กระทู้ ................งาน DIY ใครอยากทำใครอยากได้อะไรเชิญคับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย yoshiki93, 22 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MacEE42

MacEE42 New Member Member

184
    2
    0
    คิดถึงทุกคนเหมือนกัน รักทุกคน
    ว่าแต่บ่นเรื่องไรดีอ่ะวันนี้ ห้าๆๆๆๆ

2. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    55555 บอกไปแล้วอย่าเตะผมนะ อิอิ แต่มันเป็นการเริ่มการคุยกันของ บอย กับ เกณฑ์ครับ ว่า ในคลับเรา ใครเกิดปีอะไร อิอิ (นั่นงัย ค้อนผมซะแร้ว)

3. MacEE42

184
    2
    0
    ผมปี 2515 ครับตอนนี้ก้อเข้า 39 ครับ ห้าๆๆๆใครแก่สุดเอ่ยๆๆๆๆๆ ไม่ใช่ผมละทีนี้ ถึงหน้าตาจะแซงน้าๆบางคนไปเยอะ ห้าๆๆๆๆ

4. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    หุหุหุหุหุ ยังงั๊ยยังงัย ก็ไม่มีใครแซงน้าป๋องของเราไปได้ อิอิ

5. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    พาดพิงถึง เดี๋ยวก็มาหรอกกก

6. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    แกซุ่มดูอยู่แระ เชื่อดิ อิอิ แต่ว่าคนแก่น่ะทำอะไรเชื่องช้า กว่าจะมา หน้านี้เผ่นไปสองสามหน้าแล้ว เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รู้มั๊ยทำมัยน้าป๋องวาง H22A

7. MacEE42

184
    2
    0
    เพระว่าแก่แต่หน้าตาดี เรยวางH22A เหมือนผมไง อิอิ

8. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    กลางคืนมันจะแยงตาไหมครับนั่นสีฟ้า... มันหรี่ได้ป่าวคับพี่?
    เลขทะเบียนนี้ผมชอบจังเลยครับ 3456 เรียงซะ

9. MacEE42

184
    2
    0
    ตอนแรกติดไว้ข้างบนไมล์ด้วยสองแถว เรยแยงตาครับ ตอนหลังเอาออกแล้วติดข้างตัวเลขแทน ก็เรยไม่แยงตาแล้วครับ
    เลขทะเบียนขอเลขที่ขนส่งมาสมัยโน้นไม่เสียตังค์ครับ

10. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ง่ะ ลุง เอ๊ยน้าแม็กเข้าข้างตะเองอ่ะ อิอิ ยอมยังยอมยัง ทำมัยน้าป๋องวาง H22A

11. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ยอมๆๆๆ

12. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ยอมเสียตัวเลยนะบอย ฮ่าๆๆๆๆๆ ว่าแต่ว่า ขี้เกียจตอบแล้วอ่ะ บอกก๊ะได้ (เพราะน้าป๋องอายุเยอะแล้ว ใช้การวิ่งไล่เตะพวกเราไม่ทัน ก็เลยต้องเอาเครื่องแรงแรง วิ่งไล่พวกเรางัย อิอิอิอิอิ)

13. MacEE42

184
    2
    0
    ยอมๆๆๆๆๆ อ้าว ไม่ทันแล้ว น้าป๋อง แกแก่แล้วเหรอ แล้วแกดุไหม เห็นโพสดุๆโหดๆ แต่รถสวยจัง
    ส่วน H22 เทสแล้วยอมแค่แอคคอร์สองท่อ(v6) เท่านั้นนะ เพราะซีวิค บ้ายบายที่ 120 ส่วนคัมรี่แอคคอร์ดบ้ายบายที่ 140-150 แบบแรงปลายอ่ะครับ พวกแรงต้นๆผมไม่นิยมครับนะ ห้าๆๆๆ
    น้าเอ้ น้าน้อง จัดนอกรอบที ตอนนี้รถสวย อิอิ

14. azure_abb

azure_abb Guest

0
    0
    0
    แอร์ที่ปรับอุณหภูมิไม่ได้ ของaccord 88 ตัวไทย

แอร์ที่ปรับอุณหภูมิไม่ได้ ของaccord 88 ตัวไทย (ยกเว้นคันเขียว) ปรกติ ใช้งานทั่วไปไม่มีปัญหา แต่เวลาผมตก แล้วอากาศยังไม่เย็นลง กระจกมักจะเป็นฝ้ารอบคัน ปรับแอร์ตรง คอนโซลแล้วก็ไม่หายเย็น ต้อง ปิด A/C หันเพียงอย่างเดียว พออากาศร้อนก็เย็นสบาย แต่ พอขับคนเดียวกลางคืน หนาวโคตร
    ผมก็เลยลองมองดูที่เทอร์โมสตัท อ้าว ตายตัวนี่หว่า ก็เลยไปหาแบบ ไฟฟ้าทั่วไป ก็ดันปรับที่ตัวมันอีก ขับรถอยู่ก็ก้มลงไปปรับไม่ไหว เงยหน้ามาเจอ 10 ล้อพอดี เลย diy ปุ่มปรับ Heater บนคอนโซล ให้ปรับ temp แอร์แทน ก็ใช้งานดีมากครับ
    สนใจบอกได้นะครับ แล้วจะลงรูปให้ดูครับ

15. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    จริง ๆ แปลงให้กลับมาเหมือนเดิมก็ได้นี่ครับ.....

16. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    คือ ปกติมันจะไปปรับ แผ่นบังลมให้เข้า ฮีทเตอร์แทนน่ะครับ ไม่ได้ยุ่งกับอุณภูมิแอร์ ก็เลยจัดซะ

17. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ลงรูปให้ดูหน่อยครับ.............นึกไม่ออก

18. azure_abb

977
    4
    0

ดูตามวงกลมสีแดงนะคร้าบ ว่ามันไม่ได้มีจุดใดเชื่อมไปที่ thermostas เลย

ทีนี้ก็ดูที่ thermostat นะครับว่าไม่มีกลไกเชื่อมกับสายเคเบิลเลย
    ดังนั้นมันจึงเป็นอุณหภูมิคงที่ครับ
    ดังนั้นเมื่ออากาศร้อนจึงดูเหมือนคอมเพรชเชอร์ ทำงานนาน ถึงจะปรับเย็นน้อยแล้วครับ
    แล้วมีโอกาศจะลงรูจริงที่ diy กับรถแล้วมาลงนะครับ

จะเห็นว่า คงที่ครับ

ดังนั้นเราจะเปิดไปทางไหน ก็เย็นเท่าเดิม มีแต่ฮีทเตอร์ที่ปิดเมื่อปรับไปด้านสีฟ้าสุดเท่านั้นเอง เราถึงไม่เคยเห็นตอนเย็น น้อยๆแล้วตัดเร็ว เหมือนรถรุ่นใหม่ๆ แค่ให้มันเย็นสุดๆ แล้วตู้ไม่แข็งเท่านั้นเอง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2011
  19. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    รอดูต่อครับน่าสนใจ

20. azure_abb

977
    4
    0
    เดี๋ยวผมขอรวบรวมรูปนิดนึง นะครับ เพราะส่วนใหญ่จะ diy ตามใจอยากไปแล้ว อาจจะไม่มีรูปละเอียด แต่จะพยายามให้ข้อมูลมากที่สุด ครับ

รถผมก็มีดังนี้ครับ

main cooling fan 7 ใบ (จากnissan) ใส่โครงเดิม

จะเห็นได้ว่าสติ๊กเกอร์เดิมๆ รูเดิมๆ

นำมาวัดเส้นผ่าศูนย์กลางใบใหญ่กว่าเดิม 5 mm แต่ไม่ติดโครง ปาดโครงออกนิดหน่อยแล้วพับไว้ ไม่ตัดออกคงความแข็งแรงไว้
    เจาะรูน็อตใหม่ สองรู เดิม 1 รูนะครับหมุนหามุมดีๆ

อ่ะ ๆ จะเห็นว่าได้ใบเพิ่มเป็น เจ็ดใบ ก้นก็หายไป คับโครงเดิม รอบก็สูงกว่า กินไฟเยอะกว่าเดิมหน่อยแต่ไม่เกิน 30 A แน่นอน เพราะฟิวส์เดิม แต่ต้องมีหัวข้อถัดไป ทำไมล่ะ 5 5 5มันมีคำตอบ
    ผลคือแอร์เย็นเร็ว พัดลมทำงานน้อยลง แต่มีเสียงพัดลมลอดออกมานิดหน่อย

tawin relay cooling fan รีเลย์คู่ สำหรับพัดลมระบายความร้อน (เดี๋ยวเฉลยว่าทำไม)

วาล์วน้ำซิ่ง ราคาบ้านๆนะครับ

เปลี่ยนพวงมาลัยใหม่

ไฟส่องป้าย LED ทำเอง

ช่วงล่างแน่นๆ เฉียบคมกว่าเดิม ราคาเบาๆ

ของอื่นๆ

cruise control ได้ของเล่นมาใหม่ แต่ยังไม่มีกล่อง
    คอลย์โรตารี่ รอนิดส์

ขอบคุณครับที่ติดตามชม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2011
  21. MacEE42

184
    2
    0
    วันนี้ขอเสนอเรื่อง LED Lisym จัดไป

22. MacEE42

184
    2
    0
    Con't......

23. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    น้าแม๊ก รถหรือเธคอ่ะคับ อิอิอิ

24. nong_acc88

4,280
    13
    38
    หญิงไหนอย่าหลงไปนั่งเชียวนะ............ รับรองตาลาย หลับไปคาเบาะเลย.....

25. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    รถเฉพาะกิจใช่ไหมเนี้ย

26. MacEE42

184
    2
    0
    คุณบอยก็ แบบน้องๆเค้าชอบก็จัดให้ไปครับนะ
    พี่น้อง น้องๆที่เคยมานั่งมีบ้างครับ แต่ผมจอดหลับก่อนน้องๆเค้าทุกทีครับนะ
    คุณSlowmotion รถเฉพาะกิจชมรมสตรีไทยครับ ถ้ามีหนุ่มๆมานั่งผมไม่เปิดไฟหรอกเปลืองและ ไม่มีส่วนได้เสียครับ ห้าๆๆๆ

27. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ชัดเจนมาก น้าแม๊ก

28. azure_abb

977
    4
    0
    โดนใจ ตรงนี้แหล่ะ "ไม่มีส่วนได้เสียครับ"

29. MacEE42

184
    2
    0
    DIY ทำสีฝาวาล์ว H22A

ทีแรก จะถอดมาทำสี พอคิดอีกที แบบนี้ประหยัดค่าปะเก็น ดีกว่า.....

30. MacEE42

184
    2
    0
    ตอนจบ

ตอนจบ....อย่าเพิ่งชม เพราะของจริง....ไม่หล่อเท่าหัวใจคนทำหรอกครั...บ อิอิ มันไม่ทั่วบางจุดน่ะ อิอิ แต่ก้อภูมิใจไม่เสียค่าปะเก็นน้า อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้