กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

นี่แหละ บังอาจไปแข่งกับ B20b มา..................

น้าเด รถผมพวงมาลัยมันไม่ลื่นนะ ก่อนหน้านี้มันจะเป็นตอนที่เราเอารถเข้าที่จอดตามห้างนะ......พื้นที่แคบ ๆ และต้องหักพวงมาลัยไปมาหลายรอบ มันจะหนักมาก แต่เวลาวิ่งปกติไม่เป็น แต่ตอนนี้มันเป็นตอนวิ่งปกติ เมื่อเลี้ยวก็จะเป็นเลย น่าจะเป็นที่ปั๊มพาวเวอร์หรือป่าวครับ

2. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    น้าคับผมมียางอยู่2เส้นเส้นแรกมันเขียนว่า yyy410 อีกเส้นเขียนว่า yyy1400 เป็นยาง yokohama งงมากมันคืออะไรหว่า

3. ก็เป็นไปได้ครับ ถ้าแบตอยู่ในสภาพปรกติ ลองเอาอะไรแข็งๆตีที่ไดร์สตาร์ทสักสองสามที เคาะแล้วมาสตาร์ทใหม่อีกที ถ้าติดอาจเป็นที่ถ่านไดร์สตาร์ทครับ ให้ร้านไดนาโมทำ ไม่กี่บ่ทครับ ลองดูก่อน

ลองให้ช่างเค้าไปตั้ง บูทพาสติกใต้แร็คใหม่ครับ ตั้งให้พอดี น่าจะดีขึ้นครับ :)

ส่วนใหญ่จะมีสี่ตัว คู่หน้า สัปดาที่ผลิต คู่หลัง ปีที่ผลิต ครับ นอกนั้นไม่มราบจริงๆครับ :)

4. NeOmusha

111
    1
    0
    น้าคับแบตที่หน้าใส่อยู่กี่แอมป์คับราคาประมาณเท่าไหร่คับ ผมอยากได้แบตบางๆ

5. แบตผมไม่แน่ใจนะครับ น่าจะ 35 - 50 แอมนะครับ ลูกใหญ่ๆไปถึง 70 แอมเลยครับแต่คงไม่จำเป็นต้องใหญ่ขนาดนั้นอะครับ เลือกใช้ได้เลยครับตาม ราคา กับ ความจุของไฟ (แอม) ฝากนิดนึงครับ เห็นเค้าตัดหน้าแล้วเกิดอาการคัน เหมือน เรื่องวางเครื่องอะครับ ใครมี หน้าตัด + ฝาท้าย Vigor รูป พร้อมราคาและสถานที่ เลยนะครับ บอกผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ (พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยได้ไปเชียงกงบางนาอะครับ) :)

6. ~Seth~88

~Seth~88 New Member Member

342
    5
    0
    นี้เป็นวิธีแก้จริงหรอคับเนี่ย
    ที่ให้หาอะไรไปตีมัน ตอนแรกมีคนบอกให้เอาค้อนไปเคาะ ผมก็คิดว่าเค้าหลอกผมซะอีก

7. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

ทุบไปเถอะไม่พังหรอก

8. NeOmusha

111
    1
    0
    น้าคับผมสงสัยว่าไอพวกเทอร์โบไฟฟ้าอ่ะถ้าเราใส่ไปแล้ว แต่จูนนำ้มันเท่าตอนไม่มีโบมันก็ไม่แรกขึ้นใช่ป่าวคับ

9. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    รถที่ใส่ที่ครอบคาลิปเปอร์ เวลาใส่เค้าเอาซิลิโคนแปะไว้ใช่ป่าวคับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนผ้าเบรคมันจะมีปัญหาป่าวคับ

10. nong_acc88

4,280
    13
    38
    น้าครับ รถผมที่บอกพวงมาลัยหนักนะ ไปตั้งบูทพลาสติกที่แร็ค ก็ไม่หายครับ เลยเอาไปจอดทิ้งไว้ที่อู่ให้ช่างดู....เมื่อวานเข้าไปดูช่างบอกไม่ได้ทำอะไรเลย นอกจากไปตั้งศูนย์ ........... แล้วมันก็หายเลย.........มันเกี่ยวกันป่าวน้า .........ตั้งแต่ ผมซ่อมแร็คใหม่ยังไม่ได้ไปตั้งศูนย์เลย

11. seksarn

seksarn New Member Member

15
    0
    0
    ของผมก็แล็ครั่ว แต่ไม่เยอะ พวงมาลัยยังไม่หนัก แต่ถ้าจอดตากแดดนานๆ หมุนพวงมาลัยแล้วมันดังเอี๊อดอ๊าด ทุกที พอทิ้งข้ามคืน มันก็ไม่ดัง สงสัยจะแพ้แดดหรือป่าว ครับพี่ :D

12. เห็นพวกที่ใส่แล้วเค้ามาคอมเม้นนะว่าวิ่งดีขึ้น วิ่งลื่นขึ้น แต่คงสู้เซ็ตโบ ไม่ได้ครับ :)

ไม่ยากอะไรนะครับ เเกะ เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ แล้ว ใส่ซีลิโคน ใหม่ครับ จบ

ไม่ต้องคิดมากครับ ถ้าหายก็เป็นอันใช้ได้ครับ อิอิ :D

รั่วน้อยๆ หาชุดซ่อมมาซ่อม ก่อนที่ชุดซ่อมจะเอาไม่อยู่ครับ :)

13. nong_acc88

4,280
    13
    38
    น้า กระปุ๊กน้ำมันพาวเวอร์ มีของใหม่ขายป่าว หรือ หาตามเข่งอีก............ของผมท่อที่ต่อมาหาปั๊ม เค้าเอา กาวอะไรที่ผสมกัน พอกเอาไว้ ไปโดนหน่อยเดียวน้ำมันรั่วออกมาเลย...............แล้วจำเป็นต้องหาตรงรุ่นเราหรือป่าว.......อีกเรื่อง สายน้ำมันพาวเวอร์ให้ช่างไปดูให้ บอกราคามา 1200 นะ ถ้าไม่เปลี่ยนใช้แบบซึม ๆ ไปก่อน มีปัญหาอะไรป่าว หากต้องเดินทางไกล

14. จริงๆแล้วตัวกระปุก ไม่จำเป็นต้องตรงรุ่นหลอกครับ แต่ถ้ามันไม่ตรงรุ่น มันก็ต้องมาแปลงจุดยึดใหม่อะครับ หรือถ้มรุ่นที่จุดยึดมันใกล้เคยงกัน ก็แก้นิดหน่อย ใส่ได้เลยครับ อันนี้มีเป็นเข่งจริงๆ ไปคุ้ยเลือกเอาเลยครับ ราคา ก็ สองสามร้อยครับ ไม่เกินนี้
    ส่วนเรื่องสายเพาเวอร์ จากปั้มไปที่แร็ค ถ้า ราคา 1200 ถ้าเป็นของเชียงกง แพงไปครับ ถ้าไปหาเอง ราคาจะประมาณ 700 - 800 บาท อย่างแพงก็ไม่เกิน 1000 ครับ ถ้ามันซึมๆ ไม่มาก ไม่ถึงกับหยดออกมาจากสายจนเยิ้ม ผมว่าใช้ไปก่อนได้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ปล้วก็ดูว่า น้ำมันเพาเวอร์มันยุบหรือเปล่า ไม่อันตรายอะไรครับเรื่องสายซึมอะ เพราะ ของผมก็ซึมๆครับเครื่องตัวเก่าอะ ไม่ได้เปลี่ยน จน วางเครื่องใหม่นั้นแหละครับ
    ข่าวเพิ่มเติมนิดนึงครับ ที่ผมเคยบอกว่าที่อู่ทำเครื่อง 4a ออกมาตัวนึงนั้น ได้นำไปจูนและวัดแรงม้าออกมาได้ 300 แรงม้าเศษๆ ไฮบูทที่ 1.6 บาร์ โลบูท ที่ 1.2 บาร์
    ผมปรากฏว่าเจ้าของรถเอารถออกจากอู่ไป ใช้ได้ อาทิตย์เดียว ไส้แตก ลูกสูบกระจายออกมานอกเสื้อสูบเลย แต่ก็เข้าใจได้ครับว่าทำไม เจ้าของเป็นเด็กวัยรุ่น ลาก ซัด อย่างเดียว ไฮบูทอย่างเดียวไม่มีโลบูทเลย แช่ยาว อันทำให้เครื่อง ที่ปรกติ มีแรงม้าแค่ร้อยต้นๆ รีดออกมาได้ กว่าสามร้อยแรงม้านั้น ทนไม่ได้ ลูก ก้าน ออกมานอกเสื้อสูบ อันเป็นอุทาหร ว่าทำรถให้แรงแล้วนั้น ยังไม่พอ คุณเองนั้นต้องทำความเข้าใจกับความแรงที่ได้เพิ่มขึ้นด้วยครับ มิฉะนั้น เครื่องตัวที่ผ่านการโมดิฟาย มันจะอยู่กับคุณไม่นานครับ พวกผมเองเป็นอู่ คงไม่เดือดร้อนหลอกครับ พังมาผมก็ทำให้ อยากได้แรงๆก็จัดให้ จะมีปัญหาก็แต่ เจ้าของรถ กระเป๋าจะฉีกอะครับ ..................................55555555555555555555 :D:D:D:D

15. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เรียบร้อยแล้วครับ ยังอุ่น ๆ ๆ อยู่เลย กระปุก 200 บาท สายพาวเวอร์ 500 บาท ชิงนำชัย ตรงถนนเชื้อเพลิง ถนนพระราม 4 ไปเอามาตอนเที่ยง เอารูปกระปุกเก่ามาให้ดู มันพอกกาวอีม๊อกซี่ไว้ ไปโดนนิดเดียวซึมออกมาเลย...........ขอบคุณน้าเดด้วยที่ให้คำปรึกษา ไปถึงร้านแล้วโทรหา........ แต่ผมต่อไม่ได้ครับน้า ไม่ยอมลดเลย

16. Vigor1988@hotmail.com

[email protected] New Member Member

8
    0
    0
    เกนมาแว้ว

17. nong_acc88

4,280
    13
    38

มาบ่อย ๆ นะตัวเอง เค้าคิดถึง....

18. ดีใจด้วยครับ ค่อยๆทำไปเรื่อยๆครับ :)

19. ~Seth~88

342
    5
    0
    น้าคับท๊อปมีเรื่องอีกแย้ว
    วันนี้ผมไปเติมเบนซิน95มา ปกติผมเติมแก๊ซโซฮอ95ครับ
    แต่เห็นเค้าบอกว่าต้องเติมเบนซินลงไปบ้าง
    วันนี้ผมวิ่งเยอะด้วย วิ่งๆอยู่รถผมมันก็อืดๆ วิ่งไม่ออก เร่งไม่ขึ้นเยียบลงไปเยอะก็ไม่ขึ้น
    ต้องรอโหลดแปบนึง ถึงจะวิ่งออก แล้ว วิ่งๆอยู่รอบก็เหมือนค้าง โหลดสักพักถึงจะเร่งออก
    สุดท้ายครับน้า กำลังเลี้ยวเข้าบ้าน อยู่ๆ บังโคลนหน้าขวาก็หลุดมาทั้งพวงเลยครับ หลุดได้ไงก็ไม่รู้ครับเป็นเหมือนแผ่นกันอะไรไม่รู้ที่ติดมากับบังโคลน
    ขอคำแนะนำด้วยครับผม
    ขอบคุณน้ามากครับ

20. เท่าที่เล่ามาทั้งหมด อาการบงชี้ไปที่เกียร์ หรืออีกในหนึ่งก็คือครัชเริ่มมีอาการลื่นแล้วอะครับ เตรียมตัว เตรียมตังค์ไว้ครับ ขยันถ่ายน้ำมันเกีบร์บ่อยๆช่วยยืดอายุได้อีกนิดหน่อยครับ
    ส่วนเรื่องบังโคน ก็ใส่กลับไปให้เรียบร้อยสิครับ อันนี้ไม่น่าจะยากนะครับ ลุยเลยครับ ลองดู :)

21. ~Seth~88

342
    5
    0
    ง่า กำลังเก็บตังทำสีปะผุอยู่
    นี้ต้องเพิ่มเกียร์ด้วยจริงๆหรอเนี่ยยยยย
    ขอบคุณครับน้า รีบไปเก็บตังต่อดีกว่า

22. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    น้าครับผมมีปัญหาแล้ว เครื่องผมจะมีเสียงดังก็อกๆๆๆๆๆๆๆแถวท่อนล่างยิ่งเร่งเครื่องยิ่งดังขึ้นครับมันเกิดจากอะไรครับรบกวนหน่อยครับขอสาเหตูและวิธีแก้ด้วยครับ

23. artto89

artto89 New Member Member

28
    1
    0
    อ่านหน้านี้ความรูเพียบเลยชอบ

24. ชาร์ปข้อ ชาร์ปก้าน กลับบ้านเก่าแล้วครับ วิธีแก้ไขมีสองวิธีครับ
    1 เปิดท่อนล่างมาเปลี่ยนชาร์ปโดยที่ไม่ต้องยกเครื่องลง แต่กรณีนี้ต้องดูด้วยนะครับ ว่าต้องมิลลิ่งข้อใหม่หรือเปล่า แล้วต้องขยับไซน์ชาร์ปหรือเปล่าอะครับ
    2 เปลี่ยนท่อนล่างใหม่ครับ ซื้อมายกใส่เลยครับ เอาที่มีเลขนะครับ เดี๋ยวแจ้งเปลี่ยนเครื่องไม่ได้อะครับ
    การดูว่าจะซ่อมแซมด้วยวิธีใดนั้นต้องประกอบกันด้วยเรื่องของเครื่องด้วยนะครับว่าคุ้มค่าที่จะซ่อมแซมหรือเปล่าอะครับ :)

ส่วนใหญ่ในนี้ เป็นเพียงความคิดเห็นอะครับ เผื่อบางท่านฟังแล้วอาจได้ประโยชน์ แต่คงไม่ใช่ว่ามันจะเป็นไปตามที่ผมว่าทั้งหมดนะครับ เพราะตอบแบบนี้ มันไม่เห็นเครื่อง ไม่เห็นรถ แถมบางท่านก็ให้ข้อมูลน้อยอะครับ ท่านที่จะถามเรื่องราวต่างๆนั้น ขอให้ท่านให้ข้อมูลให้ครบถ้วน คำตอบที่ได้ก็จะใกล้เคียงความจริงที่สุดครับ ขอบคุณครับ :)

25. nong_acc88

4,280
    13
    38
    น้าครับ..................ถามอะไรหน่อยดิ...................

26. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ขอราคาของทั้ง2วิธีด้วยครับ แล้วระหว่างซ่อมกับหาเครื่องใหม่อันไหนดีกว่าครับ

27. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เงิน เงิน เงิน .......ทั้งนั้นเลย

28. เรื่องราคา คงบอกยากครับ ถ้าเอาแบบประหยัดก็ ข้อหนึ่งครับ แต่ ต้องดูด้วยนะครับว่ามัน เป็นมากหรือเปล่า ส่วนถ้าเอาชัวร์ผมว่ามันจะไม่คุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายนะครับ เปลี่ยนเครื่องใหม่ดีกว่าครับ เครื่องเดิม ถ้าซ่อมมากๆ ไม่คุ้มแล้วครับ :)

29. jaroon5555

jaroon5555 New Member Member

114
    3
    0
    ขอรบกวนเพื่อนๆๆๆๆ พี่ๆๆๆๆ น้องๆๆๆๆ ช่วยถ่ายรูประบบท่อลมรอบๆๆๆ คาบูร์ เครื่อง A20A1 มาลงให้หน่อยครับ ขอละเอียดๆๆๆ หน่อยนะครับ ผมจะเอามาเดินระบบใหม่อ่ะครับ ตอนนี้มันรวนมากๆๆๆๆๆ เลยอ่ะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้นะครับ ขอบคุณครับ....................................................

30. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เอาแบบที่มีตอนนี้ก่อนนะ จะรวบรวมมาให้ดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้