กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ไม่แนะนำพี่เขา เข้ามาดูในคลับละ.....

ในรูปรถยังอยู่ที่เต้นส์อยู่เลย สงสัยเพิ่งไปถอยมาแน่ๆ ๆ

2. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    ไม่ได้เข้ามาหลายวัน มาตอบไม่ทัน
    มันอยู่ตรงหลังไฟหน้าด้านซ้าย เราจะไม่เห็นตัวไดเออร์มันหรอกนะ(มันแอบเราอยุ่ มันอยากเล่นซ่อนหา) จะเห็นแต่ตาแก้วมันโ่่ผล่ออกมา

ให้นำไฟฉายไป 1 กระบอก แล้ว Run เครื่องยนต์เปิดแอร์.... พอ Compressor ทำงาน จะต้องเห็นน้ำยาแอร์ไหลปนกับ อากาศในปริมาณ 50:50 (แล้วแต่นะถ้ามันไม่เย็นก็เติมเพิ่ม แต่อย่าให้มันเยอะจนเป็นใสๆ)
    หากเติมน้ำยาน้อยเกินไปตู้แอร์มันจะเป็นน้ำแข็งนะครับ ลมมันจะไม่ออก (ประสิทธิภาพดีเกินไป)

ps. ที่ รร เราสอนให้เติมจนมันเป็นใสๆ ซึ่งมันจะทำให้เย็นไม่ฉ่ำ ถ้าอยากฉ่ำๆ ต้องเติมน้ำยาขาดเล็กน้อย มันจะเย็นถึงอกถึงใจ

เรื่อง 200 psi ไม่ฟันธงนะว่าต้องเปลี่ยนหรือเปล่า แต่มันมีแนวโน้มต้องเปลี่ยนหากเดิมๆ มันได้ 250 psi เพราะบางคันมันก็ยังเย็นอยู่ เอาเป็นว่าตรวจสอบเบื้องต้นก่อน
    1.น้ำยา
    2.Check รั่ว
    3.ภาพของ Condenser ไม่มีถุงพลาสติกไปอุดอยู่ ครีบไม่ล้ม
    4.ล้างตู้ (เวลาไปทำมันต้องสะอาดจริงๆ นะดูด้วยตาตัวเอง ไม่ใช่ว่าไปเจอร้านขี้เกียจทำซี้ซั้วทำ ของพี่เจอหนูขนกระดูกไก่เข้าไปไว้เพียบเลย)
    กรณีข้อที่ 4 รถชายอยาจจะไม่ต้องทำข้อนี้เพราะวิ่งแล้วถึงจะเย็น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 เมษายน 2011
  3. Vertex

277
    4
    0
    พร 7772 นี่แหละ ฮ่าๆๆๆๆ บอกให้เขาเข้ามาดูด้วย รถเขามาโผล่ในเว็บเราตั้งแต่อยู่ที่เต็นท์แล้ว............. อิอิ อยากได้ๆๆๆๆ มีเงินเหลือล่ะอยากจะซื้อต่อ....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 เมษายน 2011
  4. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    สงสัยหัวฉีดจะพัง
    ปกติจะสตาทร์น้ำมัน แล้วขับมาซักระยะ แล้วตัดเป็นแก๊สแต่ตอนซื้อมาแรกๆ แก๊สล้วนๆ ผมไล่ เปลี่ยน ระบบน้ำมัน เปลี่ยนถังน้ำมัน
    ตอนนี้สตาทร์น้ำมันติด แต่รอบเดินไม่นิ่ง ออกตัววอดๆ มีดับ แต่ใช้แก๊สวิ่งได้ครับ รอบนิ่งแต่รู้สึกรถมันสั่นๆ ขับน้ามันแล้วเหมือนน้ำมันมาไม่สะดวก
    กรองเบนซิน เปลี่ยนใหม่ ลองคลายน็อต น้ำมันที่เข้าหัวฉีด เปิดสวิทกุญแจ ปั๊มติ๊ก ทำงาน น้ำมันพุ่ง
    ต้องรบกวน มีปัญหากะรถเรื่อยเลย ขอบคุณครับ

5. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ล้างลิ้นบ้างหรือเปล่า

6. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    ขอบคุณมากครับรุ่นพี่เฟริชปกติทุกครั้งผมจะเอารถเข้าไปทำที่ รร ตลอดครับไม่ค่อยไว้ใจข้างนอก คราวก่อนไปทำที่อื่นมาล้อเกือบหลุดไม่ได้ตีพับไห้เพื่อนผมก็ทำไห้เสร็จเลยที่สำคัญยืนคุมได้อิอิแถมด่าได้ด้วยเพราะมันเป็นเพื่อนเรา
    ขอเพิ่มเติมครับคิ้วเลสขอบกระจกเค้าเอาอะไรแป๊พครับของผมมันจะหลุดออกมาแล้ว

7. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    ไม่เคยเลยครับพี่เอ้ ตรงจานจ่ายมีน้ำมันซึม เมื่อกี่สตาทร์ มีควัน ต้องหลังสงกรานตร์เข้าอู่

8. chay 88-89

431
    1
    0
    แหะๆๆใช้แก๊สอย่างเดียวกะได้แต่จะมีน้ำมันไว้กันฉุกเฉินก็ดีครับ ตอนนี้ผมใช้แก๊สล้วนๆเมื่อก่อนอุ่นเครื่องน้ำมันวิ่งแก๊สจบด้วยน้ำมัน ลูกลอยค้าง เลยไม่ใช้เลย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:00:50 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:00:16 ----------

ล้างทำไมครับไม่ได้แปลงฟันหยอ

9. Yok@AC88

Yok@AC88 New Member Member

42
    2
    0
    สงสัยๆๆๆๆ........ไฟท้ายอ่ะค่ะ....AC88 จะเปลี่ยนเป็นหลอดLEDได้รึป่าอ่ะค่ะ ตอนนี้มันเป็นหลอดใหญ่ๆมีไส้????

10. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ใส่ได้ไปเดินดูวรจักรสิ เยอะแยะเลย

11. 0astv0

0astv0 New Member Member

41
    2
    0
    แม้ให้หยกไปเดินแถววรจักร ซื้ออะไหล่ เด๋วเค้าก้ไปซื้อไฟบ้านหรอกพี่เอ้ ถ้าให้ไปเดินห้างช็อบปิ้งว่าไปอย่าง เอางี้ดิพี่เอ้ก็ไปเป็นเพื่อนหยกเค้าดิ ถือว่าช่วยน้องผู้หญิงเค้าไป พี่ชายที่แสนดี

12. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    55555 ไม่อ่ะ พี่เอ้เป็นคนใจล้าย

13. 0astv0

41
    2
    0
    ประตูหลัง ขวาซ้าย เปิดไม่ได้จากข้างใน ต้องเปิดจากข้างนอกรถ ถึงจะเปิดได้ มันเป็นอะไรอะคับ แล้วรถรุ่นเรามีเซ็นทรัลล็อค ไหม อยากทำเซ็นทรัลล็อคจังจะติดกันขโมยเท่ๆ ใครทำเปงช่วยหน่อย เด๋วเอาไปให้ทำ คร้าบบ

14. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    มีคนมือซนไปกดก้านล็อกกันเด็กเปิดน่ะอามเอ๊ย มันอยู่ที่สันด้านในของบานประตูตรงใกล้ๆกับกลอน เป็นก้านเล็กๆ รถไม่อยู่ให้ถ่ายด้วยสิจะได้ชี้ตำแหน่งว่าอยู่ตรงใหน

http://www.chaime.net/forum/showthread.php?tid=35

http://www.protonclub.net/forum/?showtopic=77804

15. Yok@AC88

42
    2
    0
    ^_____^)) นั้นน่ัััะสิเพ่ แล้วน้องจะหาเจอไหม๊นิ่ ร้านไม่ได้มีร้านเดียวซะด้วยง่ะ:rolleyes:

16. Vertex

277
    4
    0
    รุ่นเรามี Central Lock แน่นอนครับ ซึ่งกล่อง DOOR LOCK CONTROL มันจะอยู่ใต้เบาะคนขับ (ลองแกะดูก็ได้) ของผมกล่องเสียเพราะเจ้าของคนเก่าจอดแช่น้ำ เจอน้ำท่วมบ้านตอนเขาไม่อยู่บ้าน.....
    ซ่อมเองได้โดยการไล่เปลี่ยน Capacitor และ Resistor ที่อยู่บนแผงวงจร แต่ถ้าขี้เกียจซ่อมก็ติด Remote ไปเลยครับ สะดวกกว่าด้วยไม่ต้องไขกุญแจ

หน้าตาของกล่องครับ >>> http://racingweb.net/forum/showthre....งาน-DIY-ใครอยากทำใครอยากได้อะไรเชิญคับ/page3

ps. Remote บางระบบ เวลาที่เราเดินเข้าใกล้รถมันจะ unlock ให้ ในทางกลับกัน หากเราเดินออกจากรถ มันก็จะ lock รถให้ด้วย เราไม่ต้องทำอะไรเลยครับ มีหน้าที่แค่พก Remote ไว้ในกระเป๋า ลองดูนะครับตามความสะดวก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 เมษายน 2011
  17. chay 88-89

431
    1
    0
    พี่เฟริสทำเหมือนมานง่ายเลยอ่ะพี่ถ้าบองคนไม่ใช่ช่างอ่ะ อ่อพี่เฟริสไดเออร์ของผมมันมีแต่น้ำอ่ะแต่ผมคิดว่าคงจะไม่ใช่ระบบน้ำยาน่ะน่าจะเป็นที่แรงดันคอมไม่ดีหรือระบายความร้อนไม่ออกขนาดพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำทำงานน้ำหม้อน้ำยังสำลักออกมาจากหม้อพักเลยอ่ะพี่

18. chay 88-89

431
    1
    0
    อ่อพี่แล้วเรื่องควันขาวตอนเครื่องเย็นอ่ะพี่ อืมแล้วก็เรื่องจายจ่ายมีเสียงก๊อกแก๊กคือมันเป็นอะไรหรอครับ

19. Yok@AC88

42
    2
    0
    วันนี้มี ปัญหามาปึกษาอีกแล้วคร๊าฟท่าน........
    เรื่องมีอยู่ว่า........เหยียบคันเร่งแล้วรู้สึกว่า เร่งไม่ไปอ่ะค่ะ วิ่งไม่เกิน100km/hr เลย!!
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็แล้ว เปลี่ยนกรองเบนซินก็แล้ว......แต่ก็ไม่หาย

อยากถามกูรูว่าเป็นเพราะอะไรอ่ะค่ะ ..จะมีกูรูผู้ใดช่วยข้าน้อยได้มั่งไหม๊ค่ะ
    :cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

20. 0astv0

41
    2
    0

ขอบคุณคับแต่ผมคงทำไม่เป็นอ่ะ ไล่เปลี่ยน capaciter งง อยากจะติดกันขโมยเท่ๆ แต่ตอนนี้เซ็นทรัลล็อคมันใช้การไม่ได้ จะเปิดประตูไหนก็ต้องใช้มือไปเลื่อนตัวล็อคเอง ส่วนประตูด้านหลังคนขับ เปิดได้แล้วขอบคุณพี่เอ้ คร้าบบบ โง่ตั้งนาน อิอิ

21. 0astv0

41
    2
    0
    สำหรับปัญหาเร่งไม่ขึ้นนั้นผมมีทางออกคับ คุณหยก เปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลย เร้าใจ แร๊ง แน่นอน อิอิ รอท่านอื่นมาตอบน่ะ:p
    เพราะผมไม่ใช่กูรู ผมอ่ะกูไม่รู้:teeth:

22. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ต้องถามก่อนว่า ก่อนหน้านี้เป็นอาการนี้หรือป่าว หรือเพิ่งมาเป็น แล้วไปทำอะไรมาหรือป่าว รถใช้แก๊สหรือน้ำมัน

ไฟอ่อนไปหรือป่าวไม่สัมพันธ์กับรอบเครื่อง ตั้งไฟให้แก่โดยหมุนตรงจานจ่าย แล้วลองเหยียบคันเร่งดูว่าเครื่องมีกำลังหรือป่าว

ถ้าใช้แก๊ส ได้ไปปรับจูนแก๊สหรือป่าว จูนให้บางประหยัด แต่วิ่งไม่ค่อยออกในรอบสูง ๆ

23. Vertex

277
    4
    0
    ถ้าไม่เคยจับงานอิเล็กทรอนิกส์ก็คงทำลำบากหน่อยเพราะว่าไม่เคยเนอะ
    ขนาดผมทำได้ผมยังขี้เกียจทำเลยอ่ะเพราะว่าช่วงนั้นได้รถมาใหม่ๆ ทำรถทุกวัน ทำจนขี้เกียจทำ ใช้เงินแก้ไขปัญหาดีกว่า

ถ้าอยากติด remote ไปที่ร้านติดกันโขมย กำเงินไป 5000 - 6000 บาท
    (แล้วแต่รุ่นว่าแพงแค่ไหน 5000-6000 นี่กรณีที่ต้องเปลี่ยน central lock motor เป็นของเขา ถ้าไม่ต้องเปลี่ยน central lock motor ก็กำเงินไป 4000 บาท)
    ติดแล้วถ้าได้แบบที่สะดวกสบายที่สุด เวลาถือของมาทั้งสองมือ ไม่ต้องล้วงกระเป๋าหยิบอะไรใดๆ ทั้งสิ้น รถมันจะรู้งาน ปลดล็อคให้เจ้านาย.....

24. Vertex

277
    4
    0

ก็มันง่ายน่ะ บัดกรีจี้ๆ ส่วนมากเด็กผู้ชายมันต้องพอเป็นบ้างอยู่แล้วแหละ ก็เลยตอบให้เห็นภาพ..... พร้อม link ครบถ้วน ถ้าไม่เป็นหรือไม่ถนัดอย่างน้อยก็รู้ว่าเขาทำยังไง (ก็คนมันสงสัยนิเนอะ เขาอยากรู้)

มาๆๆๆ แล้วที่ รร เขาว่าไง? คอมมีปัญหาใช่มะ
    ้hi press ได้ 200 เหรอ?

ต้องดูตอนเติมตอนแรกน่ะ press ต้องได้ ดูตรงตาแก้ว น้ำยาต้องค่อยๆ็ จะเริ่มมีของเหลวไหลๆๆ มากขึ้นๆๆๆ พอมันเริ่มจะ 50:50 ก็หยุดเติมได้ละ
    หรือเติมอีกก็ได้ ระหว่างเติมก็ให้คนเข้าไปนั่งด้วยว่าความเย็นมันมายัง? ขอให้ได้เห็น gas + liquid ในตาแก้วเป็นใช้ได้

ระบายความร้อนไม่ออก ที่รร เขาจะ check โดยน้ำปืนลมฉีดน้ำ ฉีดน้ำ + ลม พ่นใส่ condenser ถ้ามันยังไม่เย็นก็ไม่ได้เป็นที่ระบายความร้อนไม่ออก
    (ยังไม่เคยเจอคันไหนที่มันไม่เย็นเวลาทำแบบนี้) ถ้ามันเย็นได้โดยวิธีนี้ ให้พิจารณา compressor ถ้ามันไม่สามารถทำแรงดันได้ตามมาตรฐาน
    ก็ลองปล่อยน้ำยาออกให้เหลือ press 180 psi ใช้ไปก่อนน่าจะดีขึ้น (ใช้คำว่าน่าจะดีขึ้นนะ ถ้ามันเป็นที่ compressor)

เครื่องยนต์เริ่มหลวม (กระบอกสูบ ลูกสูบ และแหวนสึกหรอ) มันจะมีน้ำมันเครื่องเล็ดลอดเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้ พอมันเผาน้ำมันเครื่องออกมา ควันจะขาว
    พอเครื่องยนต์ร้อน ชิ้นส่วนต่างๆ เริ่มขยายตัว น้ำมันเครื่องไม่สามารถเล็ดลอดเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้อีกต่อไป ควันก็เลยไม่ขาว..... (ใช้ไปเหอะ หมั่นดูปริมาณน้ำมันเครื่องด้วย)

แต่ถ้าเครื่องยนต์หลวมมาก คัวนขาวตลอดทางแหละ แถมเครื่องยนต์ก็จะไม่มีกำลังเหมือนเมื่อก่อนด้วย

แต่ถ้าควันขาวเวลายกคันเร่ง ยางซีลวาล์วหลวม ที่ฝาสูบมันจะมีซีลกันน้ำมันเครื่องไม่ให้ไหลลงไปตามหลอดวาล์ว
    ถ้ามันหลวมจากการสึกหรอ มันจะมีน้ำมันเครื่องไหลเข้าห้องเผาไหม้ เวลายกคันเร่ง ควันจะโชย พอเร่งเครื่องมันจะไม่ขาว

จานจ่ายมีเสียง??? ที่ รร ว่าไง? ถ้าเปิดกะลาออกมาดูแล้วไม่มีอะไรน่าสงสัย ก็ปิดกลับไปแล้วก็ไม่ต้องไปสนใจมัน เหอะๆๆๆ พี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2011
  25. Yok@AC88

42
    2
    0
    สงสัยอีกแว๊วววว.....

คะคือว่า...ตอนสตาร์ท น่ะค่ะ กว่าจะสตาร์ทติด
    จะดัง แก๊ะๆๆๆ...ชึ๊ง...((เหมือนจะติด)) เป็นอย่างนี้ประมาณ 2-3 รอบกว่าจะสตาร์ทได้

ขอแนวทางจากกูรูด้วยคร้า ZZ-^_______^- ขอบคุณค่ะ

26. chay 88-89

431
    1
    0
    แหะๆเหมือนผมเลยเคยเป็นอยู๋แต่ของผมนานกว่า คือของผมเป็นที่สพานไฟไดสตาร์ทที่ รร เค้าทำไห้ใหม่ หรือมีอีกอย่างคือแปลงถ่านไดสตาร์ทจะหมดแว๊วผิดถูกยังไงก็ขอโทดทีแต่ตอนที่ผมเป็นคือสพานไฟมันห่างเค้าเลยตั้งให้ใหม่หรืออะไรสักอย่างนี้แหละจำมะได้ซ่อมไม่แพงหรอกครับพี่หยก ไม่ถึงพันแน่นอน

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 00:45:57 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:45:01 ----------

ว่าจะเอารถไปซ่อมที่รรพรุ่งนี้อ่ะครับพี่เฟริชเรื่องแอร์

27. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    รู้สึกปัญหาเยอะนะครับ (อย่าเพิ่งท้อก่อนนะครับ) เรื่องนี้ไม่รู้เหมือนผมหรือเปล่า ผมลงไว้ในกระทู้ DIY นะครับไม่เข้าใจหรือมีอะไรให้ช่วยโทรถามก็ได้ครับถ้าช่วยหรือตอบได้ก็ช่วยเหลือกันครับ
    คนบ้านใกล้เรือนเคียงกันครับ(0869760449 ซุป) ลองดูครับเอาใจช่วยครับ

28. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ตามนั้นครับ ขอรายละเอียดให้นายช่างหน่อยครับ

29. Vertex

277
    4
    0

สภาพความเปลี่ยนแปลงตอนอยู่ที่เต็นท์ กับ หลังจากซื้อมาใช้ คิ้วยางกันชนกลายเป็นสีดำซะอย่างนั้น มีบาดแผลด้วย มีไฟตัดหมอก มีไฟเลี้ยวเพิ่ม

คุณซุบครับ ลายเซนต์เขียนแปลกๆ "ไม่ได้จนหรือทนขับแต่มันคือความรักและความผูกผัน" ต้องเขียน "ผูกพัน" ไม่ใช่เหรอครับ?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2011
  30. Yok@AC88

42
    2
    0
    ^^ ขอบคุณพี่ๆมากนะค่ะ....เด๋วสงสัยไรอีกจะรีบๆถามเลย 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้