ถามเล่น ๆ ที่ทุกคนควรทำอย่างจริงจัง(อาจจะไร้สาระ สำหรับใครบางหมู่ แต่ไม่ใช่[พวก]เรา)

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย wutnv, 7 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    1 คนเปลี่ยน เท่ากับ 1 จุดเปลี่ยน
    100 คนเปลี่ยน เท่ากับ 100 จุดเปลี่ยน
    62 ล้านคนเปลี่ยน เท่ากับ สังคมไทยดีขึ้น
    ----------------------------------------------------------
    ใช้ถุงผ้าแทนถุงพลาสติค
    ปิดไฟฟ้าเมื่อไม่ใช้
    ขับรถความเร็วคงที่เพื่อการประหยัดน้ำมัน .......

ทำอยู่ทุกวันอะคับ แต่มันก็เพียงจุดเล็กๆบนสังคม ฉะนั้นต้องร่วมมือกัน

pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  2. Pop&Punn

Pop&Punn New Member Member

40
    17
    0
    :car:
    ปิดไฟตรงไหนที่ไม่ได้ใช้
    กินน้ำแข็งเยอะๆ ใจจะได้เย็นๆ ......ฮิฮิ :drum:

nv1020 และ pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  3. CrazyFoggy

CrazyFoggy New Member Member

48
    4
    0
    {-_-}

กิน มาม่า ถ้วย กระดาษ ครับ:)

nv1020 และ pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  4. รักครอบครัวด้วยคับ ช่วยลดโลกร้อน

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    BTS+MRT ประหยัดเวลา และ ก็ช่วยลดการใช้พลังงานด้วยครับ...:D

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  6. ++BowZaaZ++

++BowZaaZ++ New Member Lady Member

733
    60
    0
    ไม่ไส่ถุงค่ะ

เวลาซื้อของหน่ะ

อิอิ

7. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    ไม่เล่น Hi5 คับ เพราะเค้าบอกว่า มานกินไฟมาก ๆ เวลาเปิด web นี้

รายละเอียด CLICK

ภาพประกอบ:

อธิบายประกอบภาพ : ไอ้ความชันตอนแรกนั่นคือเพิ่งเริ่มเก็บข้อมูล คือกราฟมันพยายามย่อข้อมูลตามเวลาแฮะ เลยผิดเพี้ยนกลายเป็นความชันไป คือตอนเปิดไว้เฉย ๆ (idle) เนี่ย กินไฟประมาณ 14 วัตต์ พอเข้า hi5 ของดาราคนหนึ่ง (ซึ่งมี flash พอสมควร) การใช้งาน cpu ก็พุ่งไป 100% ทันทีตามคาด ก็รอมันเก็บข้อมูล จนได้ peak ที่ 29 วัตต์

***ขอบคุณ blog ทิวสนครับ

8. green nv #032

2,789
    89
    0
    แบบนี้ต้องใช้คอมพิวเตอร์เวลาที่จำเป็นเท่านั้น ประหยัดไฟ ลดโลกร้อน...:D

9. wutnv

455
    34
    28
    up

เพื่อความร่วมมือเล็ก ๆ ของชนกลุ่มน้อย :D

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เข้ามาตอบแกก็เปลืองแย่อ่ะดินังเค ทีหลังไม่ตอบไม่เข้าและ แล้วนู๋โบว์ไม่ไส่ถุงอ่ะ พี่คิดมากนะเนี่ยฮี่ฮี่ฮ เวลาซื้อของน่ะี่

11. green nv #032

2,789
    89
    0
    ลดการใช้โฟม ใช้ปิ่นโตกันดีกว่านะ...:D

12. ทามได้อย่างที่พูดก็ดีสิคร้า...จาช่วยโลกได้เยอะ....
    แต่ที่ว่า...ถุงยางไม่ใช่..หรือ..เอากลับมาใช้ใหม่นะ...สงสัยว่ามานจะเพิ่มโรคให้กับโลกซะมากกว่านะค่ะ..
    อิอิ +__________+

13. กลับมาตอบอีกครั้งตะกี้ลืม...
    ต้องเริ่มที่ตัวของเราก่อน...ทามใจเย็นๆๆ...ไม่ร้อนลุ่ม..หรือ.. ลุ่มร้อน...(เป็นการประหยัดผู้ชายไปในตัว) อิอิ ล้อเล่งนะ
    ใส่เสื้อผ้าให้น้อยลง..เพื่อการประหยัด...ผงซักฟอก
    งดการเปิดแอร์...ที่บ้าน...เดินตากแอร์..ที่ห้างแทน...
    อันนี้ตรงประเด็น....ห้ามเอาของร้อน....และอาหารที่ใสในถุงพลาสติก...เข้าตู้เย็นเพราะจาทำให้ตู้เย็นทำงานหนักขึ้น
    และอันเนื่องจากความเย็นจาเข้าไปไม่ถึง...อาหารที่ใสในถุง.......(*_*) +___________+

14. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
  15. //ขำอารายอ่ะค่ะ....คุงรงค์...
    ขอขำด้วยคนจิ.....555555+:D

16. green nv #032

2,789
    89
    0
    ทิ้งขยะกันน้อยๆ...:D

17. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ช่วงนี้ผมก็ ใช้บริการขนส่งมวลชนคร๊าบบ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  18. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    คิดดีทำดีครับ แล้วทุกอย่างจะดีเอง

19. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ชั่วโมงนี้รีบๆทำนะครับเดี๋ยวไม่มีโอกาสได้ทำ โลกเราเป็นอะไรไม่รู้เหมือนพระเจ้าลงโทษ หรือคำทำนายจะเป็นจริง

20. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    นั่นสิครับกว่าจะสร้างเนื้อสร้างตัวได้ กว่าจะเป็นชุมชน สังคม ใช้เวลากี่ปี่ต่อกี่ปี ภัยธรรมชาติมาแป้บเดียว.....ตายนับหมื่นนับแสน.....

21. axez

axez New Member Member

36
    8
    0
    ไม่ใช้ถุงครับเวลา........ - -"

22. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เกริ่นอะไรใว้กัน ต้องทำด้วยนะครับ555

23. poppytown

poppytown Member Member

407
    8
    18
    :) ลดการใช้พลาสติก , โฟม , เพิ่มการปลูกต้นไม้ค่ะ

24. nv สีฟ้า

nv สีฟ้า New Member VIP

509
    41
    0

:D:D:D:D:D:D
    ผิดแล้วน้องสาว
    ต้องใส่ถุง เดี๋ยว..........:D
    ใช้เสร็จ...เอามาล้างเก็บไว้ใช้ต่อได้
    อิอิ
    อิอิ
    :D

25. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    น๊าน ...พี่ไก่ ......รียูส.........อิอิอิ

26. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    กระทู้เริ่มกลายพันธุ์แว้วววว....:D:D:D

27. runnerone

runnerone New Member Member

24
    7
    0
    ทุกวันนี้ธรรมชาติเปลี่ยนแปลงเนื่องจากอุณหภูมิน้ำในโลกสูงขึ้น แหล่งผลิตออกซิเจนขนาดใหญ่ที่สุดในโลกเกิดจากสิ่งมีชีวิตขนาดเล็กที่อาศัยอยู่ในน้ำไม่ใช้ต้นไม้ที่เราคิด บนโลกประมาณ70 เปอร์เซ็นเป็นน้ำ ดังนั้นถ้าอุณหภูมิน้ำสูงขึ้นอีก 5 องศาอะไรจะเกิดขึ้น ลองคิดดูนะครับ รักษ์น้ำ รักษ์ป่า ลดโลกร้อนครับ

28. wutnv

455
    34
    28
    ทำตามคำพูดคับ
    ซื้ออะไรก็อย่าขอถุงพราสติกเค้ามาเลยคับ เราก็ถือไปเอง เพื่อลดจำนวนขยะ

สำคัญคือพวกอาหาร junk food ยกตัวอย่าง เช่น KFC หรือ MACDONAL ดุเหมือนจะเป็นธุรกิจอาหารที่ทำขยะเปลืองที่สุด เพราะอะไร ๆ ก็กระดาษ กะถุงพลาสติก

ทิ้งไว้ให้คิดคับ

มีลูกสอนลูก มีหลานสอนหลาน อย่าหัดให้กินอะไรแพง ๆ พวกนี้เลยครับ เด๋วมันเคยตัว

ขนมไทย มีอะไรอร่อย ๆ มากกว่าที่คุณคิดคับ;):D

29. green nv #032

2,789
    89
    0
    ขนมหม้อแกง อร่อยมั๊ยละพี่...อิๆ...:D

30. wutnv

455
    34
    28
    หร๊อยแรง :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้