เจอกับตัวจนได้ ร้านเบาะชื่อดังในตำนาน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ร้านสยามแก๊ส, 18 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ถ้าคนที่เขาทำการค้าเป็นอ่ะครับ

เขามักจะพูดว่า "จะถูกหรือผิด ลูกค้าคือพระเจ้า"

2. teeZX

teeZX New Member Member

56
    2
    0
    ไม่เป็นไรครับ ถือว่าเป็นบทเรียน
    และเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมาชิคที่เข้ามาอ่าน
    ได้รับทราบกันทั่วครับ ร้านใหนดี บริการดีรับผิดชอบดี
    รักรถเราเหมือนที่เรารัก ร้านแบบนี้เราเชิดชู สนับสนุน
    ร้านใหนไม่ดี บริการเ ..ี้ยๆ เราก้อเอามาประจาน แ..่ง เลยครับ
    ถ้าร้านใหนแพงกว่า แต่บริการดีรับผิดชอบดีกว่า ผมเลือกครับ

3. Boy Evolution

Boy Evolution New Member Member

12
    0
    0
    ไม่ดีเลยนะเจ๊ทำแบบนี้ กะจะเข้าไปพอดี เปลี่ยนใจแล้ว ให้เจ๊ไปเองดีกว่า......ไปไหนหรือครับ........ไปตายไงเจ๊ อิอิอิ 5555 เจ๊งเลยงานนี้ ทำตัวเองแท้ๆ

4. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    ไม่ไหวๆๆๆ

5. IHI_B52

IHI_B52 New Member Member

10
    0
    0
    ผมจำได้ว่าเคยบอกว่าใส่มาแล้วเข้าโค้ง160แทบไม่รู้สึก ไหงเป็นแบบนี้ซะแล้ว ยังไงผมว่าของแท้ก็คือของแท้ ราคาอาจแพงกว่าแต่คุณภาพก็ยาวนานกว่า

6. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    ถ้าเจ๊ยังเป็นแบบนี้อยู่ รับรองไม่นานครับเดี๋ยวก็เจ๊ง

7. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    เจ๊เป็นแบบนี้ เสียลูกค้าไปอีกหลายแน่ๆครับ

เพราะตอนแรกเพื่อนผมก็ว่าจะไปซื้อเหมือนกัน แต่คงต้องดูๆกันอีกซักหน่อยล่ะครับ

ยังไงก็เถอะลูกค้าส่วนใหญ่(มั้ง) ก็เล่นเวปนี้กันทั้งนั้น

เดี๋ยวนี้โลกไม่ได้กว้างแล้วครับ อินเตอเน็ตมันไปได้ทุกที่ อย่าลืมล่ะเจ๊

8. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    บริการ ประทับใจ ลืมไม่ลง ฮ่าๆๆๆ

9. -=Honda Enthusia=-

-=Honda Enthusia=- New Member Member

10
    0
    0
    อัพเข้าไป

ร้านเฮียๆ อย่างงี้ต้องโดนแบบนี้แหละ

10. taiong

taiong Member Member

200
    5
    18
    หุหุหุ โดนมาแล้วเหมือนกัน

11. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    ผมก็เป็นคนขายของให้ที่บ้านนะ บางคนมากวนๆก็อมยิ้มแล้วก็ปล่อยเขาไป แต่คนไหนลองกวนมากๆ เค็มจัดๆผมก็เอาซะหงายเหมือนกัน

มีลูกค้าอยู่คน เอางานมาส่งให้ผม ตกลงราคาเรียบร้อยแล้ว พอทำเสร็จจะจ่ายตังค์ ก็ต่อผมอีกทั้งๆที่ราคาผมเปิดไปถูกอยู่แล้ว และเป็นแบบนี้บ่อยมาก จนผมกับแม่เรียก"เจ๊เกลือ"

สุดท้ายหมดความอดทนกับความเค็ม สวนไปคำนึง"เจ๊ครับ....ไม่แบ่งคนอื่นรวยบ้างหรือครับ??" เท่านั้นแหละเจ๊รีบจ่ายตังค์ให้ผม แล้วก็ออกไปจากร้านอย่างรวดเร็ว

แล้วก็ยังไม่กลับมาอีกเลย

ลูกค้าอีกคนงานเสร็จแล้ว ตอนสั่งงาน+รับงานให้ลูกชายมา พอลูกชายเขากลับไปสักพักแม่เขาก็มา ด่าผมชุดใหญ่โดยที่ไม่เปิดโอกาสให้ผมอธิบายอะไรเลย พอกันทีครับ เลยแหกปากสวนไป "คืน คืนเลย เอาเงินไปเลยไม่เอาแล้ว จบ ไม่ต้องพูด" (กำไร100บาท เสียดายนะครับเงินทั้งนั้นทุกบาทมีค่า)
    มันอาจจะดูรุนแรงสำหรับบางคนนะครับ แต่งานผิดพลาดเพราะลูกชายเขาบอกผิด เวลากลับมาถามทำไมไม่ถามผมดีๆก่อน มาถึงก็ใส่ผมไม่ยั้ง แล้วใครจะทนได้ ด่าค่อนข้างแรงด้วย

ลูกค้าคือพระเจ้าแต่ก็มันต้องมีเหตุผลครับ

พูดคุยกันดีๆ ให้เกียรติซึ่งกันและกัน ทุกอย่างจะราบรื่นและสวยงามครับ

12. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    เด๋วเจ๊ แกคงรู้จัก rcweb งานนี้แหละคับ

13. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ทำใจครับ ก็เตือนเพื่อนคนอื่นที่จะเข้าไปให้ระวังร้านนี้ดีๆ

14. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    ขึ้นชื่อหว่ะร้านนี้ แบน แบน

15. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    :mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad:

16. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    สมัยก่อนก็ได้ยินชื่อร้านนี้อยู่เหมือนกัน แต่มันก็ไม่ได้แย่ทั้งหมดหรอก (อดีต) ส่วนมากเรื่องการบริการ

ปัจจุบันดีขึ้นกว่าแต่ก่อนนะ ทำงานกันเร็วขึ้น ผมอยากให้มองในบางเรื่องที่เป็นข้อดี เช่น
    -เบาะราคาไม่แพง
    -คุณภาพของผ้า

ลองเทียบกับราคาเบาะ 6000 พร้อมติดตั้ง ผมเอาเบาะไปติดตั้งร้านที่ว่าดีหนักหนา เช่นร้านสิทธิ เทอโบ ร้านแยกปากเกร็ด คู่หน้า ก็ 1500 แล้วนะ แถมยังไม่ถูกใจด้วย เพราะสูงไป ผมต้องเอาไปแก้ที่ร้านใกล้บ้านผม เพราะขี้เกียจไปมันไกลจากบ้านผม (ราชบุรี) อีก 400 บาท (เลื่อยขาออก เพราะระดับสูงไป) เห็นไหมว่ามันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน คุณต้องเข้าใจเช่นกัน ถ้าผมกลับไปแก้งานที่ร้านอีก ผมเลือกไม่เสียเวลา และต้องรอนาน

ถ้าคุณคิดว่าเรื่องงานบริการก็สำคัญ ผมก็ไม่เถียงนะครับ ว่ามันสำคัญ การที่ช่างมือเลอะ การที่สนทนาตัดบทไป มันก็ทำให้รู้สึกแย่ได้ แม้ว่าลูกค้าจะดูงี้เง่า แต่เค้าก็เสียเงินไปแล้วก็น่าจะทำให้เค้าพอใจที่สุด แต่ลูกค้าก็ต้องเข้าใจเช่นกัน งานที่ร้านนี้ผมเห็นว่าระบบยังไม่สมบูรณ์ เพราะงานเค้าเยอะ ลูกค้าต่างจังหวัด และในกทม. ก็สั่งกันเยอะ ร้านถึงไม่เจ๋งไง เพราะคุณภาพเบาะและราคา 2 ตัวนี้ก็เป็นตัววัดความไว้เนื้อเชื่อใจแล้ว แต่งานบริการ เป็นส่วนที่ร้านนี้ยังขาดเพราะไม่มีช่างที่รอแก้งาน ให้ลูกค้า

ซึ่งส่วนมากเวลาจะแก้งานก็ประมาณว่าขายออกไปแล้วสัก1 อาทิตย์- 1 เดือนนั้นแหละ เรานั่ง เราจะรู้ ว่าถนัดไหม ดีไหม เอียงไหม ตรงนี้อยู่ที่ความชำนาญของช่าง และความละเอียดอ่อนของช่าง ซึ่งช่างร้านนี้ยังไม่ดีเท่านั้นเอง ลองซื้อไปติดตั้งที่อื่นซิ ร้อยทั้งร้อยก็ต้องกับมาแก้เช่นกัน มากน้อยก็ว่ากันไป เพราะมาตรฐานเราต่างกัน มาตรฐานช่างต่างกัน ของที่ต้องแปลง ไม่มีว่าชัวร์ 100 % ก็แค่นั้นถ้าเข้าใจ

ถ้าต้องเลือกเอาเบาะไม่ดี ผ้าไม่ดี แต่ติดตั้งเยี่ยม บริการดี เพื่อนๆยังจะเลือกปล่าว หรือจะเลือกเบาะสวยๆดี แต่งานติดตั้งไม่ดี ส่วนเรื่องนั่งสบายไหม ผมก็ว่ามันสู้เบาะแท้ หรือเบาะโรงงานไม่ได้ทั้งนั้นนะครับ เบาะ copy ยังไงมันก็ไม่แน่นเท่า ไม่ว่าจะร้านไหนผลิต หรือว่าเพื่อนๆนั่งร้านไหนแล้วดีบอกหน่อย (คนเราความละเอียดอ่อนไม่เท่ากัน ไม่ใช่ปัญญาอ่อนนะ)

เรื่องของจขกท ผมจะบอกพี่เจ้าของร้านให้นะครับว่าควรจะปรับปรุงเพิ่มและระมัดระวังเรื่องบริการให้มากกว่านี้ ปกติแกนิสัยดี พูดจาดีนะครับ สำหรับสมาชิกที่ปากดีท่านอื่นๆ ก็ขอให้พูดกันด้วยคำพูดดีๆนะครับ อ่าน rep. ข้างบนบางคนก็ว่าให้ตาย อะไรก็ตาย เคยเข้าไปทำปล่าวครับ เคยคุยกันด้วยเหตุผลปล่าว ให้ระยะเวลากับร้านปล่าว ร้านเค้าก็มีลูกค้าท่านอื่นนะ ไม่ใช่ว่างนั่งตบยุงเฉยๆ ขนาดบางคนนัดวันแล้วยังช้าเลย (อันนี้ผมเห็นด้วยเรื่องปรับปรุงนะ)

ปล.ถ้าสมาชิกท่านใด ไม่ชอบใจความเห็นผม หลังไมค์มานะครับ
    อะไรดีผมก็ว่าดี อะไรไม่ดีผมก็ว่าไม่ดีนะครับ

บักเสี่ยว ถูกใจสิ่งนี้
  17. เสลดหมา176

เสลดหมา176 New Member Member

335
    10
    0
    นานาจิตตังครับ

แต่ถ้าไม่พร้อมที่จะให้บริการ ก้ออยู่บ้านนอนเกาตูดเถอะครับ

18. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เสียใจด้วยครับ เคยใส่ เบาะเทียม มา นั่งไม่สบายเลย ตอน นี้ใส่ของแท้นั่งสบาย ยาวๆๆ แพงกว่าแต่ ชัวร์ ครับ

19. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เคยไปทำร้านนี้มาคับ ก่อนจ่ายตังค์พูดเข้าหูจังเลยย.....พอจ่ายเสด เค้าขอก่อนร้านปิด เราก็เออๆออไป ให้ไปป๊าดดดดดดดดด พูดจาไม่ไม่ได้เรื่องและไม่มีเทคแคร์เหมือนก่อนจ่ายเงินเลย
    เพื่อนๆที่จะหุ้มเบาะหรือ ซ่อมเบาะ ลองไปในซอยจรัญ13 ถ้ามาจากทางจรัญก็ให้สังเกตุด้านขวาก่อนถึงทางตัดใหม่ราชพฤกษ์ ประมาณ200ม. มีร้านเบาะร้านเดียว ติดกะคลอง ราคาไม่ถูก และไม่แพงถ้าเทียบกะงาน งานปราณีตมาก หุ้มพวงมาลัยหนังกลับก็เนียน ลองไปสอบถามดูคับผมไปใช้บริการมาหลายอย่างรู้สึกแฮปปี้ทุอย่างเลย ได้ตามสั่ง แต่เวลาอาจ
    นานไปนิด

20. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    ขอบคุณคร้าบที่มาเล่าให้ฟัง

21. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    ชอบคำนี้จังเลยครับ :D

22. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    ก่อนถึงแยกตัดใหม่ราชพฤกษ์นิดเดียว จุดสังเกตคือร้านจะเป็นห้องแถวเล็กๆ มีเบาะวางอยู่หน้าร้านไม่กี่ตัว ตรงข้ามปั๊มน้ำมันอะไรสักอย่าง บางจากหรืออะไรไม่รู้ จำไม่ได้ละครับ ไม่ได้ไปนาน

ปล.บอกสถานที่เฉยๆนะครับ เพราะเคยเห็นแค่นั้นเอง

23. cancer

cancer New Member Member

11
    2
    0
    .... กำลังว่าจะไปใช้บริการร้านนี้อยู่เลย .....

..... เคยโทรไปขอคำปรึกษา เสียง ผู้ ญ วัย กลางคน ก็อธิบาย เน้นแต่ราคา ...

..... ก็ ดี ครับ ตรงดี ชอบ แต่เห็น product จากร้าน ดู มุม ขอบ เบี้ยว รอยย่น มันน่าจะดีกว่านี้อะ(ดูที่ราคา หมื่นขึ้น) ....

... การบริการ คืสิ่งสำคัญที่สุด สำหรับร้านค้า ร้านที่ให้บริการ ....

.... ไม่มีลูกค้า คุณอยู่ไม่ได้หรอก ......

.......... แล้วอย่าคิดว่าลูกค้าเขา ไม่ถึงกันนะ ปากต่อปาก สื่อ online บางที คำขอโทษ ที่วันหลังร้านคุณออก มา ทีหลัง ....

.. มันจะสายไปไหม และถ้าทำไม่ได้อย่างที่พูด .... รอวันร้าน เจ๊ง ไปเถอะครับ . .. .. กร๊ากกกกก

24. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    ผมติดมาที่ร้านนี้เหมือนกาน งานไม่ดีเลยเย็บหลุดหมด เดี๋ยวถ้าเขาไปแก้แร้วไม่แก้ให้อารมเสียใส่ คงต้องเอาขี้ปาแร้ว(ขำๆ) ตัวเบาะแปลงก็หลวมวิ่งไปหนักสั่นยังก่ะเจ้าเข้า ติดตั้งก็มีเสียงเยียดอาดตรงเบาะ เบื่อไม่น่าหลงผิดเลยตู ถ้าไม่แก้น่ะเจ๊ โกรธ..............

25. cpe

cpe Guest

0
    0
    0
    เห็นด้วยกับความห่วย

ติดมาเหมือนกัน โครงแท้ด้วย ยังนั่งแล้วปวดหลังเลย
    ไปแก้มา 5 รอบ เสียค่าน้ำมันไปไม่รู้เท่าไร่
    ทั้งเบาะเอียง เบาะต่ำไป ฟองน้ำแข็งไม่ได้มาตรฐาน
    สรุป อย่าไปซื้อเลยเบาะก้อบ ซื้อของแท้ดีกว่า หุ้มเบาะหลังก็ไม่เนียน

26. kkao

kkao New Member Member

75
    0
    0
    สรุปว่า ....

ก็ ยัง เสีย ท่า เค้า อยู่ ดี แหละ ครับ ลูกพี่ ครับ

ร้าน นี้ มัน มี หน้า ร้าน อยู่ 2 ร้าน ครับ ...... ก็ นึก ว่า ทราบ แล้ว นะ เนี้ย

เฮียใจดี กะ ลูกน้องงานดี .... ที่ ช่วย แก้งานให้ หน่ะ .... ผัวอีเจ๊ ครับ

มัน มา นั่งรอ รับ กิน นิ่ม นิ่ม เลย เนี้ย .... งาน แก้ แต่ ได้ เงิน ด้วย ... สบายไป :D เฮ้อ

27. เค้าทำกันเป็นระบบอย่างงี้เลยหรือคับ

28. JAZZ ขาวจั้ว

JAZZ ขาวจั้ว New Member Member

79
    1
    0
    กำ จิงๆๆโฆษณาซะ...เกือบๆๆ

29. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    ติดที่ร้านนี้เหมือนกัน งานไม่ค่อยเนียนครับ วัสดุไม่ค่อยดี ตอนนี้ปีกข้างๆ ล้มหมดแล้วทั้งๆ ที่ผมถนอมมากๆ
    ขาด้านล่าง ไม่เนียนและเบี้ยวอีกตะหาก พนักพิงด้านหลังมันโยกๆๆๆๆๆไปโยกมา ตอนแรกเขาบอกเป็นเหมือนกันทุกตัว
    แต่ตอนหลังผมแวะเข้าไปให้เขาแก้ครับ เพราะทนขับไม่ไหวจริงๆ จากที่จะปลอดภัยจะกลายเป็นอันตรายไป
    ต่างกับ จขกท.นิดนึง ที่เค้าพูดกับผมดีครับ ผมคุยกับคนที่เป็น นศ. อ่ะสรุปรวมๆ ก็ ok แต่ยังไม่ประทับใจครับ

30. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ร้านเฮีย ข้างๆร้านช่วงล่างอ่ะดีครับ ผมเอาไปทำ แค่ผ้าแปะข้างๆมันไม่เหมือน ยังให้แกลื้อทำใหม่ แกก็ทำให้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้