บ้าพลัง - คลั่งแรงม้า

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย MAAA, 1 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MAAA

MAAA New Member Member

96
    7
    0
    เอารถไปจูนมา แต่ในรายละเอียดยังไม่ดี เพิ่มไฟไม่ได้เลย ได้ออกมา สองร้อยนิดๆๆๆ เลยลองเอาไปวิ่งดูก่อน เวลาก็ดีเหมือนกัน 14 ต้นๆๆ คราวหน้าเอาฝาออกมาปรับใหม่หน้าจะดีกว่านี้ แต่จูนโดยใช้กล่องเดิมโดย เบิดร์ v-pro เนียนดีครับ ไม่ผิดหวัง สำหรับ honda

2. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    ตอนนี้พยายามเซทการออกตัวให้60ฟุตประมาณ1.7-1.8วิ กับ 206เมตรประมาณ7.4-7.6วิ แล้วค่อยเพิ่มบูสจาก1.5บาร์เป็น1.9บาร์ ส่วนตัวรถตัวเครื่องยังเหมือนเดิม ส่วนตัวไม่ค่อยได้ลงไปกรุงเทพนานๆไปที เวลาก็เลยไม่ค่อยจะลงเลย

3. อยากออกตัวให้ได้แบบนั้นบ้างจัง เอาใจช่วยครับคุณติม ลงมาวิ่ง กทม เมื่อไหร่บอกกันบ้างนะครับ จะไปช่วยดันรถเบิร์นยางครับ

4. BRIDE_O

BRIDE_O New Member Member

217
    5
    0
    ขอคำแนะนำหน่อยคับ ถ้าวิ่งใช้งานประจำ ซัดบ้าง เล่นแคมยี่ห้อไหนดีคับ
    ระหว่าง SKUNK2 กับ TODA และสเป็กไหนดีคับ
    (B18CR98)

S2 PRO1หรือ PRO2 หรือ TODA Type A,B,C

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

5. MAAA

96
    7
    0
    ก่อนที่จะเลือกว่าใช้อะไรดี ต้องถามว่าทำอะไรกะเครื่องบ้างครับ ที่ต้องรู้เพราะแค่เอาแคมไปใส่ใช่ว่ามันจาแรงเลยนะครับ อันนั้นเป็นการเข้าใจผิดครับ มันต้องทำส่วนอื่นๆเช่นเพิ่มกำลังอัดเป็นสิ่งสำคัญในการที่จะทำให้รถวิ่งดีแต่มันจะต้องมีการคำนวนว่าเมื่อทำแล้วมันจาได้กำลังอัดที่เท่าไหร่ พอกับความต้อ
    การของแคมหรือเปล่า
    แต่ถ้าเครื่องยนต์ไม่ได้ทำอะไรมาก ผมแนะนำใช้แคมเดิมเพิ่มกำลังอัดครับเท่านี้ก็ขับสนุกลงสนามได้ด้วยครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับส่วนท่านใดมีความเห็นอย่างอื่นก็แสดงความคิดเห็นกันครับ)

6. เห็นด้วยครับ กำลังอัดค่อนข้างจะเป็นปัจจัยหลัก และปัจจัยแรก ๆ ในการ
    กำหนดว่าจะเหมาะกับแคมตัวไหน เพราะผมเคยเห็น และเคยลองรถของ
    คนรู้จักกัน เครื่อง B20 แคม Skunk Pro แต่วิ่งได้ห่วยกว่า B16 แคม
    ฝาแดงด้วยซ้ำ

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ถ้าอยากจะเล่น S2 Pro 3 หรือ Pro 2
    อย่างน้อย ๆ ควรจะมีกำลังอัดจากการคำนวนไม่ต่ำกว่า 12:1 หรือประมาณ
    260 - 300 Psi ถึงจะใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพ

อีกปัจจัยที่ไม่ควรมองข้าม คือระบบส่งกำลัง และอุปกรณ์ที่ช่วย Support
    ต่าง ๆ ครับ ไม่ใช่ว่าแค่ใส่แคมอย่างเดียว แล้วรถจะวิ่งดี ถ้ายังไม่มีกล่อง ถ้า
    ยังไม่เปลี่ยนปั๊มติ๊ก ถ้ายังไม่เปลี่ยนหัวฉีด สปริงวาล์ว รีเทนเนอร์ เฟืองสไลด์
    หัวเทียน ลิ้นปีก ท่อร่วมไอดี ครัช ระบบไอเสีย ทุกอย่างต้องไปด้วยกันครับ
    ถึงจะแรง และที่สำคัญ มีรถให้เราใช้นาน ๆ ด้วย

7. BRIDE_O

217
    5
    0
    ขอบคุณมากคับ สำหรับคำตอบดีๆๆ
    ผมคิดไว้ว่าถ้า ทำแล้ว คงเปลี่ยนของตามที่พี่เต้ บอกมาเพราะทำแล้วคงต้องอัฟตามกันหมด
    อย่างที่พี่เต้ได้กล่าวมา
    ตอนนี้รถผม 18R เปลี่ยน เฮด/ท่อทั้งเส้น/ครัช/โชคtein และอยากเพิ่มกำลังอัดให้มากขึ้นอีกนิด
    ควรจะทำตรงจุดไหนดีบ้างคับ
    การเพิ่มกำลังอัดมีกี่วิธีบ้างคับ เท่าที่ผมรู้ก็
    - ปาดฝา ( 18R ทำแล้วมันเสียของปะคับ ควรปาดไหมคับเสียดายเหมือนกันคับ )
    - ลูกสูบหัวนูนๆๆ
    - ระบบไฟ
    - ตั้งแคมใหม่ เกี่ยวไหมคับ
    พี่ๆๆมีวิธีไหนแนะนำอีกไหมคับ
    ส่วนกล่องก็ว่าจะใช้กล่อง D15 จูนเอานะคับ โม ROM

8. ปาดฝา คงเป็นทางเลือกที่ง่าย และถูกที่สุดแล้วครับ แต่จะปาดแค่ไหน
    คงต้องถอดฝาสูบออกมาก่อน แล้วหยดน้ำวัดปริมาตรห้องเผาไหม้ จากนั้น
    ค่อยมาคำนวนกันอีกที

ถ้าเสียดายฝาแดง ก็ยกเก็บไว้ทั้งฝาก็ได้ครับ ซื้อฝา B16A เทคเล็ก มือสอง
    มาทำก็ได้ เพราะยังไงก็ต้องปาดฝา ขัดขยายพอร์ท ทำบ่าวาล์ว ใหม่อยู่แล้ว
    จะเอาฝาแดง หรือฝาเทคเล็กมาทำ พอทำเสร็จ หน้าตามันก็เหมือน ๆ กันครับ
    ไม่แตกต่างกัน

อีกข้อที่อยากให้เอาฝาเทคเล็กมาทำก็เพราะว่า ไม่อยากให้ใส่สปริงวาล์วซิ่ง
    กับวาล์วของฝาแดงครับ เพราะวาล์วฝาแดงมันจะคอดตรงกลาง ทำให้เป็น
    จุดที่เกิดอาการวาล์วขาดบ่อยมาก ๆ ใช้วาล์วของฝาดำ หรือวาล์วซิ่งจะทน
    กว่าครับ

9. MAAA

96
    7
    0
    การเปลี่ยนลูกก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ทำกันนะครับ ถ้าเอาของแพงหน่อยก็มีหลายยี่ห้อให้เลือกพร้อมทั้งหลาย spec. ว่าจะใช้กำลังอัดเท่าไหร่ ส่วนอีกแนวทางหนึ่งคือใช้ลูก b16b แต่ข้อเสียคือน้ำหนักของลูกมากกว่าลูกซิ่งครับ ส่วนอีกอย่างที่เป็นตัวกำหนดว่าเราควรที่จะใช้กำลังอัดเท่าไหร่นั้น เราต้องคำนึงถึงการใช้น้ำมันว่าชนิดไหนด้วยนะครับ
    ความเห็นส่วนตัว ถ้าจะใช้รถทุกวันควรเลือกการสร้างกำลังอัดอยุ่ประมาณ 11.5 หรือไม่เกิน 12แล้วใช้น้ำมัน95 หน้าจะเลือกแคมซิ่งที่มี lift ไม่สูงมาก เช่น toda type aหรือ b,สกั้ง 1-2 หรือpro 1 ครับ
    ส่วนท่านใดที่เคยใช้ยี่ห้ออื่นๆๆก็ขอข้อมูลด้วยนะครับ

10. BRIDE_O

217
    5
    0

ขอบคุณมากๆๆคับสำหรับคำแนะนำดีๆๆ ในการทำเครื่อง
    และขอบคุณ พี่เต้ ด้วยคับ

11. MAAA

96
    7
    0
    เอาเรื่องของครัชบางดีกว่าว่าใช้ครัชยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ ส่วนตัวผมใช้ act ครับจับดีแต่ต้องรันอินให้ดีครับ

12. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    มีใครไปงานของKPS วันที่19นี้บ้าง

13. ผมว่างอยู่พอดี แต่ไม่รู้ว่าเค้าวิ่งแบบไหนกันหนอ เอาเฉพาะ ET อย่างเดียวหรือป่าว ใครมีรายละเอียดบ้าง

14. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ไม่เห็นคนจัดลงรายละเอียดไว้เลย

มีแต่วันและเวลา

15. gsrt

gsrt New Member Member

135
    5
    0
    แล้วเจอกัน

16. MAAA

96
    7
    0
    ไปดูกันนะ

17. End

525
    39
    28

ไปรึเปล่าครับ

อยากไปดูรถพี่วิ่งมากกๆๆ :D

18. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    กระทู้นี้เจ๋งจัง จะติดตามเรื่อยๆ

19. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    พอดีมี d15 อยากซตโบอะคับ อยากได้ซัก 0.4 bar พอ ต้องทำอะไรบ้าง ของต้องใช้อะไรบ้างคับ ต้องทำไส้ใหม่มั้ย ไม่ได้อยากแรงมากมายคับ ขอมากกว่าเดิมนิดนึง แล้วก็เสียงเทอโบแค่นั้นน่ะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ ถ้าจะดีแนะนำเสป็คของหน่อยก็ดีคับว่าใช้โบ อินเตอร์ของอะไรบ้าง ของคุณล่วงหน้าคับ อ้อ จูนเติมโซฮอลได้มั้ยคับ

20. MAAA

96
    7
    0
    จัดไปคับ

21. oregano

191
    6
    18
    ไม่มีใครตอบผมเลย อยากรู้จิงๆนะคับเนี่ย เพิ่งหัดทำรถอะคับ แนะนำหน่อยนะค้าบบ

22. End

525
    39
    28
    เคยถามคนเคย เซตโบ มา

ไส้เดิมๆ รู้สึกจะบูสได้ จุดเจ็ด บาร์เลยนา

23. oregano

191
    6
    18
    ยังรอคำตอบอยู่คับ

24. MAAA

96
    7
    0
    ต้องขอโทษด้วยครับเพราะช่วงนี้กลุ่มที่ทำโบเค้ากำลังเตรียมรถเพื่อวิ่ง
    วันเสาร์นี้ครับ ใจเย็นรอแป๊ปนะคับ :)

25. oregano

191
    6
    18

ขอบคุณมากๆคับ กำลังศึกษาคับ เพิ่งหัดทำรถ เลยเริ่มจาก d 15 คับ :D อะไหล่ถูกดี

26. End

525
    39
    28
    พรุ่งนี้พลาดไม่ได้ซะแร้ว

ไปดูเทคเทอร์โบ ดีก่า

27. MAAA

96
    7
    0
    วันนี้คันขาววิ่งแน่นอนครับส่วนคุณ ติม เชียงใหม่คุณ ตี้ มาไม่ได้ติดธุระครับ ส่วน v-proวันนี้ฉีดแน่นอน
    แต่ที่แน่ๆๆ วันเสาร์หน้า งาน RZ เชียงใหม่ กรุงเทพมากันครบ ไปดูกันนะครับ แต่ละคันการันตีว่า แรง

28. มารายงานผล ว่าเมื่อวานนี้ คันขาวกดไป 11.1 ครับ
    รอบสุดท้าย แอบเห็นปรับบูสต์เพิ่ม อยากเห็น 10 แต่
    ยังไม่เห็นครับ ยังไงเอาใจช่วย อยากเห็นเหมือนกัน
    ส่วนวีโปร กดไป 11.9(ถ้าตัวเลขผิดก็ขออภัยนะครับ)

วิ่งกันสนุกดีครับ แต่รุ่นรถ และการจัดงานมันยังดูมั่ว ๆ
    ไปหน่อย อีกอย่างรถค่อนข้างน้อย ไม่โปรโมตงานกันเลย

29. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    แรงเจงๆ 11.9 นี่กดนอสป่าวครับ

30. MAAA

96
    7
    0
    มีรูปถ่ายนิดหน่อยครับสำหรับงานวันที่ 19 http://www.rz-racingzone.com/forums/index.php?topic=48818.0 ส่วน 11.9ยิงแก๊ซครับ(แต่รถยังไม่สมบูรณ์)เห็นทาง v-pro แจ้งข่าวว่า เสาร์ที่จะถึงนี้ งาน rz รับลองสมบูรณ์แน่นอน ไปชมกันนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้