เปลี่ย หลอด ไฟ หรี่ เป็น LED

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย tomazzu, 16 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0

อยากเห็นตอนใส่แล้วเปิดไฟจังเลยครับ คงสวยน่าดู:D

2. Golf-H22A

Golf-H22A New Member Member

1
    0
    0
    คลองถมคู่ละ 60 เอง

3. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    LED ที่ติดนั้นอะคับ ย่อมาจาก ไลท์อีมิเตอร์ไดโอด คับ ง่ายๆก้อคือ ตัวมันยอมให้กระแสไฟไหลไปทางเดียวถ้าผิดขั่ว ไม่พังพังแต่ถ้ากระแสไม่เกินที่กำหนดไว้ ก้อไม่พังคับ จริงๆเค้าเอาไว้ใช้ แสดงผลกันอะคับ กับพวกวงจร อิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ มีหลายขนาดคับ

4. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    แต่ละรุ่นไม่เหมือนกันนะครับ คุณต้องถอด หลอดของเดิม ไปเทียบขนาดด้วนนะครับ ซื้อมาแล้วใช้กันไม่ได้เสียตังค์ป่าวเลย

5. yo9363

yo9363 New Member Member

51
    0
    0
    ใส่อยู่คับ...ใส่ได้นี่นา

6. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
  7. แน็ต LED

แน็ต LED Guest

0
    0
    0
    รับทำหลอด LED ตามสั่ง

รับทำหลอด LED~ตามสั่ง ไม่ว่าจะเปนหลอดLED ไฟในเก่ง หรือ LEDแบบเปงแผงๆ ทามได้ทุกชนิด
    ราคาย่อมเยาว์ หลอดไฟหรี่ก็มี ถ้าหากเพื่อนๆพี่ๆเคยเห็นหลอดไฟที่ติดหน้ารถบัสละก็ นี่และคือผู้ผลิต

สนใจติดต่อ <089-2367181> แน็ต*

8. SignifeR

SignifeR New Member Member

61
    2
    0
    ใครสนใจ PM มาสอบถามได้ครับ ผมสั่งหลอดเสียบ สำหรับเรือนไมลโดยเฉพาะ ไม่ต้องมาต่ออาร์ หรือเชื่อม หรือดัดแปลงใดๆ เลยครับ ใส่ถูกขั้ว ก็สว่างแล้ว สำหรับหลอดที่สั่งมา เป็นหลอด LED หัวตัดครับ จะสว่างกว่าหัวมนครับพูดง่ายๆ เป็นแบบชุดคิท หรือปกติหลอดหน้าปัดเรือนไมล์ จะเป็นหลอดไส้ขนาดจิ๋วเลย ส่วนหลอด LED ที่ขายกัน มันจะขนาดใหญ่ ( เหมือนไฟหรี่น่ะ ) แต่ของผมเป็นหลอดสำหรับเรือนไมล์ครับ ของอยู่ระหว่างเดินทางมาประเทศไทย ( สั่งมาจากไต้หวันครับ ไม่ใช่ของจีนอ่ะ ของจีนมัน QC ห่วย ) มีสีแดง เขียว เหลือง น้ำเงิน ขาว ครับ อาทิตย์หน้าของมาถึงจะลองใส่กับรถตัวเองก่อนเป็นอันดับแรก รถ Peugeot ของผม ใช้หลอดในเรือนไมล์ ราวๆ 20 หลอดได้ กะจะเปลี่ยนเป็น LED ให้หมดเลยครับ ลองดูว่าจะงามกว่าเดิมมั๊ย อ่อ

แก้ไขล่าสุด: 2 มิถุนายน 2007
  9. SignifeR

61
    2
    0
    หลอด LED สำหรับหลอดไฟหน้าปัด

ในที่สุดก็มาถึงเสียที เป็นหลอด LED สเปกหน้าปัดรถ นำเข้าจากประเทศไต้หวันครับ

ใครสนใจติดต่อได้ตามเบอร์และรูปนะครับ
    คือ มันไม่ต้องแปลงเลย ใส่ได้ทันที แต่ราคาตอนแรกผมดันลืมบวกค่าขนส่งกับภาษีอ่ะ
    เลยต้องขายหลอดละ 25 บาทอ่ะครับ
    มีห้าสีตามรูปเลย ไม่รับติดตั้งนะครับ เพราะรถตัวเองนี่ยังไม่มีปัญญาติดเองเลย ต้องไปให้ช่างที่อู่ทำให้ ได้ผลสวยแค่ไหนเดี๋ยวจะเอามาโพสบอกนะครับ

มีสีแดง ฟ้า เขียว เหลือง ขาว เอาไปมิกซ์ DIY กันให้มันส์ไปเลย
    เรื่องการจัดส่ง ผมคงวิ่งไปไกลๆ ไม่ได้ บ้านผมอยู่แถวประชาชื่น ( ธุรกิจบัญฑิตย์ ) มารับแถวนี้ หรือไม่ก็โอนตังค์ แล้วส่งให้ทางไปรษณีย์จะสะดวกสำหรับผู้อยู่ไกลๆ

ไม่รับติดตั้ง และผมก็ไม่ทราบด้วยว่ารถแต่ละรุ่นใช้กี่หลอดนะครับ อันนี้คงต้องศึกษาจากรถตัวเองดูละกันครับ พี่น้อง

แก้ไขล่าสุด: 2 มิถุนายน 2007
  10. pee_pee

pee_pee New Member Member

13
    1
    0
    LED ถ้าเราพอมีความรู้ทางไฟฟ้าหน่อยนะครับ ซื้อมาทำเองดีกว่าถูกตังค์ดีครับ LED ไปซื้อตามร้านอีเล็กทรอนิกส์ใหญ่ๆ เช่น นัฐพงษ์ , โชคชัย ดวงนึงสองสามบาทเองครับ ผมซื้อมาทีละเป็นสิบดวงเอามาทำเล่นๆ เต็มไปหมดทั้งไฟหรี่ไฟเบรค ไฟส่องทะเบียน จริงๆ แล้วผมก็จบอิเล็กทรอนิกส์มาแต่ผมก็ลืมๆ ไปหมดแล้วเรื่องการคำนวณค่าแต่พอดีไปเจอเวปนึงมันจะคำนวณให้ว่า ถ้าต่อ LED กี่หลอดจะใช้ Resistor ค่าเท่าไหร่ ไปดูกันได้เลยครับมีประโยชน์มากๆ

http://led.linear1.org/led.wiz

11. SignifeR

61
    2
    0
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=4252604#post4252604

ลากลิงค์มาแปะให้ละกันครับ สำหรับคนที่สนใจ รถแต่ละรุ่น ใช้หลอดไม่เหมือนกันนะ รถญี่ปุ่นบางรุ่นมาหลอดสามไซส์เลยครับ เล็ก กลาง ใหญ่ ไซส์เล็กสุดผมนำเข้ามาขาย ไซส์กลาง หาเป็นแบบสำเร็จรูปไม่มี ถ้าอยากได้อาจจะจำเป็นต้องแปลง ส่วนไซส์ใหญ่สุด คลองถมตรีมมมมม ถูกด้วยเพราะของทำในนี้ ไม่ก็เอาเข้ามาจากจีน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้