กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    ไม่มีภาคส่วน Electrical อ่ะ..... มีแต่หัวข้อแต่เข้าไม่ได้ แต่ก็ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย..... เหอๆๆ

2. Vertex

277
    4
    0
    - ยังพอจะมีตามท้องตลาดอีกไหมครับเนี่ย??? หรือว่าต้องกระซิบถามๆ เอา
    - หายากพอๆ กับลิ้นหน้าป่าวคับ?

3. Schelnow

Schelnow New Member Member

182
    2
    0
    ไฟหน้าผมมีปัญหาครับ เวลาเปิดไฟหน้าข้างขวาไม่ติด แต่ถ้าเปิดไฟสูงไฟข้างขวามันจะติดอะครับ

4. Vertex

277
    4
    0
    ไส้หลอดไฟต่ำ ขาด / ขั้วหลอดไฟต่ำ สกปรก หรือ ละลาย
    หรือ
    ต้องลองไล่ระบบดูครับ การแก้ไขระบบไฟฟ้า ต้องไล่จากปลายทาง ไปหาต้นทาง
    ที่สำคัญต้องมี TEST LAMP (ไขควง Check ไฟรถยนต์ / หลอดไฟต่อสายไฟก็ได้ ใช้ได้เหมือนกัน) ถึงจะไล่ได้สะดวก เริ่มจาก

- ลองเอามือกระแทกๆ โคมไฟดูก่อน ติดไหม?
    - ถอดหลอดไฟขวาออกมาดู ขั้วเป็นยังไงสกปรกป่าว ไส้หลอดขาดไหม? มันจะมีสองไส้ ไฟสูง/ ไฟต่ำ (กรณีเป็นหลอดสองไส้)
    - นำ Test Lamp ตรวจจับว่ามีไฟมาไหม? เวลาเปิดไฟ ค่อยๆ ไล่จิ้ม ถ้าไฟไม่มา
    แสดงว่าสายขาด / ขั้ว Relay สกปรก / Relay มีปัญหา.... (ทั้งนี้แล้วแต่กรณี ทดสอบเทียบกับไฟข้างซ้ายเพื่อตรวจสอบความถูกต้อง)
    ไม่ยากครับ ลองทำดู.... :)

5. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    ไม่รู้เหมือนกันครับลองถามคุณฟรุ๊คไฟมืดดูซิครับเห็นว่ารับทำรถสวยครับคุณเวอร์เทคลองติดต่อเค้าดูครับถ้าได้ราคาไงบอกด้วยน่ะครับอยากได้เหมือนกัีนแต่ก่อนทำคงต้องทำสีรถก่อน 55555+รถผมแตก+ผุครับ5555+

6. Vertex

277
    4
    0
    ไปเปิดเจอกระทู้นึง... ชุดแต่ง America Spec มันสามารถครอบใส่ได้เลย!! รอบคันด้วย พร้อม Spoiler แจ่มจริงๆ
    มีราคาบอกเสร็จสรรพ ครบครันจริงๆ 88-89 Club นี่...

ผมชื่อ First ครับ คุณบอย

นี่คือเครื่องรหัสอะไรเหรอครับ? พึ่งจะเป็นสาวก HONDA เลยไม่รุ้จัก

7. livingmall

livingmall New Member Member

19
    0
    0

B20B ครับ

8. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    อู่พี่เกนมีคับ ชุดแต่งรอบคันงานไฟเบอร์ ใส่กันมาแล้วหลายคันคับ รับประกันสวยสุดๆ

9. Schelnow

Schelnow New Member Member

182
    2
    0
    เพราะบางครั้งมันก็ติดนะครับไฟหน้าพอจอดนิ่งๆจู่ๆก็ดับไปเลย สงสัยต้องกลับบ้านไว้ไปลองดูล่ะครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ผมก็อยู่คลอง6เหมือนกันอ่ะครับ

10. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    เด็กราชมงคลเหมือนกัน คุยด้วยได้ป่ะ อิอิ

11. Vertex

277
    4
    0
    อั้นแน่!! แอบไปดูมาครุยสีขาว คุณบอย... ฮ่าๆๆ เด็กราชมงคล หรือไม่ราชมงคลก็คุยด้วยได้หมดล่ะคร้าบ.....

12. chay 88-89

431
    1
    0
    แพงไหมครับพี่บอยชุดแต่งรอบคันอ่ะเจอขอยยุเว๊ปไรหว่าา..จำไม่ได้ต้องถามเฮียกูรอบคัน4500

13. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    งานไฟเบอร์อู่พี่เกณน่าจะ 7500 นะคับ หน้า หลัง กาบข้าง ตูดเป็ด ไม่รวมทำสี
    ลองดูราคาที่แน่นอนรู้สึกจะกระทู้ ชุดแต่งซีน่อนสเปกอเมริกา รอบคัน acc88-89 อ่ะคับ
    หรือโทรสอบถามพี่เกณได้โดยตรงเลยคับ

14. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    รถเหม็นไอเสียครับ เวลาขับแสบตาเลย กลิ่นไอเสียเข้ารถ ผมลองมาดมดูกลิ่นเดียวกันเลยอะ ถ้าใช้แก๊สไม่มีกลิ่น
    หรือตรงฝาท้ายผมถอดไฟทับทิมออกเป็นรูโบว
    แล้วสปอตร์ไลส์เอาของอะไรมาแปลงได้มั้งครับ

15. chay 88-89

431
    1
    0
    กำรถคุณตั๊กมันเป็นไวเกอร์แท้รึป่าวครับสู้ๆครับคุณตั๊กรอผู้รู้ครับส่วนไฟสปอตร์ไลท์ซ้อแบบเหลี่ยมอ่ะครับที่ใช่กะพวกรถเก่าๆเป็นโคม4เหลี่ยมอ่ะครับแล้วก็เอามาใส่
    ส่วนของผมกระจกไฟฟ้าฝั่งคนขัวกดเลื่อนขึ้นมันขึ้นมาครึ่งเดียวแล้วก็ดังแต๊กๆๆๆพร้อมกับกระจกสั่นต้องใช้ระบบอัตโนมือช่วยดันขึ้นน้าน้องเคยเห็นคือมันน่าจะเป็นที่อะไรซ่อมแพงไหมมีร้านแนะนำไหมครับซ่อยค่อยแน้ๆ

16. Vertex

277
    4
    0
    เด็ก DON เราเก่งอยู่แล้ว ถ้าอยากรู้เปิดแผงประตูดูได้เลยครับ อุปกรณ์
    1 ไขควงแฉก
    2. ไฟฉาย
    3. คีมปลายแหลม
    เวลาขัน Screw ออกหมดแล้ว มันจะยังไม่หลุด ต้องค่อยๆ นำคีมปลายแหลมสอดเข้าไปหาตัวล็อกที่เป็น Plastic แล้วงัด (เป็นลักษณะของการคีบ...แล้วงัด โดยต้องการให้ตัวล็อกหลุดออกจากเหล็ก) ตัวล็อก Plastic มันจะต้องหลุดติดตามแผงออกมา
    (อย่าดึงแผงประตูออกมาเฉยๆ แผงประตูมันจะช้ำ เพราะแผงหลุดออกจากตัวล๊อก ส่วนตัวล็อกมันจะคาอยู่ที่เหล็ก นั่นแหละมันช้ำแล้ว) แล้วคราวนี้ด้านบนมันจะติดกิ๊บล๊อกขอบกระจก โดยเราต้องดันแผงประตูขึ้นข้างบน มันจะแน่นหน่อยนะ ดันปุ๊บ หลุดปั๊บ..... คราวนี้ก็ถอด Socket ไฟประตูออก (ไม่ต้องถอด Socket ของ Switch กระจกไฟฟ้า) แล้วก็ส่องดู ลองกดขึ้นๆ ลงๆ ดูอาการ คาดว่าเฟือง บิ่น หรือ แตก แต่เป็นที่เฟืองแน่นอน....

ส่วนร้านที่ทำ เคยเห็นพวกซ่อมกลอนประตู ติดตั้งกระจกไฟฟ้า ร้านพวกนี้มันทำได้.....

17. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    ผมลองไปคัดต้นมาครับประวัติรถ มันเป็นรถนำเข้าจริงครับ ใบกรมศุลกากรจดทะเบียนปี 2541 เพทที่ตัวถัง ภาษาญี่ปุ่น ca1-1006110 เครื่อง a18a-1129499 แล้วเปลี่ยนเครื่อง a20a1016451 เปลี่ยนครั้งสุดท้ายเป็น f20a 1540335 ผมป็นมือที่ ห้า ในเล่ม จดทะเบียนว่า vigor

18. Vertex

277
    4
    0
    1 กันชนหน้า (หน้าเต็ม) เขาขายกันอยู่เท่าไรครับ?
    2 ไฟเลี้ยว/หรี่ แบบทับทิม เขาขายกันอยู่เท่าไรครับ?
    3 ไฟเลี้ยว/หรี่ แบบทับทิม สามมารถใส่กับกันชนหน้าเว้า ได้หรือไม่?
    4 หากกันชนเดิมเป็นหน้าเว้า อยากใส่หน้าเต็ม รูมันตรงกันหรือไม่? ต้องแปลงไหม?

19. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    1. 3xxx
    2. 1xxx
    3.ใส่ไม่ได้ครับ
    4.ใส่ได้เลยครับไม่ต้องแปลง

20. chay 88-89

431
    1
    0
    แต่ละอย่างแพงเหลือคณา

21. เต้าฮวย TUNING

120
    1
    0
    ผมกำลัง งง กับฝาท้ายครับ ตามรูปมันใส่ทับทิมวิกเกอรืที่ผมมีอยู่ไม่ได้ครับ หรือมันต้องเป็นทับทิมรุ่นข้างล่าง ผมลองดู ถ้ามันเป็นฝากระโปรงหลังaccord 88-89 มันน่าจะมีไฟส่องป้ายทะเบียน
    [​IMG] Thanks: gclub sbobet
    หรือว่ามันต้องใส่ทับทิมรุ่นนี้ครับ
    [​IMG] Thanks: gclub sbobet

22. Vertex

277
    4
    0
    ต่อจากคราวก่อน มาอีกชิ้นแล้วครับ ใครมีแบบผมบ้าง???

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มกราคม 2011
  23. Vertex

277
    4
    0

อ๋อ.... ติดๆ ดับๆ นี่ ส่วนมาก ขั้วหลวม ต้องไปขยับๆ มันหน่อย อยู่ด้านหลังโคมไฟ ของผมก็เคยเป็น แต่ตอนนี้หายแล้ว สว่างยาว.....

24. แวะมาดูปัญหาต่างๆของ 88 ครับ อิอิ ขับไปซ่อมไปครับ อย่าคิดมาก วันนึงมันจะดีเองครับ อย่าท้อครับ

25. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ฝาท้ายธรรมดา 88 ใส่ทับทิม 89 ไม่ได้ ฝาท้าย 89 ใส่ทับทิม 88 ไม่ได้
    ดังนั้น
    ฝาท้าย vigor 88 ก็น่าจะใส่ทับทิม vigor 89 ไม่ได้ ฝาท้าย vigor 89 ก็น่าจะใส่ทับทิม vogor 88 ไม่ได้

น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ

รถคุณตั๊ก เป็นฝาท้าย 89 ทับทิม vigor 89
    แต่ฝาท้ายที่คุณตั๊กได้มาใสรูปด้านบน น่าเป็นฝาท้าย vigor 88 ครับ

ฝาท้าย 88 กับ 89 ลองสังเกตุดูครับ 88 ไฟถอยอยู่ด้านล่าง 89 ไฟถอยอยู่ด้านบน

ส่วนที่บอกไม่มีไฟส่องทะเบียน หากใส่ vigor แล้ว กันชนหลังจะมีที่เว้าใส่ ทะเบียนครับ เป็นกันชนของตัว vigor

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:23:48 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:23:17 ----------

ฝาท้ายธรรมดา 88 ใส่ทับทิม 89 ไม่ได้ ฝาท้าย 89 ใส่ทับทิม 88 ไม่ได้
    ดังนั้น
    ฝาท้าย vigor 88 ก็น่าจะใส่ทับทิม vigor 89 ไม่ได้ ฝาท้าย vigor 89 ก็น่าจะใส่ทับทิม vogor 88 ไม่ได้

น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ

รถคุณตั๊ก เป็นฝาท้าย 89 ทับทิม vigor 89
    แต่ฝาท้ายที่คุณตั๊กได้มาใสรูปด้านบน น่าเป็นฝาท้าย vigor 88 ครับ

ฝาท้าย 88 กับ 89 ลองสังเกตุดูครับ 88 ไฟถอยอยู่ด้านล่าง 89 ไฟถอยอยู่ด้านบน

ส่วนที่บอกไม่มีไฟส่องทะเบียน หากใส่ vigor แล้ว กันชนหลังจะมีที่เว้าใส่ ทะเบียนครับ เป็นกันชนของตัว vigor

26. chay 88-89

431
    1
    0
    เห้อกำหนอกำสู้ๆครับคุณตั๊กเหมือนผมเลยขับรถไปดอนเมืองซือแผงทับทิม89มา..ใส่ไม่ได้ของผมเป็น 88 ....เซ็งจิตเลย5555+ถ้าจาเอาแผงทับทิม89ผมขายเท่าทุนน่ะครับ 800บาท

27. เต้าฮวย TUNING

120
    1
    0
    อยู่แถวไหนครับ
    0869909809 เบอร์ผม เอามาใส่ก่อน จัดไป

28. nong_acc88

4,280
    13
    38
    คนนี้อยู่คลองเตย

คนนี้อยู่จอมทอง

นัดเจอกันเลย....อิอิ

29. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    คนละทิศเลย 555+
    มาเจอกันที่สวนลุมสิ คนละครึ่งทาง 555+

30. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ถ้าเจอสวนลุม ขอหลังเที่ยงคืนไปแล้วนะ....อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้