DIY: AirBox !! มาทำที่กั้นกรองเปลือยกันเถอะ !!! Step by Step มีรูปทุกขั้นตอน !!

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย amiyama, 16 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18
    หวัดดีครับ เพื่อนๆ วันนี้อากาศแย่มากๆฮะ ฝนตกตลอดเลย เบื่อจริงๆ

เอาล่ะ มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า เนื่องจากผมได้ไปทำรถใหม่ที่อู่พี่เก๋ แล้วก็ได้เปลี่ยนกรองจากอันเดิมๆติดรถเป็นกรองเปลือย แบบดอกเห็ดที่เค้าฮิตๆกันน่ะครับ

จริงๆแล้วก็มีความคิดว่า จะทำที่กั้นห้องกรองเปลือยแหละ แต่ทำแบบดีๆไปเลย คือแบบ อลูมิเนียม หรือ สแตนเลส เพียงแต่ว่าจะกะไปทำพร้อมกันทีเดียวกับท่อเลย

ทีนี้ search ไป search มาเกี่ยวกับการกั้นห้อง ก็เผอิญไปเจอเวปนี้เข้าให้ครับ
    http://www.pantown.com/board.php?id=...39&action=view

ซึ่งเป็นการทำที่กั้นแบบง่ายๆ ราคาถูก แถมได้ผลดีมากๆซะด้วย (ตามที่เค้าเคลมมาน่ะครับ) ก็เลยมีความคิดที่ว่า เออเนอะ มันน่าทำดี ไม่ยาก แถมผลลัพธ์ที่ได้ออกมาก็เกินราคาซะอีก

แถมเป็นการทำต้นแบบไปในตัวด้วยครับ ถ้าใส่แล้วดีขึ้น ก็เอาอันนี้ไปขึ้นแบบเป็นวัสดุถาวรเลยก็ได้ หรือถ้าใส่แล้วไม่ดีขึ้น ก็ถอดออกโยนทิ้งเท่านั้นเอง ไม่เสียดายตังค์ด้วย

2. amiyama

278
    10
    18
    นี่เป็นอุปกรณ์ที่ต้องใช้นะครับ บางอันก็ไม่ได้ใช้แหละ อิอิ

3. amiyama

278
    10
    18
    อุปกรณ์ครบแล้วก็เริ่มทำได้เลยครับ

เราจะเริ่มจากวัดพื้นที่ในห้องเครื่องของเราก่อนครับ ว่าขนาดไหน เท่าไหร่ ยังไง

อันนี้วัดความยาว และ วัดความสูงครับ อย่าให้สูงไป ไม่งั้นปิดฝาไม่ได้เน้อ

4. amiyama

278
    10
    18
    เสร็จแล้วก็มาวาดแบบกันครับ จะเอาแบบไหน เต็มที่เลยครับ

จิตนาการเอาเลยครับผม

5. amiyama

278
    10
    18
    เนื่องด้วยด้านหน้าของกรองเปลือยเนี่ย ผมเล็งๆว่ามันมีช่องว่างๆอยู่

ตรงนี้ก็จะบังคับให้ลมเย็นเข้าด้านนี้ครับ ดังนั้นดีไซน์ของผมก็จะเป็นแบบที่เห็นแหละครับ

อ่อ อย่าลืมทำความสะอาดโดยการเก็บเศษเล็กๆน้อยๆออกนะครับ

แล้วสายไฟ ถ้าเกะกะก็เก็บให้เรียบร้อยนะครับ ไหนๆเราก็รื้อมาตรงนี้แล้ว ของผมรูปนี้ยังไม่ได้เก็บนะเอ้อ

6. amiyama

278
    10
    18
    หลังจากนั้นก็ขึ้นแบบด้วยกระดาษแข็งนะครับ

เอามาทาบๆ วัด เขียน ตัด เอาตามสะดวกเลยนะครับ อันไหนเกินก็ตัด อันไหนขาดก็เอาเศษกระดาษมาแปะเพิ่มโดยใช้ แม็ก หรือ สก๊อตเทปก็ได้ครับ

แต่อย่าลืม เผื่อจุดยึดน็อตด้วยนะครับ สำคัญ!!

7. amiyama

278
    10
    18
    อย่าลืมดูเรื่องความสูงนะครับ

8. amiyama

278
    10
    18
    ตัดแปะๆไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ตามที่ชอบนะครับ

9. amiyama

278
    10
    18
    เล็งมุมกันให้ดีๆ

10. amiyama

278
    10
    18
    อันนี้เป็นจุดยึดน็อตของผมน่ะครับ หารูว่างๆเหลือๆ cef มีเยอะแยะ อิอิ

11. amiyama

278
    10
    18
    จริงๆแล้วในเวปเค้าให้ถอด air flow ออกมาก่อน เพื่อที่จะยึดน็อต air flow กับ AirBox เราครับ เพิ่มความแข็งแรงด้วย

แต่ผมขี้เกียจถอดน่ะครับ เรื่องของเรื่อง ก็เลยเอามาไว้ด้านหน้าของน็อตเอาน่ะครับ พยายามวัดให้มันขนาดพอดีๆ ฟิตๆหน่อย จะได้ขยับได้ไม่เยอะครับ

ตรงช่องว่างตรงนี้ก็พยามให้เหลือน้อยๆก็แล้วกันครับ จะได้กั้นความร้อนได้เต็มที่ครับ

12. amiyama

278
    10
    18
    และแล้วเราก็ได้ต้นแบบของเราครับ

13. amiyama

278
    10
    18
    แล้วก็เอามาวัดและตัดกับ Future Board ครับ

14. amiyama

278
    10
    18
    นี่ไงออกมาแล้ว ผมใช้กรรไกรตัดน่ะครับ ที่บ้านไม่มี cutter ขอบอาจจะไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ ใครอยากให้ขอบเนียนๆก็สามารถเอาเทปกาวแปะขอบได้อีกที นะครับ

15. amiyama

278
    10
    18

แล้วก็เอาแบบของเรามาลองใส่ดู พยายามตัดให้เกินไว้นะครับ เพราะเกินยังตัดออกได้ แต่ถ้าขาดนี่ จบเลยนา

16. amiyama

278
    10
    18
    อย่าลืมตัดเผื่อจุดยึดน็อตด้วยนะครับ

17. amiyama

278
    10
    18

และความสูง ครับ เกินได้ แต่ห้ามขาด

18. amiyama

278
    10
    18
    อาล่ะได้ที่กั้นกรองเปลือยแล้วนะครับ ใครอยากพอแค่นี้ก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน

แต่ผมอยากได้ฝาครอบมันด้วยน่ะครับ ก็เลยต้องมาวัดพื้นทีและแบบ่ทำครอบกัน

ตรงนี้ใส่จินตนาการได้เต็มที่เลยครับ สนุกดีออก

19. amiyama

278
    10
    18
    วัด ตัด แปะ ไปเรื่อยๆครับ

อันไหนขาด ก็แปะเพิ่มไปนะครับ

20. amiyama

278
    10
    18
    ผมเว้นที่ไว้สำหรับ service ได้ง่ายๆครับ เติมน้ำยาเช็ดกาจู้ เอ้ย กระจก

21. amiyama

278
    10
    18

ได้แล้วครับ แม่แบบของเรา

22. amiyama

278
    10
    18
    เหมือนเดิมครับ เอาไปวัดกับ Future Board แล้วก็ตัดออกมาครับ

ยังเรื่องการตัด หรือจับ Future board เนี่ย ต้องระวังอย่าให้มันพับนะครับ ไม่งั้นจะเป็นรอยพับ ไม่สวยๆ

ตัดเสร็จแล้วก็เอาแบบไปวัดครับ

23. amiyama

278
    10
    18

อย่าลืมเรื่องรูยึดนะครับ ตรงนี้ผมใช้รูว่างๆตรงคานหน้า

24. amiyama

278
    10
    18

และสอดเข้าไปใต้อันนี้ครับ เพราะหารูไม่เจอแล้ว

25. amiyama

278
    10
    18
    หลังจากเอาไปวัดกับแบบจริง แล้วเก็บความเรียบร้อยทั้งหมดแล้ว

ผมก็จะมาเจาะครีบ ครับ คล้ายๆของ ARC ครับผม ใครจะเอาครีบยาวแค่ไหน กี่ครีบ ก็ตามใจเลยครับ เรื่องครีบเนี่ย มีผลอย่างอื่นด้วยนะครับ ผมจะบอกตอนหลังนะ

อย่างที่บอก ผมไม่มี Cutter คมๆเลยครับ ต้องใช้มีดทำครัวเอา มันก็เลยออกมาไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่ครับ

26. amiyama

278
    10
    18
    ผมเจาะ แล้วก็เอาไม้บรรทัดดัดเอาครับ ก็จะออกมาเป็นแบบนี้แหละคร้าบบ

27. amiyama

278
    10
    18

อ่ะ เอาไปทาบกับของจริง

28. amiyama

278
    10
    18
    นี่คือชิ้นงาน 2 ชิ้นครับ ขั้นตอนนี้ใครอยากเอาไปตัดขึ้นรูปจาก สแตนเลส อลูมิเนียม หรือ อะคริลิค ก็ทำได้เลยนะครับ

29. amiyama

278
    10
    18

จากนั้นก็เอามาประกอบกันนะครับ โดยใช้เทปกาว ที่เรียกว่า Duct Tape หรือ แลคซีนน่ะครับ ติดไป 2-3 รอบก็ได้ ติดด้านบนด้านเดียวนะครับ เดี๋ยวเราจะพับไม่ได้

30. amiyama

278
    10
    18

และแล้วเราก็เอามาประกอบในรถจริงครับ เจาะรูที่เรามาร์คไว้ แล้วก็ขันน็อตลงไปเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้