กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    Garuntee คับ ร้านนี้ OK คับ เพราะว่าพ่อหนุ่ม ไฟ POP เค้า Garuntee ด้วยอีกคน ผมก็ว่าจะไปลองอัดลูกหมาก ครั้งหน้าแหละคับ :D

2. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    ผมตัดสปิงไปเยอะแล้ว แล้วจำเป็นต้องตัดแกนโช็คด้วยป่าวคับ

3. ถ้าไปทำร้านโช๊คโดยตรงเค้าคงจะดูให้เองอะครับว่ามันค้ำหรือเปล่า ถ้าค้ำก็ต้องตัดครับ :)

4. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    อืม ถึงขนาดต้องตัดแกนเลยเหรอ เตี้ยมากขับ ลำบากนะคับ ผมเคยแล้ว (หรือมันจะตามอายุหว่า) ตอนนี้ผมต้องใส่ สตรัค ยกให้มันสูงคับแต่สูงได้ไม่เยอะ เพราะว่าไป ตัด สปริง และแกน มา เห่อๆๆ รู้งี้เปลี่ยนสปริง และ โช๊คใหม่ดีกว่า เซ็ง :D

5. ใส่สตัดไปแล้วก็หาสปริงเดิมๆมาใส่ แล้วไปปรับที่ตรัดปรับเกลียวเอาก็ได้ครับ สปริงเดิมน่าจะหาไม่ยากนะครับ เอก :)

6. yoshiki93

307
    4
    0
    น้าเดย์ ผมตัดแกนโช๊คด้วยนะน้า มันจะสูงขึ้นได้อีกเหรอคับ

7. ก็สูงได้แค่สุดแกนที่ตัดนั้นแหละครับ แล้วโช๊ที่ใส่แข็งไหมครับ ถ้าแข็ง เอาตัวโช๊คมาแลกของเดิมที่ใส่อยู่ในรถผมไหมครับ เพราะรถผมนั้นโหลดเตี้ยไม่ต้องใช้โช๊คแกนยาว พอดีอยากได้ที่มันแข็งๆอะครับ :)

8. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

ของน้ามันไม่แข็งหรอ...................อิอิอิ

9. ครับ...............พีน้อง มันไม่แข็งตลอดเวลาหลอกครับ มันแข็ง เป็นบางเวลาและกับบางคนอะครับ.............อิอิอิ ........................ ถ้าแข็ง ตลอดสงสัยใส่กางเกงลำบากครับ..............555555555555 :D:D:D

10. ถามปัญหานะครับ อย่าถามตัญหา ถ้าเรื่องหลัง ต้องพี่น้องผู้เจนจัดในยุทจักรครับ...........................อิอิอิอิอิอิ

11. อะไรเอ่ย.....................................

12. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

ปาก

13. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    รู ....???

14. อะไรเอ่ย มีทั้งปาก ทั้งรู ..........................................

15. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อยากถามครับว่า ถ้าผมไม่มีเงินจะยืมใครได้ครับ??

อ่ะ อ่ะ ล้อเล่น นะ ตัวเอง

เข้าเรื่องๆ ๆ ๆ ผม อยากถามว่าถ้าตัดสปริงไปเนี่ย จะมีปัญหาไรต่อมาหรือเปล่าครับ
    อีกข้อนึงคือ ถ้าอยากให้โชคแข็งขึ้นทำไงดี ตอนนี้ลงสะพาน เด้ง อย่างแรงเลย
    แล้วค่าทำเบ็ดเสร็จแล้วมันจะโดนสักเท่าไหร่อ่ะ

16. ตอบเป็นข้อๆนะจ๊ะ
    เรื่องตังค์นี่พอช่วยได้นะ แต่อุ้ยจะทนได้เหรอ เจ็บก้นนะ........อิอิอิ
    เรื่องตัดสปริงนั้น เรื่องที่ตามมาคือมันเตี้ยลง แล้วก็ต้องเสียเงินค่าตัดอะจ๊ะ
    เรื่องโช๊คไม่แข็ง...................ยังหนุ่มยังแน่น ไม่แข็งซะและ สงสารคนที่อยู่ด้วยจัง ......5555555 ว่างๆก็เอามาปั่นเล่น อาจแข็งก็ได้นะ 5555555555555555555555:D:D:D:D:D

17. yoshiki93

307
    4
    0
    มีใครสนใจอยากแลก โช๊คเดิมตัดแกน + สปริงเดิมตัดสปริง + สตรัคปรับเกลียวไทย ขอแลกกับ
    โช๊คเดิมที่ไม่ตัดแกน + สปริงเดิม ที่ไม่ได้ตัดสปริง

สนใจติดต่อ ผม เอก คับ โทร. 083-704-8855

ดูรูป ที่กระทู้ ตามล่าหาของนะคับ http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=6045537#post6045537

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กุมภาพันธ์ 2008
  18. nong_acc88

4,280
    13
    38

กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

19. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    โถ่น้าเดย์ เรื่องเงินไม่เอาและ กลัวถ่ายคล่อง 55+

จะถามว่า เรื่องตัดปริง ไรพวก นี้ มันจะมีผลกับช่วงล่างอย่างอื่นหรือเปล่า
    แล้วอายุของโช้คจะมีอายุสั้นลงหรือเปล่าครับ

แล้ว ถ้า ไปทำ สตรัดปรับเกลียวมันแพงมั้ยพร้อมอัด น้ำมัน หรือ ทำ น้ำมันกึ่งแก็ส มันต่างกันยังไงครับ
    อยากให้ตูดรถนะครับ โด่งๆ ขึ้นหน่อย และก็ หน้าต่ำนิดนึงอ่ะ

ไม่รู้จะทำไรก่อนหลังดีอ่ะ

20. เสียดายไม่มีสปริงเดิมที่ไม่ตัดอะ..............:)

รับทราบครับ..............แต่ผมว่าหลายๆคน ไม่ค่อยทราบนะครับ..............อิอิอิ :D

รถอายุขนาดนี้แล้ว อยากทำอะไรก็ทำเลยจ๊ะ ส่งผลต่อช่วงล่างนั้นก็ต้องมีบ้างหากรถเตี้ยลง เป็นเรื่องธรรมชาติ อย่าคิดมาก เดี๋ยวเยี่ยวเหลือง...........................:D

21. เอ 88

เอ 88 New Member Member

159
    5
    0
    1 ถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ 15 w 50 ใช้กับรถรุ่นเราได้ไหมครับแล้วถ่ายน้ำมันเครื่องต้องใช้กี่ลิตรครับ
    2 เวลาขับรถแล้วเปิดกระจกจะมีกลิ่นน้ำมันเข้าและแสบตามากเป็นเพราะอะไรครับและต้องแก้ไขไงครับ
    3 เวลาขับแล้วถกระตุกตลอดเลยมีคนทักว่ารถติด 3 สูบหรือเปล่าต้องเช็คไงครับ ถ้าเข้าอู่แพงไหมครับ

22. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    น้ำมันเครื่องใช้อะไรก็ได้ แต่ขอให้เปลี่ยนเมื่อถึงเวลาที่กำหนด ถ้าเราใช้น้ำมันเครื่องเกรดธรรมดาก็เร็วหน่อย 5พัน กิโล แต่ถ้าเราใช้ของแพงหน่อย ก็หมื่นกิโล แต่ผมแนะนำน้ำมันเครื่องศูนย์ Honda ราคาไม่แพง คุณภาพไม่แพ้ของแพง

ส่วนกลิ่นน้ำมัน ถ้ายังเป็นเครื่องคาร์บู ก็ควรดูปะเก็นระหว่างท่อไอดีกับคาร์บู เพราะมันอาจจะเสื่อมสภาพแล้วก็ได้ ราคาจำไม่ได้เต่ไม่แพง

ส่วนอาการกระตุก เช็คง่ายๆก่อน ลองถอดหัวเทียนออกมาดูว่า เขี้ยวหัวเทียนยังสะอาดอยู่หรือเปล่า หรือไม่ก็เปลี่ยนใหม่เอาของอะไรใส่ไปก่อนถูกๆ ถ้าหายก็ค่อยซื้อหัวที่มีราคาสูงขึ้นไปอีกนิดใส่ จะขับได้ดีขึ้น

23. เอ 88

159
    5
    0
    เปลี่ยนหัวเทียนแล้วรถยังกระตุกอยู่ครับ ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาครับ

24. เรื่องน้ำมันเครื่องนั้นเกรดอะไรก็ใช้ได้ครับ ตั้งแต่เกรดธรรมดา เซมิหรือฟูลี่ ใช้ได้ตามงบเลย แนะนำอย่างนี้ครับ สำหรับใครที่เครื่องเริ่มมีอาการหลวมบ้างให้ใช้น้ำมันเครื่องที่มีความข้นสูงเช่น เกรด 20w50 มีหลายคนแนะนำให้ใช้ เพนซอยลองไลท์ ลองดูนะครับ ใช้แล้วเป็นไงเอาประสพการณ์มาเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังบ้างนะครับ ส่วนเรื่องการถ่ายในเครื่องเดิม ใช้ 4 ลิตร (เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย) ถ้าไม่เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง สามลิตรกว่าๆครับเกือบสี่ลิตรนั้นแหละครับ แต่ถ้ารถมีอาการรั่วซึมของน้ำมันเครื่องบ้าง เช่นจากฝาครอบวาวล์ แคร้งล่าง ก็ซื้อมาเลยครับ 5 ลิตรแล้วเติมเกินไว้นิดหน่อยครับ กันไว้เลยครับ
    รถใช้น้ำมัน แล้วมีกลิ่นน้ำมัน ให้ไปไล่ดูลอยรั่วต่างๆของท่อยางน้ำมันก่อนเลย ถ้าไม่มีก็แสดงว่ากลิ่นอาจมาจากคาร์บู ไปร้านอะไหล่แล้วซื้อชุดโอริงคาร์บูมาหนึ่งชุด แล้วให้ช่างถอดคาร์บูมาทำความสะอาดพร้อมกับเปลี่ยนโอริงไปด้วยเลย ย้ำนะครับ ควรเปลี่ยนโอริงทุกตัวที่อยู่ในคาร์บู ผมซื้อชุดนึงร้อยกว่าบาทครับ มาครบเลยไม่น่าเกินสองร้อยครับ
    ถ้าได้เช็คหัวเทียนแล้วเปลี่ยนแล้วก็ต้องดูครับว่า จริงๆแล้วมันติดสามสูบจริงหรือเปล่า ถ้าติดสามสูบ จริงมาดูครับว่าเพราะอะไร เครื่องคาร์บูรุ่นนี้ไม่มีอะไรซับซ้อนครับ แยกเป็นหลักๆสองอย่าง น้ำมัน กับไฟ ระบบน้ำมันถ้ายังไม่เคยถอดคาร์บูมาล้างและเปลี่ยนโอริงเลยแนะนำให้ทำเป็นอย่างแรกครับ ระบบไฟ นั้นถ้าได้เปลี่ยนหัวเทียนมาแล้วก็ไล่ขึ้นไปอีกนิดก็ สายหัวเทียน จานจ่าย กระลาจานจ่าย ที่พูดมานี้อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้รถมีอาการสดุดได้ทั้งหมดเลยครับ ถ้าได้เปลี่ยนทั้งหมดแล้ว สุดท้าย ลองตั้งไฟดูครับ ด้วยการหมุนจานจ่าย ถ้าทำไม่เป็นให้ช่างตั้งให้ครับ ทั้งหมดนี้ อาจไม่ใช่ทางแก้ไขก็ได้นะครับ เพราะตอบโดยไม่เห็นรถ มันยากที่จะแก้ไขได้ตรงจุดในคราวเดียว ยังไงฟังไว้เป็นแนวทางในการแก้ไขครับ ลองดูนะครับ ขอบคุณครับ

คลับเรามีท่านที่มีความรู้มาช่วยตอบอีกหนึ่งท่านแล้วครับ ได้ประโยชน์ เอาไว้นำไปใช้ได้ครับ :)

ผมว่า ต้องให้ช่างดูแล้วนะครับ ว่ากระตุกนั้น เป็นตอนไหน เป็นในรอบใดรอบหนึ่ง หรือว่าเป็นตอนต้นหรือตอนปลาย อันนี้คงต้องให้ช่างดูแล้วอะครับ :)

25. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    แบบพคุณ newhand แหละครับ ค่อยเรียนรูกันไป

26. เอ 88

159
    5
    0
    ขอบคุณมากครับทั้ง 2 ท่านที่ให้คำปรึกษาครับ

27. yoshiki93

307
    4
    0
    อะ มีฝ่ายเทคนิค เพิ่มอีกคนแล้วคับ 555

28. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ผมก็เทคนิค ครับ

ฝ่าย จีบ สาย เทคนิค ตากลม ผมยาว วววว 55+

29. ถ้าอย่างนั้นต้องพิสูตรสิจ๊ะอุ้ย ว่า เป็นฝ่ายนี้จริงๆต้องเอามาให้เพื่อนสมาชิกดูด้วยนะ.................อิอิอิ :D

30. เอ 88

159
    5
    0
    มีเรื่องรบกวนถามอีกแล้วครับ ชุดซ่อมแรค ราคาเท่าไหร่ครับ เปรียบเทียบกับการซื้อแรคจากเซียงกง อย่างไหนดีกว่ากันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้