เซ็งเป็ด หา 95 เติมยาก เข้าปั๊มไหนเจอแต่ Gasohol 95 แล้วรถตูจะแด๊กอะไรดี..มี engineer คนไหนแนะนำได้บ

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย WF_Kitti, 22 พฤษภาคม 2008

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ช่วงนี้ เซ็งเป็ด สุดขีดครับ ไปไหนทีหาน้ำมันเบนซิล 95 เติมยากเข้าปั๊มไหนเจอแต่
    Gasohol 95 แล้วรถตูจะแด๊กอะไรดีหว่ะ..:mad:

ลองเอา W-124 ปี 90 เติม Gasohol ได้สัก 4 ถัง แทบจะขายรถทิ้งแล้วครับ รอบเดินเบา
    รถสะดุด อัตราเร่งห่วย แถม ซดกว่าเดิมอยู่มากโข ที่ร้ายกว่านั้นก็คือชอบดับครับ ยกคันเร่งเป็นดับ
    โดยเฉพาะเวลาที่วิ่งความเร็วสูงมา (ให้ช่างทูนแล้วทูนอีก เสียหัวเทียนไปหลายชุดแล้ว ก็ยังไม่มี
    วี่แววว่าจะดีขึ้น) แต่ที่แสบกว่านั้นครับ หลังจากที่เริ่มใช้มาได้สัก 3 ถัง สายน้ำมันหลังท่อหลุดออก
    มาจากหัวจัมฟ์ครับ น้ำมันรั่วออกหมด โชคดียังพอมีบุญเหลืออยู่บ้าง ไม่พุ่งไปโดนท่อไอเสียไม่งั้น
    นรกถามหาไปแล้ว

กลุ้มเฉพาะคันนี้ยังไม่พอครับ แล้วไอ้พวกรถที่มีแรงม้ามากๆ อย่าง Porsche, Subaru WRX Sti, Audi Quartro หรือพวกรถกลางเก่ากลางใหม่ที่ไม่ได้เป็นหัวฉีดอีเล็คโทรนิคคุมด้วยกล่อง จะทำไงดี หรือ รถคารท์เครื่อง 2 จังหว่ะของพวกเราๆ จะเอาอะไรให้มันรัปประทานดีครับ ถ้าอีกหน่อยหาไม่ได้จริงๆส่วนเครื่อง 4 จังหวะ GX ไม่ห่วงเลยครับ เพราะมันคงทนทรหดแน่ๆ แล้วส่วนมากนะครับ
    รถรุ่นเก่าโดยเฉพาะรถปีก่อน 94-95 ถังน้ำมันโดยส่วนมากยังไม่เป็นพลาสติกเหมือนรถรุ่นใหม่
    Alcohol มันคงไปกันเอาสนิมออกมาอุดตันกันมั่วไปหมด สรุปเซ็งเป็ด...มีคำแนะนำไหมครับ

โดยส่วนตัว ผมขายรถเก่าทิ้งแม่มให้หมด รถแรงๆ ก็จับไปดมแก๊สให้หมด แล้วพอมิดที
    ก็ไม่ต้องจัดงานเผาให้มันเสียเงินเสียทองเสียเวลา เพราะเผาจริงไปเรียบร้อยแล้ว 55556+:mad:
    อัดอั้นหว่ะ.....

2. CRG_Kanit 351

CRG_Kanit 351 New Member Member

2
    0
    0
    หวัดดีคับพี่กิตติ

ผมใช้ Benz 220TE ปี 92 ตัวถังเดียวกับ 124 เติม Gasohol 95 มาหลายถังแล้วคับ ไม่มีปัญหาเลย เร่งเหมือนเดิมไม่มีปัญหา แซง เปลี่ยนเกียร์ ก็ไม่สะดุดเลยคับ ขนาดเครื่องเคยปาดฝาสูบมาสองครั้งแล้ว ก็ยังวิ่งดีเหมือนเดิม ความร้อนก็ไม่ขึ้นคับ ผมว่าพี่ลองหาช่างซ่อมดีๆดูดิคับ ผมซ่อมที่เลิศยนต์? ซอยร่วมฤดี ตรงถนนวิทยุอะคับ

แล้วปอร์เช่ 993 ปี 94 ก็เติม Gasohol 95 ไปหลายถังอะคับ เคยเติมเสร็จแล้วไปวิ่ง Drag ก็ไม่สะดุด ไม่มีปัญหาอะไรเลย วิ่งเหมือนเดิมทุกอย่าง เคยเติมแล้วก็ไปวิ่งตรงสะพานวงแหวนอุตสาหกรรมแล้วจุ่มไป 200 กว่าตลอด แล้วก็เบรคเชนเกียร์ลง แล้วก็วนมาวิ่งอีกสี่ห้ารอบ ความเร็วขึ้นลงระหว่าง 100 กับ 200 ตลอด ก็ไม่มีปัญหาคับ เคยได้ยินช่างของปอร์เช่ที่มาทำ World Roadshow บอกว่าเครื่อง Air-cooled สมัยก่อนเติมเบนซินออกเทน 85 ไปก็ยังวิ่งได้ แต่มันจะตัดรอบที่ประมาณ 5000 หรือไม่ก็ห้ามใช้รอบจัด

ผมว่าลองเอาไปเชคดูก่อนดีกว่านะคับ แล้วก็ Shell เค้ารับประกัน ถ้าพี่เติม Gasohol ของเชลล์แล้วเครื่องพังมันมีสมุดรับประกันให้ ลองดูที่ปั๊มอะคับ มันเป็นโบร์ชัวร์สีเขียวเล่มเล็กๆที่บอกว่ารถอะไรใช้ได้มั่ง W124 แล้วก็รถเบนซ์หลายรุ่นผมจำได้ว่าใช้ได้ตั้งแต่ที่ผลิตหลังปี 86 ในเล่มว่าไว้อย่างงั้น ลองหาดูคับ ตอนนี้ผมก็เติม Gasohol ทั้งบ้านแล้วคับ เจอ 95 ลิตรละ 40 บาทก็เลิกแล้วคับ

ส่วนโกคาร์ท เคยได้ยินว่าเครื่อง Leopard ให้ตั้งไฟใหม่ ส่วน Rotax ก็เคยได้ยินว่าใช้ได้? (แต่ผมก็ไม่เอาด้วยอะคับ เคยเห็นเติมแล้วสูบติดไปคันนึงแล้วเหมือนกันแต่ก็ตั้งแต่เพิ่งจะมี Gasohol เดี๋ยวนี้ไม่รู้คับ ต้องลองถามดู) ***เรื่องเครื่องโกคาร์ทกับ Gasohol ผมไม่กล้ายืนยันคำพูดนะคับ!!!! ให้คนอื่นตอบดีกว่า

3. CRG_Kanit 351

CRG_Kanit 351 New Member Member

2
    0
    0
    ลืมสังเกตไปอย่างคับ เวลาตั้งกระทู้ของพี่สวยดีนะคับ 11:11:11

4. sakepisit

sakepisit New Member Member

20
    0
    0
    ไม่แค่นั้นนะครับพี่กิตติW124ของผมยังโดนมันกัดลูกยางวัดระดับน้ำมันในถังซะ
    เข็มชี้เพี้ยนเลยครับส่วนA4ผมเคยเติมแล้วรู้สึกความร้อนขึ้นสูงครับตอนนี้ก็เลยจอดแล้ว
    หาซื้อกระบะมือสองมาใช้แล้วครับประหยัดขึ้นระดับนึงด้วยขนโกคาร์ทก็ได้ส่วนถ้าหา
    95ไม่ได้เราคงต้องหาวิธีสกัดเอากอฮอล์ออกจากน้ำมันนะครับแต่ไม่แน่ใจในกระบวนการ
    บ้านแฟนเป็นโรงงานสมุนไพรสกัดกอฮอล์ออกจากน้ำหมักโดยการต้มในboilerแต่น้ำมันเนี่ย
    มันจะสกัดยังไงน้อ:rolleyes:

5. TAKACHI

TAKACHI New Member Member

150
    0
    0
    อย่าว่าแต่เบนซ์เลยครับ ของผมก็มีอาการเดียวกะพี่กิตติ

รอบเดินเบาสั่น รอบตก ดับเหมือนกัน........แต่ตอนนี้หายแล้วอะครับ

หันไปติดสารระเหยแทน LPG แทน

6. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    สวัสดีครับคณิต, sakepisit, บอย

เรื่องนี้ไม่มีสูตรสำเร็จครับ อ่านมาหลายกระทู้จากหลายๆ ที่ บางคันเติม E10 (gasohol)
    ไม่มีปัญหา บางคันมีปัญหา เลยไม่รู้จะเอาไงดี ส่วนมากที่มีปัญหาก็มีคล้ายๆ กัน
    ของคณิตต้องเรียกว่าโชคดีที่ไม่เจอปัญหาอะไร แต่ยังไงพี่ก็ยังไม่กล้าเติม E10 ให้เจ้ากบอยู่ดี
    เพราะพี่เคยลองเอา 95 และ E10 มาใส่ขวด แล้วเอาน๊อตเหล็ก กับ ลูกยางโอริงเล็กๆ แช่ไว้ประมาณเดือน
    น๊อตที่แช่อยู่ใน E10 สนิมขี้นครับ ส่วนลูกยางก็ละลายไปบ้าง แล้ว E10 ระเหิดมากกว่า แถมตัว Ethanol
    เองยังสามารถระเหยเป็นไอน้ำได้อีก แล้วมันก็คงทำให้เครื่องเราไปป่าช้าได้เร็วขึ้นด้วยแน่ๆ

ตอนนี้จะขายรถทิ้ง ราคาก็ตกมากๆ กำลังคิดจะเอา W-124 ไปวาง J แล้วให้มันดมสารระเหยอยู่เหมือนกัน
    ส่วน Porsche ก็คงขายทิ้ง แล้วกลับมาขี่มอเตอร์ไซค์ 4 สูบไปทำงานเหมือนตอนเป็นหนุ่มน้อยดีกว่า

7. WF_Uthai

WF_Uthai New Member Member

113
    0
    0
    Option ยามหน้าฝนของ "สี่สูบ"

ท่านประธานจะถอยสี่สูบซะแล้ว เวลาไปทำงานแล้วฝนตกจะขับอะไรล่ะครับ

ขอแนะนำ "Bike rib / rain protector"

สำหรับรถมอเตอร์ไซด์ยามค่ำคืน + ฝนตก

แถมกันฝนให้ท่านประธานและเลขา(กิ๊ก)ด้วย

ส่วนรถไถของพ่อเลี้ยง ใช้สำหรับรถไถสองตอน

นั่งสองคนกับ ....... จะได้ไถกันได้ไม่เปียก

8. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    ท่านเทพนี่วุ้ย...จะให้กระทู้มันมีสาระซะหน่อย
    เอาเรื่องถูๆ ไถๆ มาป่วนจนเพื่อนๆ น้องๆ อีกแล้ว
    เดี๋ยวก็คุมฮอร์โมนกันไม่อยู่ ยิ่งกลัวๆ ว่าพอถึงเวลา
    นัดหมายกันไปถูๆไถๆ แล้วท่านเทพก็เบี้ยวอีก
    น้องๆ ฝากถามมาว่า กินนมต่างชาติในบ้านบ่อยๆ
    ไม่เบื่อบ้างหรือไง?

9. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    .....เอางี้ แนะนำ ปั้ม ไกล้ๆบ้าน ปั้ม ESSO ตรงระหว่าง ซ. 5 กับ ซ.7 เหลืออยู่ปั้มเดียว ที่มี 95 .....ผมเติมประจำ....
    รถผม w202 c220 ใช้ แก๊สโซฮอล95 + เบนซิน95 มาตลอด.......ก็สบายๆ....
    ลองใช้ แก๊สโซฮอลเต็มถัง วิ่งได้ 460 กิโล (ระยะทาง) เมื่อก่อน วิ่ง เบนซิน95 เต็มถัง วิ่งได้ 600 กิโล เป็นประจำอาทิตย์ละ 1 ถัง รวมไปกลับนครสวรรค์ทุกอาทิตย์.....น้ำมันถูกก็จริงแต่วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า...เข็มน้ำมันก็เพิ้ยนๆไปเมื่อเติมโซฮอล....(ยังไม่กล้าสรุปว่าระยะยาวๆจะทิ้งคราบอะไรใว้ในเครื่องบ้าง.).........ตอนนี้กำลังมองหา ที่ติดแก๊สดีๆ งานปราณีตอยู่ครับ.....เลยต้องผสมๆไปก่อน.....

ปล....ปั้ม ESSO หน้าซอย พหลโยธิน 5 ยังมี เบนซิน 95 อยู่ครับ.....ทำใจไปครับ...ว่าจะขี่จักรยานไปสนามแล้วเนี้ย.....

10. Ton91

Ton91 New Member Member

58
    0
    0
    พี่กิตติครับ Impreza Reflash กล่องให้ใช้ gasohol ได้ครับ แต่อาจจะบูสท์ได้ไม่สูงเท่าเดิมนะครับ
    ตอนนี้ Esso หลายๆที่ก็เริ่มจะเลิกขาย 95 แล้ว ตอนนี้รู้สึกจะเหลือแค่ petronas อย่างเดียวที่มี 95 ทุกปั๊มครับ
    เรื่อง reflash ลองเข้าไปดูที่ www.siamsubaru.com ถามหาคนชื่อ Bank ชื่อ Log in Whitescooby ครับ

11. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    ต้องขอโทษด้วยครับ....คุณกิตติ...ผมเติมเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว...ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ.....Esso หน้าบ้าน...เหอะๆ

12. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    ขอบคุณครับต้น

ผมกะแล้วว่าคุณไก่ต้องไม่อยู่กรุงเทพแน่ๆ เพราะ esso ไม่มีให้เติมหลายอาทิตย์แล้วครับ
    ตอนนี้เหลือ Shell กับ Caltex เท่านั้นในละแวกบ้านเรา แต่ Caltex ปั๊มนี้ไม่กล้าเติมครับ
    กลับปั๊มนี้มานานแล้วครับ ตอนนี้ขับไปไหนมารีบเข้า shell เต็มถังตลอดครับ แต่อีกหน่อย
    ซวยแน่ครับ เพราะผมได้คุยกับปั๊มแล้ว คิดว่าไม่นานคงไม่มีครับ....

13. EsquiOZ

EsquiOZ New Member Member

54
    0
    0
    พี่กิตติครับ คาลเทค กับ เชลปั๊มใหนหรือครับ boxer ผมเอา 91 ให้รับประทาน มันร้องดังกรอกๆ ผมหล่ะสงสารจริงๆเลย แล้วบ้านพี่กิตติอยู่แถวซอย 5 กับ ซอย 7 หรือครับ

14. KEAK 7766

KEAK 7766 New Member Member

458
    1
    0
    พี่กิตติคับ เดี๋ยวประมาณอาทิตย์หน้าผมจะเอาออทเทรน100มา600ลิตร
    พี่จะเอาไหมคับ เดี๋ยวผมเอาไปให้ เอาไปใส่โกคาร์ก็ได้คับ555

15. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    บ้านผมอยู่ซอยอารีย์ครับ ส่วนคุณไก่อยู่ปากซอยราชครู
    ปั๊ม shell ก่อนถึงสหกรณ์ครับยังมี 95 ส่วน caltex อยู่ตรงข้าม แนะนำให้เติม shell ครับ
    ผมได้ยินมาว่า P'car ที่เป็น water cool ตั้งแต่ปี 97 ขึ้นไปทาง aas confirm ว่าสามารถ
    ใช้ E10 ได้ครับ แต่ 91 อย่าให้มันรัปประทานดีกว่าครับเดี๋ยวน๊อกเอานะครับ กบผมของผมตามคู่
    มือระบุว่าน้ำมันขั้นต่ำต้อง RON 95

อ๊อก 100 เอามาใส่คารท์ก็ดีนะ อาจารย์ยะจะได้ไล่ไม่ทัน แต่พี่ว่า
    เกี๊ยกเก็บไว้ใส่รถแข่งเถอะ ของพี่มันต้องหาทางแก้แบบระยะยาว
    แต่อ่านคู่มือของ GX แล้วมันก็ต้องการ Ron 95 ขั้นต่ำเหมือนกันนะ

คุณไก่ได้ลองกับรถเช่าดูหรือยังครับ เป็นไงบ้างครับ เล่าสู่กันฟังด้วยนะคร๊าบ

16. kinimaru

kinimaru New Member Member

44
    0
    0
    โซฮอล เนี่ยเท่าที่เคยลองครับ ต้องเติมแล้วใช้หมดเลยถึงจะคุ้ม แต่ถ้าเติมแล้วเก็บไว้หลายๆ วัน เป็นอาทิตย์ เนี่ยขาดทุนเห็นๆ

17. EsquiOZ

EsquiOZ New Member Member

54
    0
    0
    แหมพี่กิตติครับ วันก่อนที่โทรมาคุยกับผมตั้งนานสองนานเรื่องชุดเบรค ผมก็นึกว่าอยู่ไกลมากมาย อยู่ตรงข้ามกันก็ไม่บอกครับผมอยู่ ซ.สายลมครับ เผื่อวันใหนว่างจะได้ขออนุญาติไปชมเบรคหน่อย วันนั้นก็ลืมถามว่าพี่อยู่ที่ใหน

18. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    ชมได้ครับ แต่อะไหร่รถคารท์ ที่บ้านมีแค่เครื่อง กับ ยางครับ
    ส่วนอะไหล่จุกจิกหลายๆอย่างให้ช่างของเฮียตี๋เก็บไว้ทั้งหมดครับ
    พี่ขี้เกียจยกไปยกมาเวลาซ้อมกับแข่งอ่ะครับ

ป.ล. แล้ว EsquiOZ ชื่ออะไรครับ?

19. ificouldbeyou

ificouldbeyou Guest

0
    0
    0
    เห็นที่ปั้ม ปตท.ยังมีอยู่เลย

20. นายต้น~Rh+O

นายต้น~Rh+O New Member VIP

62
    10
    0
    พี่เกี๊ยก ผมเคยซน เอาออกเทนร้อยลองใส่คาร์ทดูแล้ว มันรวนไปหมดเรยอ่ะ สงสัยต้องจูนกันหนักเรย

ปั้ม ปตท. ที่เป็น jet jiffy ยังมีเบนซิน 95 ขายอยู่เลย

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้