กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    อ๋อ คลิกที่รูปดาวแล้วเห็นด้วยกับกระทู้ของคนที่เราต้องการให้คะแนนน่ะ อย่าคลิ๊กผิดเป็นไม่เห็นด้วยนะ มันจะลบคะแนนทันทีเหมือนกัน

CSspeed [ boy89 ] ถูกใจสิ่งนี้
  2. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    อย่างนี้นี่เอง

3. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    แอร์ไม่เย็นครับเมื่อปลายปีที่แล้วยังเย็นเจี๊ยบอยู่เลยครับเวลารถจอดแอร์ไม่เย็นแล้วก็หายใจไม่ออกด้วยครับแต่เวลารถวิ่งเย็นครับอื่อก่อนที่จะไม่เย็นเคยมีกลิ่น ตด หรือกลิ่นไข่เน่าด้วยครับ
    แล้วก็มีควันขาวออกตอนเครื่องเย็นด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 เมษายน 2011
  4. komkoong

komkoong New Member Member

75
    2
    0
    ลองเช็คที่น้ำยาแอร์ก่อนอันดับแรกคับว่าขาดมั้ยแล้วค่อยเช็คที่ตู้อีกทีครับ

PALIN_OMSIN ถูกใจสิ่งนี้
  5. chay 88-89

431
    1
    0
    ขอบคุณครับ

6. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    ดูน้ำยาแอร์ ให้ดูที่ Resiver Dryer (อุปกรณ์ทรงกระบอก มีกระจกอยู่ด้านบนไว้ตรวจสอบน้ำยาแอร์ มีหน้าที่ดูดความชื้นและเศษสิ่งปกปรก ไม่ให้ออกไปเพ่นพ่านในระบบ)

ดูที่กระจก (ตาแก้ว) มันจะต้องเป็นลักษณะ GAS ผสมอยู่กับของเหลวถึงจะเย็นจิ๊บ หากเป็นใสๆ แบบ GAS อย่างเดียว (ไม่มีน้ำยาในระบบ) หรือ ของเหลวอย่างเดียว (น้ำยาเยอะเกินไป) มันจะไม่ฉ่ำ

suction 40 psi
    discharge 250 psi

(ถ้า compressor ใกล้ลาโลก ต้องต่ำกว่านี้ ราวๆ 180 - 200 ปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสม พิจารณาทั้งตาแก้วและแรงดัน ผลลัพท์ออกมาเย็น...... คือใช้ได้)

7. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    แน่นปึ๊ก...สวดยอด

8. 0astv0

0astv0 New Member Member

41
    2
    0
    ผมมีปัญหาจะถาม เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สมาชิก ทั้งหลาย คับ ว่าทำไมคนเป็นเอดส์

9. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    อามเป็นเอดส์เร๋อ

10. chay 88-89

431
    1
    0
    ไดเออร์มันอยู่ตรงช่วงไหนครับเจอแต่ คอมเพรสเซอร์ ถ้าน้ำยาด้านออก มันมีค่าแรงดันต่ำกว่า 200 psi ก้อคือต้องเปลี่ยนคอมชิมิ

11. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เอาละซิ สงสัยอีกยาว....ดีนะที่ผมมีภูมิคุ้มกันแล้ว.

12. chay 88-89

431
    1
    0
    ขอบพระคุณครับพี่เฟริช ช่วยบอกด้วยน่ะครับว่าไดเออร์มันอยู่ช่วงไหนครับขอบคุณจร้า ถ้าวิ่งแล้วมันเย็นน่ะ

13. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    หมี่เหลือง(มีเรื่อง) อีกแล้วครับ
    ขับรถมาดี เหยียบนิดเดียว มีเสียงระเบิด ตูม แล้วดับไปเลยครับ สตารท์ ไม่ติด เลย เศร้า จอดทิ้งไว้ข้างทางด้วย
    มันเป็นไรอีกครับ

PALIN_OMSIN ถูกใจสิ่งนี้
  14. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ใช้แก้สหรือเปล่า อาจจะเกิดแบ๊คไฟร์ (จุดระเบิดนอกระบบ) ทำให้หม้อกรองอากาศทะลุ เนื่องจากไม่มี ตัวกันจามหรือเซฟตี้แบ็คไฟร์ ทำให้ส่วนผสม ของอากาศกับแก้สผิดเพี้ยนไปทำให้สตาร์ทติดแต่วิ่งไม่ได้ หรือสตาร์ทไม่ติดเลยก็มี แต่ว่าไม่เห็นไม่ได้ยินก็เลย เดาได้เท่านี้ครับ

15. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    อ่ะ แอบไปฉีดวักซีนมาเมื่อไร

16. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    ใช้แก๊สครับพี่ แต่ก็ใช้มาประจำครับอาจจะเป็นที่หัวเทียนได้มั๊ยครับ เพราะผมใช้เบอร์ 5 หรือจานจ่าย

17. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ไม่เห็นอาการน่ะตั๊ก เลยไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรแต่ที่บอกอาจจะเป็นเพราะระบบไฟมันไม่สมบูรณ์ ก็เลยแบ๊คไฟร์ ระบบจุดระเบิดก็รวน แก้ปัญหาเรื่องเครื่องเป็นหรือเปล่า อยู่ที่ใหนเหรอ

18. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อยู่ชายแดนป่าว โดนกับระเบิด.... น้าเอ้ปกติรุ่นเรา ไม่เคยเจอแบคไฟนะ...............ถ้ามันจะแบค มันน่าจะแบคมาต้องนานแล้ว....แต่ก็อย่างว่า เสียงนี้มีแค่อาการนี้อย่างเดียวเลยไม่น่าเป็นอย่างอื่นไปได้

19. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ผมเป็นตอนจูนบางเมื่อก่อน (งก) แก้ง่ายด้วยการเพิ่มไอเดิ้ล แล้วเป็นอีกทีตอนสายคอล์ยมันขาด และเป็นอีกทีตอนหัวเทียนบอด (สามประสบการณ์ที่ทำให้เกิดแบ็คไฟร์)

20. 0astv0

0astv0 New Member Member

41
    2
    0
    เฉลยคับ ไปกันใหญ่แระพี่เอ้ ทำไมคนเป็นเอดส์ เพราะ คนมันซวย (ผวนคำดิ)

21. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    แล้ว "คนอย่างอามมันซวย" ด้วยหรือเปล่า อิอิ

22. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    งั้นเลยเหรอครับ

23. tom_eeng_na

tom_eeng_na New Member Member

145
    1
    0
    ผมมีเรื่องคับ

โช๊คหน้าซ้ายมัน แตกกกกกกกกกกกก ใครมีบ้างคับ

ของใหม่มีไหมคับ ถามหน่อย นะ คับ

24. nong_acc88

4,280
    13
    38
    มีทั้งคู่เลย ไม่มีเบ้าโช๊คด้านบน ... แต่ใช้ของเดิมได้

25. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    อิอิ ถ้า ....... ของอามมัน "ซน" ก็ ฮ่า เปงเอ๊ดส์

26. เต้าฮวย TUNING

120
    1
    0
    มาแล้วปัญหารถผม เส้นผมบังภูเขา เลยคิดได้ว่ารถมีปัญหาต้องใจเย็นๆ
    ขออนุญาติ เล่าเป็นเรื่องนะครับ
    ตั๊ก .... พี่ๆช่วยไปดูรถผมหน่อยครับ ขับมาแล้วมีเสียง ปัง แล้วดับสตาทไม่ติด
    ช่าง.... จอดอยู่ไหน ใช้แก๊ส มัน แบคไฟล์ รถไร
    ตั๊ก...... ac 88 จอดตรงใกล้ๆๆ
    ช่าง ..... หยิบเครื่องมือชุดใหญ่ ซ้อนมอไซค์
    เปิดฝาโปง มองๆๆ บอกผมสตาทร์ ปุป บอกพอๆๆ ช่างดึงปลั๊กหัวเทียนออกมา ไขขวง แหย่ สตาทดูไฟมาป่าว
    แปป จับจานจ่าย ปลั๊ก สตาทร์ติดเลย สรุปปลั๊กจานจานหลวม งง เลยให้สินน้ำใจนิดหน่อยกินกาแฟ

27. เต้าฮวย TUNING

120
    1
    0
    ไปเจอรถคุณพี่ท่านนึงมาครับ ตอนเติมแก๊ส
    พี่เค้าลงจากรถมาบอก ดีใจมากได้เจอรถรุ่นเดี๋ยวกัน รถพี่เค้าเดิมตัวนอกครับ มีเสาวิทยุที่ท้ายข้างซ้ายภายในเลือดหมู ใหม่เข้มๆ เครื่อง B20 ติดรถ
    บ้านพี่เค้าอยู่ สุขสวัสดิ์ 26
    http://image.free.in.th/show.php?id=405a82139ac06fa39921885e3e818fc7

28. เต้าฮวย TUNING

120
    1
    0
    คันนี้เลยว่าแล้ว คุ้นๆๆ

29. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48

สรุป แบ็คไฟร์กระแทกจนปลั๊กจานจ่ายหลุด อันนี้ไม่ใช่แน่นอน น่าจะเป็น ปลั๊กจานจ่ายใกล้หลุดอยู่แล้วทำให้ไฟเดินไปจุดระเบิดในห้องเผาไหม้ได้ติดติดขัดขัด (ไฟตันน้ำมันช็อตอย่าหาว่าเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ นี่คือไฟตัน) ทำให้แก้สมันจุดระเบิดที่ ระบบส่งอากาศ (ในหม้อกรอง ในท่อไอดี) ทำให้เกิดเสียงดังปัง ก่อนอื่นตั้งสติดีดี ลงมาเช็คสายหัวเทียนทั้งสี่เส้น และสายคอล์ยอีกเส้น ขยับให้อยูในตำแหน่งที่ใช้งานได้ แล้วลองสตาร์ทใหม่อีกที ถ้าไม่ดึกมาก โทรหาเพื่อนที่มีฝีมือเชิงช่าง ขอคำแนะนำ หรือใกล้อู่ก็เข้าไปขอความช่วยเหลือเบื้องต้น แต่อย่าให้เค๊าเปิดฝาสูบได้ พวกนี้จะเป็นมิจฉาชีพในคราบช่าง

30. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    คงเป็นรถนำเข้ารุ่นแรกแรกน่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้