กลับมาแล้วครับ พร้อมคำถาม...ใครรู้บ้างว่าทำไม สกายลายถึงชื่อสกายไลน์

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย khaigtr, 3 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P.NEWMAN

P.NEWMAN New Member Member

329
    2
    0
    สุพรรณเหรอ บ้านแม่กรูเลยนะนั่น

มีอะไรวะ ตลาดสด, โลตัส, สาลี่เอกชัย

หรือหอคอยบรรหาร แจ่มใส

ฮ้า น่าจะใกล้เคียง

เดาก่อนนะ ว่าคงมีคนขึ้นไปยืนบนหอคอย แล้วมองเห็นเส้นขอบฟ้าใช่มั้ยกุด
    :) :) :)

2. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    กะลังจะตอบว่า หอคอย -''- ถนนบ้าอะไรก็มะรุ กว้าง 4 เลนยาวชิเป๋ง

3. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ถนนยาว และเรียบดี ซัดยาวแป๊บเดียวถึง

หรือเจะเป็นจดีย์ยุทธหัตถี ไม่ใช่แน่

น่าจะเป็นหอคอยล่ะเนอะเนอะเนอะ

ว่าแต่หอคอยเกี่ยวอะไรกะซื้อมอไซค์วะ
    :confused: :confused: :confused:

4. ..............ฮ่าฮ่าฮ่า........:D :D :D :D .................ตลกดีนะพี่......ป.ล. เดี๋ยวตอนเย็นๆจะโทรไปหานะพี่.........เดี๋ยวนี้ไปไหนไม่ได้เลยละครับ........เครียดจริงๆคิดถึง..น้องๆ...:eek: :D .....เบียร์:cool: อสูรกายจรวดติดปีก

5. หรั่ง ^Hakosuka^

หรั่ง ^Hakosuka^ Member Moderator

593
    3
    18
    ไป สุพรร นึกถึงเด็กเก่า

6. สุพรรณเหรอครับ ก็คง พูดเน่อ,พระเครื่อง,อควาเรี่ยม,ข้าวแกงสุ1000 นึกไม่ออกแล้วครับ........

7. khaigtr

khaigtr New Member Moderator

73
    1
    0
    อิอิ เข้ามาเฉลย การใบ้นะครับ 555 เอาคำใบ้ไปทายอีกที 555
    บอกง่ายๆมันไม่หนุก เลยว่าซะกว้างเชียว รวมๆกันได้ที่มา

1. ซื้อมอไซค์แล้วแถม หม้อดำทายถูกว่ะ แถมเครื่องมือคร้าบ (บอกให้นิดว่ามันคือ ไขควง...ไว้ถอดหัวเทียน)
    2. ไปสุพรรณ แล้วนึกถึงอะไร สุพรรณก็คือ บรรหารบุรี ไปทั้งทีก็ต้องนึกถึง น้าบรรหาร ป้าแจ่มใสคร้าบ ....... สรรพ บรรหาร-แจ่มใส สร้างเพื่อเป็นเกียรติแก่น้าบรรหารที่พัฒนาเมืองสุพรรณมาครับ
    3.สรุปแล้ว ก็คือ นี่แหละคือคำใบ้ที่3. เอา 2 ข้อนั้นมารวมกัน 5555
    แล้ว สกายลาย กับ ไขควง เกี่ยวข้องกันยังไง 55555

ลองทายมานะครับ ใครทายถูกก่อนคนแรก เอาไปเลย CD SKYLINE 1ชุด ที่ผมเคยทำมา
    ใน 1 ชุด มี 5 แผ่น

8. GTR.

1,328
    28
    0
    เอ....... หรือว่าคนตั้งชื่อเค้า มองท้องฟ้าตอนเช้าที่อากาศแจ่มใสโดยมองลอดช่องที่ถอดหัวเทียนฟะ เลยทำให้ปิ๊งขึ้นมาได้
    เลยตั้ง สะ กะ ล่ะ เพี้ยนมาเป็น สกายลาย ???

9. marshty

marshty New Member Member

15
    0
    0
    เมื่อวานคุยกับพี่ ไข่ เขาบอกว่าถ้าตอบถูกเขาจะมีรางวัลให้นะ

10. boathuhu

boathuhu New Member Member

33
    1
    0
    งงหนักกว่าเก่าอีก:confused:

11. P.NEWMAN

329
    2
    0
    เอ๋า โพสต์แล้วหายเฉย ต้องนั่งพิมพ์ใหม่อีก เวน

รางวัลนี่คุ้นๆ เหมือนเคยซื้อชุดละ 150

ทายนะ ทาย เอามันส์ รางวัลไม่อยากได้หรอก

คนตั้งชื่อคงขี่รถไปเที่ยวหอคอย ด้วยความเร็วปลายกว่า 200 กม./ชม. แถมเข้าโค้งอย่างดุเดือด ด้วยความที่รถเอียงไปมา ทำให้น้ำมันเครื่องเลี้ยงไม่พอ คนขับไม่ได้ดูเกจ์แรงดัน อัดอย่างเดียว แถมปั๊มติ๊กแรงดันตก (ใช้ตัวเดียว ของมือสอง) เลยทำให้ลูกละลาย ทำไงดีวะ จะถอดหัวเทียนออกมาดูหัวสูบ เสื-กไม่มีบล็อก เลยใช้ไขควงพยายามจะตอกหัวเทียนออก ตอกไม่ได้ เหนื่อย แก้รถจนเย็นย่ำ เลยขึ้นไปบนหอคอยเพื่อชมวิว พักเหนื่อย เห็นพระอาทิตย์ตกดิน แล้วเห็นเส้นขอบฟ้า เลยนึกเป็นชื่อนี้ออกมา

หน้าหนาวนี้จะเอารถขึ้นไปถ่ายกับเส้นขอบฟ้ายามเย็นให้ได้ แม่ฮ่องสอนเขาสูง ๆ วิวดี ๆ เพียบ แต่ก่อนเคยถ่ายมาแล้ว รูปดันติดไปกับเพื่อน เสียดาย ต้องย้อนรอยอดูต เอ้ย อดีตซะแล้ว
    :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

12. มาจาก ซากุไร ด้วยป่าว เลยแผลงมาเป็น สกายไล ขอตอบว่ามาจาก ซากุไร หรือไขควงนั่นเอง

13. donutjovi

donutjovi Member Member

240
    1
    18
    ไอ้นี่สร้างสรร :eek:

14. khaigtr

73
    1
    0
    สร้างสรรค์ไม่มีที่สิ้นสุด เอ้า ทายมาครับ ทายมา
    ใกล้ความจริงเข้าทุกที

ม่ายต้องงง คร้าบ

555 มีใครบางคนในนี้ตอบถูกมาครึ่งนึงแล้วครับ ถ้าไม่มีใครตอบถูกกว่านี้ หมอนี่จะได้ซีดี 2 แผ่นครึ่งครับ แต่ให้ตอนละครึ่งแผ่นนะ 555 แน่จริงก็ตอบให้ถูกดิ ล้อเล่น มีใครถูกกว่านี้ไหมจ๊ะ

เดี๋ยวอีกวันสองวันจะเฉลยจ้า

15. khaigtr

73
    1
    0
    เอ้าๆ ตอบๆมานะ เดี๋ยวจะเฉลยแย้ว

16. เพิ่มเติมนะ ตอนนั้นไอ้หมอนี่คงซ่อมรถอยู่ แล้วหันไปมองเส้นขอบฟ้า ในขณะที่มือถือ ซากุไร จึงบังเกิดชื่อ skyline หรือเจ้าเส้นขอบฟ้านั่นเอง ซากุไร + ขอบฟ้า กลายมาเป็น Skyline 555555555555

17. donutjovi

240
    1
    18
    แล้วมันเกี่ยวยังไงกะหอคอยบรรหารแจ่มใสฟะ

18. P.NEWMAN

329
    2
    0
    สงสัยนึกคึกมาเที่ยวสุพรรณมั้ง

แล้วใครรู้มั่ง "ซากูไร" ที่เป็นอีกชื่อแสลงของไขควง มันมาจากอะไร เอ้อ

ใครรู้แล้วอย่าบอกนะ

มีรางวัลให้

เป็นแผ่นที่ก๊อบไอ้ไข่มาอีกที
    :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

19. GTR.

1,328
    28
    0
    หรือว่าคนตั้งชื่ออยู่บนหอคอยแล้วใช้ไขควงทำอะไรซักอย่างอยู่ป่าว แล้วดวงตะวันขึ้นเลยเอาไขควงชี้ไปทาง
    ดวงตะวันที่กะลังขึ้นหว่า ???

20. P.NEWMAN

329
    2
    0
    นั่งซ่อมอะไรบนหอคอยหรือเปล่า ไขควงตกตอนพระอาทิตย์ตกดิน เห็นเส้นขอบฟ้าพอดี หรือไม่ ??? :confused: :confused: :confused:

21. เอ๋ C210

เอ๋ C210 New Member Member

25
    0
    0
    :) ขอแจมมั่งนานๆโผล่ที แต่เรื่อง"ซากูไร"อันนี้ผมรู้ รู้จากคนในนี้แหละ:rolleyes: แต่ว่าจะให้บอกหรือไม่บอกดีล่ะ:D

22. แหม เอ๋ นานๆ โผล่มาที ทำเป็นมีความลับนะ อิอิอิอิ

23. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ความลับไม่มีในโลก แต่ของลับน่ะมีอยู่ทั่วโลก...

อะไหล่ SKYLINE ที่เราเก็บไว้ลับ ๆ นะ อย่าคิดมาก

เอ๋ อย่าเพิ่งเฉลย เดี๋ยวไม่มันส์ ให้คนที่ไม่ได้ไปวันนั้นตอบดีก่า

24. khaigtr

73
    1
    0
    ไม่รอแล้วเฉลยเลยดีก่า 5555555
    ว้าไม่มีคนตอบถูกเลยง่ะ

Skyline เป็นรถที่มีความหมายลึกซึ้ง มีประวิติศาสตร์ที่ยาวนานครับ :)

SKYLINE เป็นชื่อที่แผลงมาจาก ซากุไรครับ เชื่อป่าว

เกี่ยวกับข้อ1 ตรงนี้หละครับ เพราะประธานโครงการออกแบบ คือ คุณ ซากุไร ครับ
    SA - KU - RA - I Cho - Ichi - Ro ซากุราอิ โชอิชิโร่ ครับ

เพื่อเป็นเกียรติแก่คุณซากุไร จึงตั้งชื่อว่า สกายลาย ครับ อันนี้คือคำใบ้ที่ 2 ครับ เหมือนบรรหารแจ่มใสที่ตั้งเพื่อเป็นเกียรติ แก่ ลุงเติ้งไง 555

คำว่า Skyline นี้ ไม่ใช่ตั้งเพื่อเป็นเกียรติเท่านั้น แต่ที่เลือกคำนี้เพราะต้องการสื่อความหมายด้วย ซึ่งลงตัวที่คำนี้ ได้ทั้ง การออกเสียง และความหมาย

ความหมาย คือ เพื่อเป็นอะไรที่ไม่สิ้นสุด เสมือนเส้นขอบฟ้าครับ สั้นๆได้ใจความครับ

นี่หละครับที่มา

คราวนี้ทุกคนก็คงรู้แล้วนะครับว่ารถที่เราขับอยู่นั้น มันสุดยอดจริงๆ ทั้งตัวรถ ที่มา และชื่อ

ส่วนคนที่ใกล้เคียงที่สุดคือ ธงธง ถูกครึ่งนึง เอาไรดีฟะ บอกมา :D

แก้ไขล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2006
  25. P.NEWMAN

329
    2
    0
    รางวัลที่จะได้ เป็นใบจักรที่บาดมือ "กุด สามหมื่น" ที่เหลืออยู่ครึ่งนึงพอดี :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

26. 5555 มั่วถูกด้วยเฟ้ยยย เอาไรดีหรอ เอ้ๆๆๆๆ ถ้าบอกแล้วพี่ท่านจะให้หรอ
    เอา LOGO skyline ของ 210 หน่ะ ข้างนึง ให้ป่าว 5555555555555555

27. P.NEWMAN

329
    2
    0
    แล้วคำว่า "ซากูไร" ที่บางคนใช้เรียกไขควงล่ะ เอ้อ ลองทายดู ว่ามันมาจากอะไร

ขอบอกว่า มันเป็นเรื่องจริงนะพี่น้อง

28. donutjovi

240
    1
    18
    เป็นไขควงประจำถุงเครื่องมือรถสกายไลน์ และเพราะต้องการที่จะเจาะจงว่าเป็นไขควงอันนั้น
    จึงได้เพี้ยนชื่อนิดหน่อยแล้วเรียกว่า ซากุไร

29. P.NEWMAN

329
    2
    0
    มั่ว...

แต่มีเหตุผล...

ยังไม่ใช่ ๆ ทายเข้ามากันเร้ววววว
    :D :D :D

30. khaigtr

73
    1
    0
    ทามมาย ไม่มีใครตื่นเต้น กะ สกายลายเลยง่ะ หรือมานเป็นเรื่องธรรมดสอ่ะ หรือว่ารู้กันมานานแร้ว

ธงธง เอาเศษเล็บที่ถูกปั่นไปแล้วกัน 5555 มีเลือดด้วย

เฮ้อ เวนกำ เมื่อ 2 วัน เดินชนเหล็ก เย็บไป 6 เข็ม เลอดพุ่งยังกะน้ำ เฮ้อ

แต่พยาบาล แจ่มว่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้