลดลงมาเองตามความเหมาะสมกับความเร็ว

ส่วนขาขึ้น ถ้าเหยียบซัดไปไม่ยอมดัน + เกียร์ก็จะเปลี่ยนขึ้นเองที่ประมาณ 6500 รอบ

13. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    ครับ อุ่นใจหน่อย แล้วเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังจะมีเสียงดัง....วือๆ แบบเบาๆพอได้ยินหรือป่าวครับ

14. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    สาวก vvl ทั้งน้าน...อิอิ

15. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0

อ่าา เสียง วือๆ เบาๆ ผมไม่ได้สังเกตุอ่ะคับ ต้องลองไปฟังหน่อยละ

แต่รถผมมีเสียง จี่ๆ เวลาบิดกุญแจ on แล้วเกียร์อยู่ที่ R D L ไม่รู้ว่าเสียงอะไรเหมือนกันอ่า

16. art_project

603
    13
    0
    ปกติครับ

17. art_project

603
    13
    0
    สนใจบ้างไหมท่านเอก

18. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    รอดูกานยาวๆพี่โตน....เหอะๆ

19. art_project

603
    13
    0
    วัยรุ่นอย่างเอกต้อง DET เท่านั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้