ขับรถเก่า มันน่าน้อยใจจริงๆครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 23 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TIN HYYASIN

TIN HYYASIN New Member Member

30
    1
    0
    ผมก็เจอแทบทุกวันครับ เพื่อนกันเองเนี่ยแหละ เก่ามั่ง ปู่ evo มั่ง ไม่เบื่อครับ แต่ รำคาน คันนี้ ตั้งใจที่จะซื้อมาจริงๆ เสียตังไปก็เยอะ
    เจอพูดงี้บ่อยๆ ผมก็รำคานครับ แต่ละคนนี่ ยังแบมือ ขอตังพ่อ แม่ใช้ ซ่อมรถตัวเองทีก็ขอเงินพ่อแม่ ทำตัวไร้ค่า เหมือนเด็กๆ บางคน ก็ เกาะแดกผู้หญิงเอาเงินมาแต่งรถกันจ้าละหวั่น แต่มีดีที่ปากไงครับ พูดได้ จะว่าไม่แรง รถช้า ผมยังเฉยๆ บางทีมาพูด ล้อกูซื้อรถมึงได้ ผมอย่างเกลียดเลยครับ เก็บปากไว้ขอเงินพ่อแม่ หรือ ผู้หญิง มาทำรถดีกว่ามั้ย

2. MAKiNEN

MAKiNEN New Member Member

19
    1
    0
    อย่าไปน้อยใจคับ....คนพูดอาจจะอิจฉาคุณก็ได้เลยพูดออกมาแบบนั้น...........ขอเพียงแค่เวลาอยู่กับมันแล้วคุณมีความสุข เรื่องเก่า - ใหม่ก็คงไม่ใร่องสำคัญแล้วละคับ...................

3. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ถึงเก่า แต่ก็สวยในตัวเอง ครับ

4. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    แหม่ เจอตัวเป็นๆของคนแบบนี้ได้ที่ไหนเนี่ยะ รับเพื่อนอีกคนมั้ย ยินดีที่รู้จักครับ
    ตรงดีอ่ะ ชอบ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  5. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ปล่อยวางคับ อย่าไปสนใจ ผมเองก้อใช้รถเก่า ไม่สนใจใครจะดูถูกดูแคลน เราไม่ได้ไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร

6. Wataru@SE101

Wataru@SE101 New Member Member

252
    10
    0
    โดนมาเหมือนกันครับ ตอนนั้นขับ EE101 ไอ้คันในรูปข้างๆนี่หล่ะ โดนทำนองเดียวกันเลย แต่ภูมิใจและรักมันมากเลยอ่ะ นี่ผมขับรถใหม่มาปีกว่า ยังอยากไปหาซื้อ E30 มาเก็บไว้บ้างเลย มันเป็นรถทที่ผมอยากได้อันดับต้นๆเลยนะ (อันดับ 1 เป็นรถคันเก่าEE 101 ต้องคันเดิมนะจะเอามาทำใหม่ให้ดีกว่าเดิม เหมือนอยากแก้ตัวอ่ะ)

7. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    เหอๆๆๆๆ รถผมก็เก่า 21 ปีและ ยังม่ายได้แต่งด้วย อย่าไปเคลียดคับ มีขับเป็นพอ

8. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    พริ้นไปทุก ๆ หน้า
    ของกระทู้นี้เลย
    จัดเข้าเล่มให้เรียบร้อย
    ทำสันแข็ง ๆ เย็บปก หนา ๆ
    ใครพูดมาก ปาใส่ หัวมันเลย

" ถ้าอยากเป็นเพื่อนกรูต่อไป
    เมิงก้อเบิงตาอ่านส่ะ แสรด ด "

9. w123 ถึงเก่าก็เร้าใจนะน้อง !!!!!!!!

10. Giggalove

Giggalove New Member Member

17
    0
    0
    อย่าไปคิดมากเลยครับของแบบนี้ สำหรับบางคนเค้าก็มองคนแค่เปลือก มันง่ายที่จะมอง

คนขับรถเก่าๆ แต่รักษาดีๆ ซ่อมถึงๆ ผมว่าเทห์ดีออก ไม่เหมือนพวกรถป้าวแดงแต่หาตังผ่อนหูตูบเลย

บางคนไม่มีเงินผ่อนก้ไม่เอารถไปคืน หน้า....ใช้อยู่รอเค้ามายึด ที่พูดแบบนี้เพราะมะก่อนผมเคยตายยึดไอ

พวกรถใหม่ๆนี่แหละครับ บางคนกะลังเก็กๆ ใช้รถ อ่อยสาวอยู่ ไม่สนใจเอาเอกสารให้เซ็น ไขกุญแจขับ

ออกมาเลย หุหุ ก็แปลกดีนะครับคนเรา

E30 นี่ผมก็ชอบมาก ชอบขนาดตอนเด็กๆ เก็บตังซื้อที่เป็นรถบังคับ ( ตัวแข่งด้วย เหอะๆ ) ผ่านไป

แถวๆ บางรักลองไปดูใต้ถุนศาลแพ่งกรุงเทพใต้สิครับ มีผู้พิพากษาท่านนึงขับ E 30 นี่แหละ สภาพกิ๊ก

มากๆ ยังกะออกจากโชวรูม ผมเห็นมาจะ 4 ปีแล้วมั้ง คิดดูคนเงินเดือนเป็นแสน ยังใช้มันด้วยความรัก

:sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad:

11. Giggalove

Giggalove New Member Member

17
    0
    0

สะใจ

12. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    เก็บความรู้สึกไว้ครับ ไม่ต้องสนใจอะไรทั้งสิ้น ขนาดผมใช้รถรุ่นใหม่ตามกระแสตลอด พอตกรุ่นพวกกันที่ซื้อรุ่นใหม่กว่า ก็เอามาคุยทับคุยถม ผมก็ไม่ย้อนเพราะว่าอายุผมแค่นี้ขับรุ่นเดียวกับเพื่อนผมที่มันดูถูกที่อายุมากกว่าผม 4 - 5 ปี ใน 4 - 5 ปีข้างหน้าที่ผมจะมีอายุเท่ามัน ผมคงไปไกลกว่ามันตอนนี้เยอะ

เพื่อนดีๆ ที่ไม่ดูถูกสิ่งที่เราเป็น สิ่งที่เรามีก็มีครับ ไม่ดีไม่ต้องคบ เพื่อนดีๆมีเยอะครับ

ผมเองไม่เลือกคบ คนที่รวยกว่าจนกว่าผมเยอะแยะ ผมคบได้หมดแล้วก็เอามาสามัคคีกันได้ โดยไม่เกี่ยงฐานะ พูดกันได้ทุกเรื่อง
    หยิบยืมกันได้ ให้กันได้ ใจให้กัน เพื่อนตายประมาณนั้น ห่างกันไปนาน เมื่อกลับมาเจอกันใหม่ เราก็ยังเป็นเพื่อนรักกันเหมือนเดิม

เพื่อนคบกันที่จิตใจ ความเป็นมิตร เพื่อนกัน ไม่รังเกียจฐานะ เราถือว่าเราใช้ชีวิตอยู่ด้วยกัน ไม่ได้ใช้เงินอยู่ด้วยกัน

ถ้าเพื่อนคนไหนคบกันที่เงิน ที่ฐานะ มันไม่ต่างกับกะหรี่เลือกผู้ชายเลยครับ มันเลือกคบแต่คนรวยๆ

เราให้ความจริงใจกับเพื่อนเราก่อน ไม่ทรยศ ไม่ทำอะไรไม่ดี ยิ้มให้ คิดดีๆ เดี๋ยวเราจะรู้เองว่า เพื่อนแท้คือใคร ผมมีแล้วครับเพื่อนแท้

ลองทำดู

13. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    อย่าเสียดายเพื่อนที่มันไม่ดีครับ มันไม่อยู่กับเราไปทั้งชีวิตหรอก แต่เพื่อนตาย ถึงมันจะตายแทนเราไม่ได้ มันก็ยังอยู่จนวันสุดท้ายของเราครับ

ไอ้พวกเพื่อนที่ชอบพูดว่า ล้อกูซื้อรถมึงได้ทั้งคัน แนวๆนี้ อย่าไปเอามันเลยครับ
    เรามีเราก็ไม่พูดใส่เพื่อนเราหรอก สงสารใจมัน แต่ถ้าเพื่อนคนไหนพูดใส่เราละก็แปลว่ามัน
    ไม่สนใจความรู้สึกเรา เราก็ไม่ต้องไปสนใจความรู้สึกมัน เลิกคบไปเลย

14. SkyLinEZaa

SkyLinEZaa New Member Member

12
    0
    0
    เพื่อนของคุณเล่นรถด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ ก็เข้าใจ เพราะเรื่องแบบนี้ผมก็เคยโดน รถผมก็ปี 89-90 เหมือนกันครับ
    อายุรถมันก็ปาเข้าไปจะ 20 ละ ก็โดนคนนู้นคนนี้บอกให้เปลี่ยนเป็นรถป้ายแดงบ้าง รถบ้านบ้าง

เคยถึงขนาดกับแม่จะยุให้ขายคันนี้ แล้วจะถอยป้ายแดงให้... ผมบอกไปเลยว่าไม่เอาครับ

รถใครๆก็รัก รถใครๆก็หวง ยิ่งถ้าคุณทำมันขึ้นมากับมือ ทุกๆตารางนิ้วในรถคุณ คุณสร้าง คุณออกแบบ ชุดพาร์ทเอย
    สี สติ๊กเกอร์ ฯลฯ มันยิ่งเป็นสิ่งที่เรียกว่า Unique หนึ่งเดียว โดดเด่น ไม่มีใครซ้ำใครเหมือน

ลองคิดดูระหว่างคุณเจอรถ 2 คันวิ่งมาบนถนน คันนึงเป็นรถบ้านป้ายแดง กับอีกคันเป็น E30 ที่สภาพสดๆดีๆ
    ถ้าเป็นตัวผม ผมเมินรถมือ 1 ไปเลยครับ เพราะ รถพวกนั้น จะหาเมื่อไหร่ก็มี ไปโชว์รูมใกล้บ้านก็เจอ

แต่ รถเก่า สภาพดี ต่อให้คุณเดินหาทั่วโชว์รูมประเทศไทย มันก็ไม่มีครับ บางคันโพสต์หาในเน็ตเอย หาตามเต๊นท์รถมือ2เอย
    ก็ยังไม่เจอ ต่อให้เจอวิ่งตามถนน เจ้าของก็ไม่คิดจะขายด้วยซ้ำ เพราะว่ารถคันนั้น มันคือ "รถเก็บ" หาไม่ได้แล้ว สภาพดีๆเนียนๆ

เพื่อนๆผมหลายคนที่เชียร์ให้ไปซื้อป้ายแดงมาขับสบายๆ 20,000km เข้าศูนย์ ไม่ต้องวิ่งหาอะไหล่ ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ให้เมื่อย
    จริงอยู่ทุกอย่างมันเพอร์เฟ็ค ก็ดีไป สบายดี แต่ผม ขอให้ไอ้รถเก่าๆ ที่ต้องวิ่งหาอะไหล่จากเซียงกง ต้องสั่งจากนอกเข้ามารับใช้ผมต่อไป
    เพราะ ผม ภูมิ ใจ ใน รถ คัน นี้ ผม รัก ใน รถ คัน นี้ และ เชื่อ ว่า รถ ก็ รัก เจ้า ของ ...มันไม่เคยทำให้ผมต้องบาดเจ็บจากการชนเลย

ค่าของรถไม่ได้อยุ่ที่ปี และไม่ได้อยุ่ที่รุ่นครับ อยุ่ที่การใช้งานของคุณ อยุ่ที่ความรัก ความเอาใจใส่ของคุณ
    แม้รถจะเก่า 20 ปี 30 ปี ถ้าคุณรัก และดูแลมัน มีผุก็ปะ โช๊คพัง เครื่องเสียก็ทำใหม่ เปลี่ยนใหม่ มันก็ไม่ใช่รถหมดสภาพหรอกครับ
    เผลอๆ เจ้า E30 เนี่ย มันจะปลอดภัย และเร็วกว่ารถใหม่ป้ายแดงหลายๆคันด้วยซ้ำ

ขอโทษที่พิมพ์เยอะครับผม แหะๆ คนเคยโดนบ่นมาเหมือนกัน เข้าใจครับ

15. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    รถคุณอาแปะ อายุมากกว่ารถผมปีเดียวเอง

อย่าไปใส่ใจครับ รถเรา เรารักของเรา
    ตรูไม่เปลี่ยน ใครจะทำไม

16. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    E30 ใครดูถูก ใครไม่เอา ผมขอนะ

17. CONDURUS

CONDURUS New Member Member

139
    12
    0
    E30 มันเป็นรถที่ผมชอบมากๆครับ ให้กำลังใจครับ

18. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    จะไปสนใจคำพูดของคนอื่นทำไม ใจเรารักมันสักอย่างไม่ต้องแคร์

19. ผมก็โดนดูถูกจากคนรอบข้างเหมือนกัน..ว่าฃื้อรถอะไรมาขับทั้งเก่าทั้งคันใหญ่รูปทรงไม่ทันสมัย..แก่เชียวไม่รู้ว่าไปขับอยู่บนหัว....มันรึเปล่า....เรามันก็แค่cro
    wnเก่าๆ

20. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ปากเหยี่ยวปากกาคับ
    เอาเราชอบเป็นพอแล้วอย่าไปสนใจ

21. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    E30 เป็นรถที่มีเสน่ห์ครับ

22. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    ผมก็โดนแบบนี้บ่อยๆ นะ

แต่ก็เฉยๆไปแล้วแหละ

มันก็ถูกที่มันเก่า

แต่ว่ามันก็มีอะไรดีๆที่ผ่านมาด้วยกัน จะทิ้งมันเหรอ

ผมคงไม่ทิ้งมันแน่ๆ

ผมก็มี e30 ขับมานานแล้วก็ยังขับมันอยู่บ่อยๆ

ผมชอบที่มันเป็นของๆเรา ใครจะว่ายังไงก็ปล่อยไปเถอะขอรับ

ผมโดนเพื่อนๆเก่าพูดจนเบื่อแล้วเรื่องแบบนี้

ไม่น่าอายหรอกผมก็ยังทำและก็ขับมันไปอยู่แบบนี้แหละขอรับ

สู้ๆนะ มันก็เป็นมากกว่าเพื่อนเราอยู่แล้ว

สำหรับผมมันคือลูกชายคนโปรด

23. เก่าแต่เก๋า อย่าไปสนใจเลยครับ

24. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ความชอบ ทำให้เรารักและขับมันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้