กระทู้พูดคุยเรื่อง NGV & LPG

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ไทพเปอร์, 20 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ติดตั้งที่ไหนกันบ้างครับ แนะนำด้วยครับ

2. toeyman

toeyman New Member Member

15
    1
    0
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีๆคับ ทุกท่าน

3. j@cky

j@cky New Member Member

6
    0
    0
    รบกวน ช่วย บอกยีห้อ อุปกรณ์ที่ติดด้วยนะครับ ราคามันก็ต่างกัน ยีห้อก็มีหลากหลายมากๆ อันไหนดี ไม่ดี ใครใช้อยู่บอกข้อดีข้อเสียกันไปเลยครับ จะได้มีแนวทางที่ถูกต้องชัดเจน ขอบคุณมากครับ

4. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ตอนนี้ นัด ร้าน ติดแล้วครับ ร้าน AT Auto gas ปากซอยรามอินทรา 65 ครับ
    หัวฉีด Easy jet Vir 2 + ถัง OMB 58 L+ มัลติวาว Tomasetto(ไม่แน่ใจ) ราคา คุยไว้ 31900 ครับ เพิ่มขนาดถัง +1000

Easy jet กับ ออโทนิก เหมือนกันครับ โรงงานเดียวกัน แต่ Easy jet ออกมาใหม่กว่าครับ นำเข้ามา ร้านนี้ร้านเดียว ครับ

ถ้าติดแล้ว จะนำภาพมาลงให้ดูครับ เป็นแนวทางเลือก ให้สมาชิก ท่านอื่นต่อไปครับ

ตอนแรก มี ร้านที่เลือกไว้ อยู่ 2-3 ร้านครับ
    1. Highway Motor car ติด ออโทรนิก + 58 ลิตร + โทมาเซ็ทโต มัลติวาว 35000 เดือนหน้า มีคิวว่าง จูนกับคุณ Yut Copter ครับ คุยเป็นกันเอง ฮาดีครับ อู่ นี้ ซ่อม ฮอนด้า เก่งครับ ช่าง จาก 0 อู่นี้ เห็น ใน Welove อะโนไดน์ อะครับ เข้าไปใช้บริการบ่อย ลองเข้าไปอ่าน กะทู้ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=459.0 อ่านดูครับ เพลิน ตาลาย เลย ยาวมาก แต่ถ้า ผู้ที่ต้องการจะติดแก้สต้องอ่านข้อมูลนะคัรบ

2. AT auto GAS นัดได้เดือนหน้า คัรบ เลือกติดอู่นี้ เพราะ ถูกก่าหน่อย จากข้อมูลที่หา อู่นี้ FD ไปติดค่อนข้างเยอะ ครับ ส่วนใหญ่ จุนหนแรก วิ่งเลย จบ แต่รถรุ่นเราไม่แน่ใจเหมือนกัน อิอิ แต่ เท่าที่คุยกับ คุณ Yut Copter เค้าบอก ว่า ร้านนี้ก็รู้จักกัน ของเพื่อนเค้า เค้าสอน จูนเองอ่ะครับ

3.Gas in car คิว เดือน8 เลยครับ นานมาก ลองเข้าไปอ่านดูครับ http://www.gasincar.com

ครานี้ผมอยากรบกวน สมาชิกที่ติดตั้งมาแล้ว รบกวนขอข้อมูล หรือ รูป ที่ติดตั้งมาลงบ้างครับ เพื่อ สมาชิก ท่านอื่นๆ อยากได้ข้อมูจะ ได้ เข้ามาอ่านกันครับ

ผมเห็น ของ เวปเพื่อนบ้าน เวปอื่นๆ ข้อมูล แน่น มากครับ ของเราเหมือน เพิ่งจะเริ่มๆ เอง อิอิอิ สู้ๆ ครับ :D

ได้เรื่องอย่างไรแล้วจะมาอัพเดทเรื่อยๆ ครั บ

5. tae_civic

tae_civic New Member Member

43
    2
    0
    มารตฐานในการติดตั้งแก๊สรถยนต์เบื้องต้น 1. อัตราการเร่งต้องไม่ต่างจากน้ำมัน
    2. มีกล่องหลอกหัวฉีด
    3. น้ำมันไม่หายไปจากถัง เวลาใช้แก๊ส
    4. ไม่โชว์ error ต่างๆ ที่หน้าปัดรถยนต์
    5. ถังแก๊ส ต้องเป็นถังใหม่ เพื่อความปลอดภัย
    6. หม้อต้ม หากเป็นมือ2 ต้องเปลี่ยนผ้าใหม่แล้ว
    7. ต้องมีใบวิศวกรให้( หรือเปล่า )
    8. ต้องมีการตรวจเช็คหลังการติดตั้งให้ รับประกันอย่างน้อย 1 ปี มีใบรับประกันจากอู่ว่าประกันค่าแรงและอะไหล่
    9. การเดินสายไฟ หรือท่อต่างๆ ต้องมีการหุ้มป้องกัน
    10. สามารถปรับไปใช้น้ำมัน/แก๊ส ขณะเครื่องติดได้
    11. การ start สามารถเลือกได้ทั้งแก๊ส และ น้ำมัน โดยไม่มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่อง
    12. ไม่มีกลิ่นแก๊สเข้ามาในรถยนต์
    13. งานติดตั้งภายในเรียบร้อย ไม่มีสายไฟระเกะ ระกะ
    14. เจ้าของอู่ไม่ขูดเลือดมากเกินไป
    15. ต้องป้องกันไม่ให้ระบบหม้อน้ำมีปัญหา
    16. เกย์วัดระดับแก้สในรถต้องตรงหรือใกล้เคียง
    17. อู่ที่ติดตั้งระบบแก้สต้องทดสอบการใช้น้ำมัน และยอมรับว่ารถมีสภาพปกติก่อนติดแก้ส
    18. มีฟิวส์ตัดระบบที่เจ้าของรถถอดได้ เพื่อไปใช้ระบบน้ำมันในกรณีที่ระบบแก้สมีปัญหา และระบบตัดสวิทช์ไม่ทำงาน
    19. การเจาะรูสองรูเพื่อเดินสายแก้สที่ตัวถังห้องเก็บของ ต้องมีการซีลอย่างดี ป้องกันไม่ให้น้ำหรืออากาศเข้า ด้านล่าง
    20. ต้องสอนให้เจ้าของรถรู้วิธีดูแลระบบแก้สเบื้องต้น และสามารถปรับจูนด้วยตนเองได้ ถ้าเป็นระบบ mixer 21. ใบรับรองไอเสีย Emission จะต้องปรับให้อยู่ในเกณฑ์ของกรมการขนส่ง หรือไม่เกินตอนใช้น้ำมัน เพราะขนส่งจะเข้มงวดและยกเลิก ตรอ ที่รับเงินแล้วปล่อยผ่าน ตอนนั้น ระบบ Mixer จะได้มีการปรับปรุง
    22. สะอาด ไม่เอามือสกปรก ไปจับเบาะ หรืออุปกรณ์ภายในรถ
    23. ติดตั้งกรองแก๊ส
    24. ใช้สายอ่อน เป็นสายเติม ไม่ใช่ใช้ท่อทองแดง
    25. มีการทดสอบ วาล์วเติม ว่าสามารถทำงาน ปกติ ในขณะที่ท่อขาด ให้เจ้าของรถดูได้
    26. ใช้ท่อหุ้มท่อทองแดงชนิดหนา ทนทานต่อการ ขูดขีด และการกระแทก
    27. ต้องเดิน ท่อทองแดง ไว้ใต้ท้องรถ โดยห่างจากแหล่งความร้อนเช่น ท่อไอเสีย และไม่ตำกว่าจุดตำสุดของรถ เพื่อป้องกันการกระแทก จากใต้ท้อง
    28. การดัดท่อภายในห้องเก็บสัมภาระ (ที่ถังแก๊ส) ต้องมีความสมมาตร สั้นยาวแต่ละข้างควรเท่ากัน ไม่ดูเกะกะ
    29. พยายามติดตั้งหัวเติมในที่มิดชิด ได้ไม่โผล่ออกมามากแบบแท็กซี่
    30. ถ้ารถเป็นระบบหัวฉีด ควร มีระบบชดเชยรอบแอร์ และเดินเบาคงไม่ ไม่เกิน 900 รอบ ในขณะเปิดและปิดแอร์ รวมถึงรถเกียร์ออโต้ เมื่อใส่เกีนร์ D หรือ R รอบเครื่องต้องไม่ตก และเครื่องไม่สั่น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2008
  6. tae_civic

43
    2
    0
    มาตรฐานอุปกรณ์สำหรับการติดตั้ง

1. ถังมิลติวาล์ว 48-55 ลิตร มีโซลินอยด์ที่คอถัง ถ้าไฟไม่จ่ายแก๊สไม่ไหล มัลติวาล์วมาตรฐานยุโรป ECE R 67-01 (00)มัลติวาล์วที่มีโซลินอยด์ จะปล่อยแก๊สออกจากถังก็ต่อเมื่อมีไฟมา ดังนั้นตอนดับเครื่อง จอดอยู่ หรือถ้าท่อแก๊สรั่วและเครื่องดับ แก๊สจะไม่ออกจากถังเลย ทันสมัยและปลอดภัยกว่าถังมือหมุน (ดูดีๆ นะครับ มัลติวาล์ว บางที่ไม่มีโซลินอยด์ และบางทีไม่มีเกจ์วัดปริมาณแก๊สที่ข้อต่อสายเข้ามาดูในรถได้ ต้องลำบากเปิดท้ายรถดู นอกจากนี้ มัลติวาล์วได้ประกบกับถังที่มีแก๊สแรงดันสูงอยู่ตลอดเวลา จึงควรสนใจว่าไม่ว่าผลิตที่ใด ได้ผ่านมาตรฐานใดๆ ที่น่าเชื่อถือหรือไม่ เพราะนั่นเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยด้วย)
    ++ มาตรฐาน ECE R 67-01 นี้เข้มงวดมาก เพราะในยุโรปมีกว่า 10 ประเทศที่ใช้มาตรฐานนี้ควบคุม ใครจะติดตั้งแก๊สในรถ นี่นับเป็นหนึ่งในหลายมาตรฐานที่เชื่อถือได้++
    ในการติดตั้งถังปกติ ควรเจาะหกรู หรือห้ารู ยึดถังรูสองหุนครึ่งถังสามหุนสี่หรือสามรู กรณีที่มียึดกลางรูนึงในข้างหนึ่ง ถ้าพื้นที่ติดขัด รูร้อยท่อหายใจโปโล สองรู เกือบสี่สิบมิล รูที่ร้อยท่อโปโล จะใส่ยางวงกุ๊นขอบกันบาดท่อ และต้องฟิตต่อกัน ระหว่างยางขอบกับท่อโปโล ก่อนเอาขาถังประกบ ควรยิงซิลิโคนบางๆ รอบรูน็อต ด้านล่างไม่รองแหวนเปล่าๆ ให้มีเหล็กแบนยาวสองถึงห้านิ้วประกบก่อน เพื่อให้กระจายแรงกระชาก ก่อนใส่แหวนอีแปะและน็อตตัวเมีย ถ้าน็อตยาวพอ จะใส่ตัวเมียสองตัวต่อตัวผู้หนึ่งตัวกันคลาย พ่นสีดำอีกทีในจุดยึดใต้ท้อง และแหวนอีแปะที่ยึดถังกับขา หรือขากับรถด้านบน แหวนต้องหนาและกว้างกว่าปกติ ชุบซิงค์ ท่อโปโลที่ใช้ก็อย่างหนา ขายึดถังหนาสองหุน (บางที่ใช้หุนกว่า)
    2. ท่อแก๊สเป็นทองแดงอย่างหนา เบอร์ 18 (บางที่ใช้บางกว่าเป็น เบอร์ 19) หุ้มด้วยท่อยางทุกจุด ถ้ามีพื้นที่พอจะเดินวนกลมๆ ให้ยืดหยุ่นได้
    3. หม้อต้มอิตาลี หรือตุรกีใหม่ มาตรฐานยุโรปสูงสุด ECE R 67-01 (00) เลือกให้ตรงตามแรงม้าหรือพื้นที่ติดตั้ง หม้อต้มต้องเหมาะกับแรงม้า ไม่ใช่ซีซี และไม่ว่าจะผลิตที่ไหน ให้ถามหาหรือดูมาตรฐานด้วย เพราะต้องทำงานภายใต้แรงดัน จึงควรมีความปลอดภัย
    4. มีตัวไส้กรองแก๊สแยก ก่อนเข้าหม้อต้ม ระบบส่งเชื้อเพลิงใดๆ ควรมีการกรอง บางที่ไม่มีกรอง อ้างว่าไม่จำเป็นเพราะไม่อยากเพิ่มต้นทุน ตัวกรองนี้ไม่ว่าผลิตที่ใด ก็ควรผ่านมาตรฐานที่เชื่อถือได้ด้วย เพราะมีแก๊สแรงดันสูงผ่านตลอดเวลา
    5. ไฟที่จะไปติ๊กแก๊ส ไม่ใช่เปิดสวิทช์กุญแจแล้วไฟไปที่ติ๊กตลอด จะไปแค่ 2-3 วิ ถ้าเครื่องไม่หมุน ไฟจะไม่ไปติ๊กแก๊สต่อ (ยกเว้นรถบางคันที่สายไฟมีปัญหามา เช่น รถวางเครื่องหรือรถเครื่องคาร์บิวบางคัน) 6. การต่อท่อทองแดงแบบตาไก่ หรือดับเบิลแฟล์ ไม่ต่อแบบซิงเกิลแฟล์ (ไม่มีการบานหัวแป๊บชั้นเดียว (แบบซิงเกิลแฟร์) ซึ่งปลายแป๊บจะแตกง่าย)
    7. ท่อโปโลย่น ระบายแก๊สจากคอถัง (ถ้ารั่ว ) เป็นแบบอย่างดี สั่งผลิตแบบหนาพิเศษ ไม่มีการผ่า ไม่มีซึม ร้อยผ่านยางกลมที่สอดไว้กับพื้นรถ กันบาดท่อโปโล
    8. ดิจิตอล แก๊ส มิเตอร์ แสดงเลขเป็น 1-99%แม่นยำกว่าต่อขึ้นหน้าปัด มีสวิทช์เลือกแก๊ส/น้ำมันในตัว ไม่ต้องมีสวิทช์โยกแบบโบราณ
    9. เข็มขัดรัดท่อทุกตัว ของดีแบบขันแน่น ไม่ใช่แบบบีบหรือหนีบเอา มีขอบเชิดขึ้นไม่บาดสาย ไม่ใช่แบบชุบซิงค์ขอบแบน
    10. กล่องตัดหัวฉีดๆ ปิดสนิทและจะไม่ยกเลย ไม่ใช่ยังกระพริบเบาๆ
    11. มิกเซอร์ มีขนาดและทรงที่คำนวน พร้อมทดสอบมาอย่างดี
    12. ท่อยางน้ำ-แก๊สทุกเส้นใหม่ ยี่ห้อดี เป็น 2 ชั้น ทนแรงดันสูง
    13. มีจุกปิดที่เติมแก๊ส พร้อมกันหายด้วยสายสลิง ดูดีและทนทาน
    14. เช็คการรั่วของแก๊ส ด้วยแก๊ส-ดีเทคเตอร์ดิจิตอล ถ้ารั่วจะร้องดัง วัดทุกจุด แล้วอาจตามด้วยฟองผงซักฟอก ไม่ได้ใช้ฟองเช็คอย่างเดียว
    15. แก๊สเต็มถัง

7. tae_civic

43
    2
    0
    ความแตกต่างระหว่างก๊าซธรรมชาติ (Natural Gas Vehicles: NGV) และก๊าซปิโตรเลียมเหลว (Liquefied Petroleum Gas: LPG)
    ก๊าซธรรมชาติ (NGV) เป็นสารประกอบไฮโดรคาร์บอนซึ่งมีองค์ประกอบของก๊าซมีเทน (Methane) เป็น ส่วนใหญ่ จึงเป็นก๊าซที่มีน้ำหนักเบากว่าอากาศ การขนส่งไปยังผู้ใช้จะขนส่งผ่านทางท่อในรูปก๊าซภายใต้ ความดันสูง จึงไม่เหมาะสำหรับการขนส่งไกลๆ หรืออาจบรรจุใส่ถังในรูปก๊าซธรรมชาติอัดโดยใช้ความดันสูง หรือที่เรียกว่า CNG แต่ปัจจุบันมีการส่งก๊าซธรรมชาติในรูปของเหลวโดยทำก๊าซให้เย็นลงถึง 160 องศา เซลเซียส จะได้ของเหลวที่เรียกว่า Liquefied Natural Gas หรือ LNG ซึ่งสามารถขนส่งทางเรือไปที่ไกลๆ ได้ และเมื่อถึงปลายทางก่อนนำมาใช้ก็จะทำให้ของเหลวเปลี่ยนสถานะกลับเป็นก๊าซอย่างเดิม ก๊าซธรรมชาติมีค่า ออกเทนสูงถึง 120 RON จึงสามารถนำมาใช้เป็นเชื้อเพลิงในยานยนต์ได้

ก๊าซปิโตรเลียมเหลว (LPG) เป็นสารประกอบไฮโดรคาร์บอน ซึ่งมีองค์ประกอบของก๊าซโพรเพน (Propane) เป็นส่วนใหญ่ จึงเป็นก๊าซที่หนักกว่าอากาศ โดยตัว LPG เองไม่มีสี ไม่มีกลิ่นเช่นเดียวกับก๊าซธรรมชาติ แต่เนื่องจากเป็นก๊าซที่หนักกว่าอากาศจึงมีการสะสมและลุกไหม้ได้ง่าย ดังนั้น จึงมีข้อกำหนดให้เติมสารมีกลิ่น เพื่อเป็นการเตือนภัยหากเกิดการรั่วไหล LPG ส่วนใหญ่จะใช้เป็นเชื้อเพลิงในครัวเรือนและกิจการอุตสาหกรรม โดยบรรจุเป็นของเหลวใส่ถังที่ทนความดันเพื่อให้ขนถ่ายง่าย นอกจากนี้ ยังนิยมใช้แทนน้ำมันเบนซินในรถยนต์ เนื่องจากราคาถูกกว่า และมีค่าออกเทนสูงถึง 105 RON
    ตารางเปรียบเทียบคุณสมบัติของ NG กับ LPG

หมายเหตุ
    1. ค่าออกเทน (Octane number) หมายถึง หน่วยการวัดความสามารถ ในการต้านทานการน็อคของเครื่องยนต์
    2. RON (Research Octane Number) เป็นค่าออกเทนที่มีประสิทธิภาพต่อต้านการน็อคในเครื่องยนต์หลายสูบ ที่ทำงานอยู่ในรอบของช่วงหมุนต่ำ โดยใช้เครื่องยนต์ทดสอบมาตรฐานภายใต้สภาวะมาตรฐาน 600 รอบ ต่อนาที
    3. MON (Motor Octane Number) เป็นค่าออกเทนที่มีประสิทธิภาพต่อต้านการน็อคในเครื่องยนต์หลายสูบ ในขณะทำงานที่รอบสูง โดยใช้เครื่องยนต์ทดสอบมาตรฐานภายใต้สภาวะมาตรฐาน 900 รอบต่อนาที

หมายเหตุ : ค่าแรงดันก๊าซ
    LPG ขณะอยู่ในถังมีสถานะเป็นของเหลว มีค่าแรงดัน 100-130 PSI ( ปอล์นต่อตารางนิ้ว) หรือ 4-6 BAR
    NGV ขณะอยู่ในถังมีสถานะเป็นก๊าซ มีค่าแรงดัดประมาณ 2200-2800 PSI หากเติมเต็มๆจะถึง 3000 PSI หรือ 200 BAR
    ที่มา:การปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย

ไทพเปอร์ ถูกใจสิ่งนี้
  8. ต้นes

ต้นes New Member Member

59
    0
    0
    เหมือนผมเลย ตัวเลือก 1 กับ 2 ผมตัด 3 เพราะรอนานไป กับอุปกรณ์ยำทุกยี้ห้อ
    ผมติดกับ highway ติดมา 2 อาทิตย์แล้ว
    ราคาเดียวกัน งานติดตั้ง ทีแรกเข้าใจว่าใช้ช่างซ่อม Honda ทำ แต่จริงๆเป็นทีมติดตั้งแกส คือไม่เห็นไปซ่อม Honda เลย ติดแกสอย่างเดียว
    งานติดตั้งของผม ไม่ถึงกับกิ๊ก เห็นท่อแกสไป VR ทับ ท่อสายไฟพลาสติกอยู่ ว่าจะแก้ให้ท่อสายไฟไปอยู่ด้านบนตรงตำแหน่งเดิม วันที่ติดวิ่งไปดู Civic คันอื่น ก้อไม่ถูกทับ

ติดมาแล้ววิ่งปกติดี มีแต่เครื่องเย็น จะมีสำลักหรือดับบ้าง ต้อง Warm Up พักนึง แต่ผมรีบออกจากบ้าน ไม่ได้ วอร์มเลย เคยดับกลางถนน :(
    ต้องวิ่งน้ำมันให้ร้อนแล้วสับสวิทย์เป็นแกสเอง

ถ้าไป AT ลองเช็คว่าได้ Tomaseeto รับประกันโดย Energy Reform 2ปีไม๊ ถ้าได้ในราคาเดิมจะโอ เลย แต่ถ้าบวกขึ้นมาอีก ผมว่าทั้ง 2 ที่ ราคาไม่ต่างกันล่ะ

ส่วนคุณ Yut นี่ ก่อนไปได้คุย 2 ที ก้อไปติดเลย แต่ตอนไปติดไม่เจอแก
    แกเข้ามาแปบๆ ก้อออกไป เลยไม่ได้คุยหรือจูนกับคุณยุธเลย

ใบวิศวะของ Highway เสียเพิ่มครับ 400กว่าๆ
    แต่ของ AT ให้เลย แต่ต้องรีบไปแจ้งเปลี่ยนภายใน 15 วัน
    ถ้าไม่ทันเสียค่าใบวิศวะใหม่ พันนึง (อันนี้ฟังจากพี่ที่ทำงานไปติดมา)

9. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ใบวิศวะของ Highway เสียเพิ่มครับ 400กว่าๆ
    แต่ของ AT ให้เลย แต่ต้องรีบไปแจ้งเปลี่ยนภายใน 15 วัน
    ถ้าไม่ทันเสียค่าใบวิศวะใหม่ พันนึง (อันนี้ฟังจากพี่ที่ทำงานไปติดมา)

ที่ไหนบอกใบวิศวะเกิน 300 บาท

ไปตรวจได้ที่ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบังครับ
    ทุกวันอาทิย์ ที่คณะวิศวะ 300 บาท ได้ของแท้ครับ ขับไปตรวจกับอาจารย์ได้เลย รับรองเอาไปแจ้งได้โดยไม่มีปัญหา
    แต่ใบจะมีอายุแค่ 15วัน จะไปแจ้งเมื่อไหร่ก็ค่อยไปตรวจขอรับใบวิศวะ แต่ถ้าเกิน 15 วัน ใบวิศวะจะหมดอายุ
    ตอนตรวจที่ขนส่งต้องเสียค่าปรับ นิดหน่อยประมาณ 300บาท

10. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    น้ำมันหายไปจากถัง เวลาวิ่งแก๊ส แก้ไงคับ.....

11. TOM's

TOM's New Member Member

549
    10
    0
    ลองเอาไปคำนวณจุดคุ้มทุนกันดูครับ

View attachment 990472

12. kunshybeer

kunshybeer Guest

0
    0
    0
    รับติดตั้ง GAS LPG ครับ

จริงๆครับ ตอนนี้ของขาดตลาดอย่างหนักเลยครับ หม้อต้มอิตาลีขาดตลาดแบบไม่มีกำหนด ถัง 58 ลิตร มีแบบวันต่อวัน ต้องจองกันล่วงหน้า ใครคิดจะติดต้องรีบนะครับ ยังพอที่จะหาของให้ได้แต่ไม่รับปาก 100 เปอร์เซ็นต์นะครับแต่ถ้าช้าคงจะได้ติดกันในราคาที่สูงกว่านี้แน่นอนครับ ลิมบอกไปว่าผมก็ขับ ES04 ติดหัวฉีดครับ ประหยัดสุดๆครับ ไงก็ดทรมาคุยกันดูนะครับ หรือว่าไม่เข้าใจอะไรก็ปร฿กษากันได้ครับ ราคากันเองครับ ร้านอยู่แถวบางกรวยครับ นนทบุรี 0814881788 beer ติดทั้งหัวฉีดและมิกเซอร์นะครับ

13. j@cky

j@cky New Member Member

6
    0
    0
    สอบถาม ใครที่เคยมีประสบการณ์ ยี่ห้อ AC AG บ้างคร้าบ แชร์ความรู้หน่อยนะครับ ขอบคุณหลายครับ

14. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    มี พี่โอ๋ Psychosis ครับติด AG มา ขออนุญาติลงรูปนะครับ พี่โอ๋ :D:D
    เท่าที่ฟังมา แกบอกยังไม่มีปัญหานะครับ เดี๋ยวยังไง ให้พี่โอ๋มาเล่าดีก่า ผมโพสรูปให้ อิอิอิ

15. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    แล้วของ AC ล่ะเป็นไงบ้าง มันเหมาะกับ ES ไหมครับ

16. autouch7

autouch7 New Member Member

53
    3
    0
    ผมติดแบบMIX จูน2 คร้ง ไม่มีปัญหาอะไรเลย

17. tombo

tombo New Member Member

55
    11
    0
    ติด mix + lamda มาได้เกือบอาทิตย์นึงแล้ว ไม่มีปัญหาเลยครับ

แต่อาจจะต้องไปจูนซ้ำหน่อย เหมือนกินแก๊สมากไปนิด (ตกกิโลละบาทนิดๆ)

18. เด็กติดเล

เด็กติดเล New Member Member

426
    5
    0
    ติดแบบ AC มา3เดือนแล้ว ใช้ ES 02 จูน 3 รอบ ติดแรกๆมีดับอยู่เหมือนกันหาไปหามาไปเจอต้นเหตุที่ ลิ้นปีกผีเสื้อ ก็เลยจัดการล้างซะหายเลยครับ แล้วก็ไม่เคยมีปัญหาอีกเลย ประหยัดครับ KM ละ1บาทไม่เกิน

19. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0

ไปติดที่ไหนมาเหรอครับ ขอข้อมูลหน่อยสิ กำลังเล็ง AC ไว้เหมือนกันครับ

20. eit_mut

eit_mut New Member Member

191
    16
    0
    อยากติดบ้างคับ ติดระบบไหนแบบไหนดีสุดคับ พอดีจะไปขอพ่อติดต้องมีข้อมูลนิดนึง ขอบคุณคับ

21. blue-roof/04

blue-roof/04 New Member Member

64
    1
    0
    ถามหน่อย คราบบ

คือถ้าติดแกส แล้ว จานำรถเข้าเชค 0 ตามปกหรืออเปล่าคับ..................

22. .:: ป๋องแป๋ง ::.

591
    73
    0
    ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ก็จาก 1หมื่นโล ก็ สัก 5-8พัน ครับ ก็เปลี่ยน
    อย่างอื่นก็ เช็ค ปกติครับ

23. blue-roof/04

blue-roof/04 New Member Member

64
    1
    0
    ขอบคุงคาบบ:D:D

24. ORP

ORP New Member Member

88
    10
    0
    รอดูผลงานร้านที่คุณป๋องแป๋งเลือกอยู่นะครับ

25. POL4056

POL4056 New Member Member

51
    0
    0
    ผมเคยใช้ หม้อต้ม ของอิตาลี (ระบบดูด) มาตั้งแต่ ก.ค.49 แก๊ส ลิตรละ 9.2 บาท (ติดมาราคา 19000 บาท) แล้วรู้สึกว่า มีปัญหา มาตลอดเกี่ยวกับเรื่อง การจูนเครื่อง ขับไปนาน ๆ มักจะดับตอนติดไฟแดง อยู่เสมอครับ แก้ยังไงก็ไม่ได้สักที ผมเลยมาเปลี่ยน เป็นระบบ หัวฉีด ยี่ห้อ autronic ของ อิตาลี ครับ เพิ่มเงินอีก 28000 บาท เมื่อกลางปี 50 ครับ หมดปัญหาเลยครับ เห็นช่างบอกว่า ซีวิค เหมาะกับระบบหัวฉีดมากกว่าครับ ผมก็ไม่รู้อะไรมากครับ แต่นำมาประสบการณ์มาบอกอะครับ

26. POL4056

POL4056 New Member Member

51
    0
    0
    เรื่องน้ำมันหายจากถัง ผมก็เป็นเหมือนกันนะครับ อาจจะเป็นเพราะมากจากการสตาร์ท บ่อย ๆ ในแต่ละวันครับ

27. THE BOY

THE BOY New Member Member

354
    38
    0
    ถูกต้องแล้วครับ เป็นเพราะสตาร์ทบ่อยอ่ะครับ..ผมลองมาแล้ว;)

28. kukkukku

kukkukku New Member Member

21
    0
    0
    กำลังจะไปติดแบบระบบดูดที่ PTC gas 23000 เดือนหน้า หรือเปลี่ยนเป็นหัวฉีด AG (Autogas Centrum) ดีไม๊ครับรบกวนแนะนำหน่อยราคาต้องอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับผมถึงจะจบ

29. pooza191

pooza191 New Member Member

15
    1
    0
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    รถผม ES01 ติดระบบดูดมาคับ ลองคำนวนแล้วตกกิโลเมตรละ 1.16 บาท ไม่ทราบว่ากินไปหรือป่าว ส่วนอัตราเร่งอืดลงกว่าเดิมมากครับ เคยเร่งเครื่องสุดๆ ได้ 160 กม./ชม. คับ อาการรถค่อยๆ ไหลไปเรื่อย ไม่จี้ดจ๊าดเหมือนน้ำมันครับ
    พอจะมีวิธีไหนบ้างครับที่จะทำให้รถมีอัตราเร่งดีขึ้น แล้วกิโลเมตรละ 1.16 บาท กินมากไปหรือป่าวคับ

30. timmykung

timmykung New Member Member

8
    0
    0
    ติดมา 8 เดือนแล้วค้าบ กับ Lpg หัวฉีด มีหม้อต้ม(จิงๆแล้วต้องเรียกเรกกูเรเตอร์) ยี่ห้อ RAIL ว่ากันว่าของโปแลนด์กับถัง 58ลิตร หลังติดวิ่งไปแล้ว 50,000 โล(ผมทำงานเกี่ยวกะก่อสร้าง วิ่งเข้าออกsiteงานก่อสร้างทุกวัน)
    หลังติดมีปัญหาเล็กน้อย เบาดับ เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สก็ดับ เข้าไปจูน2-3ครั้งก็หายไป
    ความเร็วสูงสุดแก๊สได้ 180 นิดๆ
    ความเร็วสูงสุดน้ำมันได้ 195 (ประมาณนั้น)
    รถผม เดิมๆ ล้อเดิม ไม่ได้ทำไรทั้งสิ้น
    เครื่อง Vtec เดิมๆ
    อาการสั่นแล้วดับก็เคยเป็นครับ จูนใหม่ก็หาย หาคนจูนเนียนๆ
    ตอนติดมาท้ายไม่ห้อย ตอนนี้8เดือนผ่านไป ตกลงมา 1/2นิ้ว
    ช่างบอกจะยกขึ้นก็ได้ แต่ผมว่านิดหน่อยเอง
    รถอืดไปเล็กน้อยตีนต้นแต่ก็ไม่น่าเกลียด
    ใช้ร่วมกับ E20 (ตอนสตาร์ทระบบจะใช้น้ำมัน100%ไม่ยอมให้ใช้ก๊าซเพื่อความปลอดภัย)
    โดยรวมผมถือว่ามีควมสุขมากครับ
    ตอนนี้วิ่งระเบิดเถิดเทิงอยากไปไหนก็ไปไม่กลัวน้ำมันแพง
    ไปหัวหินมา ไปกลับ ก๊าซ 500 บาท
    ไปกลับเกาะช้าง ก๊าซ 1000 บาท
    ผมมีพี่ชาย 2 คน คนโต แอคคอด งูเห่าNGV เกียร์พังไปแล้ว 1 ลูก ค่าเชื้อเพลิงวันละ 130 บาท
    คนรองcity idsi NGV เกียร์พังไปแล้ว 2 ลูก ค่าเชื้อเพลิงวันละ 80 บาท
    ของผม ค่าเชื้อเพลิงวันละ 200 บาท แต่ทุกอย่างปกติดี
    ผมทำงานกะคนญี่ปุ่น พี่แกบอกว่า NGVไม่ผ่นมาตรฐาน japan แต่ LPG ใช้ในญี่ปุ่นได้
    อ่านแล้วอย่าเชื่อผมครับ นี่แค่เท่าที่รู้ขอทุกท่านใช้ความคิด+ความเหมาะสม ตัดสินใจกันเอาเอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้