สอบถามราคาเครื่อง GA16 เซียงกง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย MTRJOE, 28 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    แวะมาดู..เก็บข้อมูล

2. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ใจเย็นพี่ ใช้ให้มันsuper คุ้มก่อน สัก3แสน :D:D:D

3. kungclub

kungclub New Member Member

2
    0
    0
    คือพอดีผมมีตัวนึงอยู่ที่ยี่ปุ่นเป็นเครื่องพร้อมเกียร์ ถอดจากบี13
    ราคาก้อสองหมื่นถ้วน ถ้าสนใจ ก้อติดต่อทางเมล์[email protected]

4. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    มาดูความเคลื่อนไหว

5. st

st New Member Member

21
    0
    0
    แล้วฝา ga16 อย่างเดียวเท่าไหร่คับ
    หัวฉีดใส่ของ sr 20 ได้เลยมั้ย
    ต้องปลดล๊อคกล่องด้วยหรือเปล่าคับ
    เครื่องผมเซ็ตเทอร์โบมาคับ
    รบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลายโปรดชี้แนะด้วย ขอบคุณคับ

6. roj_1234

roj_1234 New Member Member

232
    89
    0
    sr20de ไปเลยครับ ไหนๆก็จะวางเครื่องแล้ว

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  7. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    ผมกำลังจะยกลงคับเป็นเครื่อง GA 15 ออโต้ครับ
    สนใจ โทร 085-965-4541 ครับ

ราคา 10000 คับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2008
  8. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    สายหัวเทียนสีสวยดีนะครับ ของ อุลตร้าป่ะครับ :D:D

9. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    เป็นของเฮอคิวรีสอ่ะคับ...!!!เอ้ยย...ไม่ช่าย เฮอริเคนครับ

10. pitoy

pitoy New Member Member

22
    1
    0
    GA 15 วางใน B11 ได้ไหม?กินน้ำมันเท่าไร?

11. s_vorachai

s_vorachai New Member Member

33
    14
    0
    มาขอดูด้วยคนครับ

12. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0

ใส่หัว SR20 ได้เลยครับ ยกเว้น SR ของ pulsa เพราะ pulsa เป็น top feed low ohm ครับ

ปลดล็อกกล่อง ปลดได้ครับ ถ้าความเร็ว RSM น่าจะใช้ได้

แต่ปลดรอบ หรือ programe ตาราง น้ำมัน ไฟจุดระเบิดใหม่นี่

กล่องเดิมๆ GA16DE ผมเห็นไม่กี่คนที่ทำอ่ะครับ ตัว VTC นี่ (ขอพูดถึงตัว VTC อย่างเดียวนะคร้าบ)

ที่เห็น ก็มี calum ครับ ( ไปหาดูได้ใน SR20forum,SR20-forum )

JWT แล้วก็

GRID japan ที่ทำ daughther board มา support กับ M37791 อ่ะครับ

(subaru บางรุ่นก้ใช้ MCU รุ่นเดียวกะ GA16 เหมือนกันครับ JECS ผลิตเหมือนกัน)

(ไม่รุ้ตอนนี้มีใครทำเพิ่มขึ้นมาอีกรึป่าวก้ไม่รุ้)

มีแต่ JWT อ่ะครับ ที่ทำเป็น กล่อง ROMTUNE สำเร็จ อีก 2 รายที่ว่านี่ เป็น daugherboard อย่างเดียวครับ

ซึ่งถ้าแม้เราสั่งซื้อเข้ามา กรณีซื้อ daughter board อย่างเดียว (แพงซะด้วย)

ก้มีปันหาอีกเพราะว่า ไม่มีคนจูนให้ครับ - -" เท่าที่ถามๆ คนจูนรอม ในบ้านเรา (แต่ถ้าลองก้อาจจะได้ เพราะ .bin file ของ GA16 หาง่ายครับ แต่ address ไหน คุม อะไรนี่ ไม่รุ้ว่าคนจูนเค้าจะรุ้รุ่นนี้รึป่าว)

มีอีกวิธีก้คือเอากล่อง SR มาแปลงใส่ เอา sensor airflow หัวฉีดอะไรพวกนี้มาด้วย

เพราะ pin ของ SR กะ GA เป็น pin 116 pin เหมือนกัน แต่ต้องแปลงสายสัญญาณบางเส้นครับ

เช่น SR (ก่อน S14)ไม่มี VTC แต่ GA ก้ไม่มี knock sensor เป็นต้น

กรณีใช้กล่อง SR (ก่อน S14) ก้จะทำให้เราเสีย ระบบ VTC ไป เพราะกล่อง SR (ก่อน S14) คุมไม่ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นฝาขาวหลังหัก ไม่โบ VTC อันนี้ น่าลองครับ พอดียังไม่ได้หา manual มาดู

ต้องลองเทียบ wave form แต่กล่องน่าจะเป็น OBDII ครับ

(เคยลองใช้ จอฟ้า V-afc ต่อควบคุมดู แต่ไม่เวิร์คครับ ลักษณะ pulse สัญญาณ ไม่เหมือนกัน)

แล้วกล่อง SR ที่ใช้ ต้องเป็น ฝาแดง ฝาขาว ต้องเป็นคอยย์ในเหมือนกัน

ที่ผมพร่ำ มาทั้งหมดนี่ คือกรณีที่คิดจะเล่น rom tuning แต่ถ้าเป็น piggy back ก้ใช้กล่องเดิมได้ครับผม

เอ้อ ปล. กล่อง SR mcu มันเป็น microprocessor ครับ แต่ GA มันเป็น microcontroller มาเลย

(ตอนนี้ DIY daughterboard SR20 อยุ่ครับ schematic ได้แระ แต่ยังไม่มีเวลาทำบอร์ดจิงเลย พังไม่พังไงเดี๋ยวมารายงานครับ 555+)

ขอให้สนุกกะ GA16 turbo นะคร้าบบบ :):):)

เครดิตรูป จาก calum sult นะคร้าบบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤษภาคม 2008
  13. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    มาดูความรู้คาบบบบบ

14. artto2you

artto2you New Member Member

19
    1
    3

วาง บี11 ได้ป่าว คับ สนใจๆๆๆๆ

15. st

21
    0
    0
    ขอบคุณคับสำหรับข้อมูล แล้วหัวฉีดใส่ของฝาแดงหรือฝาขาวอ่ะคับ
    แล้วช่วยได้อีกเยอะมั้ย

16. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ลงตัวเลยทีเดียวครับ ติดแก๊สด้วยนะ สวยเลย :):):)

17. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    แล้ว B11 อยากวางเครื่องใหม่เนี้ยะ รุ่นไหนดี ประหยัดน้ำมันเยอะๆหน่อยอ่ะ มีไหม ใส่ 4E 1.3 ของโตโยต้าไปป่าวอ่ะครับ

18. MR.NAT

MR.NAT Guest

0
    0
    0
    หาเครื่องครับ หัวฉีดใส่ B12 ด่วนครับติดต่อ
    [email protected]

19. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    วางได้สิครับ แน่นอนๆ :D:D:D

20. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ใส่ได้หมดครับ ฝาแดงฝาขาว โบไม่โบ ยกเว้นพัลซ่า ที่มันเป็น top feed low impedance

แต่ไม่โบมันประมาน 256cc อ่ะคับ บูส .5-.6 มันก้แทบหมดละ

21. polm

polm New Member Member

1
    0
    0
    พอดีพึ่งยก GA 16 DE ลงครับ เคยปาดฝาบนมาแล้ว
    ใครสนใจติดต่อได้ครับ 0819207819

22. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    ติดแก๊สตังหมดไปแล้ว ปีหน้าว่ากันใหม่

23. st

21
    0
    0

24. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    sR 20 พรีมิร่า แก็สหัวฉีดจูนแบบวิ่งๆๆในเมือง 1.3 บาท ครับต่างจังหวัดจูนวิ่งขำขำ. 0.9 สตางค์ครับใช้คอมจูนเองไม่ยากครับสนุกดีครับกับการจูน

25. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0

26. st

21
    0
    0

27. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    add msn ผมมาก้ได้ครับ เผื่อส่งลิงค์อะไรง่ายหน่อย

ps.ไม่ต้องเรียกพี่หรอกค้าบ ผมอายุน้อย

28. st

21
    0
    0
    ไม่เคยเล่น m คับ อายุผมแค่ 13 คับ (สมองอ่ะคับ) :D
    แล้วรางหัวฉีดต้องเปลี่ยนด้วยมั้ย รบกวนหน่อยน่ะคับ
    ยังไม่มีตังเปลี่ยน sr คับ อยากปี๊ดขึ้นมาอีกหน่อยอ่ะ

29. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ข้อมูลดีทั้งน้านนน

ST เนี๊ยะ..ช๊อบ..ชอบ

30. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    แหล่มเลยความรู้ทั้งนั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้