☆☆ บทความเรื่องกรอบแอร์และระบบแอร์ออโต้ ☆☆

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย MugenTypeR, 6 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. navapon

navapon New Member Member

77
    36
    0
    แจ่มเลยคับ

pk_city และ BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  2. ReGent_LeGenD

ReGent_LeGenD New Member Member

15
    2
    0
    สุดยอดครับ:D:D:D:D:D

3. รู้จริง ทำจริง ใช้งานได้จริง แบบนี้ขอชื่นชมครับ

4. bunsai

bunsai New Member Member

88
    5
    0
    เยี่ยมไปเลยคับพี่....:D

5. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    สักวันต้องทำมั่งรอมีตังก่อน

6. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    อธิบายดีมากเลยครับ ละเอียดมาจากประสบการ์ณตรง

อยากรบกวนถามเพิ่มครับ
    ติด 3 ปุ่มไม่ออโต้แบบไม่เต็มระบบ คือไม่มีฮีตเตอร์ นอกนั้นอุปกรณ์ครบ แต่ปรับความเย็นตรงปุ่ม สีน้ำเงินแดงไม่ได้ ตอนนี้เปิดเมื่อไหร่เป็นหนาวตลอดไม่ว่ากลางวันกลางคืน ต้องคอยกด AC เปิดๆปิดๆ เอาเอง ไม่ทราบว่าแก้ไขได้มั๊ยครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่อง อยากได้รายละเอียดว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

ขอบคุณมากๆคร้าบบบ

7. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    ชัดเจนทั้งรูปและคำอธิบายคับ ....

8. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เห็นมีคนบอกว่าแก้ไขได้ครับ เดี๋ยวผมมาตอบให้ครับ ขอดูก่อนนะครับ

9. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    ดีมากๆเลยคับ เซพเก็บไว้อ่านเลยดีกว่า

10. OneNess_02

OneNess_02 New Member Member

66
    13
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ทำดีต้องได้ดี แน่นอน!!!!

11. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    มาตอบให้แล้วนะ
    การแก้ไขสามารถทำได้ 3 แบบครับคือ
    1. เพื่อตู้ฮีตเตอร์ แต่ตรงนี่ท่านเองก็คงไม่อยากเพิ่มแล้ว ก็คงข้ามข้อนี้ไป
    2. โดยการเอาระบบ Thermostat ของระบบแอร์เดิมๆ บ้านเรามาใช้ครับ ก็อย่างที่บอกครับ แอร์สไลด์บ้านเราใช้เทอร์โมสตัสโดยที่ตัวสไลด์จะเป็น VR (Variable Resistor) เพื่อนำค่าไปกำหนดการ on-off ของเทอร์โมสตัสให้คอมแอร์ทำงาน ถ้าจะแปลงก็คือการเอาระบบนี้มาใช้ครับ การแปลงถ้าจะให้เนียนๆก็ต้องถอดเอาภายในปุ่มปรับอุณหภูมิออกแล้วใส่ VR นั้นเข้าไปแทนที่ครับ ในส่วนของค่าความต้านทานนั้นผมไม่ทราบว่าเท่าไหร่ เพราะกรอบแอร์เดิมผมไม่อยู่แล้ว แต่ผมว่าช่างที่เค้าชำนาญระบบแอร์แล้วน่าจะรู้นะ แล้วรู้ด้วยว่าต้องแปลงยังไง
    3.ทำชุดคอนโทรลเลอร์ขึ้นมาใหม่ครับ โดยใช้เซนเซอร์ตรวจวัดอุณหภูมิแบบดิจิตอล มาแท็ปเข้ากับระบบแอร์เพื่อกำหนดจุด on-off ของคอมแอร์ใหม่ (ให้มองเช่นเดียวกับพวก VTEC Control ครับ) ตรงนี้ผมเองก็อยากจะลองทำดูครับแต่ติดปัญหาเรื่องเวลาอยู่ ไม่ว่างเอาซะเลย :cry:

ปล.ผมอยากทราบ Circuit ของระบบแอร์บ้านเราสามารถหาที่ไหนได้บ้างครับ

12. Non2485

67
    11
    0
    ขอบคุณครับจะลองทำดูได้ผลยังไงจะส่งข่าวครับ :D

13. EXCEED_NOTE

EXCEED_NOTE New Member Member

86
    1
    0
    ลองทำรึยังครับอยากทำบ้างครับ

14. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ตอนนี้ผมก็กำลังทำอยู่ครับ ปัญหาที่ช้าตอนนี้ก็เรื่องเวลาว่างของผม กับด้วยผมเขียนโปรแกรมกับภาษา Assembly มันไม่สามารถที่จะคำนวณค่าจุดทศนิยมสูงๆได้ จึงต้องมีการปรับเปลี่ยนมาเขียนเป็นภาษา C แทนครับ ยังไงก็จะยังทำต่อครับ :)

15. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    เยี่ยมเลยครับ ข้อมูลดี ความรู้แน่น มีสาระประโยชน์ครับ นี่ถ้าได้แผ่นกรองของผมสักแผ่นติดตรงโบเออร์จะเฟอร์เฟ็คมากๆเลยครับ 5555+

16. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
  17. ดีจังเลย....
    ขอถามเลยนะคับว่า ถ้าผมซื้อกรอบแอร์ 3 ปุ่มมา สามารถนำมาติดตั้งกับระบบแอร์เดิมๆของรถได้เลยรึป่าวคับหรือว่าต้องซื้อตัวอะไรเพิ่ม
    ขอบคุณคับ...

18. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ในบทความก็เขียนไว้แล้วนะครับ ขอตอบสั้นๆละกัน

สามารถติดตั้งกับระบบแอร์รถเดิมได้ครับ ส่วนจะต้องหาอะไรเพิ่ม ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาเต็มระบบหรือไม่เต็มระบบ และเป็น 3 ปุ่มออโต้หรือไม่ออโต้ครับ ถ้าเอาแบบซื้อเพิ่มน้อยสุดก็เลือกแบบ 3 ปุ่มไม่ออโต้ครับ ที่ต้องซื้อเพิ่มก็มี
    1. Power Transistor
    2. Relay
    3. ท่อแอร์เยื้อง มีก็ดี(เพื่อความเนียน) ไม่มีก็ได(เอาของเดิมตัดต่อเอา)

ปล. ถ้าทำแบบไม่มีตู้ฮีตเตอร์ มันจะปรับความเย็นไปได้ครับ (เย็นตลอดต้องคอยกด A/C บิด-เปิด)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2008
  19. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    เยี่ยมครับ

20. Non2485

67
    11
    0
    ยังไม่ได้ทำเลยครับ ไม่มีเวลาว่างเลย กรอปแอร์เดิมก็ขายไปแล้วแบบนี้ ต้องซื้อกรอบแอร์เดิมๆ มาแปลงใช่ป่าวครับ

21. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ชัดเลยครับ

22. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    กรอบแอร์เดิมไม่เกี่ยวแล้วครับ ส่วนชุดสายไฟที่ไปตู้แบ่งลม ตู้โบเวอร์ ถ้ากรอบแอร์ที่ซื้อมาไม่มี ก็ใช้ของกรอบแอร์เดิมแปลงเอาได้ครับ

23. vnom

vnom Member Member

115
    19
    18
    ขอบคุณครับ

24. ขอบคุณครับ..ไว้มีตังก่อน..เก็บตังติดแก๊สก่อนดีกว่าตอนนี้...อิอิ

25. EK2885

EK2885 New Member Member

10
    0
    0
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลย

26. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    ขอถามนิดนึงนะคับ ถ้าเราต้องการกรอบแอร์แบบ 3 ปุ่ม มาใส่แทนของเดิม แต่ไม่ทำเป็นแอร์ออโต้ ใช้แอร์ให้เป็นเหมือนระบบเดิม
    ที่ต้องการคือช่องใส่ 2 din แบบนี้เราเปลี่ยนแค่กรอบแอร์ได้หรือป่าวคับ

27. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ตอบไว้ด้านบนแล้วครับผม

28. nu_tspc

75
    7
    0
    ขอบคุณคับ ต้องขอโทษด้วยพอดีไม่ได้อ่านหน้า2
    ถ้าเป็นแบบที่ผมว่าต้องใช้งบ ประมาณซักเท่าไรคับ

29. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    เรื่องราคาคงต้องถามช่างติดตั้งครับ ถ้ามีกรอบแอร์อยู่แล้วก็ดีหน่อย เรื่องราคาของอย่างอื่นๆไม่กี่ร้อย (ยกเว้นเอาท่อแอร์เยื้อง) ราคาจะสูงเอาตอนติดตั้ง เพราะต้องยกคอนโซนหน้าทั้งหมดออกเพื่อจัดการกับท่อแอร์เยื้องครับ
    ปล.ในความคิดผมนะ ยังไงก็ต้องยกคอนโซนอยู่แล้ว ถ้าทุนมีพอก็ทำแบบเต็มระบบ (มีฮีตเตอร์ ไม่ออโต้ก็ได้) เลยน่าจะดีกว่า เพราะตอนไปถ้าคิดจะเพิ่มอีกทีหลังก็ต้องรื้อรถใหม่อีก งานนี้ช้ำทั้งรถ ช้ำทั้งทุนนะครับ

30. nu_tspc

75
    7
    0
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้