กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    น้าคับ รถผมถอดไฟหรี่ออก+ไฟเลี้ยวที่ไฟหรี่อะคับ ทำให้ไฟเลี้ยวมันกระพิบเร็วมากมีวิธีแก้อย่างไรคับ หรือว่าต้องต่อเพิ่มให้ครบเหมือนเดิม

2. seksarn

seksarn New Member Member

15
    0
    0
    มีปัญหารบกวนถาม คุณเดย์ รถผมเปิดแอร์ อยู่ดีๆไม่เย็น หลังจากนั้นก็เลยปิดแอร์ไม่ได้ใช้ พอมาเปิดอีกที เครื่องดับ เปิดไม่ได้เครื่องดับ และก็มีกลิ่นเหม็นเหมือนผ้าไหม พอไปดูที่คอมฯแอร์และให้เพื่อนเร่งเครื่องเปิดแอร์ไว้ มีกลิ่นเหม็นออกมามากขึ้น เลยรีบปิด พอปิดแอร์ รถก็ไม่ดับปกติดี ไม่รู้คอมฯแอร์ หน้าครัท ไหม้ ใช่ปะ ซ่อมคุ้มป่าว ครับ

3. มีเรื่องจริงบางส่วนครับ เพราะส่วนใหญ่คนเราพอไปติดแก๊สแล้วก็จะใช้แก๊สกันเป็นส่วนใหญ่ จากการที่ไม่ค่อยได้ใช้น้ำมัน ทำให้อุกรณ์บางส่วนมันเกิดปัญหา แต่เราสามารถดูแล และซ่อมแซมได้ครับ แถวบ้านเรียกเรื่องหมูๆอะครับ ทางที่ดูปรับไปใช้บ้าง บางครั้งบางคราว อย่างสม่ำเสมอ จะไม่มีปัญหานี้ครับ :)

หน้าครัชแอร์ไหม้ครับ ซ่อมไม่แพงครับ เพราะไม่ต้องแวกน้ำยาแอร์ใหม่ครับ ค่าหน้าครัชแอร์ก็ไม่กี่บาทครับ อาจจะเเพงที่ค่าแรงอะครับ :)

4. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    ใช่ครับ ต้องใส่ให้ เหมือนเดิม หายชัวร์ แต่วิธีอย่างอื่นไม่ทราบครับ :D

5. NeOmusha

111
    1
    0
    อีกเรื่องคับผมติดไฟสปอทไลท์เองคับ มีปัญหาอยู่ว่าผมหาช่องเอาสายไฟเข้าห้องโดยสารไม่ได้คับ อยากรู้ว่าจะเอาเข้าห้องโดยสารได้จากตรงไหนและต้องถอดอะไรบ้าง

6. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

หารูไม่เก่งนะซิ.................ลองดูมีอะไรบังไว้หรือป่าว

7. bombom69

bombom69 New Member Member

40
    0
    0
    ขอบคุณค๊าบบบบ

8. seksarn

15
    0
    0
    เป็นคำถามที่ผมอยากรู้เหมือนกันครับ เพราะผมติดแก็สมาแล้ว ได้สักเดือนแล้ว ตอนนี้เริ่มมีอาการแปลกจากตอนติดแรกๆไม่เป็น คือ พอสตาร์ทด้วยน้ำมัน รอบเครื่องเริ่มไม่นั่ง สักพักก็เครื่องดับเอง พอสตาร์ทใหม่เริ่มสตาร์ทติดอยาก แล้วก็เป็นเหมือนเดิม ไม่รู้เกี่ยวจากการใช้แก็สหรือป่าว ผู้เชี่ยวชาญ โปรดไขปริศนา ให้หน่อยครับ

9. seksarn

15
    0
    0
    ขอบคุณครับ :D

10. เข้าทางสายคันเร่งก็ได้ครับ ถ้าจะเอาเข้าในซุ้มล้อ หลังบังโคน ต้องถอดบังโคน แล้วจะเห็นชุดสายไฟที่ไปเข้า เหนือกล่องฟิวอะครับ :)

พี่น้องหาเก่งเหรอครับ ว่างๆหารูมาเผื่อน้องๆ ในคลับบ้างสิครับ :)
    ..................................................อิอิอิ

11. NeOmusha

111
    1
    0
    ที่น้าบอกคือกล่องฟิวในรถหรือป่าวคับที่อยู่ใต้พวกมาลัยหรือป่าวคับ แล้วที่จะเอาเข้าทางซุ้มล้อต้องถอดทั้งซุ้มล้อหน้าด้านขวาออกเลยหรือป่าวคับ พอดีรถผมมันติดบังโคลนในซุ้มล้อคับผมถอดไม่เป็นมันเป็นเหมือนหัวพลาสติกสีดำแบนๆ ที่ต้องใช้ไขควงหัวแฉกขันคับแต่พอขันมันมันก็ไม่เห็นออกคับแถมหัวมันรูดอีกเซ้งจิตคับน้า แล้วไอหัวพลาสติกนี้เราเอาออกยังไงคับ

อยากรู้ใจจะขาดแล้วคับ

12. ~Seth~88

~Seth~88 New Member Member

342
    5
    0
    พี่ครับ ผมท๊อปครับ ปัญหาของรถผมมีอยู่ว่า

ผมเพิ่งเปลี่ยนแบตมาได้ 2 เดือน แล้วอยู่ๆไฟก็หมดหม้อเลย แบตทั้งลูกไม่มีไฟ ช่างบอกว่าเป็นที่ไดชาร์ต

ไฟมันเลยไม่เข้า ช่างบอกให้เปลี่ยนไดชาร์ตเลย ควรเปลี่ยนเลยมั้ยครับ

อีกขอคือเกียณ์ R ผมมีปัญหา เข้าเกียร์ R แล้วรถไม่ขยับ ต้องทำไงครับพี่

13. ถ้าอยากทำไร ผมว่าถอดเลยครับ มันรถเราอะ ต้องลองเองเลยครับ ที่เข้าใจนั้นถูกต้องแล้วครับ รื้อในซุ้มล้อออกให้หมดครับ :) ผมว่าเอาเข้าง่ายๆวิ่งไปเข้าที่สายคุนเร่งครับ :)

14. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อิทธิ์ เอารู...........มาให้ดูแล้ว กลัวใจจะขาดซะก่อน........รูสายคันเร่งนะ ของพี่สายรกหน่อย เพราะเอาสายไฟวัดเกย์ แก๊สใส่รูนี้หมด

ไดชาร์ต ซ่อมได้ครับ ร้านทำไดทั่วไปครับ ถ้าอาการไม่หนักมาก อาจจะเปลี่ยนแค่ถ่านนะครับ

ส่วนเกียร์ R รถไม่ขยับ เป็นเฉพาะช่วงเช้าใช่ป่าวครับ.............ถ้าใช่มันจะไปสวรรค์แล้วครับ

15. ถึงมือช่างใหญ่จนได้..........................อิอิอิ :D

16. ~Seth~88

~Seth~88 New Member Member

342
    5
    0
    สรุปว่าต้องเปลี่ยนครับ เพราะมันเป็นไดชาร์ตเก่าของรถ ส่วนเครื่องนี้เป็นเครื่อง 2พัน prelude ช่างบอกว่าไฟมันไม่พอ
    เกียร์ R นี้เป็นทั้งวันครับ ไม่ใช้แค่ตอนเช้าครับพี่
    แต่ที่อู๋มีเกียร์ของpreludeพอดี แต่ค่าเกียร์+ติดตั้ง รวม 8800 บาท ตังไม่พออออ
    สงสัยจะอดครับพี่น้อง
    ปล.เมื่อคืนรถผมปีกหลุดครับพี่ สงสัยจะมีคนมาท้าวเลยแตก :cry::cry:

17. พ่อใหญ่

พ่อใหญ่ New Member Member

155
    3
    0
    ปั้มติ๊ก

อ้างถึง หัวข้อนี้
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=445061

ต่อเลย ครับ ปั้มติ๊กมีส่วน ด้วยหรือเปล่า ครับ

18. NeOmusha

111
    1
    0
    น้าคับถ้าถอดฝาสูบออกมาต้องเปล่ียนประเก็นฝาสูบทุกครั้งหรือป่าวคับ แล้วประเก็นฝาครอบวาล์วต้องเปลี่ยนหรือป่าวคับ ประเก็นฝาครอบวาล์วผมพึ่งเป็นมาเมื่อ4เดือนที่แล้ว แต่ประเก็นฝาสูบผมไม่ทราบว่านานแค่ไหนแล้วคับแล้ราคาเท่าไหรคับ

19. NeOmusha

111
    1
    0
    พี่น้องคับมีรูใหญ่กว่านี้ป่าว ผมกลัวของผมเข้าลำบากคับ (ไม่เอารูของพี่น้องนะคับ)

20. seksarn

15
    0
    0
    ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ หน้าครัทคอมแอร์ไหม้ มาจากสาเหตุใดได้บ้าง คราวหน้าจะได้ระวังตัว

21. nong_acc88

4,280
    13
    38

ใหญ่ขนาดไหน.........ถึงเข้าลำบาก.............ขืนหน่อย เดี๋ยวก็ลงตัวเองแหละ

22. ถ้าอาการแบบนี้ในเครื่องคาร์บูปั้มติ๊กไม่น่าเกี่ยวครับ ถ้าในหัวฉีดอาจเป็นไปได้ครับ

ประเก็นฝาครอบวาวล์ดูเอาเลยครับว่ามันแข็งหรือยัง ไม่แข็งมากก็ยังใช้ได้ครับ

บางทีอาจเกิดจากการใช้งานมานานๆก็ได้ครับ หรือตั้งห่างไปก็เกิดได้ครับ เกิดได้จากหลายสาเหตุครับ

ชอบข่มขืนเหรอครับ.....................อิอิอิ :D

23. NeOmusha

111
    1
    0
    แล้วประเก็นฝาสูบหล่ะคับ ต้องเปลี่ยนป่าวคับ แล้วราคาเท่าไหร่คับ

24. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    จำได้ว่าเบิกศูนย์ราคาประมาณ 7 ร้อยไม่เกิดแปดร้อยบาทครับ ถ้ารื้อฝาสูบทุกครั้งจำเป็นต้องเปลี่ยนปะเก็นทุกครั้งเพราะปะเก็นมันโดนขันอัดเข้าไปแล้ว พอเรารื้อออกมามันหมดสถาพการเกาะยึดไปแล้ว ขอให้ใช้ของแท้นะครับ ดีกว่ากันเยอะ

25. NeOmusha

111
    1
    0
    แล้วใช้กาวทาประเก็นที่ประเก็นฝาสูบแทนไม่ได้หรอคับ

26. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ใช้ไม่ได้ครับ เพราะมันจะเข้าไปอุดพวกช่องระบายน้ำขึ้นฝาสูบ เข้าไปในกระบอกสูป แต่มีมีSpay ฉีดปะเก็นสีทองๆ อันนั้นพวกเครื่องแรงๆ เค้าใช้กัน แต่เครื่องธรรมดาๆ ไม่แรงมากมายขนาด 5 - 6 ร้อยม้า ขันฝาให้ถูกสเป็กก็เหลือแล้ว :cool:

27. อยู่ดีๆจะรื้อฝามาทำคิดดูดีๆนะจ๊ะ................:D
    ตามนั้นครับ สเปย์ฉีดประเก็นขวดหลายบาทนะครับ พวกผมใช้อยู่ :)

28. NeOmusha

111
    1
    0
    ถ้าถอดฝาสูบต้องเปลี่ยนประเก็นฝาสูบอย่างเดียวเลยหรอคับ มีวิธีอื่นที่ไม่ต้องเปลี่ยนหรือป่าวคับ

29. ผมเองไม่เคยถอดเครื่องA20a อะนะ ตอบแบบนี้ครับ ถ้าเป็นประเก็นกระดาษต้องเปลี่ยนใหม่ครับ แต่ถ้าเป็นประเก็นเหล็กเหมือนพวก เจ เอาสเปย์พ่นได้ครับ ถ้าประเก็นราคาไม่สูงมาก แนะนำให้เปลี่ยนใหม่อะครับ ไหนๆก็รื้อออกมาทั้งที เดี๋ยวประกอบไปแล้วใช้ประเก็นเดิม แล้วมีปัญหา ต้องมารื้อใหม่ มันจะไม่คุ้มนะครับ :)

30. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    รถผมสตาร์ทไม่ติดครับ บิดสวิทย์ ตังแก็ก แล้วก็ดับ ไฟหน้าปัดติดปกติ

ไดสตาร์ทเสียหรือเปล่าครับ น้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้