*****SHOW-OFF YOUR RIDE*****

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย nong_acc88, 23 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    due2k
    ผมอยากให้มีหัวข้อ SHOW-OFF YOUR RIDE ครับ
    ไว้ POST Show รถของสมาชิกทุกท่านครับ
    admin ว่าไงครับผม
    ไอเดียผมแบบว่า.....
    ให้สมาชิก ACC86-89 แต่ละคน Post รูปรถ Accord สุดรักของตัวเอง
    แล้วแจกแจงว่า รถเราเองนั้น ทำอะไรไปบ้าง

ประโยชน์ที่ได้คือ
    1) ความเป็นปึกแผ่นแห่งชาว Accord 86-89
    2) ข้อมูลการแต่งเป็นแนวทางให้ท่านอื่นๆได้
    3) ทำให้สมาชิกรู้จักกันมากยิ่งขึ้น
    4) .......อีกมากเนอะ

oui51
    ไว้ ลงรูป โชว์ คลังภาพรถสมาชิก
    ไอเดียดีครับ เริ่ม จาก รถ บิวก่อนเลยก็ได้ครับ เด๋ว ผม ตามมา

เนื่องจากเพื่อนสมาชิก อยากให้มีหัวข้อนี้เพื่อ นำรูปรถของสมาชิกมาโพสกัน เป็นความคิดที่ดี จัดไปครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2008
  2. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    ผม เห็นด้วยคับ จัดไป อย่าให้เสีย :D

3. due2k

due2k New Member Member

51
    2
    0
    รถแสนรักของผม........คร้าบบบ

รถแสนรักของผม........คร้าบบบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤษภาคม 2008
  4. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    งามแท้ คับ ดิว เนียนดีคับผม

5. WarpSpeed

WarpSpeed New Member Member

100
    3
    0
    ถึงรถจะรุ่นเก่า แต่แต่งดีๆก็สวยได้ครับ นับถือๆ

แต่..ผมถ้าแต่งรถด้วยรอยนู่นรอยนี่คงไม่กล้าเอามาโชว์ครับ -_-

6. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    สวยมาเลย ดิว เปิดหัวแบบนี้ ใครจะเป็นรายต่อไป ใครคิดว่าสวย ลองลงมาก่อนเลยครับ เดี่ยวผม ไว้อันดับ ท้าย ๆ ดีกว่า

7. เท่าที่ดู ต้องยอมรับเลยครับว่าสวย แบบ สภาพดีมากๆ สมบูณแบบรถเดม เนียน ครับ นี่ถ้าได้เครื่องอีกตัว โอเคเลยครับ ว่าแต่จะเล่นเครื่อง ระหัส K จริงๆเหรอครับ ลองไปดูราคาก่อนนะครับ อาจเปลี่ยนใจ....................

8. due2k

51
    2
    0
    น้าเดย์แนะนำหน่อยครับ

น้าเดย์แนะนำหน่อยครับ

ที่ไหนเขาขาย K20A แบบราคาไม่สูงมากนัก
    แบบเครื่องใช้งานมาน้อยๆแล้วๆ อ่ะ

ถ้าสัก 150K ผมพอไหวอ่ะ
    ที่ทำมาทั้งหมด ก้อเกิน 200K แล้วครับ :cry::cry::cry:

9. yoshiki93

307
    4
    0
    อะ ผม เห็นด้วยนะคับ เรื่องเครื่อง ลองคิดดูใหม่ดีใหม่ คับ แต่ถ้าเงินถึง ลองดู ก็ ได้ คับ แต่ถ้าให้แนะนำผม แนะนำ B20A เกียร์ ธรรมดาคับ touqe มาเร็วดี หาเกียร์ธรรมดา น่าจะขับสนุก ไม่บานปลาย แถมเปงเครื่องของมันเลยคับ ราคาประมาณ 35000 พร้อมเกียร์คับ ยังไม่รวมค่าวางคับ น่าจะได้สัก 160 hp คับ

10. due2k

51
    2
    0
    เป็นความคิดที่ดีครับ B20A ไปต้องแปลงด้วย

เป็นความคิดที่ดีครับ B20A ไปต้องแปลงด้วย
    แต่ในเรื่องอายุของเครื่องอ่ะครับทำให้ผมกลัวว่าจะหาเครื่องดีๆๆยากอ่ะครับ
    เคยถามตามร้านอะไหล่และศูนย์ดู เขาบอกว่าอะไหล่เริ่มหายากปมเลยยัง2จิตสองใจ
    ว่าจะลงตัวไหนดี

ถ้า H22A เนี่ยคงไม่แน่เพราะไหนจะต้องแปลงแน่ๆๆแล้ว ลงเครื่องใหม่สดดีก่าครับ

อยากทราบความคิดเห็นพี่ๆๆเกี่ยวกับอะไหล่ B20A ครับว่าหายากแค่ไหนอ่ะ

แล้ว K20A เนี่ย ที่ม้าสัก 200 UP ค่าเครื่อง + ค่าวาง + Wiring ทั้งหมดเท่าไหร่ครับ
    หรือ B20A อ่ะครับ เท่าไหร่บ้าง

ช่วยแนะนำด้วยครับ:sad::sad::sad::sad::sad:

11. nong_acc88

4,280
    13
    38
    รอน้าเดย์ ตอบดีกว่า

12. ที่อู่เพิ่งวางไปครับ 178k ค่าเครื่อง วางในโรเวอร์ เครื่อง k นั้นเล่นยากนะครับ เรื่องของระบบต่างๆเข้ากับรถเรายาก แก้ใหม่ทั้งคัน ระบบไฟ ระบบน้ำมัน รุ่นนี้ ไม่มีเรคกูเรดบนรางหัวฉีดครับ ไม่อยากอธิบายมากมันยาว แต่ถ้าใจถึงจริงๆจะเล่น ลองปรึกษาอู่ที่เค้าจะทำก่อนนะครับ ว่าเค้าเคยวางไหม ถ้าไม่เคยอย่าไปวางครับ ไม่มีจบ ผมรู้ดี ไม่เก่งจริง กิน K20 ยากครับ ขอบอก ผมเองเคยเอาไปลองแล้วครับ แรงบิดมาก มาในรอบสูงๆ รอบฟาดเร็วมากๆ มีแรงม้าให้ใช้ที่ 4500 อัพ รอบไปถึง 7000 สบายๆ เค้นได้ถึง 8000 ถ้ามีอุปกร์ตบแต่งช่วย สับเกียร์กระโดดเป็นกบเลยครับ ยอมรับว่าแรงจริงๆเครื่องตัวนี้ เดิมๆก็แรงเหลือเฟือแล้วครับ ถ้าโมไม่ต้องพูดถึงครับ ไม่ได้พูดให้อยากนะครับ แต่ผมคิดว่า มองตัวอื่นดีกว่าครับ

อันนี้ก็น่าเล่นครับ แต่ต้องหาเครื่องสวยๆ ไม่งั้นใช้ได้ไม่นานครับ ด้วยเทคโนโลยี่ของเครื่อง อาจจะยังไม่ค่อยใหม่เท่าไหร่ กินน้ำมันครับ แล้วอีกอย่าง ถ้าเป็นเครื่องที่มาขายๆในบ้านเรา ส่วนใหญ่ 130 - 140 แรงม้าครับ ถ้าเป็นตัวในอู่ที่ยกลงไว้นั้นมาจากออสเตเรีย 160 เต็มๆครับตัวนั้น

ถ้า K20 จบ นี่ไม่กล้าบอกครับ ต้องไปถามอู่ที่จะวางให้อะครับ ถ้าตัวเลขในใจ200k อัพครับ คิดดีๆก่อนนะครับ จะเอารถ 5000 วางเครื่องร่วมสองแสน ต้องคิดมากๆครับ สู้ขายรถ รวมกับเงินที่จะทำ ไปหารถรุ่นใหม่ๆขับสบายใจกว่าครับ ผมเองได้แต่แนะนำครับ เรื่องการตัดสินใจ คิดเอาเองเลยครับ

ขอบคุณครับพี่น้องที่ให้เกียรติ
    ตอบแบบนี้ครับ
    1 เครื่องที่น่าสนใจนั้น เอาแบบไม่แปลง ไม่ทุบ หา B20a ครับ เครื่องสวยๆนะครับ กินน้ำมันหน่อย แต่ก็ยังถือว่าโอเคครับ
    2 F20a F22a F22bVtec (แบบผม) เครื่องในรุ่นนี้ทำมาใช้งานครับ ได้แรงบิดในรอบต่ำ แรงม้าก็ 145 พอมาวางในน้ำหนังรถที่เบากว่าบอดี้มัน มันเลยไปตัวปลิวครับ เรื่องกินน้ำมัน ถึงจะ 2200ซีซี แต่อัตตราสินเปลืองน้อยกว่า B20 อยู่นิดหน่อยครับ แต่ไม่ห่างกันครับ แต่อาจต้องมีการดัดแปลงนิดหน่อยครับ
    3 ในตระกูล B นั้นได้แก่พวก B16a B18a นั้นก็น่าสนอยู่ครับ เป็นเครื่องที่จี๊ดจ๊าดเลยทีเดียวครับ ยิ่ง B18 นั้นลากรอบกันยาวๆเลยครับ ขับสนุก แปลงพอประมาณ พอๆกับ ตระกูล F แต่ค่าเครื่องต่อตัวแพงกว่าครับแพงกว่ามาก ด้วยเป็นที่นิยมของเด็กวัยรุ่นอะครับ อะครับ
    4 H22a ด้วยบางคนบอกว่า H22a นั้นเป็นที่สุดแล้ว แต่จริงๆแล้วเราต้องมาทำความเข้าใจก่อนครับ ว่าเครื่องตัวนี้นั้นทำมาแบบเอาไว้ใช้งานด้วย จี๊ดจ๊าดด้วย นั้นก็ต้องยอมรับว่าขับสนุกแต่ไม่ใช่ที่สุดหลอกครับ ตัวนี้ ผมเคยเอา H22a บนพีลูดตัวออสเตเรีย วิ่งไล่กับ ซีวิคสามดอ เครื่อง B18 ที่เพิ่งวางมาวิ่งกัน ผล ซีวิคไปตัวปลิวเลยครับขอบอก ในเกียร์ปลายๆ H22 ขยับเข้าใกล้ แต่ไม่ทันอะครับ ผมถึงบอกว่าอย่าไปฟันธงครับว่า H22 นั้นเป็นที่สุดอะครับ
    แต่ถ้าในราคาเครื่องที่ไม่แพงนั้น ดู H22 จะเป็นทางเลือกที่แรงแบบถูกสุดครับ ถ้าในบอดี้เดียวกัน เอา H22 วิ่งกับ K20 ผลคงไม่ต้องบอกนะครับ...........................
    ถ้าคิดจะวางเครื่อง ยังไงศึกษาเรื่องเสปก ราคา แรงม้า แรงบิดที่ให้มาใช้ ในรอบไหน อกประกอบเหล่านี้สำคัญหมดครับ แล้วก็มามองด้วยครับว่า จริงๆแล้วรถคันที่เราจะวางนั้นส่วนใหญ่เราใช้มันทำอะไร ไปไหน ใกล้ไกล ประกอบด้วยครับ จะได้ไม่ผิดหวังเวลาวางไปแล้วอะครับ
    ตอบยาวไปหน่อยนะครับ อยากให้ครบถ้วนอะครับ มีอะไรเพิ่มเติมก็ถามมานะครับ ถ้าพอรู้คงจะพอบอกได้บ้างอะครับ ขอบคุณครับ :)

13. nong_acc88

4,280
    13
    38

ความรุ้ ทั้งนั้นครับ............หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว

นี่ขนาดแค่พอรู้นะเนี่ย..............อยากรู้ มีอะไรที่น้าไม่รู้บ้าง 55555

14. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    อุ้ย มา คับ

ก็ ไม่มีไรครับ เน้นเดิม สุด ๆ
    ซื้อมาได้ ปี เศษๆ ราคา 125,000 บาท
    ซื้อมาก็ เกียร์เสีย ครับ 55+
    ก็ไล่ซ่อม ทั้งรถมาประมาณ ปี เต็มๆ ครับ ทำเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

อนาคต อยู่ที่งบ ครับ
    1. เปลี่ยนไฟป๊อบ อัพ + กันชนนอก + ลิ้น ดำ
    2. เครื่อง ไม่รู้จะเล่นตัวไหนดี อยากแรง กว่าเครื่องเดิม เยอะๆ หน่อย
    3. ท้าย แบบ พี่เต๊นท์ อ่ะ Vigor
    แค่นี้ก็คงพอแล้วมั้ง
    :D:D:D

ไงลองชมรูปดูล่ะกันครับ

15. due2k

51
    2
    0
    พี่อุ้ยล้องามจังครับ โหลดสักนิดหล่อขึ้นอีกเยอะเชื่อผม

16. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    รถใช้งานอ่ะดิว ถ้าโหลดสงสัยทำงานไม่ได้แน่ๆ เลย

กะว่าจะเปลี่ยนให้แก้มยางหนาขึ้น อ่ะ จาก 45 ดู เป็น 50 หรือ 55 อ่ะครับ

ปัจจุบันมัน 205/45/16 อ่ะครับ

17. yoshiki93

307
    4
    0
    อืม ก็จบที่ ประมาณ รวมทั้งหมด ไม่น่าเกิน 3 - 4 ต้นๆๆ นะคับ อันนี้ไม่แน่ใจ คับ
    ส่วนรายละเอียดน้าเดย์ จัดให้แล้วคับ ผม

อะ จัดไปแล้วคับ สุดยอด ประธานฝ่าย เทคนิค ของเรา 555 Club อื่นไม่มีประธานฝ่าย เทคนิคนะจะบอกให้ 555 :D

อะ หล่อ โครต แต่ ขอบอก เปลี่ยนพวงมาลัย หน่อย หล่อ ยี่หาย เลยว่ะ อุ้ย อิๆๆๆ:D

18. yoshiki93

307
    4
    0
    กูเอามั่ง

เอารูป เมื่อสมัยก่อนมาลงได้ไหมคับ แต่ว่าตอนนี้ไม่ได้เปงแบบนี้แล้ว :( แบบว่า อยาก In Trend กับเค้า บ้างอะ :D

19. due2k

51
    2
    0

หล่อไม่เบาเลยครับ พี่คร้าบบบบบ:cool::cool:

20. due2k

51
    2
    0

ใส่ผิด size ครับ

ถ้า 16" ต้อง 205/50/16 (โหลดใส่ได้,เดิมๆได้) หรือ 205/55/16 (โหลดใส่ไม่ได้อ่ะติด,เดิมๆๆได้)
    ถ้า 17" ต้อง 205/45/17 (โหลดใส่ได้,เดิมๆได้) หรือ 215/45/17 (โหลดใส่ม่ได้อ่ะติด,เดิมๆๆได้)
    ถ้า 18" ต้อง 215/35/18 (โหลดเท่านั้น)

21. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ถ้า 16" ต้อง 205/50/16 (โหลดใส่ได้,เดิมๆได้) หรือ 205/55/16 (โหลดใส่ไม่ได้อ่ะติด,เดิมๆๆได้)

นี่แหละที่ผมอยากเปลี่ยน เอาไปเทิร์นมันจะคุ้มมั้ยอ่ะเนี่ย

22. อธิบายเรื่องยางกับขนาดแม็กครับ
    1/2/3
    ตัวเลขประกอบด้วยกันสามส่วน
    ส่วนที่ 1 คือขนาดของหน้ายางที่สัมพันธ์กับหน้าก้างของแม็ก ที่เหมะสมนั้น แม็กที่มีหน้ากว้าง 6 - 6.5 นิ้ว นั้นควรใช้ยาง 195 - 205 ถ้ากว้าง 7 - 7.5 นิ้ว ควรใช้ยาง 205 -215 ส่วนถ้าก้าง 8 - 9 นิ้ว ใส่ตั้งแต่ 225 - 235 ขึ้นไปเรื่อยๆตามความกว้างของแม็กครับแต่ส่วนใหญ่ แม็กในบ้านเรานั้น ถ้าเป็นขอบ 16 จะกว้าง 6- 6.5 นิ้ว ขอบ 17 จะกว้าง 7 - 7.5 นิ้ว และจะเป็นแบบสี่วงหน้ากว้างและออฟเซ็ตเท่ากันทั้งสี่วง ส่วนแม็กนอกนั้น มักมีหน้ากว้างของแม็กหน้าหลังไม่เท่ากันครับ
    ส่วนที่ 2 คือแก้มยางหรือซีรี่ของยางอะครับ ยางบางยางหนาก็ตัวนี้เลย เริ่มแถวๆซีรี่ 30 และหนาขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึง 70 หรือมากกว่านั้น
    ส่วนที่ 3 อันนี้ทุกคนน่าจะรู้ดีนะครับ ขนาดของขอบแม็กนั้นเอง คงไม่ต้องอธิบายอะไรนะครับ
    เรามาดูว่าเราควรใส่ยางอะไรนั้น ให้ดูก่อนว่า แม็กขอบอะไร หน้ากว้างเท่าไหร่ ก็นำไปเทียบกับข้างบนได้เลย ที่เหลือคือคุณอยากได้ยางแก้มหนาแก้มบางขนาดไหน อันนี้เลือกได้ตามใจชอบครับคราวหลังจะเลือกยางจงกลับไปดูขนาดและความกว้างของแม็กที่เราใช้ครับ ขอบคุณครับ

23. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อุ้ยไม่รู้ว่ามันขนาดเท่าไหร่อ่ะ ไอ้ข้อ 1 อ่ะครับ

ปัจจุบันใส่ 205 ถ้า จะใส่ 195 ได้ป่าวครับ แล้ว ถ้าจะดูว่า แม็คที่ใส่อยู่หน้ากวว้างเท่าไหร่อะครับ

24. due2k

51
    2
    0
    จัดปายยยยยยยย

จัดไปครับ http://www.miata.net/garage/tirecalc.html

ลองเล่นดูครับ

ยาง Standard ของ Accord 86-89 คือขอบ 14" 185/70/R14 ล้อเดิมหน้ากว้าง 5.5"
    ลอง Compare Tire Size ดูครับ

ล้อหน้ากว้าง 5.5" ใส่ 185-195 -->จึงดูไม่ล้น
    6" --> 195-205
    6.5" --> 205-215
    7" --> 205-215-225 ก็ได้ครับ

รถเราเหมาะสมดังนี้
    14" กว้าง 5.5" Offset 42--> 185/70/R14
    15" กว้าง 6" Offset 42--> 195/60/R15(พอดี) หรือ 205/60/R15(ใหญ่ไปนิด)
    16" กว้าง 6.5",7" Offset 42--> 205/50/R16(พอดี) หรือ 205/55/R16(ใหญ่ไปนิด)
    17" กว้าง 7" Offset 42--> 205/45/R17(พอดี) หรือ 215/45/R17(ใหญ่ไปนิด)
    18" กว้าง 7.5" Offset 40 --> 215/35/R18 (พอดีเดาะะ)

25. kobsoi3

kobsoi3 New Member Member

92
    1
    0
    อยากลงรูปมั้งทำงัยลงไม่เป็นอะใครมีความรู้สอนหน่อยอะขอบคุรคับ

26. nong_acc88

4,280
    13
    38

1. กดปุ่มใช้งานขั้นสูง ด้านล่างกรอบใส่ข้อความ
    2. พิมพ์ข้อความที่ต้องการในกรอบ
    3. กดปุ่ม อัพโหลดและจัดการไฟล์แนบ ในส่วนของตัวเลือกเพิ่มเติม รอสักครู่ จะมี ที่ให้อัพโหลดขึ้นมา
    4. กด Browseเพื่อเลือกรูปที่จะอัพโหลด เสร็จกดปุ่ม อัพโหลด ด้านขวารอสักครุ่ ไฟล์แนบจะขึ้นมา
    5. เลือกรูปอีก ได้ไม่เกิน 5 รูป เมื่อครบ กดปุ่ม ปิดหน้าต่างนี้ ด้านบนขวา
    6. จะกลับไปอยู่หน้าเดิม กดปุ่ม ส่งข้อความ

27. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    เด๊วมาลงมั้ง งานยุ่งมาก ๆ ๆ

28. ถ้าจะใส่จริงๆ ยังไงก็ใส่ได้ครับ แต่มันอาจจะมีอาการดึงแก้มยางนิดๆ ส่วนตัวผมว่าก็สวยดีไม่ได้น่าเกลียดอะไร แต่ถ้าจะให้ดี ดูความกว้างของล้อแม็กเป็นหลักครับ แต่ถ้าอยากได้แบบดึงแก้มยางก็ใส่ได้ครับ หรือถ้าของเดิมมันเบ่งแก้มเกินไป ก็เปลี่ยนให้เล็กลงเบอร์นึงครับ......................ลองดูนะอุ้ย :)

ผมบอกแล้วว่าคนนี้เป็นครู..............................อิอิอิ................................:D

29. kobsoi3

kobsoi3 New Member Member

92
    1
    0
    ลองทำดูคับ555

30. yoshiki93

307
    4
    0
    น้องเรา มาแว้ว 555 รถสวยนะเนี่ย เอาใครมีอีกช่วยเอามาลงเพิ่มด้วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้