อยาก ถามเพื่อนๆครับว่าในคลับมีเพื่อนใช้bluebird u11กันเยอะไหมครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย golf2527, 23 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    พี่ๆก็เกินปายย รถตัวเอง ผมยังงูๆปลาๆ อยู่เลยครับท่าน 55

2. golf2527

golf2527 New Member Member

19
    0
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ โดยเฉพาะคุณทศ ถามหน่อยครับว่า หา เฮดเดอร์แสตนเลสมือสอง หรือ ไปสั่งช่างทำใหม่เป็นเหล็กนี่อันไหนมันดีกว่ากัน แล้วเดินใหม่หมดทั้งเว้นนี่ต้องยังไงบ้างอ่ะครับ เช่นตัด แคตทิ้งหรือเปล่า ต้องมีหม้อกลางไหมหม้อปลายป็นแบบใดใส้ย้อนไส้ตรงมีผลไหมครับ เดินท่อนี่ต้องกี่นิ้วดี แล้วราคาแยกเป็นส่วนๆนี่ราคาประมาณเท่าไหร่ ช่วงล่างนี่ข้างหน้าผมทำครบแล้วครับ ไปซ่อมลูกหมากมาตัวละ150บาท ลูกหมากแร็คตัวละ80บาท ทำแถวมีนบุรี ร่มเกล้ารับประกัน6เดือน ลูกยางเปลี่ยนหมดแล้ว ทำเสร็จแล้วช่วงล่างยังมีเสียงดังอยู่เวลาตกหลุมขึ้นเนิน ที่ไหนได้มันเป็นที่สลักคาลิปเปอร์มันหลวม4ตัวเลย ต้องเอาไปกลึงเสียไป300 ค่ากลึง เรียบร้อยหายดังแล้ว กว่าจะหาเจอหมดเงินไปเรื่อยเลย ตอนนี้อยากได้กะลาครอบจ่านจ่ายหาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ เพราะมันเริ่มร้าวแล้ว ถามคุณทศอีกทีว่าถ้ามันร้าว แล้วขั้วข้างในกะลามันเหลือน้อยมากนี่มันจะมีผลต่อแรงเครื่องไหมครับ ผมรู้สึกว่ามันเร่งไม่ค่อยขึ้นแล้วจานจ่ายของsr20deนี่ราประมาณเท่าไหร่
    มีเพื่อนๆคนไหนอยู่แถวรามอินทรา ลาดปลาเค้าบ้างเปล่าครับ ผมเห็นมีbluebird u12ในปั้มgasใหญ่ๆในซอยลาดปลาเค้างามจังเลย สีขาว กันชนตัวนอก ฟิล์มชา หน้าเทหลังยก ประมาณนี้ u12ของแต่งเยอะจัง ผมใช้u12 ของแต่งไม่ค่อยมี แต่ก็ดีใจครับ ที่ไฟหน้าหลัง ไฟเลี้ยวยังไม่มีแตก เพราะถ้าแตก ก็ไม่รู้จะหาที่ไหน BLUEBIRD จงเจริญ

3. golf2527

19
    0
    0
    กันชนหน้าที่คุณทศใส่อยู่นี่เป็นของตัวนอกเปล่าครับ แล้วราคาเท่าไหร่ หาของยากหรือเปล่าหาได้ที่ไหนสวยดีจัง พ่นสีไฟนี่มันพ่นยากเปล่าครับ ไม่เคลลองพ่นเลย ต้องพ่นหนาบางมากไหมครับ หรือว่าแล้วแต่เราชอบ

4. GAZE SPEED

2,521
    26
    0

เฮดเดอร์สแตนเลสมือ2 ดีกว่าครับ มันไม่มีรอดคอต รอยดัด เหมือนมาจากโรงงานที่ญี่ปุ่น:D

ส่วนแคตาไลติก ผมว่าU11 ไม่น่าจะมีมานะ เดินท่อมาซัก2นิ้ว ก็พอ หม้อพักกลางควรต้องมี หม้อพักปลายไส้ย้อน สำหรับเกียร์ออโต้นะ

จานจ่ายSR 20 ของเครื่องตัวนี้ ผมไม่ทราบราคาจริงๆ ขออภัย

ส่วนในซอยแถวๆลาดปลาเค้า วังหิน ผมทราบ ว่ามีBB อยู่เยอะ แต่ไม่เคยคิดจะเข้าไปในนั้นครับเรื่องมันยาว

5. GAZE SPEED

2,521
    26
    0

ไม่ใช่กันชนตัวนอกครับ แต่เป็นกันชน U12 super NISMO ครับ

แล้วก็ไม่ต้องหาครับ อิอิ ไม่มีขายแน่ๆ:D

พ่นสีไฟ หมายถึงพ่นสีแก้วใสๆ ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็แค่ ทำความสะอาดโคมที่เราจะพ่นซะก่อน อย่าให้มันมีคราบน้ำมัน ฝุ่นเกาะ

แล้วก็ค่อยๆพ่นทีละชั้นๆ เราชอบเข้ม อ่อนขนาดไหน แล้วแต่ความพอใจครับ

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

7. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ว๊าว ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เค้า พบ ของ ในท่อ ใน ปั้ม แก๊ส ส ส ส ว๊าวววววววววววววววววววววววววววววววววววววววๆ

8. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    U 11 จงเจริญ.....อิอิ

อดีตอันหวานชื่น......

9. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :confused: เอ่อ....................

ปรมาจารย์ทศเทพ ครับ
    ไอ้ HI PORT
    หรือ LOW PORT
    อะไรเนี่ยยยยยยยยยยย

มันคืออะไรอ่ะครับบบบบบบ
    ช่วยอธิบายให้ผมฟังพอสังเขปหน่อยสิครับ.........

:confused::confused::confused::confused:

10. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อะไรคือ port อ่ะครับ :confused:

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes::confused: อ่ะ
    ต้องรอปรมาจารย์ทศเทพ มาขยายยยยยยยยยยยยยย
    :confused::confused::confused::confused:

12. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    http://www.nissanforums.com/sr-series-engines-de-ve/4755-sr20-upgrade.html

ที่มาครับพี่ ขยายความ High port Low port มันเป็นคำที่ใช้เรียก ระหว่าง เครื่องที่ ท่อร่วมไอดี กับลิ้นปีกผีเสื้อ ว่าตัวไหนอยู่ข้างล่าง ตัวไหนอยู่ข้างบน อยู่ระหว่างปีไหน ถึงปีไหน

ฝรั่งเค้าว่าไว้อ่ะ ผมเองก็อ่านๆ เค้ามา

ส่วนตัวพัลซ่า มีเทพถามว่า ทำไม ปีเก่า แต่ท่อร่วมมันอยู่ข้างบน มันเป็นที่ที่พัฒนามา เพื่อใช้แข่งขัน แรลลี่โลก อยู่ในบอดี พัลซ่า GTIR

มันเกิดมาเพื่อเป็นรถแข่ง อิอิ

รู้เท่านี้อ่ะค้าบ ผิดถูกยังไงขออภัย

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: โอ้................
    เทพ Around World :eek:

14. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    แล้ว ท่อร่วมไอดี กับ ลิ้นปีกผีเสื้อ มันเกี่ยวกับ พอร์ท ยังไงครับ :confused:

ท่อร่วมไอดีเค้าเรียกว่า พอร์ท :confused:

ลิ้นปีกผีเสื้อเค้าเรียกว่า พอร์ท :confused:

อย่างนั้นเหรอครับ :confused::confused::confused:

15. golf2527

19
    0
    0
    postรูปครับผม bluebird u1ของผมเอง1

16. yy_u12

18,827
    95
    48

:eek: อ่ะ.............
    มันไม่ใช่ Plenum กับ Throttle Valve body เหรอครับ........

งง :eek::confused: ปรมาจารย์ทศเทพ ครับ.........
    มาไขปริศณาหน่อยสิครับ.......... :confused::confused::confused:

17. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    อิอิ ผม งงปายหมดแล้วครับพี่ ผมรู้เท่านี้อ่า ผิดถูกยังไง ขออภัยเด้อ อิอิ

U11 สีสวยดีนะครับ ขาวเนียนเลย

18. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    เปลี่ยนเรื่องทันที

19. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ.................................อิอิ

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อ่ะ..........
    เป็นถึง ปรมาจารย์..........

แค่นี้ มางงเงิงอะไร........
    อย่ามาถล่มตัวเลยครับ........

ถามไป กรุณาตอบด้วยครับ.......
    คุณปรมาจารย์ทศเทพ Speed King ;)

21. NAT U11

2,028
    13
    0
    :D:Dสวยดีคับ......:D:D

:rolleyes::rolleyes:เห็นขาวๆไม่ได้เลยนะ......ทำเป็นงง.....อิอิ:rolleyes::rolleyes:

22. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ถ้าตามความเข้าใจของผมนะ อันนี้เดาๆครับ

High port อาจเป็นแค่ชื่อเรียก เครื่องที่ท่อไอดี ม้วนลงล่าง เพราะ ตำแหน่งของช่องพอร์ท ไอดี กะ เขาไอดี มันอยู่ด้านบน ที่เราเห็นเป็นทรงกล้วยหอมอ่ะครับ ทางด้านบน พอร์ทไอดี ก็อยู่บริเซณด้านบนครับ

Low port เรียกแทนเครื่อง ที่มีท่อร่วมไอดีอยู่ด้านบน แต่บริเวณ ปากทางเข้าพอร์ทไอดี กะ เขาไอดี มันอยู่ด้านล่าง

มันน่าจะเป็นความแตกต่างกันระหว่างปากทางเข้าของพอร์ทไอดีมากกว่าครับ แต่เพื่อการสังเกตุง่าย เค้าเลยเรียกเป็น ท่อไอดีบน ไอดีล่าง ว่า High port Low port

คราวนี้ผมว่ามันเกี่ยวกับ port แล้วหล่ะ

ผิดถูกยังไง ขออภัย นะคร้าบบ อันนี้ผมเข้าใจเอาเองจริงๆ

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    :confused:
    ตกลงมันยังไงอ่ะครับ ปรมาจารย์ทศเทพ...........

Port ไอดี มันอยู่ในฝาสูปไม่ใช่เหรอครับ........
    แล้วมันมาเกี่ยวอะไรกับท่อร่วมไอดี อีกอ่ะครับ
    แล้วทำไม มันถึงมีลิ้นปีกผีเสื้อมาเอี่ยวด้วยอ่ะ......

อธิบายด้วยครับ.......... ปรมาจารย์ทศเทพ Speed King World Champ :confused:

24. madboy

2,808
    11
    38
    ผมว่า ไอ้ที่เรียกว่า port มันก็อยู่ที่เดิมนิเน๊อะ ไม่เห็นมันต่ำๆสูงๆเลย

หรือว่าผมตาไม่ถึง :eek::eek::eek::eek:

25. golf2527

19
    0
    0
    อยากได้ไฟเลี้ยวใส กับ ไฟในกันชนใส แบบ ที่คุณnatt U11ใส่อ่ะครับ ราคาเท่าไหรบ้างอ่ะครับ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง เอาของU12มาใส่ได้หรือเปล่าครับ และก็อยากได้ โชคกับสปริงหลัง ของU11 ถูกๆอ่ะครับ สภาพดีไม่แตกไม่รั่ว เพราะตอนนี้มันรั่วอยู่ แถมเอียงข้างอีกต่างหาก ถามช่างช่างบอกว่าสปริงมันล้า แต่ผมกะสงสัยมันล้าข้างเดียวข้างหลังขวาด้านคนขับอ่ะครับ เทพทศมีความเห็นว่าอย่างไรครับ แล้วโชคกะสปริงนี่เอา u12มาใส่ได้ไหมครับ อยากถามเพื่อนๆว่า ระบบช่วงล่างของU11กับU12นี่ต่างกันไหมครับ ตรงไหนบ้างผู้ใดรู้ช่วยตอบที จะได้เป็นความรู้ สืบต่อไป ขอบคุณครับผมอยากได้ mag 17นิ้วจัง แต่เงินทองมันหายากเสียเหลือเกิน นี่ว่าจะพ่นสียางให้เป็นสีเดียวกับแม็กสั่งครึ่งนึงเวลาวิ่งจะได้หลอกตาเป็นแม็ก17นิ้ว อิ อิ อิ อิ อิ ขำ ขำ ขำ ขำ ขำครับ ใครจะไปทำได้ลง

26. golf2527

19
    0
    0
    ถึงท่านเทพทศครับ ที่บอกเรื่องท่อครับ ถามอีกทีครับ หม้อพักกลางนี่ต้องไส้ย้อนหรือไส้ตรงอ่ะครับ แล้วจำเป็นต้องใส่แคตเปล่าครับ ขอบคุณครับผม

27. NAT U11

2,028
    13
    0

:D:Dไฟในกันชน...ซื้อที่วรจักรคับ...ของBig-M คับ ใส่ได้พอดีคับ....ตอนนั้นผมซื้อมา 350 คับ:D:D

:):)เรื่องโช๊ค สปริง ลองโทรหาพี่นิวคับ....สั่งเลยอร่อยทุกอย่าง....อิอิ:):)

:sad::sad:รีบทำซะนะคับช่างล่าง....ด้วยความหวังดีคับ.....ในคลับจะได้มี U11 แยะๆ...แหะ แหะ....:sad::sad:

28. golf2527

19
    0
    0
    แล้วไฟเลี้ยวที่แก้มอ่ะครับคุณnatหาได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ เอารุ่นไหนมาใส่ได้แบบใสอ่ะครับ แล้วชวงล่างนี่เหมือนกะu12เปล่าครับ ขอบคุณครับ

29. golf2527

19
    0
    0
    พี่นิวมีโช๊คกับสปริงหลังของbluebird u11เปล่าครับถ้ามี ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วเอาu12ใส่แทนได้เปล่า
    ครับกะลาจานจ่ายมีไหมครับsr20de ถามเพื่อนๆเรื่องการยกตัวถังข้างหลังขึ้นว่า ใส่สตรัทปรับเกลียว กับรองสเปเซอ มีข้อดีข้อเสีย แตกต่างกันมากไหมครับ หรือหาสปริงที่มันสูงกว่ามาใส่ คือว่าเวลาขับรถแล้วมันระแทก ยางมันไปสีกับขอบบังโคลง ผมกลัวยางขาดอ่ะครับ โปรดชี้แนะด้วยครับท่าน

30. NAT U11

2,028
    13
    0

:D:Dไฟแก้มก็วรจักรคับ....ของ NV ตอนนั้น 150 คับ...:D:D

;);)ช่วงล่างนี่โทรถามพี่นิวหรือพี่โต้งดีกว่าคับ....น่าจะได้คำตอบที่ดีกว่าผม...เพราะผมแค่กำลังจะทำ..แล้วไม่ได้ทำ....แหะ แหะ....:sad::sad::cry::cry::cry::p

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้