กระทู้ ................งาน DIY ใครอยากทำใครอยากได้อะไรเชิญคับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย yoshiki93, 22 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48

โอว์ 7751 7752

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 18:08:07 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 18:07:52 ----------

โอว์ 7751 7752

2. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48

ไอดีอินเทคตัวนี้ตอนนี้อยู่กับใครก๊าบ อยากได้มาใช้แล้วก๊าบ ถ้าใครยังไม่ได้ใช้ขอเอามาให้หน่อยน๊า

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อันนี้เคยใส่ในรถผมน้าเอ้....แต่ใส่ไว้ท้ายรถ หลังจากนั้น รู้สึกจะเป็นแวน เอาไปหรือป่าว ไม่แน่ใจ

4. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    น้าเอ้สั่งทำใหม่เลยคับ
    เอา 2 ชุดเลย ผมเอาด้วย
    ราคาค่าตัวมันแพงมากมั้ย พร้อมจูนแก๊สให้ด้วยนะ

5. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ตอนนี้ไม่รู้ว่าอันล่ะเท่าไรแล้วน่ะ ว่าจะใช้วัสดุแบบใหม่น่ะ ไม่อยากใช้เหล็กหรือแสตนเลสแล้ว อยากใช้ปิเนียมน่ะ น่าจะหลายตังอยู่

6. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ขอราคาคร่าวๆ หน่อยน้าเอ้
    จะลองดูงบในกระเป๋า ว่าไหวมั้ย

7. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    เฉพาะงานเหล็ก น่าจะราวๆ 800 ไม่รวมท่อยาง และ กรองเลส กับมิกซ์เซอร์แก้สครับ ถ้าเป็นงานปิเนียมน่าจะราวๆ 1200 ถึง 1500

8. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    เฉพาะงานเหล็ก น่าจะราวๆ 800 ไม่รวมท่อยาง และ กรองเลส กับมิกซ์เซอร์แก้สครับ ถ้าเป็นงานปิเนียมน่าจะราวๆ 1200 ถึง 1500

9. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48

10. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    แล้วถ้ารวมทุกอย่างเบ็ดเสร็จ พร้อมติดตั้ง จูนแก๊ส จูนน้ำมัน นิ่งๆ เท่าไรคับ คร่าวๆ

11. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    จูนเองก็ได้นะครับ Boy เอานิ้วมือหมุนๆ โลด.... สงสัยต้องมีคนเทรนแล้วล่ะมั้ง..... GAS เจ้าของรถต้องจูนเองครับ ขับไปจูนไปกันทั้งนั้น กว่าจะเข้าที่ และลงตัวต้องใช้เวลาครับ

12. Vertex

277
    4
    0
    จากคราวที่แล้วที่ผมถามในวันแรกๆ ที่ผมได้รถมา.... ยังไม่มีเวลาทำการตรวจสอบเอง (ใน Board สอบถาปัญหาและข้อสงสัย)
    และแล้ววันนี้ผมตรวจสอบเองแล้วพบว่า ขั้วต่างๆ เป็นขั้วอะไร ดังนี้.....

ส่วนสาเหตุที่ได้มีโอกาสตรวจสอบก็เพราะว่าผม จะทำการติดตั้งไฟเบรกดวงที่สามนั่นเอง.......

D.I.Y. วันนี้ เป็นงานติดต้งไฟเบรกดวงที่สามนะครับ ผมถ่ายรูปมาไม่ละเอียด ไม่มีรูปตอนกำลังทำ
    เพราะมันง่ายมากๆๆๆๆๆ........... คาดไว้ว่าจะไม่เอามาลง แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว
    เอามาลงซะหน่อยเผื่อใครอยากจะทำแบบผม ก็ไม่ว่ากัน จะได้เห็นภาพว่ามันจะออกมาเป็นยังไง

เพื่อความปลอดภัยของผู้ที่ขับตามหลังเราเขาจะได้รู้ว่าเรากำลังขยี้แป้นเบรกอยู่ ติดแล้วสังเกตได้ชัดเจนขึ้น ตามธรรมเนียมของรถเก๋งส่วนใหญ่ ปี '90 ขึ้นไปจะมีมาให้

ผมตรวจสอบดูแล้ว โดยนำ Test Lamp จิ้มที่ ขั้วต่างๆ ก็จะเป็นแบบนี้ เจอขั้วไฟเบรกแล้ว...... เสร็จโจร......

ก่อนอื่นต้องทำการติดตั้งอุปกรณ์ก่อนนะครับ ค่อยเดินสายไฟ ติดแล้วก็จะเป็นแบบนี้ ได้มาจากเซียงกงบางนา 200 บาท สภาพเขลอะๆ ของ Cefiro A32
    ของ Honda ก็มี ราคา 300 - 400 บาท แต่มันมีขาต้องทำการเจาะแผงลำโพงหลังจึงจะติดตั้งได้ ก็เลยไม่ได้เอามา เอาของ A32 ดีกว่า เรียบๆ ติดตั้งได้เลย
    สังเกตฟิล์มรุ่นใหม่ๆ มองจากข้างในออกสูงข้างนอก สว่างใช้ได้..... แต่มองจากข้างนอกเข้าภายใน มืดโคตร.....

ร้อยสายไฟเข้าตรงนี้

ทะลุกระโปรงหลังตรงนี้

ต่อขั้วสายไฟเบรกที่รูนี้

ลงกราวด์ที่ Screw ยึดลำโพง

ติดตั้งไฟเบรกเสร็จ (นี่ไงต่อจากรูปก่อนหน้า พูดถึงเรื่องฟิล์มรุ่นใหม่ๆ จากข้างนอกมองเข้าด้านใน มืดโคตร......)

รอตอนเย็นๆ หน่อยแสงน้อยๆ จะได้เห็นไฟเบรกชัดๆ ยังไม่เปิดไฟหรี่

เปิดไฟหรี่แล้ว... เป็นไง แดงได้ใจไหม???

สว่างโคตร....

เอ๊า.... ใครอยากติดก็หาดูนะครับ สวยๆหน่อยก็ของ Honda มันจะยาวๆ อย่าลืมดูขาด้วยว่ามันหลบโครงรถพอดีหรือเปล่า แล้วก็ต้องเจาะแผงลำโพงหลังด้วย
    ถึงจะติดตั้งได้ ยุ่งยากโคตรๆๆ

ส่วนใครยากจบงานนี้ง่ายๆ ก็แบบผมก็แล้วกันครับ นำของ NISSAN CEFIRO A32 ใส่เข้าไป เตรียมของให้พร้อม ติดตั้ง ครึ่งชั่วโมงก็เสร็จแล้วครับ

น่าจะเป็น D.I.Y. สุดท้ายที่ผมจะทำแล้วนะครับ หลัจากที่ครอง Board D.I.Y. มานาน.....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2011
  13. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ตอนนี้เอารถบอยมาจูนแต่จูนไม่นิ่งเพราะติดหม้อกรองอากาศ รู้สึกว่าอากาศกับแก้สจะไม่ได้สัดส่วนยังงัยก็ไม่รู้ แต่ก็ไม่อยากให้บอยเอาหม้อกรองออกแล้วใส่อินเทคเป็นกรองเปลือยเพราะบอย เรียนจบพาณิชมา เลยไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์เลยน่ะ เดี๋ยวต้องหาวิธีแก้ให้บอยใหม่ให้ดีกว่านี้ จะเอาให้ลงมา บาทสี่สิบให้ได้เลย

14. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เจาะรูรอบปากมิกเลยน้าเอ้.....ช่วยให้อากาศเข้าได้เยอะหน่อย....

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:27:55 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:27:46 ----------

เจาะรูรอบปากมิกเลยน้าเอ้.....ช่วยให้อากาศเข้าได้เยอะหน่อย....

15. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    เจาะปากไอ้ "มิก" เหรอ เดี๋ยวมันเตะเอา ตัวมันใหญ่กว่าผมตั้งเยอะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ วันก่อนที่ไปเซียงกงกับบอยมันก็โทรมา มันกำลังจะขายรถพ่อมันให้ขาย รถมันสภาพดีนะ สีสวยด้วยเงาแว๊บเลย อิอิ

อื้อ เดี๋ยวจะลองถามบอยก่อนว่าให้เจาะหรือเปล่ามันไม่ใช่ของผมอะสิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:52:17 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:52:00 ----------

เจาะปากไอ้ "มิก" เหรอ เดี๋ยวมันเตะเอา ตัวมันใหญ่กว่าผมตั้งเยอะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ วันก่อนที่ไปเซียงกงกับบอยมันก็โทรมา มันกำลังจะขายรถพ่อมันให้ขาย รถมันสภาพดีนะ สีสวยด้วยเงาแว๊บเลย อิอิ

อื้อ เดี๋ยวจะลองถามบอยก่อนว่าให้เจาะหรือเปล่ามันไม่ใช่ของผมอะสิ

16. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    รวบรวมการ DIY เดอะเม็ดนุ่น ของ นายเฟิร์ส VERTEX

เชิญชมและรับการติดตาม อิอิ ทำเป็น ยูตูบให้ดูกันเลย ง่ายง่าย ชิวชิว เหอๆๆๆๆๆๆๆ

คลิ๊ก โลด >>>>> http://www.youtube.com/watch?v=hln0ov5CSeo <<<<<<< click

17. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    รวบรวมมาเป็นคลิปเลยนะ ขยันจัง

18. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ผมชอบเข้าไปฟังเพลงอะ.....

19. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    เยี่ยมครับ

20. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ใครเป็นไรครับ.....

21. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    คุณเคยประสบปัญหารถสตาร์จติดบ้าไม่ติดบ้างทั้งที่แบตกี่ยังใหม่อยู่ไหม วันนี้ 88-89ไดเร็คขอเสนอการตรวจเช็คฉบับDIY
    เริ่มกันเลยดีกว่าในที่นี้เจ้าตัวปัญหาก็คือไดสตาร์จ อาการคือเวลาสตาร์จจะได้ยินเสียงแก๊กๆๆแต่เครื่องไม่หมุนแต่ถ้าบิดกุญแจหลายๆครั้งก็จะติดได้
    นั้นก็คือปัญหาครับนี้ครับเจ้าตัวการ
    เป็นชุดของไดสตาร์จจะมีตัวได(สีส้ม)และตัวที่ยิงเฟืองไปหมุนเครื่อง(ของผมเป็นa20เกียร์ธรรมดาครับ)
    ขันน็อตในวงกลมสีแดงออกเพื่อเอาตัวไดออก
    นี้แหละคือตัวปัญหาครับ ถอดน็อตตัวที่อยู่ในวงกลมสีแดงออกทั้งสามตัว
    เมื่อเปิดออกก็จะเป็นตามภาพ
    ในสี่เหลี่ยมสีเหลืองนั้นแหละตัวปัญหาของเรา สามารถถอดมาเปลี่ยนใหม่ได้
    นี้แหละคือตัวปัญหาครับ
    นี้คืออันเก่าและใหม่ครับ
    และในรูปก็คืออะไหล่ที่ได้ซื้อมาใหม่ เมื่อได้มาแล้วจัดการลงมือครับโดยตัวสะพานไฟ(ตัวที่เป็นเขี้ยวๆ)ต้องใช้น็อตจากตัวเดิมครับทำการเคาะออกมาแล้วใส่กับตัวใหม่ครับ
    เคาะไม่ยากครับ เมือเสร็จก็ประกอบเข้าให้ตรงกับตำแหน่งเดิมตามรูปด้านบน แล้วก็นำลูกดูด(ตัวที่คล้ายๆเห็ดนะครับ)นำสปิงจากลูกเดิมมาสวมเข้าแกนตัวใหม่ครับ
    แล้วประกอบเข้ากลับที่เดิม แล้วปิดฝาประกอบขันน็อตสามตัวแล้วนำตัวไดมาประกอบเข้าที่แล้วนำมาประกอบเข้ากับตัวเครื่องต่อสายให้เรียบร้อย
    เตรียมตัวทดลอง(ผมลองไปก่อนทำควรถอดขั้วแบตออกก่อนเพื่อความปลอดภัย)ประกอบเสร็จแล้วลองกันเลย
    ผลปรากฏว่าเป็นที่น่าพอใจครับ สตาร์จง่ายติดทุกครั้งเลยครับ
    จบการdiyของผมครับ ค่าใช้จ่ายก็มี 1.ชุดสะพานไฟ 100 บาท 2.ตัวดูด 140บาท เบ็ดเสร็จก็240บาทครับตอนนี้ดูผลอยู่ครับ
    ลองดูครับเพื่อใครจะลองทำครับ

22. nong_acc88

4,280
    13
    38
    แก้ไขรูปให้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2011
  23. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    ว้าคลับเราจะไม่พึ่งช่างเลยชิมิครับแล้วช่างจะเอาตังที่ไหนกินข้าวอ่ะ5555+-

24. Vertex

277
    4
    0
    ก็ตังค์จาก Gang อื่นที่ไม่ใช่ 88-89 น่ะ เพราะเราจะไม่ให้เงินเรารั่วไหลเด็ดขาด...... มีเรื่องต้องทำอีกหลายอย่าง ฮ่าๆๆ

25. ยูซุบ

562
    4
    0
    ทำแล้วอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟ้งบ้างนะเฟิร์ส

26. MacEE42

MacEE42 New Member Member

184
    2
    0
    BLUE LED SUPERBRIGHT GUAGE

27. MacEE42

184
    2
    0
    จัดหนัก BLUE LED LISYM ดูเพลินๆครับ

28. MacEE42

184
    2
    0
    รวมมิตร สังขยาปาร์ตี้

29. ยูซุบ

562
    4
    0
    แสง สี เสียงพร้อม

30. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    วันนี้เพิ่งจะบ่นถึงน้าแม็กอยู่เลย มาเป็นชุดเชียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้