+++++++สตูB11++++++++

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย BOAM...B12, 28 ตุลาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    กระบอกน้ำที่ปัดน้ำฝน กะ แบต เอาไปไว้ไหนครับ อยากทำเหมือนกัน

2. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ถ้าเป็นของผมนะกระบอกน้ำไม่ใช้อ่ะคับ

ส่วนแบตหลังเบาะเลยคับ..55555

3. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    แบตอยู่หลังเบาะคนนั่งครับ ส่วนชุดสายไฟรถทั้งหมด มีของเดิมแค่ชุดไฟท้ายครับ ชุดปัดน้ำฝนทั้งหมดตั้งกะสายไฟ มอเตอร์ ก้านปัด ถังพักน้ำ ไม่มีครับ

4. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    กันชนหน้า โดนจังพี่ AE86 ป่ะ ครับ ทำมาเท่าไรครับไม่รวมทำสี

5. NUTTO.B11

906
    112
    0
    เหมือนกันเลยอ่ะคับ...

อันไหนไม่ค่อยได้ใช้เอาออกซะ

6. naresB11

naresB11 New Member Member

109
    35
    0
    โหแรงกันซะ แล้วเอาอยู่ไหมครับ

7. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ครับ ของผมที่เอาออกเหตุผลมันมีครับ คือสายไฟเน่ามาก เลยทำใหม่ รื้อทิ้งหมด แต่ว่าทำใหม่แค่ส่วนที่จะใช้จริงๆ รถไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวันครับ

ไม่ได้เอาออกเพราะอยากเท่นะครับ มันไม่ได้เท่หรอกครับ ลำบากซะปล่าว แต่มันติดนู่นติดนี่เลยต้องเอาออก ถ้าเลือกได้ผมอยากไปขับสบายๆของครบๆมากกว่านะ

แต่มันมายังงี้แล้ว ก็เลย เลยตามเลย ฝนตกก็ไปไหนไม่ได้แล้วครับ ครบๆดีที่สุดครับ

8. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    กันชนหน้ายาวเดิมครับ ตีเหล็กมาแปะครับ ผมก็ชี้ๆ พูดๆให้ช่างฟังไปเฉยๆ ดันเคาะออกมาได้จริงๆ

9. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ เครื่อง 1600 เองครับ ไม่พังก็บุญแล้วครับเนี่ยะ :)

10. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    สุดยอด คันนี้ ชอบ อิอิ

11. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    แหล่ม เลย

12. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    สุโค่ย จริงๆๆ ครับ

13. NUTTO.B11

906
    112
    0
    ช่ายๆๆ ผมก็อยากได้ครบๆนะ
    แต่ของบางอย่างมันหายาก แถมมีก็ไม่ค่อยได้ใช้
    ปล่อยเลยตามเลย..เหมือนกันเลย

14. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ไครมีเพื่อนที่ทำสีชุดหน้า ( แก้ม ซ้าย ขวา กระโปง สีต่างจากตัวรถมั่งครับ ) แล้วโดนตำรวจเรียกมั๊ย
    พอดีจะทำหน้าดำทั้ง 3 ชิ้นเลยน่ะครับ หรือต้องไปแจ้งเป็นสีทูโทนครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:00:02 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:59:39 ----------

ไครมีเพื่อนที่ทำสีชุดหน้า ( แก้ม ซ้าย ขวา กระโปง สีต่างจากตัวรถมั่งครับ ) แล้วโดนตำรวจเรียกมั๊ย
    พอดีจะทำหน้าดำทั้ง 3 ชิ้นเลยน่ะครับ หรือต้องไปแจ้งเป็นสีทูโทนครับ

15. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    น่าจะ ต้อง แจ้ง นะคับ เพราะ น่าจะเกิน 20% ของตัวรถคับ

แต่พวก หัวเคฟล่า วิ่ง กันเปนแถว อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:20:35 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:20:11 ----------

น่าจะ ต้อง แจ้ง นะคับ เพราะ น่าจะเกิน 20% ของตัวรถคับ

แต่พวก หัวเคฟล่า วิ่ง กันเปนแถว อิอิ

16. EmPel2ol2

9,637
    61
    48

17. NUTTO.B11

906
    112
    0
    QUOTE=P-Racecourse(pex);11049589]ไครมีเพื่อนที่ทำสีชุดหน้า ( แก้ม ซ้าย ขวา กระโปง สีต่างจากตัวรถมั่งครับ ) แล้วโดนตำรวจเรียกมั๊ย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:00:02 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:59:39 ----------

[/QUOTE]

เอามาบอกจะได้รู้กัน เกี่ยวกับ กฏหมายกับการแต่งรถ สรุปขึ้นมาว่า อุปกรณ์ตกแต่งรถอะไรบ้างที่ติดตั้งแล้วไม่มีผิดกฎหมาย

1. ท่อไอเสียรถยนต์ไม่ว่าขนาดใหญ่ หรือเล็ก จะเป็นรูปทรงอะไรก็ตามไม่ผิดกฎหมาย แต่จะต้องมีความดังของเสียงท่อไอเสีย ไม่เกิน 90 เดซิเบล (ในกรณีโดนตรวจจับ ทางตำรวจจะต้องใช้เครื่องมือตรวจเท่านั้นฟังด้วยเสียงไม่ได้)
    2. สปอยเล่อร์ หรือชุดแต่งไฟเบอร์ สามารถตกแต่งได้ไม่ผิดกฎหมาย แต่วัสดุที่นำมาติดตั้งต้องแข็งแรง

3. รถโหลดเตี้ย สามารถกระทำได้ ไม่ผิด พ.ร.บ. แต่ต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม. โดยวัดจากพื้นถึงไฟหน้ารถยนต์ของท่าน
    4. รถยกสูง สามารถกระทำได้ ไม่ผิด พ.ร.บ. แต่ต้องไม่สูงเกิน 175 ซม. โดยวัดจากพื้นถึงไฟหน้ารถยนต์ของท่าน

5. เกจ์ และมาตรวัดต่าง ๆ ที่ติดตั้งภายในรถ สามารถติดตั้งได้โดยไม่ผิดกฎหมายแต่อย่างใด

6. ไฟโคมเหลือง หรือสปอร์ตไลท์สามารถติดตั้ง และเปิดได้แต่ไฟต้องไม่แยงตาผู้อื่น ไม่งั้นอาจโดนตักเตือนได้ เช่นเดียวกับไฟ xenon (ไฟหน้ารถสีขาวสว่าง) แต่ถ้าเป็นไฟสีอื่นที่ไม่ใช่สีขาวหรือเหลืองผิดกฎหมายทันที

7. ไฟเลี้ยวทั้งด้านหน้า ด้านข้าง และด้านหลัง ต้องเป็นไฟสีเหลืองส้มเท่านั้น

8. ไฟถอยหลังต้องเป็นสีขาวเท่านั้น

9. การตกแต่งป้ายทะเบียน ไม่ว่าจะเป็นทะเบียนยาว (ตัดป้ายหรือไม่ตัดป้าย) ผิด พ.ร.บ. ส่วนป้ายทะเบียนแบบปรับองศาสามารถติดตั้งได้แต่เมื่อมองจากด้านหน้าแล้วต้อง เห็นป้ายทะเบียนชัดเจน
    10. ล้ออัลลอยย์ (ล้อ max) จะใส่ขอบขนาดเท่าไหร่ก็ได้ ไม่ถือว่าผิดกฎหมาย แต่ขนาดของล้อจะต้องไม่ล้นออกมานอกตัวถัง แต่ถ้าไปดึงโป่งให้ล้อยื่นออกมาเกินกว่าตัวถังถือว่าผิดเต็ม ๆ เพราะนั่นแหละคือการดัดแปลงสภาพรถยนต์
    11. สติกเกอร์แต่งรถไม่ว่าจะชิ้นใหญ่ หรือเล็กสามารถติดได้ไม่ว่าจะมากมายขนาดไหนก็ตามไม่ผิดกฎหมาย

12. กระโปรงหน้ารถสามารถทำเป็นสีดำ หรือลายคราฟล่าได้ แต่ต้องไปแจ้งการเปลี่ยนสีรถที่กรมขนส่ง ไม่งั้นถือว่าผิดกฎหมาย

13. การเปลี่ยนสีรถเฉพาะจุด หรือทั้งหมดต้องแจ้งที่กรมขนส่ง
    (ผมเคยได้ยินว่าถ้าสีรถสีหลักถึง80% ไม่ต้องแจ้ง 2สีนะครับ )
    (แต่ถ้า จร. มองมันเกิน 80%.............................เมื่อมองจากด้านหน้า หุหุหุหุ มันหน้าด้านจริงๆ):sad::sad:

14. การวางเครื่อง GA หรือ SR(โบ) เมื่อวางเครื่อง + จ่ายเงินแล้ว ต้องแจ้งกรมขนส่ง :teeth:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2010
  18. P-Racecourse(pex)

1,064
    17
    0
    Nutto ไอ้ข้อ14 นี้ทะแม่งๆนะ

ตกลงก็ต้องแจ้งอยู่ดีครับ กันเหนียว ไม่รู้เสียตังเท่าไหร่ มีไครรู้บ้างครับ

19. EmPel2ol2

9,637
    61
    48
    เค้า ว่า ไม่ กี่ร้อย คับ พี่

แต่ บางคนก็ ว่า เปน พัน

แต่ ไปแจ้งเอง ผมว่า ไม่น่าถึง นะ ไม่น่าเกิน 500-1000

20. GAP_B11

6,314
    95
    48
    20 เปอเซนอ่าเกินแน่ ๆ

แต่ กดหมาย มันบอกไว้ว่า เกิน 30% ต้องแจ้งมั้งนะ ถ้าจำไม่ผิด

21. EmPel2ol2

9,637
    61
    48
    20 หว่ะ แก็ป

22. GAP_B11

6,314
    95
    48
  23. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    แจ้งเลยครับ ไม่กี่บาท ผมไปแจ้งพร้อมแจ้งเปลี่ยนเครื่อง แจ้งสองสี มัน 200-300 มั้งพี่แจ้งสีอ่ะ จำไม่ได้เหมือนกัน แต่ไม่แพงแน่นอนครับ

24. P-Racecourse(pex)

1,064
    17
    0
    ขอบคุณคร้าบสำหรับคำตอบ เดี๋ยวยังไงจะลองไปถามอีกทีว่าตอนนี้เค้าแจ้งกี่บาทแล้ว น่าจะไม่เกินหลักร้อยมั้ง
    จะได้ทำหัวดำเต็มๆซักที ตอนนี้ทำCarnard ทรง Varis ใกล้เสร็จแล้วจะเอารูปมาลงให้ดูคร้าบ

25. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    จัดไปครับ ตั๋นมีโปรเจคเหมือนกัน

26. m101

m101 New Member Member

52
    0
    0
    ขออวดสมาชิกใหม่ของที่บ้านบ้างครับ

สวัสดีครับ ที่บ้านเพิ่งได้มือสอง(หรือมือเท่าไหร่ไม่รู้) มาคันนึงครับ เอามาโอดโฉมซักหน่อย

ตอนนี้ก็ทำไปบ้างแล้ว จริงๆคือทำแทบทุกอย่างแล้วล่ะครับ อิอิ จะเอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังนะครับ

ได้รถมาก็เก็บสีเป็นส่วนๆไปก่อน งบน้อย แล้วก็เปลี่ยนไฟท้าย ไฟแก้มซ้ายขวา กระจัง กันชนหน้าหลัง

กระจกข้างซ้ายขวา(อันนี้ของไต้หวันดูยากกว่ามาก)หาซื้อของเก่ายุ่นไม่ได้เลยครับ

ติดฟิล์ม พวง nardi ไม้วงใหญ่สาวง่ายดี วัดรอบ omori มีชิฟไลท์ในตัว วิทยุmp3

ส่วนเครื่องก็ ทามมิ่งเบลล์ ลูกรอก ซีล แล้วเอามาติดแก๊ส ขับน้ำมันไม่ไหว กินเหมือนกันเครื่องเดิมๆเนี่ย

สวิตซ์หม้อน้ำ ตั้งสายคลัชตอนแรกแข็งมาก แล้วก็ไปทำช่วงล่าง เปลี่ยนผ้าเบรคหลัง ตั้งระยะใหม่

ใส่ล้อญี่ปุ่นลายก้านถี่ๆ 14 นิ้ว กว้างแค่ 5.5 เอง ว่าจะหาสัก 6.5-7 แต่รองบประมาณก่อนครับ

มาถึงตอนนี้ก็ไม่ค่อยจุกจิกอะไร เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ วิ่งแก๊สได้สุดตัวก็ประมาณ 120-130 ก็ถือว่าโอ

แต่ตอนนี้ว่าจะต้องททำเบรคก่อน คงต้องพึ่งของดีๆหน่อย พอแค่นี้ก่อนครับ ยังมีอีกเยอะ บอกแล้วทำมาทั้งคันแล้ว ฮ่าๆๆ

แล้วก็ทำอีกเยอะเลยจะมาทะยอยเล่าให้ฟังแล้วกันคร้าบ...

ปล.อ้อ คันนี้ทำมาให้น้องชายใช้นะครับ ขับไปมหาลัยไปกลับวันละ ร้อยกว่าโล นิดๆทุกวัน ประหยัดดีจ้า

27. m101

52
    0
    0
    ตอนนี้ที่อยากทำเพิ่มก็คือ รถไม่มีกระปุกน้ำฉีดกระจก ไม่รู้แพงมั้ย หรือแปลงรุ่นไหนใส่ดี

แล้วก็คอนโซลกลางตรงเกียร์ ส่วนตรงเบรคมือผมว่ามันไม่ค่อยสวย แล้วใส่แค่ส่วนหน้าอันเดียวจะได้มั้ยครับ หาซื้อที่ไหนได้
    ของไต้หวันยังมีให้เบิกรึเปล่า หรือไม่มีแล้ว ราคาเท่าไหร่ แนะนำด้วย

อ้อผ้าเบรคครับ สำหรับจานดิสบางๆของเดิม ถ้าไม่แปลงรุ่นอื่นใส่ เรายัดผ้าเบรคดีๆชุดนึงจะเอาอยู่มั้ยครับ
    เครื่องไม่แรงแต่ขอเบรคดีไว้ก่อน ชอบมุดอะครับ อิอิ

เอาไว้สวยๆกว่านี้จะเอามาอวดเรื่อยๆนะคร้าบบบ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ...

28. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ค่อย ๆ ทำไปครับ แล้วเราจะรักมันมากขึ้นเรื่อย ๆ

กระปุกฉีกน้ำ เบิกใหม่ได้นะ จำราคาไม่ค่อยได้ แต่หลักร้อยกลาง ๆ อ่ะครับ
    คอนโซล มันมี 2 แบบครับ มีแบบยาวไปชนกับคอนโซลหน้า กับแบบสั้นที่หุ้มคันเกียร์เฉย ๆ
    แบบสั้นยังมีขาย ตัวละ 1200 เบิกใหม่ แต่แบบยาวต้องหาตามเชียงกงครับ ตัวหลังนี่หายาก

เบรค เอาผ้าดี ๆ ทั้งหน้าหลัง เบรคหลังตั้งตึงหน่อย เปลี่ยนหม้อลมซักใบ ราคาพันหน่อย ๆ
    เอาอยู่แน่นอนครับ

ผมชื่อโบตั๋น หรือโบ หรือตั๋น เรียกอะไรก็ได้ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

29. P-Racecourse(pex)

1,064
    17
    0
    ตามๆตั๋นเค้าไปนั่นแหละ ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็จะรักมันไปเองครับ
    ตอนนี้แต่งรถไปแพงกว่าตอนซื้อแล้วมั้ง...555

30. m101

52
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมชื่อ เอ็ม นะครับ หรือเรียกสั้นๆว่า เอ็ม ก็ได้ อิอิ;) ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

คันนี้ก็คงต้องค่อยๆทำไปแหละครับ เพราะมีรถสองคันทำพร้อมกันไม่ไหว หลักๆใช้ ae อยู่ครับ

พอมาปั้นคันนี้คันโน้นไม่ขยับเลย ฮ่าๆๆ

แล้วอะไหล่มีร้านแนะนำมั้ยครับ ขอในกรุงเทพก็ได้ ใกล้ไกลว่ากันไป ประหยัดอยู่แล้วรถ

ตอนนี้ที่ใช้มาก็รู้สึกเลยว่า เออ รุ่นนี้มันก็ดีเหมือนกันนะ ทนทานใช้ได้ วิ่งก็ดีในระดับนึงเลย

เข้าโค้งนี่สาดเข้าไปก็ยังไหว ไม่แพ้ซิตี้คาร์รุ่นใหม่ๆเลยครับ อิอิ แต่ทางตรงผมยอมให้เค้าไป ฮ่าๆ

ยังไงก็ขอคำแนะนำต่างๆด้วยนะครับ มือใหม่สำหรับรุ่นนี้จริงๆจ้า...

อ้อ แล้วกระปุกฉีดน้ำนี่มีมอเตอร์ฉีดมาเลยปะครับ หรือซื้อแยกเอาอ่า

และก็คอนโซลยาวๆ นี่ตามวรจักรพวกร้านอะหลั่ย nissan จะมีขายเปล่าครับเนี่ย อยากได้ไม่มีที่วางของเล้ย

ปล.ผมมาถามในกระทู้นี้ได้รึป่าวครับ หรือไปตั้งกระทู้ถามเป็นเรื่องๆไปดีครับ แนะนำด้วย

ขอบพระคุณมากจ้า...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้