....รับตอบปัญหา..เรื่องแก๊ช..ทุกระบบคับ.......

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย lording1, 18 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kook_dong

kook_dong Guest

0
    0
    0
    ติดแก็ส lpgมาครับ รู้สึกว่ากินแก็สครับผมผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ติดแก็ส lpgมาครับ รู้สึกว่ากินแก็สครับผมผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ เครื่อง 1jz gte เติม 500กว่า วิ่งได้แค่ 250 โลครับ ช่วยหน่อยครับผม
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับพี่
    แต่ถ้าเรื่องจูนผม จูนเต็มที่แล้วครับถ้าจูนมากกว่านี้ เกิด แบคไฟล์ เลยครับ ถ้าพี่กรุณาถ้าว่างผมยินดีให้พี่ดูรถเลยครับผม ขอบคุรอีกทีครับ
    ผมกุ๊กครับ 0853247699 ครับ

2. bnr31

bnr31 New Member Member

55
    4
    0
    ขอถามด้วยคนครับ

ผมใช้รถ nissan เครื่อง rb20 de neo ติดตั้ง lpg ระบบ mixer หม้อลดแรงดัน energy reform 140 super ไม่ใช้ระบบน้ำมันเลย เอาถังน้ำมันออกไปแล้ว คือสตาร์ท lpg เลย ผมคนรักเดียวใจเดียวคับ คำถามคือ
    1 รถกินแก๊ส กินอยู่โละ 2 ละบาท (เติมลิตรละ 11.30) เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับใช้งานในเมือง
    2 ไม่ใช้น้ำมันเบนซินเลยจะมีผลเสียมากน้อยอย่างไรครับ แตกต่างกับรถสองระบบอย่างไร
    3 มีวิธียืดอายุการใช้งานของเครื่องที่ไม่ใช้น้ำมันเบนซิน หรือเปล่าครับ
    4 ผิดกฎหมายหรือเปล่า และจะตรวจผ่านไหม(ตรวจเปลี่ยนเป็นระบบแก๊ส)
    รบกวนตอบที่ [email protected] ด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

3. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    รบกวนนะคับ

คืออยากมีข้อสงสัยสองข้อน่ะคัย
    1 คือว่ารถมาตัดหัวฉีดมาแต่ไม่ตัดติ๊กน้ำมันตอนเนี้ยสตาดน้ำมันไม่ได้คับมันไม่มาเลยอาการอย่างเนี้ยเสียที่ปั้มติ๊กหรือเป่าครับถ้าเปลี่ยนแล้วมันจะเสียอีกไหมคับ
    2 ถ้าไม่ได้สตาดรถ แต่เราเปิดเพลงฟังนาน ๆ ลองสตาดด้วยแก็สไม่ติดเลยคับอีกแล้วพอ ๆ กับถ้าเครื่องร้อนแล้วสตาดแล้วเปิดไฟหน้ารอบตกแครื่องดับไปเลยแล้วใช้แก็สไม่ได้อีกเลย อาการอย่างเนี้ยแก้ไขที่ไหนหรือคับ รบกวนน่ะคับ:):)

4. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ....จริงวิ่ง แก๊ชเพรียวๆ ...เครื่องก็สึกหรอ มากขึ้น เป็นธรรมดาคับ...เพราะเครื่องร้อนกว่า ตอนใช้น้ำมัน

....และแห้งกว่า ในห้องเผาไหม้.....วาวล์ไป ไว้แน่ นอน คับ....กินแก๊ชอาจเกิด จากวาวล์ ยัน หรือสึกคับ

.....ผิดกฏหมายไหม....ถ้าติดตั้ง วิศวกร ออกใบรับรองให้ ก็ต่อขนส่งได้คับ.....

............ช่วง นี้งานเยอะ จริงๆคับ ตั้งแต่ รถเมล์ แก๊ชระเบิด ผมก็ต้องคอยตอบคำถาม NGV ให้ลูกค้า

...........เขาใจ ..........เลยไม่ค่อยว่าง เข้ามา ตอบคับ ......แต่จะพยายาม.........:sad:

5. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    เอาใจช่วยครับ...ผม...อิอิ...พักผ่อนเยอะๆน่ะครับ

6. tappabass

tappabass New Member Member

47
    3
    0
    civic ตาโต exi auto หม้อต้ม bigas ถัง58 ระบบfixmixกิโลละ1.7บาท
    วิ่งในกรุงเทพกินมากไปไหม๊คับ
    คือรถวิ่งได้340กิโล แล้วเติมแก๊สเข้าไปกดไป580บาท พี่ๆว่ามันกินมากไปป่าวคับ
    ราคาแก๊ส11.35บาทคับ แล้วทำไงถึงจะประหยัดกว่านี้คับ
    รถผมใส่ล้อ15กว้าง7ยาง195/55/15 เครื่องเดิมทุกอย่าง มีปลายท่อใบเดียว
    ไม่ทราบว่าควรทำไงดีคับควรจูนใหม่หรือป่าวขอความคิดเห็นด้วยคับ
    ขอบคุณคับ

7. Khiew_whan

Khiew_whan Guest

0
    0
    0
    ความร้อนสูงมาก

คือ ขอถามหน่อยคับ ผมใช้เครื่อง G32B เปนคาร์บูอะคับ ติดแก๊ส แอลพีจี แร้วตอนนี้เวลาขับไปประมาน 60-70 โล เครื่องจะร้อนมาก เข็มวัดความร้อนเกือบแดงอะคับ อยากทราบว่าเกิดจากอะรัยอะคับ แร้วจาซ่อมแพงมะอะคับ อ้อ ลืมบอกรถผมเป็นมิตซูกล่องไม้ขีดนะคับ ขอบคุนมากค้าบที่ช่วยไขปันหา ตอนนี้ขับไประแวงไปอะคับ T^T

8. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    พี่หลอด

แล้ว 4A GE ขับหลัง เนี้ย

ติดแบบ MIX ธรรมดา จะวิ่ง ดี ป่าว คับ

หรือ ว่า แบบ หัว ฉีด ดี

แต่ ถ้า ติด หัวฉีด เฉพาะ ค่าติดแก๊ซ คงแพงกว่า รถ แล้ว อิอิ

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0

ได้ลองเช็คน้ำดูรึป่าว ว่ามันหายไปเยอะไหม เพราะรถติด gas ต้องคอยเช็คน้ำบ่อยๆ

หรือไม่ก็ต่อท่อน้ำที่ไปหม้อต้มผิดวิธี

10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    จะกินหรือป่าวผมไม่รู้นะ แต่รถผมถัง 38 ลิตร เติมเต็ม 400 กว่าบาท วิ่งได้ 300 กว่าโล

ต้องลองดูว่า gas หนาไปหรือป่าว

ส่วนมากเครื่อง vtec จะติดหัวฉีดนะ ติดแบบ Mix ปัญหาเยอะนิดหน่อย

11. the_boss

the_boss New Member Member

11
    0
    0
    ถามเรื่องแก๊ส"ถังแรก"หน่อยครับ

:confused::confused:ผมใช้ Civic 3 Door ปี 92 เครื่องคาร์บู เดิมๆๆ ถัง 58 ลิตร แบบMix

ตอนนี้ถังแรกหมดครับ วิ่งได้ 300 ก.ม. ครับ

- อัตราการกินแก๊สมากไปหรือเปล่าครับสำหรับถังแรก ??
    - ถัง 58 ลิตร ควรวิ่งได้กี่ ก.ม. ครับ(เป็นอย่างน้อย)
    - สำหรับถังต่อๆ ไป อัตราการกินน่าจะอยู่ที่เท่าไร ครับ!!!(จะลดลงบ้างไหมครับ???)

ป.ล.ถังแรกมีการเติมแก๊สจากร้านติดตั้ง และ ถังสองยังไม่ได้เติมครับ เลยไม่สามารถคำนวนเป็นบาทได้
    ขออภัยครับ!!!!

ขอบคุณครับ

12. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    รถผมก็รู้สึกว่าเครื่องร้อนกว่าเดิมเหมือนกัน ต้องเช็คน้ำประจำ

13. lording1

1,130
    54
    0
    .......ติดแบบ ดูด MIX ก็พอแล้ว น้องเอ๋ย....เชื่อพี่....ถ้า 4A GE .....

14. jimmyjoe

340
    22
    0
    ใจดี...มากๆเลยครับท่านพี่

15. อาการแก๊สบาง ก็ทำให้เครื่องร้อนได้นะครับ

แล้วก็เรื่องต่อท่อน้ำผิดอย่างที่พี่เค้าบอก อันนี้จะความร้อนขึ้นเห็นๆ
    สังเกตุว่าท่อน้ำไปเข้าหม้อต้ม บางรุ่น(ส่วนมาก)จะระบุเลยว่าท่อไหนเข้าท่อไหนออกครับ

16. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ขอถามมั้งครับ
    ผมติดแก็สหัวฉีดมา รอบเดินเบารถมีอาการกระตุกๆ ตลอด พอใช้น้ำมันไม่เป็นไร ทางร้านบอกว่าเป็นที่หัวเทียนเข็มที่ใช้ เลยมาใช้ หัวละ60บาทแทน อาการดีขึ้นแต่ก็ยังคงกระตุกอยุ่ดี นอกนั้นอาการปกติครับ เติม500วิ่งได้200โล เครื่อง sr20det รบกวนด้วยครับ

17. lording1

1,130
    54
    0
    ก็มีหลายสาเหตุ คับ อาจเกิดจาก หัวเทียน กรองอากาศ คอยล์เสื่อม หรือ การปรับจูนคับ.....

....แต่คุณได้ลอง เปลี่ยนหัวเทียนแล้วไม่หาย ก็น่าจะลอง ปรับจูน รอบเครื่อง จุดที่กระตุกดูคับ..

...และลองเช็ค คอยล์ ดูก็ดีคับ NISSAN ....คอยล์ส่วนมากเสื่อม ง่าย แต่จะไม่ค่อย ออกอากาศกับ

...น้ำมันคับ.....ลองดูนะคับ .....:D

18. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    -ขอบคุณครับ ช่างบอกว่าจูนสุดแล้วผมก็ดูตัวเลขไม่เป็น ใช้น้ำมันปกติมากๆครับ แต่มาเป็นที่แก็ส ใช้กรองเปลือยครับ เป็นไปได้มั้ยครับว่าตัวทองเหลืองที่ราวหัวฉีดมันใหญ่ไป
    ขอบคุณครับ

19. lording1

1,130
    54
    0
    .......ถ้ามันใหญ่ไป ในโปรแกรม จูนมันจะ ฟ้องค่า หรือบอกค่า ให้รู้คับ.......

.............หายยังคับ

20. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    เรื่องใช้ 2 T หล่อ วาร์วอะครับ
    มันมีความจำเป็นมากแค่ไหนครับ

คือเหนเขาใช้แล้ว ควัน ขาว แบบไหล ก็ มี

แล้วผมจะไปซื้อรถที่เขาติดแก๊สมาแล้ว ผมเลยเช็คไม่ได้ว่า เครื่องมันหลวมหรือป่าวหรือเปน เพราะ 2 T ที่หล่อ วาร์ว

อีกข้อครับ ถ้าเกิดผมซื้อมาแล้ว ไม่ใช้ 2 T คือ ไม่ใช้มันเลย อะครับ เครื่องจะเป็นไร ไหม (เพราะเหนบางคันติดมาก็ไม่ได้ใช้ 2T หล่อ) ก็ไม่เหนเปนไร

LPG มิค ทำมาดา ครับ

แล้วมีวิธีเช็ครถติดแก๊ส สำหรับตอนจะซื้อรถติดแก๊สมาอยุ่แล้วไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

21. lording1

1,130
    54
    0
    ......ขอโทษที่ ตอบ ช้าคับ.......2T หรือ สารหล่อ ลื่น จริงๆ แล้วไม่ต้อง ใส่ก็ได้คับ.....

....วิธี เช็คก็คือ ....ฟังเสียง วาวล์ ตอนเร่งรอบเครื่อง....และ ...นั่ง เร่งรอบ...ดูรอบเดินเบา...ตอนใช้แก๊ช

...และ น้ำมัน...คับว่า มัน สวิง มาก น้อย แค่ไหน....ตอนตัดต่อ จาก แก๊ช เป็น น้ำมัน ด้วยคับ....

......ยังไง ไม่เคลียร์ โทรถาม ได้คับ...083-9827063 หลอด.......ยินดีตอบคับ:)

22. มีปัญหา หรือ สนใจเรื่องปรับจูนหัวฉีด AC Autogaz อยากเรียนรู้ด้วนตนเอง เชิญที่

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=19.0

อีก 1 ช่องทาง สำหรับท่าน ที่ มีปัญหาครับ โทรไปปรึกษากันเอง

23. lording1

1,130
    54
    0
    ........UP.....................UP

24. lording1

1,130
    54
    0
    .........เงียบจัง....................ฮุฮุฮุ

tank ถูกใจสิ่งนี้
  25. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ช่วงน้ำมันลงแก๊สเงียบเหงา

ขอถามอีกว่า เครื่อง1500 ที่ใช้อยู่

ถัง58ลิตร ติดหัวฉีด วิ่งในเมือง250-270โล ต่างจังหวัดยาวๆได้300-350โล

-ปกติถังนึงควรวิ่งได้กี่โลคับ รู้สึกมันไม่ค่อยประหยัดเลย

-ใช้น้ำมันวิ่งในเมือง11โลลิตร นอกเมืองได้13โลลิตร

-เครื่อง5A-Fe เห็นช่างที่จูนเค้าบอกว่า เครื่องตัวนี้หัวฉีดน้ำมันทำงานพร้อมกัน4ตัวเลย ไม่ทำงานแบบเรียงตามจุดระเบิดหรอคับ

26. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
    ขอรบกวนถามครับ

benz w126 ใช้ lpg ตลอดเลย จะstart น้ำมันอาทิตย์ละ 1 ครั้ง
    แต่ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาไม่ได้ start น้ำมันเลย แล้ววันนี้ ลองstart ดู ไม่ติดครับ

จะทำยังไงดีครับ แต่แก็สยังติดเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณครับ

27. jimmyjoe

340
    22
    0
    หล่นแล้วครับ

28. eL tommkrub8_

eL tommkrub8_ New Member Member

79
    2
    0
    ขอถามด้วยคับ แกสชุดหนึ่งหนึ่งจะมีอายุใช้งานได้กี่ปี
    และถ้าเวลาเปิดฝาโปงมีกลิ่นแกสรั่วออกมาจากอะไรป่าว
    แล้วเปี่ยนอยู่ที่เท่าไรคับบ

29. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ขอถามนิดนึงนะครับ

พอดีใช้ rb25 det แก๊สมิกเซอ บางครั้งในรอบต่ำๆมันแบ๊กอ่ะครับ แล้วบางครั้งออกตัวแล้วกระแทกคันเร่งไปเลยมันแบ๊ค จูนกี่ทีก้ไม่ได้ ตอนนี้เติมแก๊ส600บาทวิ่งได้ประมาน 250 โล อ่ะคับ กินไปป่าวเอ่ย

30. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

ได้ใช้หม้อต้ม gas สำหรับเครื่องเทอร์โบหรือป่าว

600 บาทวิ่งได้ 250 โล ผมว่ามันกินเกินไปนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้