2500 ไดเร็ค จะคบหา TD07-10 กับ HOLSET HX 40

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย RUT, 26 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    เดี๋ยวก็ดึงไม่หนักอีกทำไงล่ะพี่บี:D:D

2. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

- ไว้ขับจ่ายตลาดคับ ขำ ๆ :D

3. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    55555 ตลาดไท

4. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

- ไม่ขนาดนั้นหรอกคับพี่น้อง อิ ๆ ๆ :D

5. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ถ้านำสองอย่างนี้มาผสมกันล่ะครับ จะเป็นยังไง

6. STEP_OUT 001

STEP_OUT 001 New Member Member

196
    1
    0
    หึหึ โคตรมันส์อ่ะ ต้นพลิ้ว ปลาย หนัก
    ลองดูดิครับ แล้วจะรู้ว่า โบกินเครื่องเป็นยังไง อิอิ

7. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ต้องเตรียมเก็บเงินซื้อเครื่องใหม่ไว้รอเลยใช่ป่ะครับ 55555

8. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    น้ำตาเร็ดเลยแหละ

9. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ถ้าพังก็อดขับไปอีกนาน

10. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    เหลือๆขนาดนี้ 2 วันก็ออกมาซัดต่อได้แล้ว .......

11. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ใครสนใจ 07-10 บ้างครับ

12. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    มันม่ายช่ายอย่างที่คิดอ่ะดิท่านแบงค์ ฮื่อ ๆ ๆ

13. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    อ้าวพี่น้อง Holset แล้วเหรอครับ

14. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    มีหม้อหลายใบเหรอครับ...แบ่งให้ใช้สักใบดิ

15. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    แพงป่ะเท่าไร

16. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    หมื่นกลางๆๆ

17. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    ราคายังแรงอยู่อ่ะ.........

18. Pe..Strada

Pe..Strada New Member Moderator

3,417
    8
    0

อยากลองไหมคร้าบ ผมเพิ่งทำมา แล้วไม่ได้ใช้ ว่าจะจำหน่ายซักหน่อย

หาเงินซ่อมรถซะหน่อย ทำมายังวิ่งไม่ถึง 1,000 โลเลย อิ......................อิ............หรือจะแลกของกันก็ได้นะครับ ตาบี.......อิ...อิ

ใครสนใจสอบถามได้นะครับ แน่นๆทำกับพี่หนุ่มมา TD07-9 + ใบหน้า HX40

กลัวเครื่องพัง อย่างที่ตาอ๊อดว่า .......................อิ...............อิ

19. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    TD07-9 ที่เคยรื้อ มานะ ใบหน้าใบหลังเท่ากัล น่าจะเป็นของสิบล้อ Commonrail ถ้า up ใบหน้าใหญ่ กว่าใบหลัง แล้ว วิ่งเปงไงบ้างครับ อยากทราบเปงความรู้หน่อยครับ

20. Pe..Strada

Pe..Strada New Member Moderator

3,417
    8
    0
    ถ้าผมจำไม่ผิดใบหน้ายอfประมาณ 54 mm. ใบหลังยอด 64 mm. เหมือนกับ 07-10 ทุกประการ ยกเว้นลักษณะใบเท่านั้น ใบเรียงกับใบซ้อน

ผมยังไม่เคยขับโบ ใหญ่มาก่อน เต็มที่ก็แค่ HOLSET H1C ซึ่งใบหลังเล็กกว่า TD07 ถ้าจำไม่ผิดน่าจะห่างกันประมาณ 4-6 mm.

ผมขอเปรียบเทียบ ก่อนและหลัง เปลี่ยนใบล่ะกันครับ

โบตัวนี้ใบเดิมจะเป็นใบเรียง บูสต์จะติดที่ 1800 rpm แต่บูสต์เต็มช้า แต่มาแล้วมาหนักไม่หมดแม้รอบจะตีไป 5,000 กว่ารอบ

หลังเปลี่ยนใบ บูสต์ติดพอๆกัน แต่มาเร็วกว่าแป๊ปเดียวเต็ม แต่รู้สึกว่าจะขับยากกว่า ปกติจะออกได้เลย แต่อันนี้ต้องกรอๆคันเร่ง

เพราะถ้าเหยียบเลยควันเต็มเลยครับ รถไม่วิ่ง แต่เวลามา น่ากลัว กว่าก่อนเปลี่ยนใบ

สรุป ใบเดิมบูสต์ 25-30 PSI ก็มันส์แล้ว ขับไม่ยาก แต่พอเปลี่ยนใบ ในความรู้สึกผมว่าต้องดันบูสต์ 35-40 PSI ถึงจะมันส์และรับรู้ถึงความน่ากลัว

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ความมันส์ทั้ง ก่อนและหลังคงเทียบกันไม่ได้ เพราะมันส์คนละแบบ และอีกอย่างใบเรียงไม่เซริ์ทแต่ใบซ้อน เซริ์ทครับ

ปล. ที่ผมทำเพราะผมอยากรู้ว่ามันจะออกมาเป็นอย่างไร แต่ผมว่ารถผมยังทำไม่ถึง เพื่อรองรับกับโบลูกนี้ เลยว่าจะถอดแล้วกลับไปเล่นกับ HOLSET H1C อีกครั้ง

เพราะผมขับเน้นต้นผมไม่เน้นปลายครับ ลูกนี้น่ากลัวเกินไปสำหรับผม นี่เป็นเพียงความรู้สึกผมนะครับ ผิดถูกอย่างงัยก็อภัยด้วยครับ

21. _nop_

_nop_ New Member Member

811
    0
    0
    รอบฟาดไป5000กว่า น่ากลัวครับพี่เป้ ยังหลอนอยู่...อิอิ

22. Pe..Strada

3,417
    8
    0
    ไม่ได้ตั้งใจให้ฟาดขนาดนั้นครับ

แต่เวลาเล่นทีไร ลืมทุกที.................อิ...............อิ

4M40 ยังไปได้อีก..................ลองจมไมล์ซิ หลอนกว่า ...............................คิดแล้วยังสยองไม่หลาย......บรื๋อ......++

23. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    น่ากลัว................นั่นแหละโบใหญ่

24. Pe..Strada

3,417
    8
    0
    ถูกต้องคร้าบ ตาเอ..................................อิ....อิ

25. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ไม่เหมือนกัลครับ ผมเคยใส่ทั้ง 07-10 และ 07-9 ถ้าเหมือนกัล คงไม่ควานหา 07-10 กัลหรอกครับ 07-9 เหมาะกับเครื่องยนต์รอบต่ำใบหน้าใบหลังเท่ากัล ใส่แล้วไม่ดึงเหมือน 07-10 คร๊าฟ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

26. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    แต่ถ้าเทียบ 07-10 กับ HX 40

07-10 123 พริ้วดีครับ หมดไว

HX 40 12 พอประมาณ 345 ดึงกัลลึกๆเลย และก็ Boost ได้เยอะกว่า ทนกว่าครับ

27. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ข้างบนผมโทรไปหาไม่ค่อยรับสายเลยอ่ะ

28. < HANUMARN >

9,406
    4
    0

- ท่านเป้ จะแลกกับอะไรอะครับ แล้วใบ HX40 ยอดใบเท่าไหร่ แยกขายเปล่า หาอยู่ครับ อิ อิ อิ
    - หรือจะแลกกับ TD07-10 ลดใบหลังเพื่อการใช้งานเหลือประมาณ 58 พร้อมโข่งเบอร์ 50 PKS โมดิฟายจากป๋ามืด ผมยกใส่รถประมาณ 3 เดือน ขับอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง เทอร์โบสด ๆ แน่น ๆ ควันไม่มีไหล แห็งแกร็ก ติดบูสเร็ว สนใจป่ะครับ อิ อิ อิ

29. STEP_OUT 001

STEP_OUT 001 New Member Member

196
    1
    0
    4m รอบ 5000 เลยหรอ โห
    แล้วถ้า ไดเร็ก รอบ 7500 ล่ะ หึหึ
    07-10 โมใบหน้า hx 35 racing ตัว 8 อ่ะครับ ทำเครื่องนิดหน่อยมั้ง อิอิ
    มาทั้งต้นทั้งปลายเลย
    สรุปสุดท้าย หกเม็ดเทอร์โบคู่ เดิม ๆ ไม่แรงเท่าดีเซล แต่ ทน ดีมาก ๆเสียงนุ่ม

30. Pe..Strada

3,417
    8
    0
    ผมก็ไม่รู้เรื่องเทอร์โบเท่าไหร่อ่ะครับ

ก็ศึกษาจากตัวเองอ่ะครับ ก็ถอดตัวที่ผมมี 07-9 ออกมาวัด แล้วเทียบกับสเปค 07-10 ใบหลัง ใบหน้า สเปคเดียวกัน

ยอดใบหลังขนาดเท่ากันหรือแตกต่างกันไม่เกิน 1 มม. ยอดใบหน้าก็เหมือนกันแตกต่างกัน 1 มม. แต่ที่เห็นได้ชัดคือเรื่องของชนิดของใบ ใบซ้อนกับใบเรียง

ส่วนขนาดฐานใบ ผมไม่แน่ใจ ถูกผิดอย่างงัยก็ขออภัยด้วยครับ เพราะผมเพิ่งจะเล่นโบตัวนี้เหมือนกันครับ ความรู้เรื่องเทอร์โบ มีน้อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้