กระทู้พูดคุยเรื่อง NGV & LPG

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ไทพเปอร์, 20 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MeAnInG

MeAnInG New Member Member

125
    21
    0
    เอาภาพถัง 83 L CNG มาให้ดูของที่ต่างประเทศเค้าก็มีใช้เหมือนกัน

2. เด็กติดเล

เด็กติดเล New Member Member

426
    5
    0
    ใช้หัวฉีด AC มา4เดือนแล้วปกติครับ

3. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ประกาศจากกรมการขนส่งนะครับ
    ตั้งแต่วันที่ 1 ส.ค. เป็นต้นไป รถที่ติดตั้งแก๊สแล้ว จะต้องไปแจ้งเปลี่ยนแปลงเชื้อเพลิงภายใน 15 วัน

ใครสนใจไปแจ้งขนส่งก็เชิญนะครับ วันที่ 25 ก.ค. นี้ว่าจะไปซะหน่อย จะได้เป็นเพื่อนกัน :D

4. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    รถ ตจว ทำที่ กทม ได้ไหมครับ

5. dimension 05

dimension 05 Guest

0
    0
    0
    จดทะเบียนแก๊ส HONDA ลิสซิ่ง บอกว่าต้องประกันภัยชั้น1เท่านั้น

รถผมติดไฟแนนซ์ที่ ฮอนด้า ลิสซิ่ง โทรไปเค้าบอกว่า
    ค่าดำเนินการ 800 บาท fax.ใบขอแจ้งเปลี่ยนทะเบียนมาให้เรากรอก
    แล้วนำรถไปเจอกับไฟแนนซ์ที่กองทะเบียน เพื่อตรวจสภาพ
    แต่มันติดตรงที่ รถต้องทำประกันภัยชั้น 1 เท่านั้น แต่ผมไปทำชั้น 3+ สญหายไฟไหม้
    honda ลิสซิ่ง บอกว่าไม่ได้คับ พี่น้อง ต้องชั้น 1 เท่านั้น
    ผมก็เลย งง มีแบบนี้ด้วยเหรอ เสียตังค์ก็ยอมเสียแล้ว ยังมีเงื่อนไขอะรัยอีก
    (พวกพี่ๆ มีใครเคยโดนแบบผมบ้างป่าวคับ แล้วผมจะทำยังงัยเนี้ย) ช่วยทีคับ

6. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0

เอารถไป ตรวจสภาพก่อน ที่ กทม. ครับ แล้วส่ง เอกสารไป ที่ บ้าน ให้ คนที่บ้านไป เดินเรื่อง ต่อ ที่ขนส่งจังหวัด ไม่ต้อง เอารถไปที่ ตจง. ก็ ได้ ครับ เราเคยถาม

แต่ ถ้า เร็วๆๆ ก็ จังหวัด ใคร จังหวัด มัน ค่าใช้จ่าย 105 บาท มั่ง ไม่ถึง ครึ่ง ซม. เสร็จ

ปล. ระวัง ขนส่งเล่น รถ โหลด นะ เราโดนมาแล้ว 300 บาท

7. bebe-civic

bebe-civic New Member Member

65
    1
    0
    ขนส่ง กทม วันก่อนออกข่าวช่องเจ็ด รถไปรอตรวจถังแก็ส วันละเกือบ พันคัน สงสัยต้องไปต่อ คิว แต่เช้ามืดอ่ะ

8. TKT

TKT New Member Member

22
    0
    0
    ติดมาแล้วครับหัวฉีด versus

ขับเหมือนน้ำมันเลยครับ มีอาการกระตุกแค่ตอนเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็ส พอรับได้ครับ ถังแรกยังไม่หมดเลยครับ :cool:

9. ORP

ORP New Member Member

88
    10
    0

ปายจบกับเขามาเท่าไหร่คับ:D

10. TKT

22
    0
    0
    ไม่รู้แพงไปรึเปล่า

35,000 ครับ มะรู้แพงไปป่าว แต่คุยกับเจ้สของร้านนาน 2 ชั่วโมงเลยถูกใจตกลงทำเลย

11. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    ผมก็ Versus ราคา 36K

12. TKT

22
    0
    0
    Versus เป็นแบบผมรึเปล่า

ใช้นานยังครับมีอะไรผิดปกติเกิดขึ้นรึเปล่าครับ ของผมมันมีเรื่องแปลกๆอีกอีกอย่างเกี่ยวกับการใช้งาน คือถ้าจอดทิ้งไว้นานๆแล้วบิดกุญแจสตาร์ทเครื่อง ระบบมันจะยังไม่ทำงานนะครับ ต้องกดปุ่ม G ค้างไว้ถึงจะทำงาน ไฟทุกดวงที่สวิตซ์เริ่มกระพริบเช็คตัวมันเองรออุณหภูมิหม้อน้ำก่อนถึงจะเปลี่ยนเป็นแก็ส ได้ แต่ครับ! ถ้าหากดับเครื่องไว้ไม่นานแล้วบิดกุญแจสตาร์ทใหม่ ไม่ต้องกดปุ่ม Gแล้วไฟเริ่มกระพริบและระบบจะทำงานเอง ยังงงอยู่ครับ ไม่รู้ว่าผิดปกติรึเปล่า ยังไม่มีเวลาเข้าไปถามช่างเลยไม่ทราบว่าเพื่อนๆที่ใช้หัวฉีด versus เป็นเหมือนกันมั้ยครับ

13. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    ผมใช้ Emmegas มา 3 เดือนแล้วยังไม่มีปัญหาอารายเลยครับ
    ติดที่จันทร์ครับ ตอนนั้น 35000
    แต่ บัดนาว ลองถามที่อู่ที่ติดประมาณ 42000+- โชคดีติดเร็ไปนิสนุง

ขอถามหน่อยครับ
    ES ที่มี ABS เพื่อนๆเอาหม้อต้มไว้ตรงไหนกันครับ ของผมเอาไว้ตรงที่เช็คน้ำมันเกียร์
    เวลาจะเช็คน้ำมันเกียร์ยากมากกกก
    มีใครเอาไว้ตรงไหนบ้างครับ ขอดูหน่อย..จิ
    :gossip::scared:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กรกฎาคม 2008
  14. ammax

ammax New Member Member

5
    0
    0
    ติดมาตั้งแต่ Oct07 ครับ ผมใช้หัวฉีดของ OMVLครับ ทั่วไปไม่มีอะไรปกติดี แต่จะเจอบางครั้งรอบเดินเบาตก แต่ไม่ถึงกับดับ นานๆเป็นที ยังแก้ไม่หาย

15. ammax

ammax New Member Member

5
    0
    0
    ติดมาตั้งแต่ Oct07 ครับ ผมใช้หัวฉีดของ OMVLครับ ทั่วไปไม่มีอะไรปกติดี แต่จะเจอบางครั้งรอบเดินเบาตก แต่ไม่ถึงกับดับ นานๆเป็นที ยังแก้ไม่หาย

16. thee_60

thee_60 New Member Member

11
    1
    0
    ผมติดEMME เหมือนกันครับ ของผมติดหม้อต้มที่โป่งล้อซ้าย(หันหน้าเข้ารถ) มองแล้วไม่เห็นหม้อต้ม
    ไม่ทราบว่าใครมีMap emme ที่ใช้กับESแล้ววิ่งดีๆไหมครับ

17. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    พึ่งติดวันเสาร์ที่ผ่านมาเองครับ ปกติก่อนเข้าบ้านประมาณ 2-3 โล ผมจะปิดแก๊สวิ่งน้ำมันอะครับ พอสตาร์ทก็ต้องเปิดแก๊สเอง แต่เดี๋ยวผมจะไปลองทำแบบคุณดูครับ ว่าจะเป็นเหมือนกันไหม ;) เดี๋ยวมารายงาน

18. Shoke

Shoke Member Member

245
    20
    18
    อ้าว ตกลงพี่ไปติดอะไรมา เห็นบอกผมว่าจะติด NGV :)

19. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    เปลี่ยนใจกระทันหันครับ แล้วอีกอย่างได้คิว LPG มา เลย จัดเลย อิอิ :D

20. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ถือว่าเป็นโชคดีนะครับแมน ที่ได้ติด LPG
    ไม่งั้นอาจจะเป็นทุกขลาภกับ NGV :)

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ขับรถกลับจากต่างจังหวัดเข้า กทม.
    ผ่านปั๊ม PTT NGV ถ.มิตรภาพ ที่บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น เห็น รถพ่วง NGV ของ กระดาษ Double A จอดต่อคิวตั้งแต่ในปั๊ม จนล้นออกมานอกปั๊ม อีกตั้ง 6-7 คัน
    แล้วงี้รถเล็กมาต่อคิว มันจะได้เติมไหมเนี่ย แล้วกว่าจะได้เติมนี่หลับกี่ตื่นเนี่ย

เมื่อวานก็ผ่านปั๊ม NGV ใกล้ Autobac ศรีนครินทร์ เห็น TAXI ต่อคิวเติมกันล้นปั๊มออกมาข้างนอก อีกตั้ง เกือบ 10 คัน

อย่าว่าแต่ NGV เลย เดี๋ยวนี้คิวเติม LPG ก็เริ่มยาวขึ้นแล้ว แต่ก็พอรอไหวเพราะใช้เวลาเติมไม่นาน

แต่ถ้าเป็น NGV หลับกันหลายตื่น แถมไม่รู้ว่าตื่นขึ้นมาจะโชคร้ายหรือปล่าว เพราะบางทีต่อคิวตั้งนาน แก๊สดันมาหมด ก่อนเราได้เติม ต้องไปตั้งต้นหาปั๊มใหม่ และก็ต่อคิวใหม่อีก :cry:

21. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    อันนี้แหละพี่ที่ผมว่าผมคิดถูกที่สุด ถึงมันจะคิดช้าไป ซัก ปี 2 ปี ก็ช่างมัน 5555

22. same203

same203 New Member Member

1
    0
    0
    แบ่งปัน LPG ผมใช้ Emme ติดมา 3 ปีแล้ว ถอยมาวิ่งได้หมื่นโล ก็ไปติด ตอนนี้วิ่งไป 150,000 ใช้ดี ไม่มีปัญหา มีปัญหาตอนติดมาแรกๆ ขับมาเร็วๆ สาดโค้งแรงๆ เครื่องดับ (เกียร์ AUTO) ว่าจะไปให้ช่างจูนใหม่ พอดีไปเจอเวปขายโปรแกรมและสายดาต้า เลยจัดไปหนึ่งชุด จูนเองเลย ปกติเวลาเราไปติดตั้งที่ร้านจะจูนระบบให้แบบ จูนAUTO จะให้ดีบอกให้ร้าน map แบบละเอียด จูนทุกช่วง ตอนจูนเอง อัดไปทุกช่วง อยากแรงเท่ารัยจัดไป ใครว่าน้ำมันแรงกว่า

23. thee_60

thee_60 New Member Member

11
    1
    0
    พอจะมีmap มาให้ชมหน่อยไหม

24. mc_ba2

mc_ba2 New Member Member

11
    0
    0
    กำลังตัดสินใจติด LPG ที่ CW-Gas แถวบางบอนถนนเอกชัย 64/1ราคา 42,800 บาทเป็นของ Lavoto ทั้งชุด สามารถเลือกขนาดถังได้คิดราคาเท่ากัน ก็เลยถามว่าทำไมถึงแพงกว่าร้านอื่น เขาก็บอกว่ายี่ห้อของเขาเกรดดีกว่า แล้วก็สายทองแดงก็ใช้ของดีกว่า ม้วนละเป็นหมื่น. แล้วก็ร้านอื่นที่ถูกกว่าก็ใช้หลายยี่ห้อผสมกันแล้วมันจะไปดีได้อย่างไร. เลยอยากมาถามเพื่อนๆว่าคิดกันอย่างไร เป็นจริงที่เขาพูดหรือเปล่า รบกวนขอความเห็นด้วยใ ขอบคุณครับใ

25. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ยอมรับครับ ว่าเป้นแบรนอิตาลี่ ครับ Lavota เคยได้ยินว่า ยี่ห้อนี่ คุณภาพดีครับ

บอกไว้ก่อนเลยครับ ว่า ยี่ห้อส่วนใหญ่ จะเป็นอิตาลี่ ที่อ้างๆกันครับ แต่ ส่วนใหญ่ ผลิตในจีน ไม่ก็อินเดียครับ
    เพราะ ว่า ที่ใดต้นทุนราคาถูก หรือ ลดต้นทุน ก็ย่อมเป็นธรรมดาครับ ว่านายทุนก็จาไปลงทุนครับ
    ผมเคยคุยกะเจ้าของร้านที่เคยติดตั้ง เค้าบอกมางั้น ทั้งๆที่ผมก็ไม่ได้บอกว่าจะติดร้านเค้า เค้าว่า ตอนไปรับของ ที่ของที่รับมา ส่งมาจาก จีน ทั้งนั้นเลยครับ ผมก็ งง เหมือนกัน

ส่วนสายไฟ ถ้าบอกว่าดีจิง ดูดีๆนะครับ จะเป้นสายทองแดงหุ้มปลอกยางมาแล้วครับ
    ส่วนร้านทั่วๆไป จะเป็นท่อยาง แล้วค่อยเอาสายทองแดง มาสอดใส่เข้าไปอีกที

ถ้าได้ ชุดนี้จิงๆ ราคานี้ก็ สู้ได้ครับ

26. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ผมก็ versus คับ น้องใหม่ ES อ่ะ

ผมติดมาที่ ร้านชัยหมากกระจายคับ ราคา 35,000 คับ ติดมา 2 เดือนแล้วคับ
    ตั้งแต่ติดมายังไม่พบปัญหาใดๆ ทั้งสิ้นคับ วิ่งแรงเหมือนน้ำมันคับ ติดตรงหัวฉีดมีเสียงดังไปหน่อยคับ
    ร้านแนะนำให้ติด versus คับ เพราะแก้ปัญหาเดินเบาดับ รอบสวิง แอร์ตัดดับ เฉพาะรุ่น dimension
    มันมีตัวชดเชยรอบและ create map จูน ได้คับ ทำให้เวลาจูนจะมีกราฟเปรียบเทียบกับน้ำมัน ทำให้ใกล้เคียงน้ำมัน ทดเกียร์ต่อเกียร์เลยคับ แจ๋วจิงคับ ตอนนี้เติมเต็มถังได้ 49 ลิตร วิ่งได้ในเมือง 420 โลได้คับ
    ประหยัดมากๆ เลยคับ เลยเหยียบไม่ยั้งเลยอ่ะบางที :D

27. l3oatz

l3oatz New Member Member

31
    2
    0
    กะลังจะไปติด LPG หัวฉีดอยู่ครับ แต่มีคน ทักว่าติด mixer ก้อพอ เลยต้องค้นข้อมูล ยกใหย๋เลยงานนี้ ใครมีความรู้เรื่อง mixer แนะนำหน่อยครับ เพราะเท่าที่รู้มา เครื่องมันจะเสียเร็วกว่า แบบหัวฉีด เพราะเป็นระบบดูดมันจะดูดเข้ามา เยอะ กว่าสั่งจ่าย แบบหัวฉีดฉีด ขอความรู้ด้วยครับ

28. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ตอนนี้ ระบบ มิกเซอรื ดีขึ้นแล้วครับ ด้วย แลมด้า คอนโทรล
    แต่ผมก็ยังเลือก หัวฉีดเพราะ คิดว่า เสถียรกว่า ครับ
    คนติดมิกเซอ มาแล้วเปลี่ยนมาเป็นหัวฉีดก็เยอะ ครับ
    ยังไงลองศึกษา ดู ก่อนแล้วกันครับ
    ราคาต่างกัน หลักหมื่น

29. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ตอนแรกผมก็จะติด mixer คับ
    แต่ที่ร้านบอกว่า มีปัญหาตามมามากมายคับ
    โดยเฉพาะ รอบเดินเบาดับ คับ ถึงจะมี lamda ก็ช่วยไม่ได้เท่าไหร่คับ
    (อันนี้ร้านเค้าบอกน่ะคับ กับ คนที่ใช้ honda เหมือนกันคับ)
    ผมแนะนำหัวฉีด ดีกว่าคับ จบคับ ปัญหาตามมาน้อยมากๆๆ ** ขอให้ตัดสินใจได้ไวๆ น่ะคับ** LPG จงเจริญ อิ อิ อิ....

30. work_x

work_x New Member Member

32
    0
    0
    พอดีเพิ่งได้ Civic ES หน้าเหยี่ยวปี 04 มาครับ ก็ได้ลองนั่งอ่านและศึกษาข้อมูลการติดตั้งแก้สจากทาง Civic ES ก็เลยตัดสินใจเลือก LPG ครับ ล่าสุดเอารถ Civic ES ปี 04 ไปติดที่ German Auto Service ลาดพร้าว 112 จบไปที่ 38,000 ครับ
    ในSet ประกอบไปด้วย
    1. หัวฉีด AG
    2. หม้อต้ม AG by Tomasetto
    3. กล่อง ECU AG Zenit
    4. กรองแก๊ส AG
    5. เกจ์ AG
    6. มัลติวาล์ว
    7. ถังมัลติวาล์ว MetalMate
    ราคานี้รวมใบวิศวะแล้วนะครับ

ผลที่ได้ รอบนิ่งมากไม่มีสะดุดเวลาจอดเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้