เรื่องของยางหิ้วเครื่อง 4 จุด

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย lhong_bb008, 17 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อูย........ ไม่กล้าหรอกครับพรี่
    แค่นี้ เค้าก็เกลียดน้องโตร้ง จะแย่อยู่แล้น..........

ฮา............... :D

2. JON_TNT

JON_TNT New Member Privilege

231
    1
    0
    แล้วอย่างนี้ ตอนไปซื้อที่วรจักร ต้องบอกซื้อยางแท่นเครื่อง ของอะไรคับ มึนนน

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ไม่ต้องมึนครับ...... เพราะคุณกำลังดัดแปลงสิ่งที่ไม่มีอยู่ใน Catalog ของ
    Nissan U12 ของเมืองไทยครับ........ เค้าหาของดัดแปลงให้ไม่ได้หรอกครับ
    ถ้าเป็นแค่การบอก..........

อย่างที่พรี่ๆ เค้าบอกมาว่า การเทียบ เป็นเรื่องที่ง่าย และดีสุดครับ.......
    แต่ถ้าอยากจะเบิกของใหม่.... ตัวหน้าเครื่อง ใช้ของ U13 หรือ P10,P11
    ตัวคานล่าง ใช้ของ U12 CA20 ได้ ส่วนตัวหิ้วเกียร์ ใช้เสื้อเดิมที่คุณมีอยู่
    อัดเอาแท่นเกียร์ขับหน้าของ Nissan U12, U13, หรือตัวอื่นที่ขนาดเท่ากัน
    ออก แล้วสลับ Bush ยางของดัวใหม่ใส่เข้าไปแทน.......

อิอิ
    :D

4. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ..........................................ของป๋ม.........ใส่คานใต้ทองของ sr20-det ..........มันมีจุดยึดมาให้อยู่แว้ววครับ.....มะได้แปลงๆๆ

5. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    ใครกล้าว่าพี่โต้งเดี๋ยวจัดให้ อิอิ

6. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ครับ ผมก็คิดแบบ เอ รถผมเคยไปซื้อมาเปลี่ยนที่เซียงกง ตัวหลัง กับตัวหิ้วเกียร์ ( รถผม ) ขนาดเท่ากัน ส่วนตัวหิ้วเครื่อง ลืมดูเบอร์อะ
    จำไม่ได้ ( แต่ไม่เหมือนตัวอื่น ) ถ้าซื้อใหม่ มันยี่ห้อ RBI ทนหรือเปล่า เดากันเอง ซื้อเซียงกง มาเพทสบูชอออกก็เสียของ ดังนั้น เอาไปเทียบทั้งเคสเลยครับ เปลี่ยนมันทั้งเคสเลย เพราะเซียงกงเค้าก็ไม่มาเพทสออกหรอกครับ

7. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: จัดไรครับ...... :eek:

8. marko555

3,491
    10
    0
    ตืบ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! เหอะๆๆ

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cry::cry:
    :eek::cry: พรี่โกระ จะตืบน้องโตร้งเหรอ...... :cry:

10. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อะไรเนี่ย มาคิดตรงกะเค้าได้งัย เค้าเขิลลลลน๊ะ :D

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek:

12. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    คิดในทางกลับกัน ถ้าเราเอาลูกยางเดิม ( บูช ) เก่ามาล้างออก และอัดยูริเทรนเข้าไป มันจะทนมั้ยน้อ.......
    แล้วถ้าซื้อใหม่ แบบยูริเทรน ลูกละเท่าไหร่อ่ะครับ อาจารย์โต้งครับ........ บูชขนาดประมาณ 80 ม.ม. อ่ะครับ

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อือ..........
    ถามน้องโตร้ง เหรอครับ.......

ดีนะเนี่ย ที่มีชื่อผม...... เพราะผมตั้งใจว่าจะไม่ post ตอบไรแล้วเหมือนกัน
    เพราะ post ตอบ หรือ อธิบายไรใครไปก็ไม่มีใครเชื่อ.....
    เบื่อย.... หยุด React ดีกว่า.......

ทีนี้ถ้าถามผมนะ...... เอาง่ายๆ คิดตามนะครับ.......
    Bush ยางที่คุณใช้อยู่ เป็นของ Turbo หรือเปล่า
    มันตรงรุ่นกับ U12 ที่คุณใช้อยุ่หรือเปล่า.... คำตอบคือ "เปล่า......."

มันคือเครื่องเซียงกง เกียร์เซียงกง แค่เอามาพยายามทำให้ U12 ของคุณ(และคนอื่น)
    วิ่งกันอยู่ได้...... เพราะฉนั้น การ Design ตำแหน่งแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ หรือคาน
    รับแรง จะไม่ตรง Design กับที่ Sub-Frame ของรถเตรียมไว้.......
    ยางมันถึงได้ขาดเร็วกว่ากำหนด

ทีนี้ เมื่อมันแปลงแล้ว มันได้ไม่ได้อย่างใจ....... อยากเอา urethane (ใจจริง
    น้องโตร้ง อยากให้ใช้ Polyurethane มากกว่า เพราะรับแรงได้หลายแกน)
    ที่มีความแข็งมากกว่า ยางแท่นเครื่อง Standard มาใช้........ ใช้ได้ไหม ใช้ได้ครับ
    แต่ไม่รุ้ว่า Side Effect มากน้อยแค่ไหน โดยเฉพาะตัว Sub Frame ที่รับแรงส่งต่อมา
    จากเครื่องนั้น อาจ........ ปริแตก หรือฉีก ได้......... อันนี้ไม่รู้ (Nismo ยังไม่ใช้ Poly
    Urethane กับแท่นเครื่อง เลย...... แค่ใช้กับแท่นเกียร์อย่างเดียว)

Bush Poly Urethane ของแต่งสำหรับ U12 ไม่มีสำนักไหนทำของ U12 ครับ
    มีแต่ team แข่งบาง team ที่เค้า modify ยางแท่นต่างๆ เอง...... ซึ่งอันนี้เป็น
    Know-How บอกกันลำบาก........ ครับ...... เพราะฉนั้น ที่ถามเรื่องราคา
    ผมไม่รู้ราคานะครับ.......

อิอิ

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม........
    เจ้าของกระทู้นี้ เพิ่งโทรหาผมเมื่อสักครู่ เรื่อง O/D Off หรือเปล่าครับ.....

อิอิ

15. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    มะช้ายแน่ๆ เพราะหลงเป็นเจ้าของกระทู้คร๊าบบบบบ พี่โต้งเมาแล้วววว

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    กำลังเมาเลยครับ...... เมานม..........

อิอิ
    ;)

17. marko555

3,491
    10
    0
    อะนะ โสงสายจาเมานมบ่อย เหอะๆ

18. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    แน่นอนครับ ของเค้าดีจริง.......

19. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
  20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ไรครับ พรี่เจี๊ยบบบบบ :D

21. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ............................อิอิ

22. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    ของผมก็ดีจริงครับ :D

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D:D:D:D:D:D:D;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้