บ้าพลัง - คลั่งแรงม้า

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย MAAA, 1 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MAAA

MAAA New Member Member

96
    7
    0
    ขอบคุณมากนะครับคุณเต้แล้วก็ขอขอบคุณคุณbroomที่ให้ข้อมูลจากหนังสือ(จิงๆๆของประสพการณ์ตรง)จากความเห็นของคุณbroom ที่บอกว่าเพิ่มกำลังอัดไม่มีประโยชน์ส่วนตัวผมคงต้องขอโทษด้วยที่ส่วนตัวผมสนกำลังอัดเรื่องฉีดมากฉีดน้อยผมไม่สนผมสนแรงม้าที่ได้มากกว่าส่วนปัญหาเรื่องร้อนเราก็เลือกที่จะใช้น้ำมัน130(นะตอนนี้)ซึ่งพอจะช่วยได้ระดับหนึ่ง การสร้างแรงม้าผมคิดว่าถ้าเรายังยึดติดอดีตวงการทำรถคงต้องหยุดนิ่งคิดหาทางพัฒนากันดีกว่านะครับประโยชน์ที่ได้คือพวกเราทุกๆๆคนที่จะได้มีโอกาศได้ใช้รถโมดิฟายแรงม้าเกินสองร้อยกันในราคาแสนถูก
    การศึกษาข้อมูลพื้นฐานเป็นเรื่องที่ดี นำข้อมูลมาคิดต่อแล้วนำมาปรับปรุงพัฒนาไม่ใช่เอาข้อมูลมาเป็นกำแพงกั้นการพัฒนา(เค้าเรียกว่าไดโน_ _
    _)

2. MAAA

96
    7
    0
    เกิดมาก็ขับสามประตู

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    งงครับ... ตรงไหนที่ผมว่าเพิ่มกำลังอัดมันไม่มีประโยชน์ ที่ผมว่าไปครั้งที่แล้วผมกล่าวถึง การเพิ่ม a/f ไม่มีประโยชน์ ถ้ามันเกินกว่า จุดที่ให้กำลังสูงสุด เพราะมันไม่ได้ช่วยให้แรงม้าเพิ่มขึ้น เพียงแต่ได้ประโยชน์จากการลดความร้อนของห้องเผาไหม้ ซึ่งมันไม่ได้ผลมากเหมือนเครื่องเทอร์โบ และจะมีปัญหาอื่นตามมา เป็นต้นว่า เกิดเขม่าเพิ่มขึ้น ต้องใช้ไฟแรงขึ้นในการจุดระเบิด ซึ่งถ้ามันส่วนผสมมันเข้มมากๆ มันก็จะจุดไม่ติดอีก และถ้าจะให้มันจุดติดได้ง่ายขึ้นมันก็ต้องเพิ่มกำลังอัด และแน่นอนว่าน้ำมันปกติมันเอาไม่อยู่แน่นอน และถ้าคุณมีกำลังทรัพย์พอที่จะเล่นกับน้ำมันออกเทน 130 ผมว่าคุณหันไปเล่นของแต่งดีกว่า ซึ่งมันจะทนทานกว่าของสแตนดาร์ดเดิมๆ แน่นอน

อยากได้ สองร้อยกว่าแรงม้า ในราคาที่ไม่แพงลองติดต่อคุณ Sarn SIR ดูครับ ราคาไม่แพง ใช้น้ำมันเกรดธรรมดาได้ เพราะคุณสารใช้รถทุกวัน คงเอาน้ำมัน 130 มาเติมวิ่งไม่ไหวหรอกครับ

ผมติดใจตรงนี้นะครับ
    การศึกษาข้อมูลพื้นฐานเป็นเรื่องที่ดี นำข้อมูลมาคิดต่อแล้วนำมาปรับปรุงพัฒนาไม่ใช่เอาข้อมูลมาเป็นกำแพงกั้นการพัฒนา(เค้าเรียกว่าไดโน_ _ _)

การมีข้อมูลมากๆ และมีวิธีการประมวลข้อมูลที่เหมาะสม จะนำไปสู่การพัฒนาที่ดี และถูกทีศทาง การมีน้อย, ข้อมูลที่บิดเบือน หรือผิดๆ จะนำไปสู่การพัฒนาการช้า, ผิดทิศทาง และผิดวัตถุประสงค์ ครับ

อ่านทวนหลายๆ ครั้ง นะครับ จะได้ไม่เข้าใจผิด

4. MAAA

96
    7
    0
    ขอโทษนะครับ ผมว่าคงเข้าใจผิดกันไปแล้ว หัวข้อของกระทู้นี้คืออะไร ผมก็คงบอกชัดเจนนะครับถ้าคุณbroomคิดว่าความคิดเห็นผิดก็แสดงความคิดเห็นได้นะครับ การที่จะนำมาขับบนถนนหรือเปล่าสำหรับการทำนั้นเป็นประเด็นลอง(ในหัวข้อนี้)ผมมองเรื่องของการพัฒนามากกว่านะครับ ประสพการณ์ที่หลายๆๆคนที่ได้ประสพมาผมก็อยากให้เค้าเหล่านั้นมาพูดคุยกัน ข้อดี ข้อเสีย ที่เกิดขึ้นเพื่อที่จะนำหัวข้อเหล่านั้นมาคิดเพิ่มเติมอีก ส่วนการอ่านค่า a/f นั้นคงเป็นหน้าที่ของจูนเนอร์ที่เค้าจะมีแนวทางในการจูนว่าจะจูนให้เครื่องนั้นๆๆอยู่ในสถาวะแบบไหน โดยอ้างอิงจากข้อมูลการทำรถว่าเสริมสร้างอะไรลงไปผมว่าปัญหาไม่หน้าจะมาจากa/f นะครับ เพราะต่างประเทศเค้าก็พอมีข้อมูลให้เราได้ศึกษาอยู่ ส่วนรถของคุณsam(ขอโทษน้องด้วยที่เค้าชื่อน้องมาพูดเกี่ยวข้องด้วย)ลองถามดูสิครับว่าคิดขนาดไหนเพื่อการทำรถหนึ่งคัน ปรพสพการณ์จากอู่ผมว่าผมเป็นคนหนึ่งที่มีประสพการณ์ที่ไม่ค่อยหน้าพอใจเท่าไหร่ แล้วก็ขอพูดอีกครั้งว่า หัวข้อนี้เพื่อ หาพวกที่ บ้าพลัง - คลั่งแรงม้า มาแลกเปลี่ยนประสพการณ์กัน เพื่อความก้ามหน้าที่แท้จริงของการทำรถ

5. MAAA

96
    7
    0
    แล้วก็ขอโทษคุณ broom ด้วยนะครับที่เกิดการเข้าใจผิด

6. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    ผมขับใช้งานครับ เดิมๆ :D

7. อืม ๆ ดี ๆ ครับ แลกเปลี่ยนข้อมูลกันแบบนี้ จริง ๆ แล้ว
    ทำรถแรงฟังดูอาจจะไม่ใช่เรื่องยาก หนังสือของแต่งมี
    ก็เปิดเข้าไป สั่งเข้าไป แต่สิ่งที่ยากมันอยู่ที่การเซ็ทครับ
    ใครก็รู้ว่ารถจะแรงต้องมีอะไรบ้าง ทุกคนในนี้ตอบได้
    หมด แต่ถามว่าทำยังไง ใส่ยังไง ประกอบยังไงให้แรง
    อันนี้ตอบยากครับ

8. เห็นด้วยอย่างแรงครับ :)

ขนาดแค่ประกบ B20 ทฤษฎีก็เก่าๆ เดิมๆ ทำคล้ายๆ กันทุกอู่ ใครๆ ก็รู้ว่าต้องทำยังไงบ้าง

แต่ก็ยังออกมาวิ่งไม่เท่ากันเลย :D

9. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    พี่sarn sir ใช้b20 อยู่ใช่ปะครับ รบกวนขอข้อมูลเท่าที่จะเปิดเผยได้ไหมครับ ว่า 200กว่าม้า ทำไรไปมั่งอะครับ
    เห็นพี่ก้องบอกว่าสองร้อยกว่าม้าในราคาไม่แพง อิอิ มันน่าสนใจ(ว่าแต่ไม่แพงนี่เท่าไหร่อะคับ)
    และก็ใช้งานทนทานไหมคับ คือแบบว่าเห็นพวกตระกูลd เข่นกันให้วิ่งเท่าb หรือวิ่งกว่าb มันอยู่อยู่ได้ไม่นานนะคับ

แล้วถ้าb16 นี่สองร้อยม้าในราคาไม่แพงจะทำได้ไหมคับ ถามเล่นๆๆเผื่อทำได้อิอิ มันน่าสนใจคับ

ขอบคุณคับผมมารอดูดความรู้ต่อ

10. Sarn F2K

398
    10
    0
    เออ.....ยังงี้ครับ ในหัวข้อนี้ บ้าพลัง - คลั่งแรงม้า ผมแค่เข้ามาอ่านหาความรู้เพิ่มเติมครับ
    มีการอ้างถึงผม ถ้าอยากทำคงติดต่อทางอู่นะครับ เดี่ยวเข้าใจผิดกันเดี๋ยวจะมีคนหมันไส้ ขอโทษด้วยทุกๆท่านด้วยครับ ไม่ได้เจตนา :)

11. MAAA

96
    7
    0
    เป็นพี่เป็นน้องเป็นเพื่อนกันนะครับ ในเรื่องการประกอบนั้นจริงอย่างคุณเต้พูดครับ สำคัญมากเพราะการประกอบที่ดีจะทำให้เครื่องทนทานครับส่วนชิ้นส่วนมีความทนทานของมันอยู่แล้ว(ของแต่ง)การประกอบจึ่งเป็นหัวใจหลักที่จะทำให้เครื่องนั้นๆๆดีหรือไม่ดีได้ หัวใจของการประกอบคงประกอบไปด้วย เรื่องของความสะอาดความถูกต้องทุกๆๆเรื่อง ไม่ว่าเครื่องอะไรก็มีประสิทธิภาพในการนำมาโมดิฟาย ไม่ว่าเครื่องเล็กหรือใหญ่แต่จะต้องการทำเครื่องเล็กก็ต้องลงทุนสูงหน่อยหาของที่มีคุณภาพมาใส่ มันถึงจะทนแล้วก็แรง โดยปกติ ทั่วไปไม่ว่าจะโมเครื่องอะไรเริ่มต้นคงหนีไม่ได้ที่จะต้องทำที่ฝาสูบก่อน ขัดลื่น ขยายช่องทางต่างๆๆนี้ก็เป้นสูตรเฉพาะคนแต่สิ่งหนึ่งที่เหมือนกันคือทุกสูบต้องมีขนาดเท่าๆๆกัน(ซึ่งเป็นเรื่องยากสำหรับช่างไทย)เพราะต่างประเทศเค้ามีเครื่องมือที่ทันสมัยกว่า ต่อมาก็คือ ท่อนล่าง ลูกสูบ-ก้าน-ข้อ แต่เหนืออื่นใด การสร้างม้าก็ต้องมีระบบถ่ายทอดให้ลงพื้นให้ได้มากที่สุด ช่วงล่าง-ยางมีหน้าที่หลักในการทำหน้าที่นี้ ถ้าใครที่จะทำการโมดิฟายรถ ก็ต้องคิดให้ดีก่อนว่าเราจะสร้างรถเราให้เป็นแบบไหน เช่น ใช้แข่งอย่างเดียว แข่งด้วยวิ่งถนนด้วยหรือต้องการวิ่งแค่บนถนน เราต้องสรุปก่อน แล้วค่อยคิด คำนวนเพื่อที่จะเลือกหาอุปกรณ์วัสดุมาทำรถ มันไม่แค่ต้องการแรงแล้วช่างบอกเราว่าทำแล้วแรงแน่ๆๆ แล้วไอ้ที่ว่าแรงนะแรงเท่าไหร่ประมาณไหน

12. Ton_Ac

Ton_Ac New Member Member

109
    0
    0
    B16+B20 ใส่ ลูก Xo มีประโยชน์ อย่างไรบ้าง กำลังอัดจะสูงเกินป่าว

13. MAAA

96
    7
    0
    ได้กำลังอัดเพิ่มขึ้นแน่นอนครับแต่ไม่ได้มากมายอะไรนะครับ คงต้องทำอย่างอื่นเพิ่มเช่น ปาดฝา-ปาดเสื้อ แต่ทั่งหมดก็ต้องกลับไปถามว่าอยากจะได้กำลังอัดที่เท่าไหร่

14. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    เง่อ อย่าเพิ่งเข้าใจผมผิดนะครับ ผมอยากรู้จริงๆๆไม่ใช่ว่าไม่เชื่อหรือประชดอะไรนะคับ ผมอยากรู้จริงๆ เผื่อว่าจะเอาไปพัฒนาไอ้b16ของผมให้มันวิ่งดีขึ้นบ้างคับ
    ต้องขออภัยด้วยนะคับผม

15. EAKE

EAKE New Member Member

63
    2
    0
    ดีครับ อ่านแล้วได้ความรู้...........ยาวไป

16. เห็นด้วยครับ ก่อนจะทำอะไร ควรจะศึกษา และวางแผนไว้ก่อน
    จริง ๆ ก่อนจะเปลี่ยนลูก ควรจะคำนวนคร่าว ๆ ก่อนว่าต้องการ
    ให้มันเป็นแบบไหน อยากได้กำลังอัดเท่าไหร่ เพราะบางทีทำออก
    มาแล้วไม่มีข้อมูลคร่าว ๆ อะไรเลย คนจูนก็จูนยาก เผลอ ๆ อาจจะ
    ไปไม่ถึงมือคนจูนด้วยครับ พังตอนยังไม่พ้นรันอินเลยก็เยอะครับ

17. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    ผมมีวิธีการทำท่อนล่างสำหรับเทอร์โบซึ่งผมก็ใช้อยู่ตอนนี้ น่าเป็นแนวทางกับใครหลายๆคนที่อยากทำแต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดี เริ่มจากตัวไลน์เนอร์ใช้เหล็กบ้านเรานี่แหละแต่เกรดดีหน่อย บล็อกการ์ดกลึงแท่งกลมสูงประมาณ1นิ้วฝังลงไปรอบปลอกสูบ ส่วนชาฟใช้ของแต่งให้มันทนความร้อนหน่อย ปั้มน้ำมันเครื่องก็ใช้ของเดิม ลูกสูบก็ใช้ของ JE ขนาด84.5 ก้านใช้ของ CROWER ส่วนการปรับเคลียแลนซ์ และงานโรงกลึงทั้งหมดก็ทำที่ GT-GARAGE ค่าทำทั้งหมดไม่รวมของก็ประมาณ 10000บาทบวกลบนิดหน่อย จากที่ทำมา2ปีกับเวลาแข่ง BOOST 2บาร์ ถึงตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ส่วนฝาสูบของผม ขยายห้องเผาไหม้เป็น84.5 เท่ากับลูกสูบ แต่งให้ได้ปริมาตร CC.แล้ววัดอัตราส่วนต่อกำลังอัดให้ได้8.8 ส่วนช่องพอร์ตทั้งไอดีไอเสียไม่ได้ทำอะไรเลย เดิมๆแต่จะมีวาว์ลไอเสียสแตนเลส OVER SIZE0.5มม.เพิ่มความแข็งแรงและทนความร้อนจากไอเสียได้ดีกว่า ส่วนไอดีของเดิมเพราะใช้เทอร์โบอัดไอดีอยู่แล้ว ส่วนแคมใช้แคมของ B16 เกียร์ AUTO องศาน้อยกว่าเกียร์ธรรมดานิดหน่อย และก็มีสปริงวาว์ล รีเทนเนอร์ของ CROWER เพิ่มความแข็งแรง ประเก็นก็ใช้ของโรงงานนี่แหละเป็นเหล็กทนดี ส่วนในตัวเครื่องก็มีเท่านี้ เรื่องความร้อนก็ไม่เท่าไหร่ขับธรรมดาใช้งานปกติก็ได้ แต่รถผมไม่มีแอร์ก็ต้องทนร้อนหน่อย (เวลาแข่งก็ไม่เห็นมีใครเปิดแอร์เลยไม่เห็นต้องระบุว่ารุ่นนั้น รุ่นนี้ต้องมีแอร์ มันจะหนักเท่าไหร่เชียว เอาไปจำกัดสภาพรถดีกว่า อันนี้บ่นให้ฟังหน่อย) เข้าเรื่องต่อ ส่วนรอบๆเครื่องก็ทั่วไปอย่างที่เคยเห็นนั่นแหละ ผมว่านะทำดีๆมันก็ทน ทำไม่ดีก็พัง ไม่ว่าเครื่องอะไรก็เหมือนกัน อยู่ที่ว่าคนทำเข้าใจเครื่องตัวนั้นแค่ไหน ลองเอาไปเป็นแนวทางละกัน ขอบคุณที่อ่านครับ 087-6707086 GT-GARAGE สอบถามเรื่องทำ HONDA TURBO ส่วน HONDA NA ก็ถามได้

broom ถูกใจสิ่งนี้
  18. MAAA

96
    7
    0
    ขอบคุณมากเลยครับ คุณ ติ้น(ไม่รู้ว่าเขียนผิดหรือเปล่านะครับ)ที่ให้ข้อมูลดีๆๆสำหรับเป็นแนงทางในการทำรถเทอร์โบไม่ว่าจะชุดใหญ่ชุดเล็ก ถ้ามีคำถามก็สอบถามกันได้เลยนะครับ ส่วนเรื่องของแรงม้ารบกวนคุณติ้นลงให้ดูจะได้ไหมครับ แต่ที่แน่ๆๆก็เอาใจช่วยนะครับอยากให้ honda วิ่ง 10 วิครับ เป็นกำลังใจ หวังว่ามีข้อมูลดีๆๆคงมาลงให้ทุกคนได้ทราบนะครับ
    ขอบคุณมากๆๆ

19. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    กระทู้ดี มีสาระ

20. broom

923
    46
    0
    เดี๋ยวนี้เค้าไม่มีให้ thank ซะแล้ว ให้เป็นบวกแล้วกันครับ

21. อยากถามคุณเติ้ลอีกนิดนึงครับ ว่า Sleeves เหล็กที่ทำขึ้นมาเนี่ย
    เป็นเหล็กทั้งแท่ง เอามากลึงเอง หรือว่าเป็นของสำเร็จรูป แล้วเอามา
    กลึงแต่งเอาเองครับ อยากทราบข้อมูลได้ไหมครับ ถ้าไม่สะดวกจะบอก
    ในนี้ ส่งมาทาง PM ก็ได้ครับ

22. PRO_FWD

163
    14
    0
    ติม ครับผม เป็นแท่งเหล็กกลึงขึ้นมาเองแล้วอัดลงไปแบบพอดีไม่ฟิตมาก เพราะถ้าฟิตไปเวลาร้อนแล้วเหล็กขยายตัวจะทำให้ไปบีบปลอกสูบ ทำให้ปลอกไม่กลม ส่วนแรงม้านั้นตอนแรกใส่เทอร์ T04R แล้ววัดม้าที่ STYDER ได้[email protected]บาร์ ตอนนี้เปลี่ยนเทอร์โบเป็น GARRETT GT4594 วัดได้[email protected] บาร์ เพราะขับหน้าเวลาแข่งเอาม้าลงพื้นยากมาก เลยค่อยๆทำ พอลงพื้นได้ค่อยขยับเพิ่มBOOST ส่วนกราฟแรงม้าเดี๋ยวมาลงให้ดู ขอบคุณที่อ่านครับ

23. broom

923
    46
    0
    ขอบคุณครับ .....แบบนี้ก็ไม่ต้องซื้อของนอกสิครับ ไม่ทราบว่ามันจะต่างกันเยอะไหม ระหว่างของนอกกับของทำเอง น่าสนใจนะครับ
    เวลาแข่งถ้าใส่ วิลลี่บาร์ มันจะช่วยได้เยอะไหมครับ ...?

24. Sarn F2K

398
    10
    0
    เพ่ก้องจะทำรถแข่งแล้วเหรอ อยากเห็นจังคงแรงน่าดู :D

25. นั่นสิครับ อยากเห็น ๆ ๆ จัง

ขอตอบแทน เท่าที่รู้ก่อนนะครับ ที่เหลือรอเจ้าของเค้ามาตอบดีกว่า
    จากที่เคยเห็น เคยทำ แต่ไม่เคยใช้ เรื่องราคาต่างกันเยอะครับ เพราะ
    ของนอกแค่ค่าของก็เฉียด ๆ สองหมื่นแล้ว แต่อันนั้นไม่เท่าไหร่ ค่า
    อัดก็โคตรแพง แถมถ้าทำมาไม่ดี อัดมาแล้วเบี้ยวนิดเดียว แค่ 10 ฟิลเล่อร์
    ก็ต้องทิ้งกันทั้งตัว แล้วเรื่องดีกว่ากันเยอะไหม ถ้าของไทยทำแล้วไม่แตก
    ของนอกก็ใช้แล้วไม่แตก มันก็ถือว่าผ่านทั้งคู่ครับ

26. PRO_FWD

163
    14
    0
    สิ่งที่อยากบอกมีคนบอกไปแล้วครับแต่ลองคิดดูเล่นๆนะ ถ้าบ้านเราเล่นของพวกนี้ก่อนเมกา สร้างแบรนด์ขึ้นมาเองแล้วส่งขายที่นู้นราคาเท่าไหร่เค้าก็ซื้อเพราะบ้านเค้ายังไม่มีไง แต่ถ้าเค้าทำขึ้นมาเองแล้วคุณภาพไม่แพ้ของแบรนด์ล่ะ จะจ่ายแพงกว่าทำไม แต่ของบางอย่างเราก็จำเป็นต้องพึ่งเค้าเหมือนกัน เห็นว่ามีคนสั่งพวกปลอก DARTON มาแต่ไม่ได้ใส่อาจเป็นเพราะไม่รู้จะไปทำที่ไหน เพราะกลัวโรงกลึงทำไม่ดีแล้วไม่รับผิดชอบ แต่ถ้าเป็นผม ผมรู้จักคนที่ทำเป็นและไม่แพงอย่างที่คิด ส่วนวิลลี่บาร์อนาคตใส่แน่นอนครับแต่ต้องค่อยๆลองไปเพราะถ้าคำนวณไม่ดีเวลาอาจจะแย่ลงก็ได้ครับ

27. gsrt

gsrt New Member Member

135
    5
    0
    รอดูอยู่นะครับ เอาแบบ upgrade โขงหลังด้วยนะ

28. เอ่อ...ลืมถามอีกนิดนึง ตอนนี้ใช้กล่องอะไรอยู่ครับ และใช้เชื้อเพลิงแบบไหนอยู่ครับคุณติม

29. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ความรู้ทั้งนั้นคับ...ขอบคุณคับ

30. PRO_FWD

163
    14
    0
    F-CON VPRO กล่องทอง Ver.3.1 Speed D จูน ส่วนน้ำมันใช้ออกเทน100 ทั่วไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้