กระทู้ ................งาน DIY ใครอยากทำใครอยากได้อะไรเชิญคับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย yoshiki93, 22 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    แหล่ม จิงๆ สวย ไม่เปลี่ยน แรงๆ

เหลือ รูป เกจ วัดด้วย น้าเอ้ โชว์ด้วย ๆ

2. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    มีกระทู้ติดกันสาดกับสาดสีไฟท้ายอีกด้วยอุ้ย เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ

3. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อ่ะ แต่ง เยอะจัง หุหุ

4. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    แต่ยังขุดไม่เจอขี้เกียจอัพรูปใหม่

5. chaw466

chaw466 New Member Member

20
    0
    0
    มาลองทำคอยล์แยกกัน

ขั้นตอนการทำก็ไม่ยากครับ ของก็ตามข้อด้านล่างครับ

1. หาซื้อคอยล์มาก่อนครับ ของผมเป็น คอยล์โรตารี่ ของเครื่องมาสด้า 13B ครับ ตามรูป(ส่วนใหญ่จะใช้คอยล์โรตารี่นะ

2. สายที่ต่อจากคอยล์มายัง กะลาจานจ่าย

3. สายไฟ 3-4 mm. ยาว 45 cm. หางปลารู 4 mm. หัวเสียบแบนผู้ขนาดกลาง ยางหุ้มหัวเสียบ

4. ฝากะลาจานจ่าย (ของผมเป็นของเครื่องคาบูครับ)

วิธีการทำ

1. เจาะฝากะลาตามรูป โดยใช้ดอกสว่านขนาด 6 mm. เจาะให้ทะลุ (ถ้าเจาะได้ตรงกลางพอดี มันจะโดนอลูมิเนียมประมาณ 2-3 mm. จากนั้น ไอ้แท่งอลูมิเนียมที่มีสปริงติดอยู่ จะหลุดร่วงออกมา)

2. เอาดอกสว่านขนาด 9 mm. เจาะเนื้อพลาสติก(รูเดิม) จนถึงเนื้ออลูมิเนียม แล้วหยุด

3. เจาะรูให้เท่ากับขนาดของสายไฟ 2 รู เพื่อร้อยสายไปเลี้ยงไปยังคอยล์โรตารี่

4. ที่สายไฟ เอาหางปลา กับ หัวเสียบแบนผู้ มาบัดกรีเข้ากับสายทั้ง 2 เส้น

5. เอาสายที่เชื่อมระหว่างคอยล์กับกะลาจานจ่ายมาลองใส่ดู โดยปลายด้านกะลา ให้ใช้คีมหนีบๆให้มันเล็กๆเพื่อจะใส่รูที่เจาะไว้

6. จากนั้นก็ถึงเวลาประกอบ โดยเอาคอยล์เดิม โยนทิ้งไป ที่คอยล์เดิมจะมีสายไปเลี้ยง 12 V อยู่ โดยสี ขาว-ดำ เป็นไป บวก( + ) สีฟ้า เป็นไฟ ลบ( - )

7. เอาสายไฟเลี้ยงที่เตรียมไว้ ต่อตามสีเลย บวก ต่อ บวก ลบ ต่อ ลบ ประกอบกะลากลับคืน

8. ปลายอีกด้านที่เป็นหางปลา ก็เอามาต่อกับคอยล์โรตารี่ ตามเครื่องหมาย บวก ลบ

9. ลองดูได้เลยครับ

อ้อ...คอยล์โรตารี่ที่ต่อเสร็จแล้ว ก็ทำขายึดให้เรียบร้อยนะครับ

ภายในกะลามันเป็นงี้นะ
    ปล.ใช้คอยล์อันเดียวนะครับในรูปอีกอันไม่ได้แกะออกนะแล้วระวังไฟรั่วด้วยนะครับ...เด๋วหาว่าไม่เตือนกันนะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2009
  6. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    รูปไม่ขึ้นอ่ะ แก้ไขหน่อยครับ

7. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    คุณโจ้ รูปไม่ขึ้น

8. chaw466

chaw466 New Member Member

20
    0
    0
    ขึ้นยังครับพี่น้องคราบ ....ผมละ เล้าโลมมันตั้งนานอะนะไอ้...รูป...เนี้ย!!! *0* อิอิอิ

ต่อด้วยวิธีพับซุ้มล้อเองงะนะ http://www.youtube.com/watch?v=DDTK9IjKIYU

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2009
  9. jompong

jompong New Member Member

59
    3
    0

จอดรถนาน ๆ เอา ups ช่วยได้ดีเลยคับ

10. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    รูปแรก มันใช้ได้จริง หรอ.........จอม

11. jompong

jompong New Member Member

59
    3
    0
    แน่นอนที่สุดเลยคับ รถผมจอดข้ามปีแล้ว จอดจนปั้มน้ำพังเลย ทำเรื่อยๆ ไม่ค่อยมีงบ ...ต่อจากขั้วแบตเตอร์รี่แห้งใน ups
    กับขั้วแบตเตอร์รี่รถ ups บางรุ่นแค่เสียบปลั้กก็ใช้ได้ไม่ต้องเปิดสวิท ลองวัดไฟดูก็ได้

12. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    แก้ไข ตุ้ม สลิง สายคันเร่ง จ้า

จากปัญหาที่ ขับอยู่ดีๆขันเร่งก็เหยียบไม่ได้

สรุปก็คือ ตุ้มที่ย้ำปลายสายคันเร่งที่เครื่องขาด ลูกตุ้มยังคาอยู่กันที่ไม่หลุด

ถามไปถามมา จากพี่เกณฑ์ ต้องขอบคุณไว้ด้วย ครับ

จัดการซะ เอา หางปลา ที่ขนาดพอดีกับสลิง มา

คีมย้ำหรืออะไรที่หาได้มาหนีบๆ ให้แข็งแรง

ตามรูปเลยครับ ลองขับมา วันนึงแและ ยังไม่มีอะไรครับ แก้ไข ได้ชั่วคราว

รูปแรก สายขาด

รูปสอง ย้ำหางปลาแล้วใส่กลับคืนแล้วก็ตั้งสายคันเร่งใหม่ คราวนี้ตั้งหย่อนไว้นิดนึงอ่ะ กลัว อิอิ :D

13. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    diy projecter 88 ครับ
    เดี๋ยวดูตอนเสร็จนะ ไฟออกมาดีมากๆ เลยครับ

14. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    แหล่มเลยครับ 88 เราจะมี โปรเจคเตอร์แล้ว

15. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    งบสูงมั้ยครับ
    อยากได้มานานแล้ว โปรเจคเตอร์เนี่ย

16. fluke_darklamp

288
    3
    18
    สูงเหมือนกันนะ ประมาณ 7000 อ่ะแต่ว่า ผมได้มาฟรีๆ เลยซ่ะหน่อย
    แต่ไฟมันออกมาดีมากเลยนะ สว่าง สุด ไม่แยงตาด้วย
    จัดระเบียบของแสงได้ดีมากเลยครับ เสร็จแล้วจะเอามาให้ดูครับ

17. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    จัดไปครับ ฟลุ๊ค

18. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ไว้เหลือๆ แล้วจะตามไปครับ อิอิอิ

19. fluke_darklamp

288
    3
    18
    ลิ้นหน้า ทำเองได้ครับ เอากันชนเดิม มาใช้ หลังจากที่ชน จนใครๆ คิดว่ามันใช้ประโยชน์ไม่ได้แล้วครับ
    ลองสังเกตุดู นะครับ ตัดด้านล่างแล้วคว่ำ หัวลง ส่วนที่เป็น รู ปิดด้วยพลาสติกครับ ทำแบบนี้ไม้เหมือนใครแน่นอนครับ
    ยังไม่เสร็จดีครับ จะมีลิ้นตรงกลางอีกชิ้น นึง ทำสีเสร็จแล้วจะเอามาให้ดู ครับ เปนไอเดีย ที่ไม่ซ้ำใคร แน่นอนครับ

20. Schelnow

Schelnow New Member Member

182
    2
    0
    แปลกดีเหมือนกันนะคับเนี้ย จะรอดูตอนเสร้จแล้วนะคับ

21. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    สร้างสรรค์มากๆ

22. fluke_darklamp

288
    3
    18
    เอารูป ลิ้นหน้าหลังจากที่ทำเสร็จแล้วมาให้ดูครับ

ลองดู นะครับ รุ่นเราไม่มีของแต่งมาก นัก แต่ว่าผม อยากแต่งเลย คิดเองทำเอง ลองดูครับ
    เป็น สีสัน ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2010
  23. nong_acc88

4,280
    13
    38
    สวยงามมากครับ.....แต่ดูไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

24. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    สวย คับ สวย

25. oppopp

oppopp New Member Member

8
    1
    0
    มีใครต่อไฟเลี้ยวให้ติดพร้อมไฟหรี่ กันบ้างหรือยังครับ
    อยากชมครับ

26. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    สวยงามแท้หลายรถคุณฟรุ๊คนี่ไม่เหมือนใครเลยสวยที่สู๊ดอยากได้น่ะไฟหรี่กันชนหน้าอ่ะอิอิ

27. ยูซุบ

562
    4
    0
    วิธีซ่อมนาฬิกาในรถครับเพื่อใครอยากลอง
    ถอดกรอบออกเพื่อไขน็อตเอานาฬิกาออกมา จากนั้นก็แกะเพื่อจะซ่อมครับในวงจรจะมีคาปา(ตัวซี)อยู่1ตัวจัดการเปลี่ยนเลยครับ
    จากนั้นก็ทำการย้ำจุดบัดกรีให้ครบทุกจุด(ระวังอย่าให้ช๊อตกันนะครับ)อีกอย่างหัวแร้งที่ใช้ควรร้อนพอสมควรเพราะมันเป็น
    ปริ๊นสองหน้าต้องให้ติดทั้งสองหน้าครับ ลองดูครับผม ผมลองแล้วได้ผลใช้งานได้ปกติครับ

28. ยูซุบ

562
    4
    0
    วิธีซ่อมนาฬิกาในรถครับเพื่อใครอยากลอง
    ถอดกรอบออกเพื่อไขน็อตเอานาฬิกาออกมา จากนั้นก็แกะเพื่อจะซ่อมครับในวงจรจะมีคาปา(ตัวซี)อยู่1ตัวจัดการเปลี่ยนเลยครับ
    จากนั้นก็ทำการย้ำจุดบัดกรีให้ครบทุกจุด(ระวังอย่าให้ช๊อตกันนะครับ)อีกอย่างหัวแร้งที่ใช้ควรร้อนพอสมควรเพราะมันเป็น
    ปริ๊นสองหน้าต้องให้ติดทั้งสองหน้าครับ ลองดูครับผม ผมลองแล้วได้ผลใช้งานได้ปกติครับ

29. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ซูปน่าถ่ายรูปตัว คาบาตัวที่เปลี่ยนให้ดูหน่อย แล้วไปหาซื้อคาบาตัวนี้ที่ไหนได้ ราคาเท่าไหร่

30. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    น่าสนใจอ่ะ แต่ทำไม่เป็น 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้