++ GRAPH HORSE POWER ++

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 25 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    1 เทอร์โบที่มีใบหน้าใหญ่

ใบใหญ่อากาศเข้าง่ายไม่เบียดเสียดแย่งกันเข้าแรงบิดเลยไม่ตก

2 ท่ออินเทคที่มีช่องไอดีขนาดที่ยาวเท่ากัน

แต่ละสูบเผาไหม้ได้เท่าๆกันไม่มีสูบไหนกันแรงกัน แรงบิดแต่ละสูบออกมาสม่ำเสมอ

3 เขาไอเสียที่มีข่องและขนาดยาวเท่ากัน

ช่วยให้ไอเสียที่ระบายออกไปเป็นคลื่นๆ ไม่ชนกันเองทำให้ไม่อั้นเนื่องจากชนแล้วขวางทางไอเสียลูกต่อไป

4 โข่งหลังใหญ่

ลดแบ็คเพรชเชอร์ทำให้มีแรงดันไม่สูงเกินไปที่ลูกสูบจะไล่ไอเสียได้

5 ท่อไอเสียที่มีขนาดโตไม่น้อยกว่าท่ออินเตอร์

ไอเสียที่ออกมากมายกว่าไอดีนักทำให้ต้องมีขนาดที่ใหญ่กว่าอยู่แล้วถ้าถ้าใหญ่ไปทำให้รอบต่ำไม่มีแรงช่วยดูดไอเสียจากเทอร์ไบน์นะ

2. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    เข้าใจและครับ

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เคยคิดไหมว่า เทอร์โบ ที่ใส่ในเครื่องเบนซิลแรง ๆ เอามาใส่ในดีเซลจะ เวิร์คไหม
    และหากเอาเทอร์โบของดีเซลไปใส่ในเบนซิลจะเวิร์คไหมครับ

4. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ในเครื่องบินซิล ชิ้นส่วยต่างออกแบบมาอย่างบอบบางถ้า บูทส์เข้าไป 45 ปอนด์ คงกจะจายก่อนเทอร์โบล่ะครับพี่น้อง..........

ว่างๆเลยเอามาคุยกันเรื่อง กราฟ แรงม้า และ โปรแกรมเกียร์แคล กันดีกว่า

5. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    มาดูกันจะ....เลยครับ

6. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    สงสัยไม่มีคนเข้าใจแน่ๆเลย
    .........เห้อ...........

7. T'LOY

T'LOY New Member Member

118
    0
    0
  8. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    ถ้าลากรอบไม่ได้ที่แล้วสับเกียร์ รอบตกไม่ได้อยู่ในช่วงpowerband มันก็จะทำให้
    เกิดอาการรอรอบหรือเรียกง่ายๆว่าเครื่องเหี่ยว มั้งนะ อิอิ

9. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถูกต้องนะครับพี่เอ็ม แต่บางทีอาจะไม่เหี่ยว แล้วว่าใช้กำลังเครื่องได้ที่เต็มที่ เวลาอาจจะไม่ดีที่สุดก็ได้ครับ ปัญหาเราจะเอากราฟ แรงม้าของตัวเองมาจากไหนล่ะ ?????

10. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    นั่นนะสิ มีวิธีอื่นอีกไหมครับ นอกจากไดโนเทส

11. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ผมคิดว่าไม่ได้นะ ประมาณได้แต่แรงม้าสูงสุด แต่ที่เราต้องการคือแรงม้าและแรงบิดแต่ระรอบเครื่องเลย ซึงมันต้องระเอียดหน่อยน่ะ.......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้