ตู้ SUB แบบ Bandpass (D.I.Y)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย M-Ultima, 7 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MOOZAA

MOOZAA Member VIP

418
    15
    18
    สุดยอดเลยครับพี่

2. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ขอถามนิดนึงครับ ท่อที่ต่อหากันข้างใน มีใว้ทำไม ถ้าว่าตู้ปิด ก็ปิดไปเลยจะได้หรือเปล่า

3. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    เก่งมากๆเลยคับพี่ท่าน

4. M-Ultima

M-Ultima New Member Member

23
    1
    0
    ที่เจาะช่องแล้วต่อท่อทั้งสองข้างเข้าหากัน เนื่องจากต้องการทำให้ลักษณะตู้เป็นแบบ Bandpass แบบปิดครับ การเจาะช่องหากันน่าจะทำให้อากาศของตู้ปิดทั้งสองข้างสามารถไหลถึงกันได้ ตามความคิดของผม (ไม่รู้ถูกป่าว) น่าจะทำให้ลำโพงทั้งสองตัวมีความเป็นอิสระต่อแรงกดอากาศมากขึ้นเวลาทำงาน เพราะฉะนั้นจึงกินวัตต์น้อยลง และให้เสียงที่ดังขึ้นครับ แต่ผลสุดท้าย Power Amp ของผมก็ขับไม่พอครับ (แค่ 400 W ข้างละ 200W Max) เพราะผมลองเอาอีกตัวของเพื่อนมาลองแล้วเสียงดีกว่าเยอะเลย (600W) จึงต้องตัดใจทำเป็น Bandpass แบบเปิดแทน โดยหันท่อลำโพงเข้าไปด้านตู้ทั้งสองข้าง แล้วให้แรงดันส่งออกมารวมกันที่ตู้กลาง แล้วจึงมีอีกท่อ (ความจริงสอง) ส่งไปด้านเบาะหลังครับ เท่าที่ลองฟังเสียงดีสุดแล้วสำหรับ Power แค่ 400W :D

5. @pUltima

@pUltima New Member Member

5
    1
    0
    เก่งมากๆครับ คุณเอ็ม อัลติม่า:p

6. sine88

sine88 New Member Member

11
    1
    0
    เก่งครับ ไอเดียดีครับ

7. tae_civic

tae_civic New Member Member

43
    2
    0
    เก่งจังคับ

8. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
  9. tirawut0606

tirawut0606 New Member Member

122
    2
    0
    เจ๋งดีเนอะ

10. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    กำลังจะทำอยุ่เลยครับ พี่ส่ง file cad มาใหหน่อย อะพี่
    [email protected]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 ธันวาคม 2006
  11. ExpressWay

ExpressWay New Member Member

6
    0
    0
    พี่แกเก่งจังอ่ะคับ

12. M-Ultima

23
    1
    0
    ไฟล์ CAD ลบไปแล้วอ่ะครับ.....แต่ถ้าเป็น e-car ก็คงขนาดไม่เท่ากับอยู่ดีครับน่าจะกว้างต่างกัน (จากที่จำได้นะ) ยังไงลองถอดเบาะหลังออกแล้ววัดกะๆดูก่อนดีกว่าครับ ส่วนถ้าจะดูขนาดของผม มีที่กระทู้ก่อนๆครับ :p :p

13. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    ขอบคุนครับพี่ เดี่ยวผมลองดูแต่กะระทำ 12นิ้วข้างเดียว

14. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    แจ๋วครับ++

15. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    แจ่มคับ ไปให้ร้านตีเนียนๆ 2000 ทำเองภูมิใจ 865บาท หุหุ

16. JOOK_CORSA

JOOK_CORSA New Member Member

257
    0
    0
    เจ๋ง

17. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    แจ่มครับ

18. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
  19. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    ดีครับ น่าจะเป็นคนละเอียดพอควรเลยนะเนี่ย ดูแล้วเข้ารูป ใช้ได้เลย ผมเวลาทำใจร้อน เลยไม่ค่อยเข้ารูปเลยอะ แจ๋วจริง

20. touchtoo

touchtoo New Member Member

1
    0
    0
    อยากรู้ว่ารถที่พี่ทำนี่รถอารั้ยอ่ะคับ (ที่ตีตู้ใส่)

21. M-Ultima

23
    1
    0
    Mitsubishi Ultima ขอรับ :eek: :eek: :eek:

22. rimula

rimula New Member Member

21
    2
    0
    ไม่ทราบพวกอุปกรณ์ทั้งหมดซื้อจากไหนบ้างครับ เช่นพวกแผ่นไม้ แผ่นบุ พลาสติกครอบท่อ 9ล9

23. neomaru U12

neomaru U12 New Member Member

416
    6
    0
    Up...เลยครับพี่ว่างๆทำให้น้องๆบ้างนะ เดี๋ยวกับรถไปถึงบ้านเลย..ฮิฮิ

24. bmwE30

bmwE30 New Member Privilege

195
    3
    0
    สวยดีคับ อยากทำเป็นบ้างจัง

25. TRD_101

TRD_101 New Member Member

6
    0
    0
    เจ๋งจิงจิงเยี่ยม

26. S.o.L.o.T

S.o.L.o.T New Member Member

13
    2
    0
    อยากทำบ้างจังครับ แต่ไม่รู้จะเอาไปวางไว้ตรงไหน เหอๆ กระบะ 4 ประตูอ่ะคับ ใครพอจะมีไอเดียมั่งมั้ยครับ

27. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    เก่งมั่กๆ

28. sert-ImmanueL

sert-ImmanueL New Member Member

8
    0
    1
    ยอดเยี่ยมไปเลยคับ เก่งมักๆ พี่โหลด CAD จากไหนอ่ะคับ

29. BASSBOY

BASSBOY New Member Member

72
    3
    0
    ฝีมือจังเลยคับ เนียนมากถ้าได้ฟังเสียง คงจะดี เปิดร้านเลยคับพี่ สุดยอด

30. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    เจ๋งสุดๆครับเพ่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้