SR16VVL กะ SR20DE

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย GA16RC, 12 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ......อิ ถ้า ลองได้ขับ เครื่อง SR-20-DET สมบูรณ์ ๆ นะ ไอ้ความคิด

ที่จะอยากได้เครื่อง VE จะหายไปหมดเลย :D:D:D:D

2. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ Active Member Super Moderator VIP

694
    184
    43
    ถ้าจะให้เชียร์ ผมขอเชียร์ SR16VE ครับ ผมมองเห็นว่า มันมีข้อดีหลายอย่างที่ดีกว่า SR20DE

ผมศึกษาจาก การใช้งานจริงจากคนรอบข้างผมน่ะครับ ลองวิเคราะห์กันดูว่าเป็นไง

1. เรื่องราคา ค่าตัว เครื่อง + กับพวกค่าแรง ทั้งหมด ก็คงราคาจะสูสีกัน พอๆ กัน ฉะนั้น
    (เสียตังค์พอกัน จะไปเอา เครื่อง ซีซีๆ เยอะกว่า ทำไม๊ ไร้ สาระ 1600 เนี่ยแหละ พอแล้ว
    เวลาต่อทะเบียนก็เสียเท่าเดิม เครื่อง 2000 จ่ายตั้ง 1400 กว่าบาท แหนะ )

โอ้พระเจ้าจอร์ท นี่ไง ครับ เราเจอข้อดี ของ SR16VE เมื่อเทียบกับ SR20DE แล้ว หนึ่งข้อ อิอิ.......

2. SR16VE เมื่อเทียบกับ SR20DE แน่นอนสีสันฝาของนายได้จายเราไปเต็มๆเลย 16VE สีฟ้าสดใส
    SR20DE ฝา สีขาว เครอะ ล้างให้ตายก็ไม่เงา ไม่สวยหลอก ฝาสีฟ้าของ VE สวยกว่าเยอะ

โอ้พระเจ้าจอร์ท มันยอดมาก เราเจอข้อดี ของ เครื่อง SR16VE อีกข้อแล้วครับ ดีใจจริงๆ

3. SR16VE เมื่อเทียบกับ SR20DE เมื่อมาคุยถึงเรื่อง อะไหล่กันแล้ว เนี่ย อะไหล่ SR20DE
    แมร่งมีเกลื่อนเมือง ไปไหนมาไหนก็เจอ พูดง่ายๆ (โหล อ่ะครับ) ต่างกับ SR16VE อะไหล่หายาก
    เอ้ย อย่าบอกว่าหายากเลย มันก็เกินไป ต้องใช้คำว่า ไม่ค่อย จะมีในช่วงนี้ เครื่องมีนับตัวได้เลย
    อะไหล่หายากดี (อีกอย่างไม่โหล ด้วย) เท่ จะตายเวลาไปเดินเชียงกง
    อ่ะ สมมุติ น่ะ

คนซื้อ : พี่ มี แอร์โฟร์ เครื่อง SR16 ไหมพี่
    คนขาย : (ทำหน้า งง แดก อยู่ นึกในใจ เชี้ย SR16 มีด้วย หรอว่ะ) ไม่มีคับ

เวลาไปเดิน เชียงกง เท่ มากมาย ครับ เวลาไปถามหาอะไหล่เครื่องตัวนี้
    เพราะไปถาม สัก 10 ร้าน ผมว่าต้องมีสัก 7-8 ร้าน ที่ ทำหน้า งงแดก ประมาณ นี้
    โก้จะตายครับ อะไหล่เครื่อง 16VE จะกลายเป็น อะไหล่ เทพ ในทันที เพราะหาไม่ค่อยจะได้
    ต่างจาก SR20DE ที่พื้นๆ ครับ มีเยอะ ไปไหนก็เจอ ไม่ค่อยจะมีความท้าทาย เลย เวลาหา

อันนี้ข้อแนะนำเพื่อนๆ ที่ใช้ SR16 น่ะครับ ช่วง 4-5 ปี นี้ก็ใช้งานเบาๆ อย่างให้เครื่องพัง น่ะครับเดียวจะลำบาก อีก สัก 4-5 ปี อะไหล่ เครื่องตัวนี้ ก็หน้าจะมาเยอะอยู่ แต่ไฮไลท์มันอยู่ที่ 4-5 ปี ต่อจากนี้ ช่วงที่อะไหล่ยังไม่ค่อยมีนี่แหละครับ อิอิ

นี่ก็นับว่าเป็นข้อดี อีกข้อก็ว่าได้ ของ SR16VE ครับ

4. เครื่อง cc. น้อยกว่า ต้องประหยัดกว่า เครื่อง cc. เยอะสิ (อันนี้ตามหลักการเลย)
    SR20 ซีซี เยอะ แดก น้ำมัน 10-13 โล ลิตร อย่าไปใช้เลย แดกโครต แรงม้าก็น้อย แค่ 140-150 ตัวเอง

SR16 ซีซี น้อย ประหยัดกว่าอยู่แล้ว ในเว็บ ญี่ปุ่น เคลมประหยัดไว้ ตั้ง 14 โล ลิตร แรงม้าก็ 160 ตัว
    มากกว่า SR20 อีก

เห็น สเปก แบบนี้ แล้ว ซีซี น้อย ประหยัดกว่า แรงม้ามากกว่า เสียเงินเท่ากัน ใครเลือก SR20 ก็แย่แล้ว

นี่ก็เป็นข้อดีอีกหนึ่งข้อของ SR16VE ที่ดี กว่า SR20DE ครับ

เห็นไหมครับข้อดีของ SR16VE ก็มีเหมือนกันเห็นไหม (แต่ ยัง ยังไม่หมด มาดูข้อดีกันต่อ)

5. เรื่องเสียงหวานๆ ของเครื่องเนี่ย เท่าที่ฟังจากคนใช้งานจริง SR16VE มา เสียงส่วนใหญ่บอกว่า

น้องคนหนึ่ง : โห.... พี่ เสียง แมร่ง โครตหวานเลย ได้ใจมาก เหมือน VTEC ของ B16A เลยพี่
    เวลาลากรอบสักประมาณ 7000 รอบ น่ะพี่ สุดยอด ฟิวนี่ได้เลย
    พี่คนหนึ่ง : แล้วเมิงลากรอบ 7000 บ่อยๆ ไม่เปลือกน้ำมัน แล้วไม่กลัว พัง หรอว่ะ
    น้องคนหนึ่ง : จะไปกลัวทำไมพี่ น้ำมันตอนนี้ แม้งลิตร ละ 33 -34 บาท เอง จิ๊บ ถ้าแลกมากับการได้
    เสียงหวานๆ แบบนี้ผมยอม สุดๆ พี่ (มันพูดด้วยความภูมิใจ เรื่องเสียงหวาน)

เรื่องเสียงหวาน ที่เร้าใจ นี้ ก็ถือว่าเป็นข้อดีอีก หนึ่งข้อ ของ เครื่อง SR16VE น่ะครับ
    ต่างจาก SR20DE งั้นๆ แหละ เรื่องเสียง อ่ะ ก็แค่เครื่อง ที่มีแรงบิดเยอะละว๊า งั้น ๆ

6. SR16VE เมื่อเทียบกับ SR20DE เครื่อง 16VE ปีใหม่กว่าเยอะ เครื่องสดกว่า สภาพ ใหม่กว่า
    ต่างกับ SR20 เครื่องปีเก่า เทคโนโลยีก็ล้าสมัย สู่ SR16VE ไม่ได้หรอก มีระบบวาล์วแปรผันเข้ามาด้วย
    ไฮเทคกว่าเยอะถ้าพังไม่เกินความสามารถช่างไทยอยู่แล้ว พัง แถวไหน ก็ลากเข้าไปซ่อมอู่ใกล้ๆได้

จะว่าไปแล้วนึกไปนึกมา ข้อดี ของ SR16VE ก็มีเยอะเหมือนกันน่ะครับ

สำหรับ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้ SR20DE ผมไม่ได้มีเจตนา ว่าเครื่อง SR20DE ไม่ดี น่ะครับ

ผมแค่ลองเปรียบเทียบดูระหว่างเครื่อง 2 ตัวนี้ดู ตามที่ เจ้าของกระทู้ เค้าถาม มาน่ะครับ

หวังว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้ SR20DE คงจะไม่โกรธ กันน่ะ ผมไม่ได้ว่า SR20 ไม่ดี

เพราะตัวผมเองก็ใช้ SR20 อยู่เหมือนกัน แต่เมื่อเทียบ ข้อดี กันแล้ว ต้องยอม SR16 เค้าจิง ๆ

ผมเชื่อว่า ถ้า พี่ ๆ เพื่อน ที่ วาง SR20DE เห็นข้อดี ของ SR16VE แบบนี้แล้ว

เพื่อนๆ พี่ๆ ต้องรู้สึกเสียดายแน่นอนเลย ว่า กูไม่หน้ารีบวางเครื่องเลย ถ้า SR16 เข้ามาบ้านเราเร็วกว่านี้ ก็คงจะวาง SR16 กันทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว

สุดท้ายขอฝาก อิอิ ตัวหย่ายๆ ให้เพื่อนๆ ทุกคนน่ะครับ

อิอิ

jojo9 และ โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  3. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    อิ......อิ ด้วย ท่านผู้รู้ มาเองเลย :D:D:D:D

4. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ Active Member Super Moderator VIP

694
    184
    43
    แน่นอนครับพี่ ผมได้ ศึกษา ผลการวิจัยนี้ จาก ผู้ใช้งาน จริง

นี่ถ้าผมเรียน ป.โท ช่างยนต์ ได้

ผมคงทำ Tsis หัวข้อนี้ แน่ๆ เลย พี่

ฮ่าๆๆๆๆ

5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0

ตอบได้ใจมากเลยพี่โป๊ป........... ชอบๆๆๆๆ:p:p:p:p

6. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

อิ.....อิ โชคดี ที่กรู ไม่มีความรู้ด้านนี้ :D:D:D:D

7. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0

งั้นๆ ไปนั่งรถเล่นกันมั้ยจ๊ะ
    :D :D :D

คิดเห็นตามนี้เลยค้าบ
    :D:D:D

คิดเห็นตามนี้อีกเช่นกัน

ข้อดีมันเยอะจริงๆ
    คิดหนักๆ

:eek: :D :eek:

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  8. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0

ขอบคุณนะครับคุณเด่น อิอิ ผมกำลังหาอยู่เลยครับ ไว้เดี๋ยวผมจะลองวนไปดูครับ:D

แต่ราคานี่ ใช้ได้จริงๆ

9. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    โป๊ป ปรี๊

มา แรง จริง ว๊อย

เจ๋ง ว่ะ เจ๋ง ว่ะ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ตอบได้มัน ดี ชอบ ๆ:D

11. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

694
    184
    43
    แหม ก็ที่พูดไป มันเรื่องจริงทั้งนั้น

หรือจะมีใครมาเถียงผม ว่า ข้อดี ที่ผมกล่าวมามันไม่จริง

อิอิ

NHUM-YAI-JAI-DEE ถูกใจสิ่งนี้
  12. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    โป๊ป แมร่ง มี เหตุผล

บวก แม่ง ให้ หัว ทิ่ม ไป เร๊ย

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    งั้น จัด ข้อดี ของ SR20DET ให้ ฟัง สักชุด ดิ โป๊ป QG-DET :D

14. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ถูกจายๆ +ไปเลยพี่

15. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

694
    184
    43
    SR20DET เครื่อง เค้าไม่ดีหรอกพี่ อย่าวางเลย

เดียวแรง

อิอิ

16. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ตอนวางเครื่องผมว่าคิดเรื่องDEหรือDETนั้นน่าปวดหัวกว่า DE หรือ VE
    สุดท้ายก็คว้า DEมา แล้วเพิ่งมารู้ตัวว่าตีนหนักหลังจากขับมาได้สัก3ปี น่าจะวางDETแต่แรก

ถ้าวางต้องคิดว่าวางเพื่ออะไร ถ้าวางเพื่อเอาแรง DET น่าจะต่อยอดไปได้ไกลกว่า 220..240..260..270 คิดต่อยอดม้าไม่ยาก
    ถ้าเป็น16VE ได้มาละ 175ม้า และถ้าโชคดีจับแค็มN1มาจากE-Bayได้ ก็ต่อเป็น 200ม้าได้ แต่ 260ม้านี่เอาตีนหลังเกาหัว ไม่รู้จะ
    หาแค็มแต่งจากไหน อาจจะมีแค็มที่ใส่แล้วทำม้าขนาดนั้นได้แล้วแต่ผมดันไม่ค้นคว้าต่อเอง

หรือ 20VE วางมาเสร็จจับแค็ม 16VEยัด ..อยากเห็นจะจะกับตาว่ามีคนไทยทำ มีแต่คนพยายามเอาท่อนล่าง20DEประกบท่อนบน16VE เค้าบอกรูน้ำมันห่างกันประมาณ 1หางไดโนเสาร์ (ผมไม่เคยเห็นกะตานะครับ) เห็นแต่ฝรั่งทำแล้วpostลงเว็บ บางคนม้าขึ้น บางคนม้าตก ไอ้ที่ขึ้นก็ขึ้นน่ากลัวแต่ก็ยังไม่ใช่ 260-270ม้า แต่อาจจะได้รสชาติเหยียบแล้วมาแบบNA ลากรอบมันส์ลื่นกว่าDEโข แต่เพราะ
    เหตุผลสักสองสามข้อทำให้ 20+16ของนิสสันเงียบเป็นเป่าสาก แต่ 20+16ของฮอนด้าดังเป็นส้วมสาธารณะระเบิด

ฉะนั้นถ้า determine ระดับความอยากของตัวเองได้ว่าต้องการม้าราว170-240ตัว ก็คงต้องเตรียมหาช่างไฟเก่งๆ ไดอะแกรมครบๆ
    ของครบๆ แล้วก็จัดแจงวาง VE แต่บอกได้เลยว่าถ้าวางแล้ววิ่งดี ก็เกิด งามและเด่น เพราะคนไม่ค่อยทำ เป็นของเด่น ไม่ได้แรงที่สุด
    ในโลก แต่คนซูฮก ถ้าผมเงินเดือน 30,000 ผมจะทำเครื่องแบบนี้แน่นอนและทำให้มันวิ่งให้ได้ แต่เผอิญจนกว่านั้นมาก จะลงทั้งทีเลยต้องเลือกเอาที่มันลงแล้ว แรงแน่นอนและจบ เพราะไม่มีเงินเหลือรักษาไข้

ส่วนถ้าต้องการให้วิ่งได้ประมาณ 15วิกลางถึงปลาย อันนี้ SR20DE ทำได้ครับ อย่าลืมว่าเกียร์20DE อัตราทดยาวเป็นบ้องทศกัณฑ์
    ถ้าหาเกียร์ให้ทดจัดเกือบเท่า 16VEได้ ผมว่าก็วิ่งใน leagueเดียวกันได้แหละครับ และถ้ายังสู้ได้ไม่เนียน หาแค็มใส่สักคู่ ทุบกบาลตาโต้งแล้วขโมยของเค้ามาเลยก็ได้ ยิ่งวิ่งน่าดูชม จะเข้าสู่ระดับ 14.xxแหล่มิแหล่ ลงทุนเยอะหน่อยแต่แอบสะใจเล็กๆ(อิจฉาเจ้าของรถนิดหน่อย)

17. Denn

9,716
    819
    113

55 ที DET มา ซะสั่น จู๋ เชียว :D

18. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    อิ.....อิ เงินบรรดาร ทุกสิ่งครับ ช่างไทยเก่งอยู่แล้ว ถ้าไม่ค่อยมีเงิน แต่อยากได้

เครื่องแรง ๆ ก้อ DET จบง่ายๆครับ ไม่ต้องทำเพิ่ม แต่ถ้าต้องการ ลองของแปลก แบบเครื่อง VE

แรงๆ หน่อยก้อ โม กันเข้าไปได้ครับ มันมีสูตร เสิด ในหนังสือเยอะแยะ แต่อย่าลืม

หาเงินมาเผื่อไว้เยอะๆครับ ไม่มีของชิ้นไหน หายาก ถ้าเอาเงิน โปะครับ :D:D:D:D

19. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

694
    184
    43
    ถ้ามีเงินเหลือน๊า

จะทำ พรีเซีย วิ่ง 11 ให้ดู

เงินไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคือไม่มีเงิน

อิอิ

20. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    นั่นแหละปัญหา อิอิ...

21. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เงินคือทุกอย่าง........ที่ทำให้เราได้มันมา แต่ดันไม่มีซะงั้น
    :D:D:D:D

22. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เงิน เงิน เงิน ผู้คนบูชา

23. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    :D:D:D

24. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    สงสัยต้องลองขับแล้วซใครใช้SR20-DET
    ยืมขับซักรอบดิครับ

25. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

694
    184
    43
    มาเลยป๋า เติมน้ำมันให้ป๋มด้วย

อิอิ

26. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    จัดให้พี่เบิ้ม ซักรอบดิโป๊ป :D:D:D:D

27. "zippo"

"zippo" New Member VIP

145
    17
    0
    มาดูฮะ อิอิ

28. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0

งานนี้ เตรียมหาข้อแก้ตัว ไปตอบเมียพี่เบิ้มเลย ยุกันจัง 5 5 5

29. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    กระทู้นี้ สาระ เพรียบ เลย

แหล่มๆ

30. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    อ่านแล้วยาวครับ

จับใจความได้ว่า

ไม่มีเงินอย่าคิดทำอะไรแปลกๆๆ

จบข่าว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้