มีโปรเจค b16 เทคใหญ่ จะเซ็ทโบว์คับขอแหล่งทำแจ่มๆ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย kim_jz, 2 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    5 หมื่นเอาแบบขำๆได้ครับไปหาไอ้เอกเพื่อนผมเลยครับตอนนี้ย้ายไปอยู่กับไจแอ้นท์แถวๆวัชรพล รับรองได้แซดมันส์แน่นอน...
    อดีตเทคเซ็ทโบวิ่งราชรีเป๋ไปเป๋มา 13วิครับ

2. kim_jz

kim_jz New Member Member

60
    0
    0
    โอววว ขอบคุณทุกท่านทุกนายมากมาย เลยค้าบบ

ผมคงหาซื้อของ เก็บๆก่อนคับแล้วพอได้ตัวรถกะเครื่องมาก้อคงเริ่ม มิชชั่นอ่ะคับแหะๆ

เรื่องพังไม่พัง ใช่คับอยู่ที่การขับของแต่ละคน ผมคุ้นเคยการดึงของ หกสูบ โบว์ สิบล้อมาก่อน

เรื่องขับคงไม่มีปัญหา แต่อย่างเดียวเลย คือผม ไม่ค่อยคุ้นรถ ขับหน้าม้าเยอะๆเลยง่ะ แหะๆ อยากลองๆ

3. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    คันนี้เห็นกับตามาแล้วว่าวิ่งดีมากๆๆๆๆ;)

ยังไงติดตามโปรเจคของเจ้ากระทู้ด้วยนะครับ เอาใจช่วยครับ

4. kim_jz

60
    0
    0
    ขอบคุณค้าบบบ ถ้าทุกอย่างลงตัวโอเค ทำแน่ๆคับผม

ถ้าผมไม่เปลี่ยนใจ กลับไปเล่น 6เม็ด แถวเรียงซะก่อนอ่ะนะ หุหุหุ

5. coke@city-z

coke@city-z Member VIP

127
    6
    18
    ]ละอู่ KAR RACING ของเราไปไหนหละพี่เต้ๆๆๆๆๆๆๆ

6. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    หาที่ทำได้แล้วบอกต่อด้วยนะคับ :D

หรือให้ดีถ่ายรูปตอนทำมาให้ดูด้วยจะขอบคุณมั่กๆเลย :D

7. jung_za_

jung_za_ New Member VIP

735
    7
    0
    ห้าหมื่อน na ดีกว่าคับ สะใจกว่า

8. AE. pond

AE. pond New Member Member

20
    0
    0
    50k ไม่น่าพอนะครับ ถ้าจะเซ็ตโบแบบเหนียวๆ จบๆเนี่ย
    รถเพื่อนผมตอนนี้กำลังรอช่างจูนอยู่ เครื่อง 20v ฝาดำ 6m/t
    70k กว่าๆแน่ะ...

9. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    ถ้าจะเอาขับสนุกๆแบบทนทาน ต้องเริ่มที่ท่อนล่างก่อน ทำให้เป็นเครื่องสำหรับเทอร์โบ เช่นหาลูกสูบดีๆหน่อยเดี๋ยวนี้ของใหม่ราคาไม่แพงแล้ว ทำบล็อกการ์ดเพิ่มเข้าไป ก้านไม่ต้องก็ได้เพราะไม่ได้ใช้รอบมาก และบูสไม่เยอะ นอกนั้นของเดิมหมด เทอร์โบก็เลือกเอาว่าอยากได้แค่ไหน อันนี้ตามใจ กล่องแนะนำให้ใช้ที่ดีๆหน่อย เอาที่ล็อกรอบไม่ให้เกินได้ด้วย เป็นการบังคับไม่ให้ใช้รอบเกินด้วย หัวฉีดก็เปลี่ยน500CC.ขึ้นไปส่วนฝาสูบนั้นของเดิมก็ได้ไม่ต้องไปยุ่ง เรื่องของเครื่องยนต์ก็มีอยู่แค่นี้แหละจริงๆมันไม่ได้แปลกมากมาย อยู่ที่ใครทำมากกว่า ว่าเข้าใจแค่ไหน เครื่องอะไรก็พังได้ เมื่อก่อนของมันไม่ได้มีมากมายอย่างเดี๋ยวนี้ไม่ต้องกลัวพังหรอก อยากจะบอกว่าขับหน้าเทอร์โบวิ่ง10 มันส์กว่าขับหลังวิ่งเท่าๆกันอีก แนะนำฟันธงไปเลย GT-GARAGE เดี๋ยวรู้จัก...อิอิ ปล.50000น่าจะพอถ้าไม่บ้าของแต่ง

10. kim_jz

60
    0
    0
    มาอีกแว้วว ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำดีๆ
    ตอนนี้อยู่ระหว่าง ดำเนินการ ถ้าทุกอย่างโอเช ก้อจัดเลยคับป๋ม

11. golf1908za

golf1908za New Member Member

73
    4
    0
    ลองดูคับ วีเทคติดโบมันจิงคับ

12. gsrt

gsrt New Member Member

135
    5
    0
    ตอนนี้ไม่จำเป็นต้องหากล่องแต่งราคาแพงๆ แล้วครับ ทำ ROM ที่ bird V-pro ได้ครับ program เหมือนกล่อง hondata เลยครับ ถูกและดีครับ
    GT-GARAGE อีกเสียงครับ 0876707086 คุณตี้
    ผมก็ว่า 50000 น่าจะพอนะ

13. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    วาง 3SGTE ถูกกว่าว่ะเจน

14. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    หนับหนุนพี่ตี้อีกเสียงครับ :D

15. MOJOJOJO

MOJOJOJO New Member Member

59
    0
    0
    50000 ผมว่าทำได้นะ แต่ต้องรุ้จักเลือกของ สนใจลองเข้าไปดูที่เค้าเล่นกันมั้ยหละครับ www.homemadeturbo.com

แรงแบบบ้านๆของแท้ ใจรัก ทำได้แน่นอน

16. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยาก set turbo ให้ b16a เหมือนกัน ตอนนี้ก็ยังอยากอยู่ ข้อแม้ผมก็เหมือน ท่าน จขกท. นั่นแหละครับ แบบว่าไม่โลภมาก เอาแบบขำๆ เพราะตอนนี้น้ำมันแพง ไม่ได้เอารถออกมาใช้ทุกวัน ก็ว่าเอาออกมาขับเล่น แบบขำๆ ก็พอเคยลองๆ ถามไว้ในนี้เหมือนกัน เรื่องสถานที่ๆ เขารับทำ แต่ตอนนั้นก็ไม่ค่อยมีใครมาฟันธง เหมือนตอนนี้ คือใจจริงๆ อยากแค่เอาให้ b16a มันขับมันส์ ขึ้นโดยไม่ต้องลากรอบมากๆ เหมือนตอนนี้ เท่านั้นเองครับ ยังไงๆ ก็ขอขอบคุณ เพื่อนๆ ที่มาให้ความเห็นด้วยครับ อย่างน้อยก็มีผมคนหนึ่งที่เข้าใจ ท่าน จขกท. เป็นอย่างดี เพราะมีความคิดเหมือนกันครับ

17. kim_jz

60
    0
    0
    คับป๋ม คอเดียวกันย่อมเข้าใจกัน อิอิ

ขอบคุณทุกท่านมากๆคับ ตกลงจะจบที่ผมจะเล่น เทคโบ หรือกลับไปเล่นขับหลังโบ

เดี๋ยวจะมาบอกทุกท่านค้าบป๋ม

18. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0

สวัสดีครับ พี่หมู ตอนนี้สุขภาพมือที่เจ็บ ดีขึ้นมากรึยังครับ รึว่าหายดีแล้วครับ ถ้าหายดีแล้ว จะขอนัดพี่ให้คำปรึกษาเรื่องรถแถวๆ ทองหล่อหน่อยครับ พี่ :D

19. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    งบ 5 หมื่น ถ้าถามผมนะคิดว่าน่าจะพอได้แต่ น่าจะเหนื่อยแน่ ปัญหาจุกจิก
    ที่จะตามมา กว่าจะจบน่าจะมีมากกว่านั้น ผมเองก็กำลังทำอยู่เหมือนกันแต่
    เป็น h22 แค่ค่าเดินท่ออินเตอร์กับท่อไอเสีย ไม่รวมท่อยาง ที่คิดไว้ก็ 30000-35000 แล้วไหนจะ หัวฉีด อินเตอร์ เทอร์โบ เวสเกต
    ถ้าให้แนะนำจิงๆเก็บตังอีกนิด กำเงินแสนไว้ก่อน หาข้อมูลเยอะๆ
    แล้วค่อยทำจะดีกว่า ดีกว่าทำแล้วไม่จบเพราะของไม่ถึง
    ตังเหลือก็เก็บไว้ได้แต่ถ้าตังขาดรถก็พังแล้วจะมานั่งกลุ้ม อย่างน้อยรถ
    ก็ไม่ต้องนอนอู่บ่อยๆ ถ้าจะให้แนะนำ ก็อู่ V-Pro อะคับ เพราะผมทำอยู่ อิอิ

20. 2Bar

2Bar New Member VIP

70
    1
    0
    ถ้าวางที่อื่นแล้วมาเซทโบ แนะนำอู่นี้ครับ
    เห็นเคยทำ - ยาริส , วีออส , แจ๊ส ,แคมเดี่ยวแล้วครับ

S9R tuning access 081 191 0319 ครับ

21. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    แบบนี้ไง เค้าถึงบอกว่าไม่ควรเอาเทคมาเซตโบ

22. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    เค้าที่ว่าคือ?

23. ^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M

^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M New Member Member

1,292
    3
    0
    จะเทคเซ็ตโบหรือทำเทค NA ถ้าลองว่าโม เปลืองตังชิบหายกันท้งคู่แหล่ะครับ NA ก็ใช่จะน้อยนะครับ ไม่น้อยครับ

เพียงแต่ว่า ถ้าทำทั้งที ทำครบๆ จะดีกว่าเซ็ตโบ ก็ตรง NA มันทำทีละอย่างสองอย่างได้ แต่ก็รื้อเครื่องบ่อย ก็ช้ำอีก

เซ็ตโบ ควรทำทีเดียวให้ครบๆไปเลย ส่วนจำเป็นๆ ที่จะต้องทำ ส่วนจะยี่ห้อไหน แพง หรือถูกยังไง แล้วแต่รสนิยม

ทำเต็มๆเปลืองไม่ต่างกันหรอก แต่ว่า ถ้าพูดถึงความแรง ก็ต่างกันลิบลับเลย แล้วแต่ความชอบ ของแต่ละคน

24. gsrt

135
    5
    0
    for example:
    b16a turbo ของพี่ A sizler ที่เป็นนักแข็ง drift ก็ใช้มา 4 ปี หรือมากกว่ายังไม่พังเลยครับ
    เครื่องเดิมทุกชิ้นนะครับ แรงม้าประมาณ 290-300 ที่ 7500 รอบครับ boost อยู่ 0.5 ครับ ใช้ turbo kkk น้ำมัน 93 ครับ วัดที่ powerlab
    งบ 65000 - 70000 บาท ครับ

ก่อนจะทำอะไรควรเช็คราคาของก่อนทุกครั้งนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2008
  25. nologo

140
    2
    18

เดิมทุกชิ้นนี่ประกบโบเข้าไปเลยหรอคับหรือว่าเสริมประเก็นลดกำลังอัดด้วยคับ อยากทำตั้งนานละหาที่ทำไม่ได้ซักที ที่ V-pro งานเค้าเยอะมากหาคิวยากด้วยคับ

26. gsrt

135
    5
    0
    เดิมทุกชิ้นครับ ไม่มีการเปิดฝาเปลี่ยนประเก็นครับ กำลังอัดน่าจะ 10:1 ครับ
    แต่ร่องแหวนเพิ่งแตกไปครับ เมื่อเดือนที่แล้วครับ

27. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    ขับมันแน่นอนคับ ขนาด jazz bo ยังมันพอตัวคับ

แต่งบ 5หมื่นจะน้อยไปมั้ยอะคับ JAZZ ผมทำไปเหยียบแสนคับ

28. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ว้าวๆ เท่เลยนะนั่น ถ้าเสร็จแล้วอย่าลืมมาอวดกันนะ งบบานไม่ต้องกลัวหรอกครับ กำเงินไว้ก่อน แรงสู้ ไครไม่ได้ไม่ต้องสน ใจมันรัก ทุ่มทุนสร้างเข้าไปอิอิ

29. nologo

140
    2
    18
    คันนี้ทำที่ไหนคับคุณหมู ขอบคุณคับ

30. gsrt

135
    5
    0
    พี่เขาหาของเองและ setup เองหมดเลยครับ มีแต่พากท่อต่างๆที่ให้ที่ร้านทำครับ จูนเองด้วยครับ
    แต่ตอนนี้ พี่เขาให้ทางคุณตี้ ( GT-Garage) ทำท่องล่างใหม่หมดครับ อันเก่าลูกพัง กะว่าประมาณ 1bar=400hp ขับใช้งานทุกวันครับ
    ถ้าสนใจ turbo รองคุยกับคุณตี้ดูก็ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้