กระทู้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ GAS-LPG

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Aui_Acc88, 2 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ใครใช้แก๊สแล้วยังไม่ไปจด รีบๆ ๆไปจดซะ เดี่ยวจะโดน เรียกจับ 1000 บาทเชียวนะ

ว่าจะไปเหมือนกัน เร็ว ๆ นี้ เห็นบอกไปแจ้งจดกันวันละ 2-3 พันคันได้.... มีผลบังคับให้กลางเดือนสิงหา นี้แล้ว

ต้องลางานไป 1 วันเต็ม ๆ ๆแน่ ๆ

ท่านที่ไปจดมาแล้ว ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อย ขั้นตอนเป็นอย่างไรบ้าง

แล้วทำงัยให้ใช้เวลาน้อยที่สุด

2. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ไปแจ้งแล้วครับเมื่อปีที่แล้วที่นครปฐมใช้เวลาไม่ถึง1ชั่วโมงครับ เป็นคันแรกเลยครับไปถึงก้อนำรถไปตรวจสภาพก่อนเลย
    มีขูดเลขตัวถังและเลขถังแก๊สหลังจากตรวจสภาพเสร็จก้อนำเอกสารไปยื่นที่นายทะเบียนจะเสียเวลาตอนรอเอกสารเนี่ยแหละแต่วันนั้น
    ก้อรอไม่เกิน30นาทีแต่วันนั้นที่ไปคือต่อภาษีด้วยครับ ค่าใช้จ่ายในการแจ้งแก๊ส105บาท
    อาจจะเป็นที่ต่างจังหวัดด้วยก้อได้และช่วงเช้าคนก้อน้อย แต่ได้ข่าวว่าแจ้งที่ขนส่งไหนก้อได้นะเขาอนุโลมให้ แต่ถ้าเมื่อก่อน
    ป้ายทะเบียนที่ไหนต้องแจ้งที่นั่น

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    พุธนี้ต้องไปจัดการซะแล้ว ลางาน 1 วัน ต้องไปติดต่อหา ใบ กว. ที่อู่ติดตั้งด้วย

4. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    เจ้าของเดิม ทำให้เลยไม่รู้เรื่องครับพี่น้อง ตอนโอนชื่อก็เพิ่งจดเป็น น้ำมัน กับ แก็สอ่ะครับ

5. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เดี๋ยวไปจด แล้วจะมารายงานให้ทราบ สำหรับท่านที่ยังไม่ไปจด

6. jokerboro

jokerboro New Member Member

2
    0
    0
    ของผมเต็มถัง 400 บาท วิ่งได้ 250 โล เลยอยากรู้ว่าของคนอื่นวิ่งกันได้ประมาณนี้หรือเปล่า เพราะรู้สึกหมดเร็วเหลือเกิน

7. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ถังกี่ลิตรครับ เช็คยากครับ ลองเติมเต็มถังนะครับ จับไมล์ ครั้งต่อไปเติมให้เต็ม แล้วดูไมล์ว่าได้เท่าไหร่

แต่มีคลาดเคลื่อนนิดหน่อย เพราะ แก๊สที่เราเติมเข้าไป ได้ 80-85% แต่ถ้าปล่อยให้เติมเข้าไปเรื่อย ๆ ก็ยังพอเข้าไปได้ ถ้าบอกเด็กปั้ม เค้าจะปล่อยให้มันไหลไปเรื่อย ๆ ๆ เพียงเบาหัวจ่ายให้ปล่อยช้าลง

8. jaroon5555

jaroon5555 New Member Member

114
    3
    0
    ผมไปแจ้งมาแล้วครับ ไม่ได้ใช้เล่มอ่ะ เพราะรถติดไฟแนนซ์อยู่อ่ะครับ เสียค่า กว. 700 + ค่าแจ้งขนส่งไม่ใช้เล่ม 125 อ่ะครับ........... เพิ่งไปแจ้งมาเมื่อวัน เสาร์ที่ 2 สิงหาคม 2551 ที่กรมการขนส่งทางบก สำนักงานใหญ่ (จตุจักร)................... (แจ้งมาเสร็จปุ๊บ เจ้า Peugeot405 3S FE LGP ก็มีปัญหา แบคไฟร์ ซะงั้น ฮุๆๆๆๆ กำลังหาวิธีแก้อยู่อ่ะครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆๆๆ มีคำแนะนำ หรืออู่ที่รับแก้ปัญหาแก๊สกันบ้างไหม ที่ใกล้ๆๆๆ แถว บางแค พุทธฆณฑล เพชรเกษม ฯลฯ :confused: :cry: :confused:)

9. nong_acc88

4,280
    13
    38

accord 88 -89 ไม่ค่อยเป็นกันดีหน่อย แบคไฟร์ เกิดจากจูน บางไป อากาศมากกว่าแก๊ส จูนแก๊สเพิ่มไปหน่อย น่าจะดีขึ้น

10. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    หลังจากใช้แก็สอย่างเดียวมาเป็นเวลา 2 ปี

จนวันนี้นึกอยากขับน้ำมันก็เลยไปให้ช่างซ่อมเปลี่ยนพวกปั๊มติ๊ก แล้วก็เปลี่ยนชุดซ่อมคาร์บิว(ประเก็น 3 แผ่น) พร้อมล้างด้วย

พวกนมหนู ลูกลอย ปั๊มเร่ง ไม่มีเสีย

ช่างทำไล่ทั้งหมดแล้ว

อาการปัจจุบัน
    สตาร์ทน้ำมันได้ น้ำมันวิ่งมาที่คาร์บิวแล้ว สะอึกๆๆ แล้วก็ดับไปเลย จูนไงก็ไม่ได้

จนช่าง ไม่รู้จะแก้ตรงไหน ก็เลยต้องกลับมาใช้แก็สเหมือนเดิมก่อน ครับ

เล่าสู่กันฟัง ถ้าซ่อมเสร็จ 100% จะกลับมาเล่าให้ฟังนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้