กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอ 88

เอ 88 New Member Member

159
    5
    0
    อ้อ แล้วราคา ค่าเปลี่ยนแรค ประมาณเท่าไหร่อะครับ

2. ชุดซ่อมถูกกว่าแน่นนอนครับ ถ้าครบๆเลยผมว่าพันกว่าไม่น่เกินสองพันอะครับ แต่ถ้าคิดจะใช้ชุดซ่อม ต้องดูด้วยว่ามีอาการสึกหรอของแกมแรค มากน้อยแค่ไหน เพราะถ้าสึกมากๆชุดซ่อมเอาไม่อยู่ครับ ถ้าใช้ชุดซ่อมควรเปลี่ยนให้หมดเลยครับ ซีล บูท โอริง ทุกตัวเพื่อความชัวร์ :)

ราคาแรค น่าจะประมาณ 5000 + - นะ ไม่รู้ไมรุ่นนี้มันแพงอะ ของพวก 94 เห็นประมาณ 3000 - 4000 เองอะ ยังไงถ้าซื้อเชียงกงก็ดูดีๆ หาที่รับประกันให้ด้วยนะ กันไว้ก่อน เพราะรถมันนานแล้วหาของเชียงกงดีๆยาก เป็นโชคดีของผมนะเนี่ย ที่รถผมไม่มีปัญหานี้เลย ไม่รั่วไม่ซึม ตั้งแต่วางเครื่องมาใหม่ก็ยังไม่เคยเติมน้ำมันพาวเวอร์เลย ..............................ยังไงก็ค่อยๆทำ ค่อยๆซ่อมไปครับ แล้วก็จะได้ใช้อย่างสบายใจอะครับ :)

3. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    เพิ่งเปลี่ยนมาคับ ค่าแร็ค + ค่าแรง 7000 พอดีคับ (แร็ค 6500)

4. เปลี่ยนแล้วก็ดีครับ แต่ราคาแรคดูจะแรงไปหน่อยนะครับ :)

5. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    ราคา Rack ที่หาได้ประมาณ 4500-5500 คับ พี่น้องคับ ราคาเชียงกง คับพี่น้องคับ

6. เอ 88

เอ 88 New Member Member

159
    5
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ

7. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    น้าคับรถผมนำ้มันเกียร์มันรั่วอ่ะคับ เติมเมือสองเดือนที่แล้วเองคับตอนนี้มันตำ่กว่าขีดแล้วอ่ะคับ รถผมเกียร auto คับ แล้วค่าช้อมเท่าไหร่คับ
    วิธีเช็คนำ้มันเกียรautoต้องเช็คตอนติดเครื่องไช่หรือป่าวคับ

รบกวนด้วยคับ

8. ผมเองไม่แน่ใจนะครับ ว่า ติดเครื่องวัด กับจอดวัด นั้นเหมือนหรือแตกต่างกันยังไง แต่ของผมใช้วิธี ติดเครื่องไว้สักสามสี่นาทีแล้วดับเครื่องวัดอะครับ ถ้าถ่ายเปลี่ยน ผมว่าใช้น้ำมันเกียร์สองถึงสามลิตร เท่านั้นครับ
    ส่วนอาการรั่วซึม นั้นต้องดูก่อนว่ามันรั่วซึมที่จุดไหน หรือดูง่ายๆมันไปแฉะ ตรงไหน ส่วนใหญ่ ก็ ข้อต่อสายยาง ซีลเพลาขับ ส่วนมากมีแค่สองที่นี้แหละครับ เรื่องซีลนั้น ถ้าถอดไปเทียบ ราคา ไม่น่าเกินสองร้อยต่อตัวนะครับ แต่ถ้าไปซื้อตรงรุ่น อาจถึง ห้าร้อยอะครับ
    เรื่องการเติมน้ำมันเกียร์นั้น เติมเกินได้ครับ แต่อย่าเกินมาก เกินนิดหน่อยพอ เดี๋ยวเกียร์จะไม่เปลี่ยนอะครับ:)

9. NeOmusha

111
    1
    0
    ช่วยแนะนำร้านซ้อมเกียร์ออดต้ดีๆหน่อยคับเพราะผมกลัวไปเจอร้านไม่ชำนานแล้วมันจะไม่จบคับ
    แล้วถ้าจะทำเองยากป่าวคับ

10. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ราคาชุดซ่อมแร๊ค ทั้งชุดมาแล้วครับ 750 บาท
    ได้รับความอนุเคราะห์ ลิ้งจาก อาจารย์นพ ...พอดี ท่านลภปากช่องกำลังหา เลยโทรไปถาม
    จึงได้ราคามา ใครอยากได้ไปตามลิ้งนี้เลยครับ http://bb2007.tarad.com/product.detail_312704_th_1356689

11. เรื่องแนะนำอู่นั้น ไม่ทราบจริงๆ(ไม่กล้าแนะนำอะครับ)
    ตอบแบบนี้ครับ เรื่องซ่อมเกียร์ออโต้นะราคาอาจจะสูงกว่าซื้อเกียร์เชียงกงนะครับ ซื้อเกียร์ผมว่าไม่น่าเกินห้าพันแต่ถ้าโอเวอร์ฮอลใหม่ผมว่าแพงกว่านี้ครับ ถ้าซ่อมแบบเปลี่ยนไส้ใหม่ดีๆเลยนะครับ
    ซื้อมาเปลี่ยนเป็นคำตอบสุดท้ายครับ :)

ใครที่มีปัญหาเรื่องแร็คก็ นี่เลยครับ ซ่อมกันไปครับ :)

12. domin

domin New Member Member

11
    0
    0
    ถามหน่อย...คร๊าบ บ

เวลาผมขับรถตกหลุมหรือปีนขอบ ...ช่วงล่างด้านหลังจะเลื้อยๆ โยกๆ ไม่ปลอดภัยเลย
    พอจะไม่ทราบว่าช่วงล่างชุดหลัง จะต้องเช็คไรบ้างครับ ชุดลูกหมากกี่ตัว หรือว่าบูช กี่จุดบ้างครับ.. ..ขอบคุณครับ
    :cry:

13. NeOmusha

111
    1
    0
    ่ขอโทดคับที่เขียนไม่ละเอียด ผมหมายถึงเปลี่ยนซีลที่นำ้มันซีดเกียรมันรั่วคับ อย่างอื่มปรกติดีคับ แค่นำ้มันรั่วคับ

14. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อาการนี้ น่าจะเป็นที่โช๊ค ตายแล้วนะครับ ลองดู ว่ามีลอยน้ำมันรั่วออกมาที่เบ้าโช๊คหรือป่าว หรือว่าลองกดดูก็ได้ครับ ว่ายังพอมีความหนืดอยู่บ้างหรือป่าว ................ อัดใหม่อยู่คู่ประมาณ 800-900 บาท นี่ราคา กทม. นะ หรือหามือสองก็ประมาณ ตัวละ 1000 บาท +- 200 นะ

15. ดูที่ลูกหมากปีกนก ล่าง บน ครับ อาการนี้อะ :)

ซีลราคาไม่น่าเกินสามร้อยนะครับ สองตัว แต่ต้องมีค่าน้ำมันเกียร์ด้วย ต้องเปลี่ยนใหม่อะครับ แล้วก็ค่าแรง มีเท่านี้ครับ :)

ปีนเส้นถนนแล้วมีอาการฉก ดูที่ลูกหมากปีกนก บน ล่าง ก่อนเลยครับ :)

16. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    รถอุ้ยหาสาเหตุไม่เจอ ไม่รู้เป็นที่อะไร
    เดินเบาปกติ พอเร่งเครื่อง เหมือนสำลัก
    ช่างหันมาสันนิษฐานที่หม้อต้ม ครับ

17. เป็นไปได้นะอุ้ย ลองรื้อมาดูหม้อต้มผ้าขาดหรือเปล่า :)

18. nong_acc88

4,280
    13
    38

หม้อเป็นเหตุอีกแล้ว...............มอมอมอมอ

19. อุ้ยชอบใช้หม้อมือสองอะ หาหม้อใหม่ๆเลย ใช้ดีแน่นอน......................หม้อใหม่ใครก็ชอบบบบ :D

20. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ก็ที่มีปัญหาเนี่ยเป็นหม้อใหม่ แต่ เห็นช่างบอกว่ามันเป็นรุ่น SUPER อ่ะครับ Tomasetto

รถเอาออกมา ช่างบอกว่า เปลี่ยน กรองอากาศไป 190 บาท เห็นว่ามันตัน ครับ
    แล้วก็ ฝาครอบจานจ่าย มีปัญหา ควรจะเปลี่ยนแต่ยังไม่ได้เปลี่ยน ทำให้มีปัญหาเหมือนกัน ไม่ทราบว่า
    ตัวนี้มันเท่าไหร่เห็นพี่เค้าบอกว่าไม่กี่ร้อยเองเหรอครับ

ตอนนี้ก็วิ่งได้แต่ก็กลัวๆ อยู่ครับ

21. ตัวนี้ราคาไม่แพงหลอกอุ้ย ว่าแต่มันจะมีแยกขายให้หรือเปล่าเท่านั้นอะ ..............:)

22. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    ลูกหมากปีกนกหลังที่อยู่ในอาร์ม นะคับ ลองเช็คหรือยังคับ ถ้า ไม่เปงไร มากลองอัดใหม่ ก็น่าจะใช้ได้:Dนะคับ

23. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อันนี้นคือ ที่ใส่อยู่อ่ะครับ หม้อ ใหม่เอี่ยมๆ เลย
    เด๋วรอเงินออก ให้ ช่าง เช็คให้ละเอียดอีกทีครับ
    ช่วงนี้ก็ ขับทำงานหาเงินก่อนครับ :D:D

24. ค่อยๆทำไปจ๊ะ เดี๋ยวก็ดีเอง...................:)

25. สงสัยช่วงนี้รถเพื่อนๆสมาชิกจะดีกันหมดและ ไม่ค่อยมีปัญหามาถามแล้วอะ อิอิอิ...........................ก็ดีครับ จะได้ใช้ได้อย่างสบายใจอะครับ

26. nong_acc88

4,280
    13
    38

ผมถามแล้วกันน้า............เมื่อวานไปสุพรรณมา ผมสังเกตุดูวิ่งไว ๆ ๆ ประมาณ 100-110 ดูที่ฝากระโปรง ดูมันกระพือนะ มันสั่นจนเห็นได้ชัด สังเกตุจากขอบกระโปรงด้านที่ใกล้กระจกหน้านะ ........... แบบนี้ปกติหรือป่าว

27. NeOmusha

111
    1
    0
    ผมก็เป็นคับพี่น้องคับ มันจะหลุดป่าวอ่ะ

28. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    สงสัย อยาก บินแล้วมั้งครับพี่น้อง :D:D

29. ไม่ปกติหลอกครับพี่น้อง ไปดูน๊อตยึดฝากระโปรงทั้งสองข้างก่อนเลย แล้วก็ไปตั้งลูกยางค้ำฝากระโปรง ด้านหน้าครับ ตั้งให้พอดีครับ จะไม่สั่นหรือกระพืออีก :)

555555555555555555................แล้วของอุ้ยล่ะ อยาก บินบ้างปะจ๊ะ :D

30. nong_acc88

4,280
    13
    38
    น๊อตยึดทั้งสองข้างก็แน่นดีครับ...........ส่วนลูกยางนี่ตั้งยังงัยถึงเรียกว่าพอดีละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้