กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    พี่น้องซื้อสายเพาเวอร์ได้ถูกมากผมซื้อเชีงกงปทุมวันตั่งพันสองแพงโครตถูกสุดพันเดียวแต่สถาพดูไม่ได้เลยเซ่งจิต

2. jaroon5555

jaroon5555 New Member Member

114
    3
    0
    ขอบคุณคุณน้องมากครับ ถ้ามีเพิ่มเติมช่วยลงให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณคุณน้องมากครับ ถ้ามีเพิ่มเติมช่วยลงให้หน่อยนะครับ เนื่องจากเอาไว้เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากกับเพื่อนๆๆๆๆ สมาชิกและตัวผมเองเนื่องจากตอนนี้ระบบการทำงานมันรวนไปหมดแล้วอ่ะครับ พอเช็คดูจริงๆๆๆๆ แล้วก็พบว่าเค้าทำการเดินท่อลมไม่ถูกต้องจึงทำให้เกิดปัญหา ณ ปัจจุบันนี้ เหอะๆๆๆๆๆ

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

ได้ครับ เดี๋ยวมีเวลา จะถ่าย มาเพิ่มให้ครับ เพราะวันปกติ ผมไม่ได้ใช้รถนะครับ กลับไปก็มืดแล้ว จะพยายามถ่ายมารอบ ๆ ๆ คาร์บูเลยครับ

4. เรื่องท่อลมแวกกัมต่างๆของระบบคาร์บู ถ้าท่านไล่ระบบไม่เป็นให้ดูอย่างนี้ครับ ดูที่ปลอกพาสติกสีขาวที่ปลายท่อยางของแต่ละท่อ จะมีเลขอยู่ครับ ไล่เสียบให้ตรงทุกท่อเลยครับ นั้นต้องดูด้วยนะครับว่ารถของท่านไม่เคยรื้อมันออกมา เลขที่ปลอกนั้นยังคงเป็นเลขเดิม อยู่ที่เดิมอะครับ ไม่งั้นต้องใช้วิธีไล่ระบบ ซึ่งต้องบอกเลยครับว่ายาก ขนาดศูนย์มันยังไล่ให้ไม่ได้เลยครับ อย่างเครื่องเก่าของผม ยังตัดระบบที่ไม่ได้ใช้ออก เหลือแต่เวกกัมที่จำเป็นอะครับ :)

5. jaroon5555

jaroon5555 New Member Member

114
    3
    0
    ขอบคุณ น้าเดย์มากครับ

ขอบคุณ น้าเดย์มากครับ รู้สึกว่ารถผมจะเป็นประเด็นเดียวกับที่น้าเดย์กล่าวมาเลยอ่ะครับ คือถูกรื้อมาก่อนอ่ะครับ จากเจ้าของเดิม เนื่องจากเค้าเดินท่อน้ำหลังเครื่องใหม่อ่ะครับ และก็วางท่อเฮทเดอร์เข้าไปอ่ะครับ และก็เท่าที่สำรวจดูก็รู้สึกว่าชิ้นส่วนบางอย่างหายไปพอสมควรเลยอ่ะครับ ตั้งแต่ได้มา 1 ปี แรกๆๆๆๆ ไม่มีปัญหา และ 2 ปี ก็มีปัญหานิดหน่อย พอปีที่ 3 ปัจจุบันอาการหนักเลยอ่ะครับ เวลาเข้าเกียร์แล้วรอบตกจาก 8000 เหลือแค่ 500 แล้วก็ดับไปเลย เหอะๆๆๆๆๆๆ :cry::cry::cry:

6. เรื่องรับโหลดเวลาเข้าเกียร์นั้นปรกติต้องมีบ้าง รอบอาจตก 100 - 200 ได้ครับ แต่ไม่น่ามากไปกว่านี้ ถ้าโหลดมากๆ ต้องมาดูที่สภาพของเกียร์ ด้วยครับ ว่ายังโอเคหรือเปล่า บางทีเป็นเรื่องของเกียร์เริ่มมีปัญหาก็ได้นะครับ :)

7. shania

shania New Member Lady Member

43
    0
    0
    ใครขับเกียร์กระปุกมั่งคะ ...อยากถามว่า เกียร์ 4 กะ 5 มันอืดๆไ เป็นเพราะอะไรคะ

8. maitai

maitai New Member Member

11
    0
    0
    Accord 88 เกียร์มีปัญหาครับ

ตอนนี้เกียร์ผมมีปัญหา คือ การเปลี่ยนจากเกียร์ 3 ไป 4 จะวืดเป็นบางครั้ง เลยอยากถามพี่ๆ ว่าควรเปลี่ยนเกียร์ที่ซื้อจากเซียงกง (ราคา 12,000) หรือโอเวอร์ฮอร์เกียร์ (ราคาประมาณ 18,000) ดี เพราะราคาและระยะการประกันสินค้าค่อนข้างต่างกันพอสมควร หรือท่านที่มีความเห็นในทางอื่นรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ปล. ต้องขอโทษด้วยครับที่โพสไว้หลายที่

9. เกียร์อาจไม่ได้เป็นอะไรหลอกครับ แต่เครื่องมันอาจ กำลัง น้อยลงอะครับ อืดบ้างนิดหน่อย เป็นเรื่องธรรมดาครับ ทำใจครับ :)

เรื่องเกียร์วืดนั้น เป็นมากหรือเปล่าครับ ถ้ายังไม่มากแนะนำให้ ถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนอะครับ อาจ ดีขึ้นนะครับ
    ส่วนเรื่องเกียร์นั้นถ้าเป็นเครื่องเดิม หาซื้อในนี้สิครับ ดูว่าใครที่จะวางเครื่อง มาลองเกียร์ก่อนได้ แถมถูกกว่ามากครับ ลองดูครับ :)

10. maitai

maitai New Member Member

11
    0
    0
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วครับเป็นเหมือนเดิม ส่วนเครื่องผมเป็นเครื่องเดิมๆ เลยครับ ถ้าหากท่านไหนที่มีเกียร์อยู่จะขายรบกวนบอกด้วยนะครับ อยากได้ด่วนเลยเพราะอยากลองใช้หลายๆ วันก่อนกลับบ้านไปไหว้พ่อแม่วันสงกรานต์ครับ

11. ใครจะวางเครื่องใหม่ ก็เอาเกียร์มาขายให้เพื่อนๆ เลยครับ ราคาไปคุยกันเอานะครับ..........:)

12. NeOmusha

111
    1
    0
    อยากขายคับเท่าไหร่ดีอ่ะ แล้วผมจะใส่เกียร์อ่ะไร

13. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ดีครับ ขายกันเองราคาได้ไม่แรง..................

14. ~Seth~88

~Seth~88 New Member Member

342
    5
    0
    มีเรื่องเกียร์กันอีกแย้ว
    ของผมก็ไม่รอดแย้ว
    อิอิ มีเพือน าาาาา

15. .....ปลายปีที่แล้วมีปัญหาเรื่อง Gear เหมือนกันคือวิ่งเร็วแค่ไหน Gear ก็ไม่ยอมลง Gear4 สักที
    ..ลากรอบจนถึง 3000 ก็เฉย ผลก็คือรถวิ่งได้ไม่เกิน 80 ในที่สุดก็หา Gear ใหม่ สืบราคาดูหลายร้าน
    หลายแหล่ง..บางที่ราคาขื้นไปถึง 15000 บาทยังไม่รวมใส่.ใจเย็น ๆ หาไปเรื่อย ๆ ก็ไปได้แถวปทุมวัน
    ราคา 10000 บาทถ้วน ๆ รวมราคาค่าแรง ค่าน้ำมันก็จบที่ 12000 บาทต้น ๆ ตอนนี้วิ่งฉิวแล้ว
    จะซ่อมหรือจะเปลี่ยน..คงหาข้อยุติได้ยาก..ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเราเอง..เขียนมายืดยาวเพื่อ
    แลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ...

16. NeOmusha

111
    1
    0
    น้าคับรถผมมีอาการเลี้ยวพวงมาลัยตอนเข้าจอดรอบตกจนรถดับคับถ้าปรกติจะตั้งไว้ที่ 900 คับ งงมากไม่รู้ว่าเป็นที่แบตหรือป่าวคับเนื่องจากรถผมตอนเปิดปิดกระจกรอบก็ตก(ขณะกำลังเปิดและปิด)

17. ตอบสั้นๆครับ ไม่เกี่ยวกับแบตหลอก เรื่องดับเวลาเลี่ยวอะ เรื่องรอบตกบ้าง เป็นเรื่องธรรมดาเพราะ มันรับโหลดจากเพาเวอร์อะครับไม่ต้องไปทำอะไรหลอกครับนอกจากทำใจอะครับ :)

18. nong_acc88

4,280
    13
    38
    แล้วมันไม่มีวิธีแก้ หรอน้า

19. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    มีวิธีแก้อ่ะ ก็ ค่อยๆ ปลดกระดุมอ่ะครับน้า เด๋ว ก็แก้ได้ :D

20. ake_neay

ake_neay Member Member

142
    2
    18
    ขอวิธีถอด ใส่ กันชนหน้า หน่อยคร้าบ
    ขอรูปด้วย เน้นรูปตรง ด้านข้างอะ งงมาก ว่าใส่
    ตัวข้างๆๆยังไง

21. ~Seth~88

~Seth~88 New Member Member

342
    5
    0
    เอางี้เลยหรอคับพี่อุ้ย
    สงสัยคืนนี้จะมีคนไปซ้อมกันเต็มเลย:D

22. NeOmusha

111
    1
    0
    น้าคับรถผมน้ำเข้าเครื่องคับน้ำมันเครื่องขุ่นเป็นสีขาวอมเหลื่องเลยคับพึ่งเปลี่ยนมาเองไม่ถึงพันโลเลยสงสัยตอนเอารถไปล้างไม่รู้มันทำยังไงของมัน แซงเป็ดเลย แล้วต้องเปลี่ยนไหม่เลยป่าวหรือยังใช้ได้อีกนานแค่ไหนคับ

23. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    เปลี่ยนดีกว่าครับ

24. nong_acc88

4,280
    13
    38

ตัวหน้า ถอดฝาครอบใต้ไฟ น๊อตเบอร์ 14 ข้างละ 2 ตัว ด้านข้าง จะเป็นรางให้ใส่ ใส่ให้ตรงรางจะอยู่พอดี

25. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    แล้วด้านหลังหล่ะครับ

26. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ด้านหลังไม่เคยถอด..........ชอบถอดด้านหน้ามากกกว่า...555555

27. ชุดซ่อมไม่น่าเกินพัน ส่วนราคาแร็ค น่าจะประมาณ4000-5000 บาทนะ ถ้าเป็นไม่มากแนะนำให้หาชุดซ่อมมาซ่อมดูก่อนครับ

28. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ผมชอบทั้งหน้าและหลังเลยครับ แต่เป็นผู้หญิง อย่างเดียวนะครับ :D

29. nong_acc88

4,280
    13
    38
    หน้า เจ็ด หลัง เจ็ด ป่าว

30. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เอ๊ะ คุยเรื่องรถทีไร ทำไม มาเรื่อง...!! ทุกที

หุหุ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้