กระทู้พูดคุยเรื่อง NGV & LPG

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ไทพเปอร์, 20 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. work_x

work_x New Member Member

32
    0
    0
    พอดีเพิ่งได้ Civic ES หน้าเหยี่ยวปี 04 มาครับ ก็ได้ลองนั่งอ่านและศึกษาข้อมูลการติดตั้งแก้สจากทาง Civic ES ก็เลยตัดสินใจเลือก LPG ครับ ล่าสุดเอารถ Civic ES ปี 04 ไปติดที่ German Auto Service ลาดพร้าว 112 จบไปที่ 38,000 ครับ
    ในSet ประกอบไปด้วย
    1. หัวฉีด AG
    2. หม้อต้ม AG by Tomasetto
    3. กล่อง ECU AG Zenit
    4. กรองแก๊ส AG
    5. เกจ์ AG
    6. มัลติวาล์ว
    7. ถังมัลติวาล์ว MetalMate
    ราคานี้รวมใบวิศวะแล้วนะครับ

ผลที่ได้ รอบนิ่งมากไม่มีสะดุดเวลาจอดเลย

2. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ยินดีด้วยครับ แต่ถ้ามีปัญหาหรือต้องการสอบถามปัญหา อะไรก็เชิญ เข้าชม ที่นี่ได้ครับ เป็น บอร์ด ของ AG โดยเฉพาะ
    http://http://www.thaiagclub.com

3. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ถามเพื่อนๆ คับ สายดำๆ เส้นเล็กที่ต่อไปที่ถังน้ำมัน เนี้ย
    มันเป็นสายที่เค้าว่าตัดปั๊มติ๊ก ป่าวคับ ผมติดหัวฉีด versus มา
    3 เดือนแล้ว ผมดูไม่เป็นคับ แต่สงสัยว่าไม่เห็นมี switch ไว้ให้ตัดเลยคับ
    มีแต่ auto switch ของชุดหัวฉีด versus คับ งง ช่วยตอบทีคับ ว่าเป็นสายอะรัยอ่ะ.....

4. โจ6365

96
    3
    0
    รูปอ่ะคับ

5. โจ6365

96
    3
    0
    รูปไม่ยอมขึ้น...

สายสีดำใช่ป่าวคับที่ เค้าว่าตัดปั๊มติ๊ก แต่ไม่เห็นมี switch ให้ตัด
    นอกจาก switch ของชุดหัวฉีด versus อ่ะคับ เห็นมีคนเค้าบอกว่าผ่านรีเลย์ ตัดใช่ป่าวคับ
    ถามเพื่อนๆ ที่รู้หน่อยอ่ะคับ ....:D:D:D:D

6. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ถ้าช่างบอกว่าต่อผ่าน รีเลย์ ก็ แสดงว่าตัดล่ะครับ
    จิงมันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ครับ
    ถ้าไม่ตัด ก็ควรเติมน้ำมันไว้ เยอะหน่อย
    ถ้าตัดผมว่าควรใช้สวิทย์ แบบเมนวลครับ เพราะ ถ้าตัดเลย เวลาเรียกน้ำมันหรือตอนแก้สหมด กว่าน้ำมันจะ มา เครื่องอาจมีอาการกะตุกรอบตกแล้ว
    ถ้าตัดแบบเมนวลผมว่าดีครับ เพราะ ถ้าในกรณี ท่อน้ำมันร่ำซึม เราสามารถ กดปิดระบบ น้ำมัน และ สตาร์ทแก้ส วิ่งได้อยู่แล้วไป ซ่อม ครับ
    แต่ถ้า ไม่ตัด แล้วท่อน้ำมันรั่ว ควรลากจูง ไม่ควรสตาร์ท เพราะอาจเกิดไฟไหม้ ได้

ความเป็นจริงคืออะไร
    ชุดติดตั้งระบบแก๊สหัวฉีดทุกยี่ห้อป็นระบบอัตโนมัติ ได้รับการออกแบบมาให้สามารถเปลี่ยนการใช้งาน จากแก๊สเป็นน้ำมันได้อย่างทันทีทันใด เมื่อแก๊สหมด โดยไม่มีอาการสะดุด และในทำนองกลับกันก็สามารถสลับจากการใช้น้ำมันไปเป็น แก๊สได้เมื่อต้องการ โดยไม่สะดุด เช่นกัน ฉนั้นจึงมีความจำเป็นอยู่เองที่ระบบจะต้องมีเชื้อเพลิง อยู่พร้อมใช้งานตลอดเวลาครับ คือต้องมีเชื้อเพลิงอยู่เต็มในท่อร่วมเชื้อเพลิง ( Fuel rail ) ไม่ว่าจะเป็น ท่อร่วมน้ำมันเชื้อเพลิง ( Fuel common rail )และท่อร่วมแก๊ส ( Gas common rail หรือ บางยี่ห้อเรียกว่า Injector Rail) เพื่อให้ระบบมีความพร้อมที่จะเปลี่ยนสลับไปมาโดยไม่ต้องรอการเดินทางมาของเชื้อเพลิงนั้นๆหรือจะทำให้เกิดอาการสะดุด เนื่องจากขาดความต่อเนื่องของการจ่ายของระบบเชื้อเพลิง นั่นเอง
    มาดูหลักการทำงานของระบบน้ำมันซึ่งเป็นแบบนี้เกือบทุกยี่ห้อ ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงของระบบจะทำงานทันทีที่เราเปิดสวิทช์กุญแจและสตาร์ทเครื่องยนต์ป๊มน้ำมันเชื้อเพลิงจะทำงานตลอดเวลา และจะต้องมีน้ำมันเต็มรางอยู่เสมอเมื่อติดเครื่องยนต์ หรือเมื่อเครื่องยนต์ทำงาน และความพร้อมนี้ ต้องมีแรงดันประมาณ 40-50-60 psi แล้วแต่ชนิดของเครื่องยนต์ ซึ่งแรงดันตัวนี้ก็จะถูกควบคุมด้วย Pressure regulator หรือ Pressure sensor โดยรายงานผลไปที่ ECU ด้วย ซึ่งจะควบคุมการทำงานของปั๊มเชื้อเพลิงให้เหมาะสม โดยมีการควบคุมแรงดันส่วนเกิน ( เมื่อเกิดการถอนคันเร่ง เบรค ทันทีทันใด) หรือ ไม่เพียงพอหรือขาดไป ( เมื่อเกิดการกดคันเร่ง แซง ทันทีทันใด) ให้สม่ำเสมอตลอดเวลาเพื่อให้การทำงานของหัวฉีดมีความสมบูรณ์ที่สุด โดยอาจจะใช้ระบบไหลกลับ ( Return line ) หรือระบบควบคุมรอบการหมุนของปั๊มเชื้อเพลิง ( Returnless system) และไม่มีเหตุผลใดที่ในระบบจะมีแรงดันมากกว่าที่กำหนดไปได้ เพราะจะมีการควบคุมแรงดันให้คงที่ไม่มากหรือน้อยกว่าที่กำหนดอยู่แล้ว และระบบก็จะไม่เสียหายเพราะแรงดันมากเกินไป เพราะมันจะไม่มากกว่าที่ระบบกำหนดแน่นอนเพราะมีการ ควบคุมโดย Pressure Regulator และ ECU ครับ
    แล้วทำไมรถของผม ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงเสียหายหรือท่อน้ำมันแตก
    1. พึ่งระลึกไว้เสมอว่า อะไหล่ทุกชิ้นมีอายุการใช้งาน ไม่มีอะไหล่ตัวไหนมีอายุไม่จำกัด ไม่ว่าจะเป็นตัวป็มเอง ท่อน้ำมันไป และกลับ เป็นต้น ฉนั้นผมยังเชื่อว่ามันเสื่อมสภาพตามอายุการใช้เป็นส่วนมากครับ แต่มันบังเอิญมาเสียหรือเสื่อมสภาพในช่วงที่ท่านติดตั้งระบบแก๊สเท่านั้นครับ การติดตั้งแก๊สก็เลยเป็นจำเลยคนที่หนึ่งเท่านั้นเองครับ
    2. มีอีกสาเหตุที่พบบ่อยคือท่านที่ใช้แก๊ส จะเหลือน้ำมันติดก้นถังเพียงเล็กน้อยเท่านั้น และนั้นจะเป็นสาเหตุให้ป็มของท่านได้รับการระบายความร้อนไม่เพียงพอ เนื่องจากป็มเชื้อเพลิงต้องการระบายความร้อนจากน้ำมันเชื้อเพลิงนั่นเอง หากมีระดับน้ำมันเชื้อเพลิงน้อยเกินไปก็จะทำให้ปั้มของท่านร้อนเร็วกว่าปกติและจะเป็นสาเหตุหลัก ที่ทำให้ป็มเชื้อเพลิงของท่านอายุสั้นกว่าที่ควรจะเป็นครับ ฉนั้นการแก้ไขปัญหาแบบป้องกันก็คือ ควรเติมน้ำมันไว้ประมาณ 1/3-1/2 ถังเสมอ เพื่อให้เพียงพอแก่การระบายควมร้อนของปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

7. saman.c

saman.c New Member Member

3
    0
    0
    ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ รถผม ES 05 เพิ่งไปติดแก็สLPG AC ได้ประมาณ 1 เดือน ตอนนี้มีความผิดปกติคือ ระบบทำความเย็นตอนที่รถติดไม่สามารถเคลื่อนตัวได้บางครั้งแอร์จะไม่มีความเย็นมีแต่ลม แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้ง แต่ถ้ารถเคลื่อนตัวได้ปกติแอร์จะเย็นเหมือนเดิม ผมเลยไปสอบถามทางร้านแอร์ ทางร้านบอกว่าคอล์ยแอร์เริ่มจะเสีย ค่าเปลี่ยน 1700 บาท ฝากผู้ที่มีความรู้หน่อยครับ ว่ามันเป็นอะไรกันแน่

8. .:: ป๋องแป๋ง ::.

591
    73
    0
    คงต้องดูครัชคอมแอร์ครับ มันคงไม่จับ แล้ว ทำให้ แอร์ไม่เย็น ออกแต่ลม
    วิธีแก้ เท่าที่รู้ ร้านที่ทำเป็น จะ เปิด ซุ้มล้อหน้าแล้ว ไขน๊อต และเอาแหวนออก
    ลองหากะทู้ เก่าๆดูครับ มีบอก อยู่
    ถ้าอยุ่แถววิภาวดี แนะนำ ร้าน ในซอย วิภาวดี 16/25 ครับ

9. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0

หรือไม่งั้นก็ลองล้าง คอยล์ร้อนดูครับ :confused::confused: เอ...เค้าเรียกคอยล์ร้อนป่าวหว่า ไอ้แผงรังผึ้งข้างหน้าหม้อน้ำอ่ะ เอาเป็นว่าลองล้างมันดูก็แล้วกันนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้