กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

เค้าเช็คแล้วหรอว่าต้องเปลี่ยนตัวไหนของเราบ้าง ทำไมเค้าถึงรู้ราคา

เอาแบบนี้ซิเอก เข้าอู่ที่พอรู้จักนะ. เข้าไปเช็ค ตัวไหนเสีย ก็เปลี่ยนทีละตัวเลย

แบบนี้ชัวร์แน่ ....... เพราะถ้าให้เค้าดูเอง เราจะรู้ได้งัยว่าเค้าเปลี่ยนตัวไหนเราบ้าง

ถ้าไม่มีอู่ เดี๋ยวพาไป ........... แถวบ้าน ถอดมาเช็คทีละตัว ตัวไหนเสื่อมหรือเสีย ไปซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนกันเลย........... คิดค่าแรงอย่างเดียวด้วย

2. อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ :D

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อยู่ ๆ ๆ ก็ โผล่มาเห็นด้วยเลย..............ซุ่มอยู่หรือป่าวเนีย

4. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    ได้ข่าวว่าตอนนี้ราคาเครื่องขึ้นสูงมากครับ B20b เช็คกับพี่เกณฑ์มา หลัก 3 อัพ แล้ว ครับ

เศร้าเลย

5. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ราคาที่ว่านี้คือข้างหน้าทั้งหมดแต่เขาก้อบอกว่าเอามาดูก่อนก้อได้ตัวไหนควรเปลี่ยนค่อยเปลี่ยน นี่เป็นราคาคร่าวๆนะครับ อู่ที่พี่น้องว่านะวันอาทิตย์เขาเปิดไหมครับ

6. WarpSpeed

WarpSpeed New Member Member

100
    3
    0
    ่ท่านใดทราบบ้างว่าถ้าอยากได้กรองอากาศของ 89 จะหาได้ที่ไหน ที่ใกล้บ้านผมตรงสายสี่ที่สุดครับ อยากเปลี่ยนอันใหม่พร้อมกับเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

7. nong_acc88

4,280
    13
    38

แถวนั้นไม่มีร้านอะไล่บ้างเลยหรอ ... อ้าวใครอยู่ใกล้ ๆๆ แถวนั้น ช่วยกันหน่อย

8. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    กรอง หาซื้ออะไหล่ ทั่วไปได้ ลอง เอาไปเทียบ ดู สิ หรือ บางไผ อะไหล่ ยนต์ครับ

9. WarpSpeed

WarpSpeed New Member Member

100
    3
    0
    ผมให้อู่ที่เปลี่ยนนค.หาซื้อมาเปลี่ยนให้แล้ว ราคา 380 ครับ ถ้าไปหาซื้อเองไม่ถูกกว่านี้เท่าไหร่ ก็ให้อู่หาให้ต่อไป

10. matsonic

matsonic New Member Member

147
    7
    0
    รายงานตัวอีกวันครับ

11. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เฮ้ย.....นี่ไม่ใช่กระทู้รายงานตัวนะ..............

12. เอ 88

เอ 88 New Member Member

159
    5
    0
    รบกวนถามพี่ๆที่ เปลี่ยนเครื่อง เกี่ยวกับปั้มติ๊กที่ฝังถังเปลี่ยนไปใช้ของอะไร ราคาเท่าไหร่ครับ อ้อ รวมถึงปั้มคลัช ด้วยครับ

13. nong_acc88

4,280
    13
    38

ใครเคยเปลี่ยนบอกกันหน่อยเร็ว

14. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    เคยเปลี่ยนแต่ปั้มติ้กครับตอนนั้นโดนไปน่าจะ1000บาทครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าใส่ของอะไรครับ

15. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    อาการหักพวงมาลัยสุดแล้วเครื่องสั่น บางครั้งก้อดับ เป็นเพราะอะไรคับ (เพิ่งเป็น) ต้องทำไงต่อคับ

16. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เออ เคยรู้สึกเหมือนกันแต่ไม่มากอ่ะ เวลาหักพวงมาลัย

17. Soomtk_11

Soomtk_11 New Member Member

22
    3
    0
    อยากรู้ว่าถ้าจะวางเครื่อง ระหว่าง b16 กับ b20 ใน AC 88จะว่าเครื่องไรดีและราคาวางเสร็จเรียบร้อยแล้วจะอยู่ประมานเท่าไหร่ครับ ขอบคุนครับ.....

18. 69BeeR69

69BeeR69 New Member Member

0
    0
    0
    อยากทราบ อู่ แถว บางนา เทพารักษ์ ศรีนคริน อ่ะคับช่วยด้วย..

อยากทราบ อู่ แถว บางนา เทพารักษ์ ศรีนคริน อ่ะคับช่วยด้วย.. คือ อยากทราบเกี่ยวกับอู่ในยานนี้ อ่ะคับ คือผม อยากเช็คสภาพเครื่อง ระบบหม้อน้ำ (ความร้อนมันขึ้นถังพักน้ำ น้ำมันพุ่ง ) -*- และ ก็พวกช่วงล่างอ่ะคับ ช่วยแนะนำร้านแถวๆนี้ ที่ทำงานดีๆหน่อยน่ะคับ เพื่อนแถวบ้านพึ่งโดนฟันมาเยยหลอนเยย อิอิ

ปัญหาหลัก ถังพักหม้อน้ำ น้ำพุ่งออกมา แต่ความร้อนบนหน้าปัด ปกติ -*-

ปัญหาสอง เวลา เลี้ยว ขวามีเสียง ช่วงล่างๆดัง กึ๊ก ๆ ๆ (เป็นบางที)

ช่วยหาร้านชี้ทางสว่าง ให้ผมหน่อย ครับ :cry:

19. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ผมก้ออยู่แถวนั้นคับ มีอู่ซ่อมฮอนด้าอยู่ที่นึงเลยโรงเรียนสุขเจริญผลมาประมาณ 1 กม. คับ ผมไม่เคยทำที่นี่นะคับ แต่เห็นว่ามีอู่ซ่อมฮอนด้าคับ ช่วงล่างมีเสียงดังรีบเช็คเลยคับ ตอนนี้ผมกัวเรื่องนี้มากกกกกกกกกกกกกกก

20. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เคยเห็นในเว้บ cb3spirit โพ้ส อู่ซ่อม Honda ทั่วไปหมดเลยเพียบ ลองแวะไปชมล่ะกันครับพี่น้อง ทุกท่าน

21. เรื่องติ้กในถังใช้ของปี 94-97 ราคาไม่น่าเกิน 500 แต่ตอนนี้ราคาอะไหล่แหงไม่รู้เท่าไหร่อะ ส่วนของผม 300 ครับ
    ถ้าเลือกในราคาเท่ากัน เป็นผมเลือกเครื่องตัวใหญ่ไว้ก่อนครับ แต่ต้องดูองประกอยเรื่องความใหม่เก่าของเครื่องด้วยนะครับ
    เวลาเลี้ยวแล้วดังเกิดจากเพลาขับ เริ่มไม่ไดแล้วครับ

นี่ไงครับ แนะนำอู่:)

เอ 88 ถูกใจสิ่งนี้
  22. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    รบกวนถาม ปัญหา

น้าเดย์ หายไปไหนมาครับ

อิอิ

23. Golf80

Golf80 Guest

0
    0
    0
    ขอความช่วยเหลือ

ตอนนี้ใช้ 88 อยู่ครับแต่เครื่องชักอาการไม่ดี เครื่องเร่งและรอบเครื่องไม่ยอมลด แต่พอเปิดแอร์รอบเครื่องก็ตกจนเกือบดับ พอออกตัววิ่งไปก็กระตุกตลอดทุกเกียร์เลยครับ พอชะลอความเร็วเครื่องก็ดับ แล้วระบบอื่นๆก็ไปทำงาน พวงมาลัยหนักแทบขยับไม่ได้ ระบบแบกไม่ยอมทำงานเยียบจนสุดตัวก็ไม่หยุด ต้องใช้เบคมือช่วย เลยอยากเปลี่ยนเครื่องแบบหัวฉีดขับแบบธรรมดาไม่เน้นแรงครับ ขอแบบประหยัด งบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

24. nong_acc88

4,280
    13
    38
    หลายอาการจังเลยครับ

เครื่องคาร์บู เกียร์ธรรมดา ติดแก๊สป่าวครับเนี่ย

ต้องค่อย ๆ ๆแก้ไปทีละจุดครับ ผมแนะนำหาอู่ก่อนเลยครับ ให้เค้าเช็ดดูว่าตัวไหนบ้างครับที่เสีย
    คาร์บูน่ามีปัญหา รอบไม่นิ่ง สายแวคคั่มมันเยอะครับ ทุกอย่างใช้ลมเปิดปิด ชดเชยทั้งนั้นนะครับ
    มีเส้นหนึ่งเส้นใดหลุด หรือแตก ก็ทำให้เครื่องไม่นิ่งแล้วครับ

พวงมาลัยหนัก ดูน้ำมันพาวเวอร์ขาดหรือป่าวครับ สายพาวเวอร์รั่วหรือป่าว ปั้มพาวเวอร์ด้วย

ส่วนเบรคถึงขนาดเหยียบไม่อยู่นี่อันตรายครับ ซ่อมก่อนดีกว่าครับ สายน้ำมันเบรคที่ล้อทั้งสองข้าง แตกหรือรั่วหรือป่าวลองสังเกตดูครับ

อาการเหล่านี้ลองให้ช่างคำนวณดูครับ คุ้มไหม๊ กับราคาเปลี่ยนเครื่องใหม่
    ลองโทรไปถามท่านเกณท์ได้เลยครับ เรื่องราคาเครื่องใหม่ 0858250980 เค้าเป็นอู่รับวางเครื่องอยู่ครับ

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ

25. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    ผู้รู้มาตอบแล้ว

26. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ก้รู้แบบ งู งู ปลา ปลา นะเอก ความรู้ที่ได้มาก็จากในคลับนี้แหละ

27. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0

28. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    ในคลับความรู้เยอะแยะครับ

29. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    สอบถามหน่อยครับ ปัญหามีอยู่ว่าเวลาที่เปิดไฟหน้าแล้วรอบเครื่องจะตกลงมาทันที ต้องเช็คที่ส่วนใด มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

30. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    อาการปกติครับ รถผมก็เป็น ประมาณว่ากระแสไฟจากไดชาร์จมันถูกดึงไฟไปใช่ยังส่วนต่างๆ เพิ่มขึ้น แทนที่จะเข้าแบตฯ ลองดูง่ายๆ สตาร์ทเครื่องแล้วถอดขั้วแบตฯดูซิ รอบขึ้นประมาณ 100 - 200 รอบ พอใส่ขั้วแบตฯ รอบตกลงทันที แบบนี้ไดชาร์จทำงานเเป็นปกติทำงานสมบูรณ์ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้