หุ้มผ้าคาร์บอนไฟเบอร์ / คาร์บอนเคฟล่าห์

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย zoomie, 29 ตุลาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oatoatt

oatoatt New Member Member

1
    0
    0
    น่าลองทำบ้างแฮะถ้าทางจะสนุก

2. PhoEniX

PhoEniX New Member Member

21
    0
    0
    :eek:

สุดยอดเลยครับพี่ ตอนนี้กำลังอยากเลคือบเคฟลาร์อยู่เลย ขออณุญาติเอาไปโพสให้เป็นความรู้ที่อื่นนะครับ ขอบคุณครับ

3. Mspeed

Mspeed New Member Member

6
    1
    0
    อ่า...ถ้าใครยังนึกม่ายออกว่าจะทําอะไรดี ลองดูแบบรูปนี้ก็ดีนะใช้กันได้ทั้วครอบครัวเลยด้วย

หรือจะทําเปนพวกเพลท วางปุ่มหรือสวิทช์ต่างๆก็โอนะ

:D :D :D :D :D

ไฟล์ที่แนบมา:

4. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    คุณ pung_pung ครับ คิ้วทำไม่ยากครับ ทำง่ายมาก ส่วนสาเหตุที่ผมทำก็เหมือนที่จับกระโปรงหลังครับคือ เสียดายผ้า มันเหลือเศษ ๆ ไม่อยากทิ้ง

ผมใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ไปทาบที่ไฟหน้า ใช้ปากกาเขียนทับบนกระดาษ วาดลายหรือแบบตามที่ต้องการ เสร็จแล้วก็เอากรรไกรตัด แล้วทาบบนแผ่นกระดาษแข็งหนา ๆ (จริง ๆ หาอะไรไม่ได้ ขี้เกียจออกไปซื้อ แต่ทางที่ดีใช้แผ่นโฟมบอร์ดแบบที่มีแผ่นโปสเตอร์สีเคลือบทับทั้งสองด้านดีกว่า ถูกและสะดวกกว่า ถ้านึกไม่ออกไปเดิน B2S เซ็นทรัลลาดพร้าวดูครับ หรือร้านเครื่องเขียนทั่วไป)

เสร็จแล้วก็ตัดกระดาษแข็ง แล้วสลับด้านตัดอีกอัน ให้มีทั้งซ้ายและขวา จากนั้นก็เอากระดาษหนังสือพิมพ์ไปทาบบนผ้าคาร์บอนไฟเบอร์ แล้วเผื่อขอบไว้ประมาณ 1 นิ้ว แล้วก็ตัด 2 ชิ้น จากนั้นก็ทาน้ำยาลอกแบบ (PVA) บนกระดาษแข็ง (จริง ๆ ควรใช้วัสดุอย่างอื่นที่เรียบและเป็นมัน เพราะกระดาษแข็งโดนน้ำยาที่เป็นน้ำแล้วมันจะชื้นและแกะยาก แต่เนื่องจากเป็นชิ้นงานเล็กๆ บวกความขี้เกียจ ก็เลยช่างมัน) ทาน้ำยา 2 ครั้งแล้วทิ้งให้แห้ง จากนั้นก็เอาผ้าทาบบนกระดาษแข็งแล้วทาเรซิ่นที่ผสมแล้วทับเลยครับ พอใกล้ ๆ แข็ง (ระยะ finger print) ก็เอากรรไกรคม ๆ ตัดขอบ พอแข็งแล้วก็เอาไปล้างน้ำ ฉีดน้ำใส่ตามรอยระหว่างผ้ากับกระดาษแข็ง เพื่อแกะผ้าที่แข็งแล้วออกจากแบบกระดาษแข็ง จากนั้นก็ใช้กระดาษทรายค่อย ๆ ขัดแต่ง แล้วพ่นเคลียร์ทับ ......เสร็จแล้วครับ เอาไปติดรถได้ .....อ้อ ผมใช้กาวยี่ห้อทรีบอร์นทาแล้วแปะที่ไฟ ไม่ใช่กาวตราช้างนะครับ แต่เป็นเหมือนกาวซิลิโคน สามารถแกะออกได้ภายหลัง

คิ้วที่ผมทำใช้ผ้าแค่ชั้นเดียว และไม่ได้ใช้ไฟเบอร์กลาสเสริมความหนาอีกชั้น เพราะขี้เกียจ และกลัวจะดัดให้โค้งยาก และกลัวมันแข็งเกินไปเดี๋ยวใช้กรรไกรตัดยาก

แต่ตอนนี้กำลังทำอันใหม่อยู่ครับ เพราะของเดิมติดเบี้ยว และความที่มันบาง ถ้าแกะออก มันต้องหักแน่ ๆ อันใหม่ใช้ไฟเบอร์กลาสเสริม 1 ชั้น ทำเป็นแผ่นแบน ๆ ใหญ่ ๆ ตอนนี้กำลังหาวิธีตัดมันอยู่ รออุปกรณ์อยู่ครับ เพราะใช้กรรไกรไม่ได้ มันหนาและแข็งเกิน

โชคดีครับ

อ้อ โถส้วมสวยดีครับ เคยเห็นในเว็บเมืองนอกเหมือนกัน แปลกดี ส่วนลายผ้าต่าง ๆ นั้นบางลายราคาต่างกันเป็นพันเชียวนะครับ 2 ลายแรกที่เป็นสีดำคือคาร์บอนไฟเบอร์ครับ นอกนั้นคือคาร์บอนเคฟล่าร์ ซึ่งแพงกว่าแยะ

อ้อ อีกนิดนึง พอมีใครทราบสาเหตุบ้างมั้ยครับว่าทำไมพวกรถแข่งถึงชอบใช้ผ้าคาร์บอนไฟเบอร์ลาย TWILL (ลายสอง) กันส่วนใหญ่ ทำไมไม่ค่อยเห็นใช้ลายตารางหมากรุกกัน????

แก้ไขล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2005
  5. zoomie

71
    6
    0
    อ้อ ลืม ขอบคุณคำแนะนำ และคำชมจากทุกคนครับ ผมก็เพิ่งเริ่มหัดทำเองครับ ลองเข้าไปดูข้อมูลศึกษาตามเว็บไซต์เหล่านี้ดูนะครับ

1. ไอเดียบรรเจิดจากการเข้าไปอ่านในเว็บนี้ (http://futurefiber.tripod.com/product/fiberglass.html)
    2. Q&A สำหรับผู้เริ่มต้นกับ carbon fiber โดยเฉพาะ (http://www.sheldonbrown.com/rinard/carbonqa.htm)
    3. เว็บบอร์ด (http://www.racingcomposites.net/unm)
    4. ไอเดียบรรเจิดของชาวฮอนด้าต่างประเทศเค้า (http://www.honda-tech.com/zerothread?id=1033872)
    5. เว็บไซต์เกี่ยวกับ Composite Technology (http://www.compositesworld.com)

จริง ๆ ยังมีอีกหลายเว็บแต่เก็บไว้บ้างไม่ได้เก็บบ้าง ลอง search หาใน google ดูก็ได้ครับมีเพียบ สำหรับ carbon fiber และ carbon kevlar นี้อยู่ในกลุ่มของ composite technology รวมถึงพวกไฟเบอร์กลาสด้วย จากเท่าที่ศึกษามาน่าสนใจเอามาทำอะไรอย่างอื่นได้อีกเยอะครับ

ขอให้สนุกและเอาไปต่อยอดสร้างสรรค์งานเจ๋ง ๆ กันทุกคนครับ

6. tongae

tongae New Member Member

5
    0
    0
    ใยไฟเบอรํหาซื้อได้ที่ไหนบางราคาเท่าไรคับ

7. K.zoomie ครับ ถ้าผมจะขึ้นแบบทำโมล ต้องใช้อะไรในการทำโมลครับ เช่น ถ้าจะทำ พิลล่าสักอันอย่างนี้อ่ะครับ จะขึ้นโมลยังไงครับ ช่วยแนะนำหน่อย ขอบคุณครับ

8. ferioz

ferioz New Member Member

87
    2
    0
    สวยมากครับ น่าทำมั่งจัง หุ้มทั้งฝากระโปรงเลยได้ป่ะครับเนี่ย

9. kaaushow

kaaushow New Member Member

7
    0
    0
    อยากทำเป็นบ้างจัง

10. zoomie

71
    6
    0
    ขึ้นโมลด์เองนี่ผมก็ไม่เก่งนะครับ ผมทำได้แต่แบบง่าย ๆ ที่ทำบ่อย ๆ ก็ใช้ไม้บ้าง กระดาษแข็งบ้าง โฟมบ้าง คือวัสดุอะไรก็ได้อะครับ ที่เอามาต่อ ๆ แปะ ๆ จะใช้กาว เทปกาว หรืออะไรก็ได้ที่สามารถต่อชิ้นส่วนต่าง ๆ ให้เป็นชิ้นเดียวกันโดยมีหน้าตามเหมือนแบบที่เราต้องการ อย่างงานของผมส่วนมากรูปทรงจะง่าย ๆ ครับ

อย่างพิลล่าผมเคยอ่านเจอในนิตยสาร Auto Mobil Racing Car นะครับ เค้าใช้ไม้ตัดเป็นท่อน ๆ แล้วเอากาวต่อ แล้วใช้สีโป๊ว โป๊วแต่งเพื่อให้เรียบและโค้งตามที่ต้องการ

ถ้าเป็นผม ผมไม่ถนัดพวกงานไม้ ผมคงใช้พวกกระดาษแข็งหรือโฟมแข็งแผ่น ๆ เหมือนเดิม แล้วตัดแต่งต่อเติมเอา แล้วค่อยโป๊วทับเพื่อให้เรียบ และให้ผิวเป็นมัน

สำหรับไฟเบอร์กลาสหาซื้อได้จากร้านเรซิ่นอาร์ตอีกเช่นกันครับ มีหลายแบบหลายชนิด ส่วนใช้ยังไงต้องศึกษาเพิ่มดูครับ

11. GUG

GUG Guest

0
    0
    0
    เจ๋งดี.. mazda เหมือนกันเลย

12. zoomie

71
    6
    0
    คุณ Sale Shop ครับ ถ้ามีแบบแล้ว ก่อนทาเรซิ่นและลงพวกไฟเบอร์กลาสหรือผ้าฯ ก็ให้พ่นหรือทาน้ำยา PVA ให้ทั่วแบบก่อน หรือใช้ WAX สำหรับลอกแบบได้ หาซื้อตามร้านที่ขายอุปกรณ์พวกนี้น่ะครับ มีขายแน่นอน สำหรับผม ผมว่าถ้าใช้ PVA ควรพ่นเอา เพราะถ้าทาอาจจะไม่เรียบเท่าพ่น แต่ถ้าไม่มีเครื่องพ่น ผมว่าใช้ WAX ดีกว่า ทาวน ๆ เหมือนเคลือบสีรถน่ะครับ พอทาเรซิ่นหรือไฟเบอร์กลาสหรือผ้าฯ เสร็จเรียบร้อย ได้ความหนาตามที่ต้องการก็ฉีดน้ำเข้าไปตามร่องแล้วค่อย ๆ งัดออก

Oke-Cef ถูกใจสิ่งนี้
  13. Oke-Cef

Oke-Cef New Member Member

49
    1
    0
    แจ่มดีครับอยากทําได้บ้างแต่ไม่รู้ว่าจะมีฝีมือถึงรึเปล่าอะครับ

14. tongae

tongae New Member Member

5
    0
    0
    ตกลงว่าอุปกรณํพวกนี้หาซื้อได้ที่ไหน และมีใครทำสปอย..ติดรถบ้างหรือยัง

15. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    อยากรู้ว่ามีการเรียนแบบนี้หรือเปล่า เรียนที่ไหน ค่าเรียนเท่าไรครับ ใช้นานแค่ไหนครับ ขอบคุณมากครับ

16. intel_user

intel_user New Member Member

11
    0
    0
    งานนี้ เปิดร้านเลยครับผม เยี่ยมมากๆครับ

จะทำบนพวกฝาครอบวาล์วอะไรงี้ได้มั๊ยครับผม เอาให้เป็นเฟอร์รารี่ไปเลยครับ อิอิ

17. zoomie

71
    6
    0
    หนังสือที่ผมอ่านมา คนเขียนเป็นอาจารย์นะครับ สอนด้านนี้ ในหนังสือบอกว่าตามโรงเรียนอาชีวะบางแห่งก็มีเปิดสอนด้านนี้ หรือศูนย์พัฒนาฝีมือแรงงานนะครับ ลอง search หา และติดต่อดู อันหลังนี่จะเป็นพวกคอร์สสั้น ๆ สนใจก็ลงทะเบียนเรียน ผมเองก็กะว่าว่าง ๆ ก็จะ search หาที่เรียนบ้างเหมือนกัน เอาไว้ทำเป็นงานอดิเรก ทำแล้วก็สนุกดี

ทำหุ้มฝาครอบวาล์วได้ครับ ทำเล่นเองได้เลย ในเว็บฝรั่งเค้าบอกว่าพวกคาร์บอนไฟเบอร์ คาร์บอนเคฟล่าร์ ไฟเบอร์กลาส ฯ พวกนี้ถ้าทำเสียหรือไม่เรียบ ไม่ต้องไปเครียด แค่แก้ไขได้ด้วยการขัด ๆๆๆๆ ....แล้วก็ขัด จะใช้เครื่องขัด หรือกระดาษทรายก็ตามจายยย..... เสร็จแล้วก็ทำใหม่ อิอิ

18. arm_at

arm_at Guest

0
    0
    0
    แล้วถ้าเราทำที่ฝาครอบวาล์วเนี่ย เวลามันร้อนมันจะไม่มีปัญหาหรือครับ มันจะบวมหรือกรอบแตกหรือติดไฟหรือเปล่า เพราะในห้องเครื่องมันร้อนนี่ครับ สงสัยจัง

19. zoomie

71
    6
    0
    อ้อ ผมลองทำมาแล้วครับ ชิ้นแรก.......กรอบและเหลืองทันตาเห็นภายใน 1 วันครับ พอดีวันนั้นขับรถไปชุมพรด้วย วิ่งไกล พอถึงจอดรถปุ๊บ เปิดฝากระโปรง....ต๊กกะจาย เล่นเอาเครียด เพราะชิ้นนั้นผมใช้โพลีเอสเตอร์เรซิ่น เสร็จแล้วพ่นเคลียร์ยี่ห้อ Layland ทับ สาเหตุก็คือโพลีเอสเตอร์เรซิ่นมันทนความร้อนได้ไม่มาก ใช้ทำพวกบอดี้ได้ เพราะไม่ร้อนมาก และอีกสมมติฐานก็คือเคลียร์ยี่ห้อที่ใช้อาจทนความร้อนได้ไม่มาก

ตอนนี้กำลังทำชิ้นใหม่อยู่โดยหล่อจากฝาติดรถเดิมขึ้นมาใหม่ ของเก่าใช้หุ้มเอา อันใหม่ผมใช้ไฟเบอร์กลาสเบอร์ 200 แบบเป็นผ้าสานกัน เพราะดัดโค้งงอและเข้ารูปง่ายกว่า เหมาะกับมือใหม่ แล้วหุ้มทับด้วยคาร์บอนไฟเบอร์ ส่วนเรซิ่นผมใช้อีพ็อกซี่เรซิ่นทั้งหมด ราคากิโลกรัมละ 550 เป็นราคารวมทั้งเรซิ่นและตัวทำแข็ง (Hardener) แล้ว ซึ่งแพงกว่าโพลีเอสเตอร์เรซิ่น 5 เท่า แต่คุณสมบัติทนความร้อนได้ดีกว่า

แต่ตอนนี้กลัวอย่างนึงคือ มันมีฟองอากาศเล็ก ๆ เยอะไปนิด เนื่องจากใช้แปรงห่วยมันแข็ง ๆ แล้ว และใจร้อนรีบผสมเรซิ่น เลยมีฟองเล็ก ๆ ซึ่งฟองอากาศเหล่านี้ถ้าโดนความร้อนมาก ๆ แล้วมันขยายตัวคือกลายเป็นไอแล้วมันอาจไปดันชิ้นงานให้ร้าวหรือแตกได้ แต่ผมทาเรซิ่นหลายชั้น ยังไม่รู้ผล เพราะยังไม่เสร็จ :) แต่คิดว่าน่าจะพอไหว

20. oni_gtr

oni_gtr New Member Member

50
    3
    0
    จะไปลองทําบ้างครับ

21. golfy_hi

golfy_hi New Member Member

14
    0
    0
    สุดยอดจิงๆ

22. RED_SUN

RED_SUN New Member Member

181
    1
    0
    ดีคับ

23. นิก

นิก Guest

0
    0
    0
    ขอเบอร์โทรใด้มั้ยครับ พอดีขับโป้เต้อยู่เหมือนกันอ่ะครับ อยากจะถามเรื่องชุดแต่งครับ
    เมล์ [email protected]คับ หรือ sms มาก็ใด้ขอบคุนครับ 016919511

24. mafia69

mafia69 New Member Member

165
    0
    0
    สวยดีคับ...

25. sornevo

sornevo New Member Member

26
    2
    3
    พี่ Zoomie คับ ถ้าเราเคลือบลงบนกรอบแอร์หรือ กรอบพวกสวิตซ์ต่างๆอ่ะคับ ไอ้ตรงกลางที่จะตัดออกใช้อะไรตัดอ่ะคับถ้าใช้ผ้าหุ้มเอาอ่ะคับ
    หรือว่าใช้เป็นฟิลม์ที่เป็นลายเคฟลาห์แทนอ่ะคับ แต่ไม่รู้ว่าหาซื้อที่ไหน แล้วมีขั้นตอนการทำเหมือนกันไหมคับ

26. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  27. zoomie

71
    6
    0
    คุณ sornevo
    ชิ้นงานยิ่งเล็กยิ่งทำยากครับ เพราะต้องใช้คัตเตอร์ตัด เล็มดี ๆ งานฝีมือมาก ผมเองยังไม่กล้าทำเลยครับ เพราะยังไม่คล่องมาก เพราะงานยิ่งเล็กยิ่งต้องคุมผ้าดี ๆ และตัดแต่งดี ๆ สำหรับฟิล์มเคฟล่าร์ ก็ซื้อที่ร้านเรซิ่นอาร์ตได้ครับ เห็นมีขายและเห็นมีคนไปซื้อเหมือนกัน ที่อยู่ เบอร์โทรฯ ก็ดูจากข้อความก่อนหน้านะครับ

คุณ นิก ครับ
    เบอร์ผมนะครับ 018470510 ครับ

28. sornevo

sornevo New Member Member

26
    2
    3
    ขอบคุณคับ

kompressor ถูกใจสิ่งนี้
  29. สนใจ

สนใจ Guest

0
    0
    0
    รบกวน ถามอีกนิดนะครับ
    อย่าง ลายไม้เนี่ย

ใช้วิธีเดียวกันหรือเปล่าครับ

30. สนใจ

สนใจ Guest

0
    0
    0
    ถ้าใช่หรือไม่ใช่ยังไง

รบกวนแนะนำเรื่องลายไม้หน่อยนะครับ
    ว่า ทำได้ยังไง อุปกรณ์ ซื้อได้ที่ไหน อะไรทำนองเนี้ย

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้