magnet+electro+tuned by'''''''''=? ไปดูการ ทดสอบ เเม่เหล็ก กัน 8/04/08 13.30น.

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย magnet+elect+tuned by''=?, 8 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    ขอถามเป็นครั้งที่ 3 ด้วยคำถามเดิม
    ขอแบบเคลียร์ๆครับว่าไอ้อุปกรณ์พลังที่มองไม่เห็นนี่มันมันเพิ่มแรงม้าแรงบิดได้จริงๆไหม เพิ่มได้ประมาณกี่ % ราคาเท่าไหร่ เลือกมาซัก step ที่คุณมีของอยู่ก็ได้ครับ จะได้ไม่มีข้ออ้างอย่างอื่น[/SIZE]

ถ้าคิดจะค้าขาย คำตอบแค่นี้ยังตอบไม่ได้ก็ปิดอู่ไปเถอะครับ สงสารลูกค้า

2. 1klong2

1klong2 New Member Member

375
    2
    0
    เฮียไหนครับนี่

3. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ผมว่า สมัครสมาชิก แล้ว Login เถิดดด เด๋วใครจะเข้ามามั่ว . . .

4. KubotaKickdown

KubotaKickdown New Member VIP

99
    3
    0
    พลังที่มองไม่เห็นยาวมาหน้า4 แล้วหรอเนี่ย:D

5. ถึงเฮียชอร์

ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผม ตี๋ e30th

บุคคลซึ่งอยู่ในการทดสอบทุกระเบียดนิ้ว

และเป็นคนกลางไม่ได้เข้าข้างใครทั้งสิ้น

ใหนๆก็มาถึงขนาดนี้แล้วผมจะอธิบายแบบละเอียดยิบเลยละกัน

สมาชิกทุกท่านจะได้ความกระจ่างขึ้นไม่มากก็น้อย

1. การซื้อ-ขาย ระหว่างเฮียชอร์ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับชมรม bmwe30thailand

ห้ามเฮียชอร์อ้างถึงเกี่ยวกับสมาชิกผู้ก่อตั้งทั้งหลายก่อนการซื้อขาย เพราะผู้ก่อตั้งทุกท่านไม่ได้ติดตั้งอุปกรณ์

ของเฮียชอร์เลยแม้แต่คนเดียว รวมทั้งผม(แต่ผมไม่ได้เป็นผู้ก่อตั้ง ผมเป็นสมาชิก)

2.เฮียชอร์ สามารถที่จะซื้อขายอุปกรณ์ได้ ทางชมรม bmwe30thailand ไม่ได้ห้าม

เพราะลูกค้าทุกท่านมีสิทธิ์ที่จะซื้อขายกับเฮียชอร์

แต่อยากให้เฮียชอร์ลองคิดหน่อย ว่าสิ่งใดทำแล้วเกิดผลเสีย หรือ ผลดี กับทางชมรม

ทุกอย่างเกิดขึ้นมาให้เห็นหมดแล้ว

---------------------------------------------

การติดตั้ง จากที่ผมได้เห็นมาคร่าวๆ

1.เฮียชอร์ได้นำอุปกรณ์แม่เหล็กมาติดตั้ง ที่บริเวณ สายเบนซิน

โดยได้กล่าวว่า "น้ำมันที่เข้าเครื่องนั้น เปรียบเสมือนเนื้อหมูชิ้นใหญ่ เคี้ยวยาก

แม่เหล็กตัวนี้สามารถทำให้เหมือนเนื้อหมูที่ผ่านมีด ได้ซอยได้หั่นแล้ว จะเคี้ยวง่ายกว่า"

2.เฮียชอร์ได้นำอุปกรณ์นำกระแส ผมไม่แน่ใจว่าจะพูดว่า ทองแดง ได้เต็มปากรึเปล่า

เพราะเฮียชอร์บอกว่านำกระแสได้ดีกว่า เงิน หลายเท่าตัว ไปไว้ตรงปลั๊กหัวเทียน

ซึ่งได้กล่าวว่า นำกระแสได้ดีกว่าหลายเท่าตัว

3.เฮียชอร์ได้นำอุปกรณ์นี้ เสียบไว้ที่ ถ่านจานจ่ายอีกหนึ่งที่ เพราะจะได้นำกระแสดี

4.ผมไม่แน่ใจว่ามีมากกว่านี้อีกรึเปล่า เพราะที่รื้อออกมีเท่านี้

5.รถขึ้นปั่นแรงม้า แต่ไม่สมารถวัดแรงบิดได้ เนื่องจากระบบไฟคันนี้ไม่มารถวัดได้

ไม่แน่ใจว่ามาจากกราวน์ที่วางไว้ถ้าดูจากสายตาผม ไม่น้อยกว่า 30 จุด

6.ได้ปั่นวัดแรงม้า และความประหยัดน้ำมัน รอบแรก โดยที่มีอุปกรณ์อยู่ ได้กราฟแรงม้า และ อัตราบริโภคน้ำมัน

7.เฮียชอร์ได้ถอดอุปกรณ์ทุกอย่างออก ดั่งที่กล่าวในข้างต้น

8.ถ่านจานจ่ายอันเก่าหล่นหาย ฌอียชอร์เอาถ่านจานจ่ายอันใหม่มาติดตั้ง

9.ขึ้นปั่นแรงม้าอีกรอบ ได้กราฟแรงม้าและ อัตราบริโภคน้ำมัน

ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่ผมได้เห็น ในวันนั้น

ไม่ได้เสแสร้งแต่งเรื่องแต่ประการใด

ด้วยความเคารพผู้อ่านทุกท่าน

6. ^_^BoY^_^

^_^BoY^_^ New Member Member

124
    5
    0
  7. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0

เยี่ยมเลยครับ นี่คือสิ่งที่ผู้ไปวันนั้นได้เห็น ได้รับรู้ ถึง พลังที่มองไม่เห็นของเฮียเลยนะครับ:D

ว่าแต่ผม ตี 5 ไม่ยอมนอน ผมไม่เมาครับ อิอิ ไม่มั่ว ผมแค่อ่านแล้วยังไงก็ไม่เข้าใจ

แล้วคำถามที่ผมถามไป เฮียตอบผมได้รึยังครับ หรือ ตอบทุกคนเลยดีกว่า ไม่ต้องมาตอบผมก็ได้

ว่า ใส่อุปกรณ์ของเฮียแล้ว แรงม้า เพิ่มขึ้น ตรงไหน แรงบิดวัดไม่ได้ อัตราการกินน้ำมันมันก็ต่างกันอย่างชัดเจน

ปกติเค้าเทสอัตราการบริโภคน้ำมัน ก็ใส่น้ำมัน 1 แกลลอน แล้ววิ่งไปให้หมด ถึงได้ระยะทางกี่เมตร

ซึ่งก็เปลี่ยนจาก แกลลอน เป็นขวด 1.5 ลิตร แล้วทดสอบที่ระยะทาง 3 กิโล อัตราการบริโภคน้ำมันก็ต่างกันอย่างชัดเจน

ไม่ต้องพูดถึง ไอวิ่งได้ 19.9 โลลิตรนะครับ เพราะยังไม่มีข้อมูลที่ชัดเจน

แต่ ข้อมูลที่ได้จากที่ ไดโนเทส มันชัดเจนอ่ะครับ ก็เท่านั้น:D

อิอิ เอาเป็นว่า ผมรอฟังสรุปละกันนะครับ เพราะขนาดไดโนเทส มันยังสรุปของเฮียไม่ได้เลย :D

8. เฮียชอ แยกร่างแล้วโว๊ย สงสัยธาตุไฟแตกซะแล่ว

9. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    คนอื่นจะยังไงต่อ ผมไม่ทราบนะครับ แต่ผม ขอจบการโต้ตอบ แล้วรอฟังผล ที่ชัดเจน ดีกว่าครับ

เพราะ ถ้ามันได้ผลดี มันก็ดีกับตัวเฮียครับ แต่ถ้ามันได้ผลออกมาแย่ มันก็เป็นผลเสียต่อตัวเฮียเหมือนกันนะครับ อิอิ

10. R4

R4 New Member Member

7
    0
    0
    คุณบอยเก่งจริงๆ ขอคาราวะครับ
    ผมอุตสาห์ล๊อคเก็บไว้ไม่ให้ใครได้เห็นแล้วนะ
    สมคำร่ำลือจริงๆ
    ที่ล๊อคไว้เพราะไม่อยากให้เกิดความเสียหายกับเว็บไซ
    ด์BMW E30TH
    .

11. ^_^BoY^_^

124
    5
    0
    โดยส่วนตัวผมว่าคนทั่วไปทราบกันหมดเเล้วล่ะครับ ว่านี่ คือพฤติกรรมส่วนบุคคล เพื่อนๆ ในเว็ปไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไร ... ที่สงสัยคือว่า นายคนเนี้ย ยังมีหน้ามาเเก้ตัว หรือเสนอหน้าในเว็ปได้อีกหรอ .... แปลกดีคับเเปลกดี เป็นผมคงหนีไปอังกฤษเเระ หุ หุ

12. ^_^BoY^_^

124
    5
    0
    คนดีชอบเเก้ไข คนจังไรชอบเเก้ตัว ----- โบราณเค้าว่ามา คุณว่าจิงป่ะ ??

ไม่พร้อม พลาด ---- คำแก้ตัวของคุณเเพ้ อันนี้ล่ะ ?? จิงป่ะ .... ไม่พร้อมจะมาทำไม มาบอกพลาดทำไมตอนผลออก

lording1 ถูกใจสิ่งนี้
  13. Greatz_RaCe

Greatz_RaCe New Member Member

216
    11
    0
    พอดีแอบไปเห็น เสื้อช๊อปเข้า เหมือน ของ วิศวะ ม.สยาม จัง ไม่รุ้ใช่มั้ย อย่าเอาชื่อมหาลัย คณะ วศบ.เครื่องกล ไปขายเด้อ ถ้าเคยเรียนหน่ะ ศิษย์เก่าสะเทือน

14. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไม่มีความคิดเห็น เบื่อกับพี่แกแล้วจริงๆๆ

โม้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

15. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    จรรยาบรรณวิศวกร

http://www.coe.or.th/co15law/law_codeofconduct.php?$aMain=61

๑. ไม่กระทำการใดๆ อันอาจนำมาซึ่งความเสื่อมเสียเกียรติศักดิ์แห่งวิชาชีพ

๒. ต้องปฏิบัติงานที่ได้รับทำอย่างถูกต้องตามหลักปฏิบัติและวิชาการ

๓. ต้องประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมด้วยความซื่อสัตย์สุจริต

๔. ไม่ใช้อำนาจหน้าที่โดยไม่ชอบธรรม หรือใช้อิทธิพล หรือให้ผลประโยชน์แก่บุคคลใดเพื่อให้ตนเองหรือผู้อื่นได้รับหรือไม่ได้รับงาน

๕. ไม่เรียก รับ หรือยอมรับทรัพย์สิน หรือผลประโยชน์อย่างใดสำหรับตนเองหรือผู้อื่นโดยมิชอบ จากผู้รับเหมา หรือบุคคลใดซึ่งเกี่ยวข้องในงานที่ทำอยู่กับผู้ว่าจ้าง

๖. ไม่โฆษณา หรือยอมให้ผู้อื่นโฆษณา ซึ่งการประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมเกินความเป็นจริง

๗. ไม่ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมเกินความสามารถที่ตนเองจะกระทำได้

๘. ไม่ละทิ้งงานที่ได้รับทำโดยไม่มีเหตุอันสมควร

๙. ไม่ลงลายมือชื่อเป็นผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุม ในงานที่ตนเองไม่ได้รับทำ ตรวจสอบ หรือควบคุมด้วยตนเอง

๑๐. ไม่เปิดเผยความลับของงานที่ตนได้รับทำ เว้นแต่ได้รับอนุญาตจากผู้ว่าจ้าง

๑๑. ไม่แย่งงานจากผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมอื่น

๑๒. ไม่รับทำงาน หรือตรวจสอบงานชิ้นเดียวกันกับที่ผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมอื่นทำอยู่ เว้นแต่เป็นการทำงานหรือตรวจสอบตามหน้าที่ หรือแจ้งให้ผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมอื่นนั้นทราบล่วงหน้าแล้ว

๑๓. ไม่รับดำเนินงานชิ้นเดียวกันให้แก่ผู้ว่าจ้างรายอื่น เพื่อการแข่งขันราคา เว้นแต่ได้แจ้งให้ผู้ว่าจ้างรายแรกทราบล่วงหน้าเป็นลายลักษณ์อักษร หรือได้รับความยินยอมเป็นลายลักษณ์อักษรจากผู้ว่าจ้างรายแรก และได้แจ้งให้ผู้ว่าจ้างรายอื่นนั้นทราบล่วงหน้าแล้ว

๑๔. ไม่ใช้หรือคัดลอกแบบ รูป แผนผัง หรือเอกสาร ที่เกี่ยวกับงานของผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมอื่น เว้นแต่จะได้รับอนุญาตจากผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมอื่น

๑๕. ไม่กระทำการใดๆ โดยจงใจให้เป็นที่เสื่อมเสียแก่ชื่อเสียง หรืองานของ ผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมอื่น

-------------------------------------------------------------------------

ส่วนที่มีคนถามว่าทำไมไม่เอารถลูกค้ามาเปิดเผย

อันนี้ผมต้องขอทำความเข้าใจด้วยนะครับ

คนที่เป็นวิศวกรจะเปิดเผยข้อมูลลูกค้าไม่ได้ครับ

ถ้าไม่ได้รับอนุญาตจากลูกค้า

----------------------------------------------------

ส่วนอธิบายหลักการของ 5 สเต็ปนั่น

สามารถทำได้ครับ ไม่ผิดจรรยาบรรณ

แต่อย่าโม้และอย่าโกหกเท่านั้นเอง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 เมษายน 2008
  16. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    .....ผมว่า.....กรรมใดใครก่อ........กรรมนั้นย่อม...ตอบสนองคับ...

...ทำดีก็จะได้ดี........ทำชั่วย่อม..หนี..กรรมชั่วไม่พ้น.......ไม่ว่าใคร...

..........ผมสนใจ...ก็จะตามดูเรื่อยๆไป.......อย่าว่ากันเลยนะคับ......

17. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ลองมาดูแม่เหล็กที่เฮียเค้าใส่รถดูนะครับ ที่ว่าหายาก ไม่เหมือนแม่เหล็กทั่วๆไปนะครับ (ทีมงานวิจัยของเราดูแล้วว่ามันคุ้นตามากๆ เหมือนไว้เก็บหนังโป๊ปเลย)

แม่เหล็กของเฮียที่เอาไปพันกันท่อน้ำมันแล้วน้ำมันในรถของท่านจะกลายเป็นน้ำมันกระสวยอวกาศ(เฮียบอกมา จำได้แม่นอิอิ) ตามที่คุณตี๋บอกว่า แม่เหล็กของเฮียเค้าไม่เหมือนแม่เหล็กทั่วไป และไม่เหมือนกันยี่ห้ออื่นๆ เฮียเค้าเปรียบเทียบให้ฟังว่า ของเค้าเปรียบเสมือนหมูสับย่อยง่าย แต่ยี่ห้ออื่น เปรียบสเมือนหมูชิ้น ย้อยยาก มาดูกัน

แก้ไขล่าสุด: 15 เมษายน 2008
  18. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    คราวนี้ลองมาดูแม่เหล็กที่คุณๆท่านๆมีบ้างนะครับ พอดีบังเอิ๊ญ บังเอิญ อยู้ท้ายรถ ลองแงะดูซิ แต่ก่อนแงะ เราต้องเตรียมอุปกรณืเลกๆน้อยๆครับ
    ดูรูปกันเลยนะครับ ไม่ต้องอธิบายมาก
    :)

รูปแรก เตรียมอุปกรณ์ซักหน่อย
    รูปที่2 หัวใจ
    รูปที่3 แกะๆๆๆ
    รูปที่4 จ๊ะเอ๋ เจอแย้ววว
    รูปที่5 ลองดูกันเลยครับ ว่าหน้าตามันเหมือนกันรึป่าว

19. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    จากฮาดดิส นี่เอง. .

20. nv สีฟ้า

nv สีฟ้า New Member VIP

509
    41
    0
    :D:D....เฮียแก่ไม่มีอู่ครับ กลางวันรับล้างแอร์ตามบ้าน กลางคืนขายไฟฉาย 99 บ.แถวหน้าราม วันไหนมีเหยื่อสเต็ป 5 แกก็สบาย :D:D

21. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    โอ้....เห็นภาพที่ตาโต้เอามาลงแล้ว เลิกพูดละครับ หมด!!!!จบชัยยย!!! เสียเวลาจิงๆ!!!
    พอๆๆๆๆๆๆๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2008
  22. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    โอ้ววว แม่เหล็ก ฮาสดิส เรียงโมเลกุลน้ำมัน พลังที่มองไม่เห็น เพราะมันอยู่ในฮาสดิส นี่เอง มันก็ถูกของเฮียเค้านะเนี่ย

23. PoPaLet 3 JZ gte

PoPaLet 3 JZ gte New Member Member

68
    0
    0
    สั้นๆคำเดียว เละ

24. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    เฮียยกคันรเงแก้อาการรถมั่งนะ

แถยาวไปเนี่ย มันจะเสียหลักเอาใด้

ลูกค้าที่เฮียบอกว่ามีเปนร้อยคันเนี่ย อีกไม่นานเค้าคงกลับมาหาแล้วแหละ

ถ้าเค้าใด้เห็นกระทูแฉแบบนี้

ยกคันเร่งหน่อยนะเฮีย เปลืองยาง

25. KubotaKickdown

99
    3
    0
    ที่จิงผมก็เป็นคนนึงที่เคยเป็นลูกค้า และได้ถอดอุปกรณ์ออกไปเรียบร้อยแล้ว เพราะได้เห็นอัตราการกินน้ำมันที่รับไม่ได้ และม้าที่ตายจากไป(เพราะรถผมอาจเหมือนรถดัดแปลงอีกหลายคัน รถผมเปลี่ยนเฟืองเป็นเต็ดสกาย ไมล์ไม่ขึ้น เลยเช็คอัตราการกินน้ำมันไม่ได้ แล้วอีกอย่างที่บอกว่ารถทุกคันพอใจ ผมคิดว่าเป็นที่คำพูดของคนทำเหมือนที่ว่าแถไปแถมาแหละคับ คนทำบอกว่าแรงขึ้น ผมก้อบอกว่าแรงขึ้นหรอเฮียร์ เค้าก้อบอกว่าเด๋วรอหั้ยอุปกรณ์ที่ใส่เข้าไป มันได้ Run in ก่อน เด๋วจาดีขึ้น รอไปรอมาก้อเกิน2 สัปดาห์แล้วคับ(หมดเวลาคืนเงิน) แต่ไม่เป็นไรคับ

ข้างล่างสำหรับคนที่ยังไม่เข้าใจว่าเรื่องราวเป็นไง เซฟมาจากเว็บก่อนจะโดนล็อก เอาไปลองอ่านดูครับ เจ้าของกระทู้ว่าไงก้อลองเข้าว่ากันได้คับ รูปแม่เหล็กที่คุณโต้เอามาลง ก้อเป็นแม่เหล็กที่ถอดจากรถผมเอง ไม่ได้มาโพสซี้ซั้ว มีตัวตนจริงคับ

ข้อความนี้คือที่มาของ กระทู้ในตำนานของปีนี้ครับ

อ่ะ.. อ่ะ ขอโทษจริงๆนะครับ ที่มาเม้าท์กัน แต่ไม่ใช่เพื่อขี้คุยกันหรือโฆษณาหาผลประโยชน์นะครับ (เรื่องนี้มันมีอุทาหรณ์ สอนใจหลายข้อ ที่ผมว่าเป็นประโยชน์ กับหลายๆคนทีเดียว)ทั้งเรื่อง แรงบันดาลใจ , เปลี่ยนคำล้อเรียนสบประมาท ฯลฯ เป็นกำลังใจ,เงินไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุด,น้ำใจจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ คือสิ่งสำคัญ หลักการบางอย่างมันก็แก้ไขชดเชยกันได้ ไม่จำเป็นต้องมีทิฐิหัวชนฝากันหรอกครับ อย่างสโลแกนในปีก่อนที่ร้านผมลงไว้ว่า " impossible is notting " ส่วนในปีนี้ใช้ว่า I 'll do my best และทั้งหมดก็เพื่อผลการวิจัยและพัฒนาให้ดียิ่งๆขึ้นเพื่อลูกค้าที่น่ารักและสังคมที่ดีขึ้นครับผม ..

เรื่อง มันมีอยู่ว่า ในที่สุด E30เครื่อง1JZ turbo auto เดิมๆแห่งสำนักT B C โม 5 step ของผมก็วิ่งทะลุเวลา 13 วิกับเขาได้แล้วครับที่เวลา13.86 วิกับ402เมตร ความเร็วเข้าเส้นที่177 km/hกับถ้วย overall เร็วสุดของE30 เป็นอันดับที่10ในงานนี้ จาก10 อันดับจากรถเป็น100คันในงานและจาก500คันในคลับ .. จริงอยู่บางคนก็มักจะบอกว่ามันไม่ได้แปลกอะไร ของใครคันไหนที่สมบูรณ์ ก็ทำได้ครับ มันก็จริงอยู่ครับ ที่ว่าสมบูรณ์นั้นมันต้องเป็นอย่างไรกันบ้างมาอ่านกันดู
    1. เครื่อง ควรจะต้องใหม่เป็นรุ่นใหม่ๆปีใหม่ๆปลั๊กหนา หรือปลั๊กข้างเป็นส่วนใหญ่หรือระหัส E5 ,E8 เป็นต้นเพราะมันจะเป็นspec ที่มีแรงม้า แรงบิดสูงสุดกว่าตัวอื่นๆเป็นพื้นฐานสูงกว่าตัวปลั๊กบางอยู่มากถึง20กว่าตัว(300ม้า)ส่วนเกียร์autoจะมีแรงม้าน้อยกว่าเกียร์ธรรมดาอยู่เป็น10ตัวอาจมีแค่270ม้า อุปกรณ์ทุกชิ้นต้องสมบูรณ์กันจริงๆ
    2. จะต้องมีการถอยเครื่อง เพื่อ สมดุลน้ำหนักกันมากที่เดียว ยิ่งถอยเวลา1/4ไมล์ก็ยิ่งดี lเรื่องสมดุลน้ำหนักต่อเพลาขับ เพื่อแรงม้า/บิด ลงล้อ ตั้งแต่ออก ไปจนตลอดทาง (ผมก็เห็นด้วย)
    3. จะต้องมีฝีมือในการวางเครื่องต่ำแหน่ง ,ซ้าย,ขวา ต่ำแหน่งเพลาเป็นต้น และที่สำคัญต้องมีฝีมือในการ วายริ่งระบบไฟฟ้าที่เป็นระดับเกจิกันเลยทีเดียว (ซึ่งในระดับแนวหน้าก็ต้องยกให้ พี่หนุ่มพี่เหน่ง SWAP SHOP กับ พี่เก่ง แห่งKENGZA garage )
    4.จะต้องมีระบบช่วงล่างและส่งกำลังที่ดีเฟืองท้ายเต็ด และที่สำคัญ คุณภาพยางและล้อเป็นสำคัญ เพื่อผลในการถ่ายถอดกำลังลงสู่พื้นไห้ได้มากที่สุด(เรื่องนี้สำคัญกว่าแรงม้าของเครื่องยนต์ด้วยซ้ำไปครับ) ส่วนมากต้องใช้ยาง soft ที่เหนียวหนึบเส้นละเกือบหมื่น เช่น NEOVA,
    RE O1R,NITTO เป็นต้น
    5. ลดน้ำหนักให้มากที่สุด ส่วนมากใช้วัสดุไฟเบอร์หรือพลาสติก ถอดชิ้นส่วนออกหรือมีจอฟ้าหรืออุปกรณ์กล่องตัวช่วย หรือปรับ บูธเป็นต้น
    6. จะต้องมีฝีมือและเทคนิกในการขับหรือออกตัว (เรื่องนี้ช่วยได้เป็น0.5- 1วิทีเดียว) แม้จะเกียร์ autoเองก็มีผล(เทคนิกเลี้ยงรอบเวลาออก จังหวะในการกด การใช้o/d เป็นต้น) ถึงแม้ปัญหาจะน้อยกว่าM/T ก็ตาม

.....แล้วในรถผมหละมีอะไรกับเขาบ้าง ในข้อ 1-6 มีแค่ข้อ 3. แค่ข้อเดียวแถมยังไม่เต็มด้วยครับ(พี่หนุ่ม/แหน่ง วายริ่งไห้)เครื่องเต้นท์รถวางให้ ไม่มีถอยเครื่อง สมดุลย์อื่นๆได้เปล่าก็ไม่รู้ (แต่ติดเครื่องตั้งเหรียญ บาทได้ไม่ล้ม แม้จะมีพัดลมแรงๆเป่าอีกทีก็ตาม ผมเซ็ทจนเดินเบาได้600รอบเท่านั้นเพื่อผลทางประหยัด) แล้วก็ ธรรมดาแหละครับ รถเจ้าสำนัก T B C ทั้งทีก็ต้องมีอุปกรณ์ T B C ชุดใหญ่ 5 step ลงไปแน่นอน .. แล้วจะว่ากันอย่างไรหละครับกับ 13.86วิที่ได้มากับงบแต่งรถหลัก" พัน " J BO auto บางคันดีกว่าผมทุกอย่าง แต่งเป็นแสนพื้นฐานดีกว่าผมหลายขุมทั้ง 6. ข้อแล้ววิ่งเกิน14.xxกัน ก็เห็นมีกันมากครับ (หมายถึง คลับอื่นทั่วไปนะครับ)
    ของผมไม่ได้เรียกกันว่า เจเดิมๆแล้ววิ่งได้เห็น13.xxวิ แต่มันโคตะร จะต่ำกว่ามาตรฐานกฎเกณท์ ที่เขาผูกกฎกันไว้ว่าจะต้องเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ ถึงจะทำได้ ผมบอกได้เลยครับออกมาจากเต้นรถ หลุยซ์ โฮมคาร์ เมื่อปีก่อน มันวิ่งอยุ่ที่ 15.xxกับspeed เข้าเส้นที่ 138.1 km/hครับ รถใครมีสภาพอย่างผมหรือใกล้เคียง ขอท้าเลยครับไม่ต้องสงสัยเลยครับว่าวิ่งเกิน15วิแน่นอนชัวร์ ...... แล้วมันเกิดอะไรขึ้น ....มันมีปาฎิหารย์รึครับ ...หรือ ฝีมือขับ1/4ไมล์ ของผมระดับเทพกับแดดและอากาศร้อนแบบนี้ (ยิ่งร้อนเวลายิ่งเสีย อ๊อกซิเจนบาง) ผมขับห่วยสุดๆใครๆก็เห็น ลงวิ่ง1/4ไมล์ไม่เกิน 4 ครั้ง เวลาที่ได้มันลงไปเป็น วิ กว่าๆกันเลยครับ หลายคนตอนนี้คงจะเกาหัวและถามกันเองว่ามันเป็นไปได้ไง แต่ความจริงก็คือความจริงครับ มันเป็นไปแล้ว กับอุปกรณ์พื้นฐานพื้นๆ งบตังค์ไม่มีลง อุปกรณ์บางชิ้นห่วยแตกต่ำกว่ามาตราฐานมากเช่น อินเตอร์1Gปุบๆแถมมา รูแสนเศร้า 1.7นิ้ว ท่ออินเตอร์เหล็ก ไหลร้อนๆฝืดๆ , ล้อ16 " ยาง 700-ต่อเหลือ500-ไม่ยอม เป็นต้น
    สรุป ทำไปได้ไง ใครสนใจจะทำไห้รถตัวเองวิ่งดีขึ้น0.5- 1วิ หรือมีแรงม้าเพิ่มไม่ต่ำกว่า19ตัวเพื่อชดเชย ปมด้อยอื่นๆเพื่อไห้เวลาผลลัพธ์ออกมาดีๆ ไม่ว่าเพื่อการแข่งDRAG หรือCIRCUIT สนใจก็ พลิกไปดูกระทู้ผมว่า ทำไม่ผมจึงเป็น "ตำนานผู้พิฆาตน้ำมันแพงและความอืด "ได้ที่หน้า Cassified หา คนพิมพ์ นาม tuned_by_chor ครับ ปล.ไม่อยากคิดเลยครับว่าถ้ามีอินเตอร์ดีๆกะเขาบ้าง +ล้อ17กับยางดีหน่อย(ม้าลงพื้นบ้าง)ถอยเครื่อง เพื่อให้นน.กดท้ายให้ออกดีและม้าลงพื้นไปตลอดทาง หาคนขับเทพมาสักคนหนึ่งเวลาผม มันจะเป็นเท่าไหรกัน กับบูธเดิมโบเดิมใส้เดิม ครับ ..

พิจารณาเองคับ ต่างคนต่างความคิดคับ..............

26. KubotaKickdown

99
    3
    0
    ใครสนใจกระทู้แห่งปี ผมมีทั้ง17หน้าเลยคับ เด๋วจาทยอยเอามาลงหั้ยได้อ่านกันคับ

27. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ถ้าเขาเป็นคนธรรมดา

ไม่ได้เรียนสายเครื่องยนต์กลไกมาจะไม่ว่าเลย

นี่จบ วศ.บ เครื่องกลด้วย

ผมก็กำลังเรียนวิศวกรรมยานยนต์ครับ

พูดจากใจจริงครับ ผมรับไม่ได้ครับ ที่เห็นวิศวกรคนหนึ่ง

จะมาทำแบบนี้

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่า

ใช้หลักการของวิชาไหนครับ

ช่วยบอกผมด้วยครับ

ผมมันมือใหม่

ผมจะได้ไปค้นตำรา ไปปรึกษาอาจารย์ดูครับ

ถ้าเป็น Text เล่มไหนบอกด้วยนะครับ

เอาเลข ISBN กับชื่อหนังสือและชื่อคนแต่งด้วยครับ

จะได้หาง่ายๆหน่อย ไม่เกี่ยงราคาหนังสือครับ

เพราะความรู้มันประเมินค่าไม่ได้

รบกวนด้วยครับ

28. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0

ผมขอเก็บเอาไว้ดูเล่นหน่อยครับ เผื่อวันไหนหงุดหงิดอารมณ์เสียจะได้เอามาอ่านแก้เครียด :D

จริงๆก็ไม่ได้ต้องการฟังคำตอบจากปากเค้าหรอกครับเพราะรู้ว่าคำตอบจะต้องมาแนว Drift (แถ) แน่นอน เพียงแต่กระทู้โดนลบเลยไม่มีหลักฐาน ตอนนี้ก็มีหลักฐานเทพๆหลายอย่าง อันล่างนี้ผมก็ copy มาครับ

ร้านนี้มีชื่อว่า "สำนักแต่งรถ T B C "
    แล้ว เขาทำหรือขายอะไรเหรอครับ...
    ตอบ .. เรื่องมันยาว ยาวมากๆผ่านมา2-3 รอบแล้วครับเปิดๆปิดๆเวปเนี่ย ข้อมูลก็เป็น 10ๆหน้าเลยครับ หายหมด แต่ก็ไม่เป็นไรเรามาเริ่มกันใหม่กับweb ใหม่ของเราที่ไฉไลกว่าเดิม ต้องขอขอบคุณ.................................อย่างไรก็ขอรบกวน ลูกค้าเฮียชอ ลิ้วเฮียง (ไม่ใช่ชื่อลูกชิ้นหมูนะครับ) มาช่วยพิมพ์ช่วยโพส์กันหน่อยครับ
    การให้วิทยาทาน ความจริงที่เป็นประโยชน์ มันดีไม่ดีอย่างไร ถือว่าได้บุญกุศลดีนะครับ และเป็นการแบ่งปันโอกาสให้คนอื่น ๆ ได้มีได้ใช้ของดีๆ อย่างที่ท่านมี ครับ อย่าพูดถึงราคา
    กับผลประโยชน์ของผมเลยครับ ทุกท่าน มันไม่ใช้ประเด็นของผม คนที่ได้ใช้แทบทุกคนก็ทราบกันดีว่า มันเกินคุ้มครับ
    ไม่นานก็คืนทุนเรื่องค่าน้ำมันแล้วครับ มันมีความสุขที่ท่านได้ขับรถคันโปรดนั้นๆขึ้นทุกวัน (ที่เขาเรียกกันว่า "สุนทรียะภาพ แห่งการขับขี่" ) ได้ทั้งวิ่งดี และประหยัด(กดก็ดึง ขี่ลอยๆก็ประหยัดขึ้น) นั่นคือจุดหมายของผม

เข้าเรื่องสั้นๆอีกครั้งครับ อุปกรณ์ที่ผมนำมาเสนอขายนั้นมีชื่อเรียกว่า อุปกรณ์TBC มันเป็นอุปกรณ์ที่คิดค้นวิจัย มาจากทีมผู้เชี่ยวชาญ ด้านเครื่องยนต์M/E ด้านฟิสิกส์และปิโตรเคมี จาก3 สำนักแต่งรถชื่อดังและข้อมูลส่วนหนึ่งจากบุคลากรขององค์การNASA ใช้เวลาวิจัยไม่ตำกว่า 10 ปี ใช้วัตถุดิบนำเข้าจากประเทศญี่ปุ่นและเยอร์มัน โดยมีผมหรือ(เฮีย ชอร์ ) เป็นผู้นำมาเรียบเรียงและประดิษฐ์ ออกมาเป็นผลิตภันฑ์ มันจะมี3-5ขั้นตอนการติดตั้ง สำหรับเบนซิน และแก๊ส และ2ขั้นตอนสำหรับดีเซล ใช้ได้กับเครื่องยนต์ทุกชนิด เหมาะอย่างยิ่งในยุคน้ำมันแพงในขณะนี้
    มีขั้นตอนการติดตั้งไม่ยุ่งยาก เสร็จได้ในวันเดียว2-4ชม. โดยไม่มีการรื้อชิ้นส่วน ไม่มีการยุ่งเกี่ยวกับสายไฟและ ECU รับประกันความเสียหายใดๆที่เกิดจากการติดตั้ง รับประกันคืนเงินทันทีภายใน 7วันหากเกิดความไม่พอใจทุกกรณี .....
    มันจะช่วยให้รถของคุณ กินน้ำมันน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดแบบไม่ต้องมานั่งสงสัย พิสูจน์กันมาเป็น100 รายแล้ว ว่าประหยัดได้จริงประมาณ 10- 15% จาก 7 โล/ลิตร เป็น 9โล/ลิตร, จาก9 เป็น11บ้าง ขึ้นอยู่กับชนิดเครื่องยนต์ และวิธีการใช้งานEx Na ,turboCharge,Nitrous,Kompressor ,Double Vanos ,Eco-tec,Rotary ,Renesis,i-dsi ,
    vtec,i-vtec,vvti-L,Mivec,Neo,Hy-bridge,EFI,MPI,Carbu ,Gas LPG , NGV, Diesel ,D-4D,Commonrail เป็นต้น มีแรงม้าแรงบิด เพิ่มขึ้นชัดเจนประมาณ15- 19แรงม้า(ขึ้นทดสอบโดย Dino-test) สตารท์ง่ายเครื่องยนต์เดินเรียบ นิ่ง สะอาด หัวเทียนสะอาดและเขม่าน้อยลงทั้งระบบ ยืดอายูการใช้งานเครื่องยนต์ สนใจสอบถามได้ที่ 084- 1363699 ครับ ...

แก้ไขลบชื่อคนที่ไม่เกี่ยวข้องนิดนึง เดี๋ยวจะโดนเข้าใจผิดติดร่างแหไปกะเทพเค้าด้วย

ยิ่งอ่านยิ่งฮา เรียกว่า อุปกรณ์TBC มันเป็นอุปกรณ์ที่คิดค้นวิจัย มาจากทีมผู้เชี่ยวชาญ ด้านเครื่องยนต์M/E ด้านฟิสิกส์และปิโตรเคมี จาก3 สำนักแต่งรถชื่อดังและข้อมูลส่วนหนึ่งจากบุคลากรขององค์การNASA ใช้เวลาวิจัยไม่ตำกว่า 10 ปี ใช้วัตถุดิบนำเข้าจากประเทศญี่ปุ่นและเยอร์มัน โดยมีผมหรือ(เฮีย ชอร์ ) เป็นผู้นำมาเรียบเรียงและประดิษฐ์ ออกมา

NASA นี่มันเธคตรงคลองตันที่มันเจ๊งไปแล้วรึเปล่า ส่วนวัตถุดิบนี่น่าจะแถวๆ Seagate พระประแดง

เฮียแกจะแถยังไงต่อเนี่ย ไหนบอกลูกค้าเป็นร้อยที่พอใจ ผมว่าลูกค้าเป็นร้อยที่ทำใจ ยอมเสียตังฟรีถอดทิ้งซะละมั้ง

29. JZA760

JZA760 New Member VIP

413
    100
    0
    เละคับ......เฮียชอว์

30. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ........................นี้มัน..แม่เหล็กคลอง ถมนี้เอง...ลงทุนเยอะนะเนี้ย................ค้นวิจัย มาจากทีมผู้เชี่ยวชาญ

.................ด้านเครื่องยนต์M/E ด้านฟิสิกส์และปิโตรเคมี จาก3 สำนักแต่งรถชื่อดังและข้อมูลส่วนหนึ่งจากบุคลากรขององค์การNASA ใช้เวลาวิจัยไม่ตำกว่า 10 ปี ใช้วัตถุดิบนำเข้าจากประเทศญี่ปุ่นและเยอร์มัน โดยมีผมหรือ(เฮีย ชอร์ ) เป็นผู้นำมาเรียบเรียงและประดิษฐ์ ออกมา
    ...................................................รู้แล้ว...เวลาถาม ต้นตอ..ของชิ้นงาน........เลยชอบ แถ..พอถาม มากๆ..ก็โกรธ...........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้