เรียนนักแข่งทุกท่านโปรดเข้ามาอ่าน [update]

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย new@nymph, 17 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0

:eek::eek::eek:ออกแนวกลัวหรือป่าวเนี่ยอิอิกลัวแฟน:D:D:D

2. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    :sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad: มาก:sad:

3. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ไม่กลัวเล้ยยยย จิงๆนะเนี่ย

พี่ค้าบ ผมอยากทราบเรื่องเกี่ยวกับธงสัญญาณ ต่างๆอ่ะครับ ผมหากระทู้ม่ายเจออีกแล้วว

4. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อืม............ต้องไปเรียนเองครับ.............กระทู้นั้นลบไปแล้วครับ....................

5. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ

อีกหลายท่านว่าไงครับ

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

6. Noom Condo

Noom Condo New Member Member

1,353
    3
    0
    เห็นด้วยกับนิวนะ คนที่ไม่เค้ยไม่เคย อยากให้ไปเรียน

7. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    :sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad:

8. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ผมจะไปเรียนยังไงอ่ะครับพี่ ส่วนคนที่พอทราบ ก็น่าจะบอกกันบ้างก็ดีนะครับ เพื่อความปลอดภัยของทุกท่านในสนาม รวมทั้งคนที่ไม่เคยไปร่วมการแข่งขันด้วย แบบว่า ช่วยเหลือกันอ่ะครับ อิอิ

ส่วนเรื่องเงินค่าสนาม ผมจะชำระ วันเด็กครับ อิอิ

9. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

:D:D:D:D:D:D อิอิ
    คนที่ไม่เคยเรื่องสนาม เนี่ย ต้องไปที่สนาม........
    แต่ถ้าเป็นเรื่องไม่เคยที่ esso ต้องให้พี่หนุ่ม พาไป ........... ครับ.... :D

10. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ยังไม่จ่าย ... มีไรป่ะ :D

11. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D:D:D:D:D
    ??ԡ????ͤ?????ʹ???㹡???觢ѹ

?ѡ?? ????ͧ?觡??
    1.?ش?? ?е?ͧ?繪ش??軡?Դ??ҧ??·ء??ǹ???ҧ?Դ?Դ ?????????? ??ǧ?? ???֧??????????ش?????? ?繪ش????դ?????ЪѺ??纵Դ?ѹ?繪ش SHOP ??Ե㹻???????͵?ҧ????? ?????????????Ѻ?ҵðҹ?ҡ FIA ( ???ӡѴ?ռ?Ե )
    QUALITY CONTROL
    ? ??Ǩ????????? ??Ҿ?ش?觡?͹?觢ѹ
    ? ?ó????????ö?Ѵ???? ???????????״ᢹ??? ?ҧࡧ?չ?????????ҵðҹ?ش????

2.??ǡ?ѹ??ͤ ?е?ͧ???ѡɳ????㺻Դ˹?? ??????Ѵ?ҧ???ҧ??˹? ?????ҹ???????? ?ҵðҹ?е?ͧ??ҹ?س?Ҿ?ͧ?ҵðҹ?ص??ˡ??? ( ?.?.? ) ?繷???ش ???????ǡ??????ҵðҹ?ҡ FIA (???ӡѴ?ռ?Ե) ?繡?ô??ҡ ??è??ռ?Ҥ???????? ?Դ˹?? ?Դ?? ( ??????? ) ???ͤ???????ó?ͧ??????ʹ???
    ? ??Ǩ????????? ??Ҿ?ͧ??ǡ ????Ѵ?ҧ ??С????ҹ
    ? ?ó????????ö?Ѵ???? ???͹حҵ???ӡ???觢ѹ

3.?ا??? ?е?ͧ???ѡɳз??Դ?????????? ??й??Ƿء???????ҧ?Դ?Դ?繶ا??ͷ?????Ѻ?ҵ?Ұҹ?ҡ FIA ?д??ҡ
    ? ??Ǩ???????????ҹ?????Ҿ???ա?Ҵ
    ? ?ó????????ö?Ѵ???? ?????Ͷا???Ẻ????դ????״?٧㹡?âѺ??????䫤?

4. ?ͧ??? ?е?ͧ???ͧ??Ҿ?鹺ҧ??????Ѻ?Ѻö ?????? ??????? ??????к??Դ?Ѵ???ҧ??˹??????????? ??˹ѧ???ͼ??㺶?????ҵ?Ұҹ FIA ???繡?ô? ??????ا??????ͤ?????ЪѺ
    ? ??Ǩ???????????ҹ ??Ҿ??鹨е?ͧ?Դ??
    ? ?ó????????ö?Ѵ???? ???͹حҵ???ӡ???觢ѹ

??Ҿ??ҧ???
    ??͹?觨е?ͧ?ա?û?Ъ?? ?ѡ?觨е?ͧ????§ҹ??Ǵ??µ???ͧ ???繡??????Ҿ??????????㹵?Ǵ??? ?óչѡ?觷?ҹ??????һ?Ъ?? ???????ö???????????觢ѹ?? 㹡?û?Ъ????͹??ý֡???? ???????????????ͧ??ҧ ? ????????????????????ѹ??????Ǣ?͵?ҧ ? ?ѧ???
    1. ?е?ͧ??????????ͧ???????????š?????
    2. ?е?ͧ?ѡ??͹?????§??
    3. ?????ҷ?????ҡ?ç?ǧ??? ?????ҷ?????????ҷ?Ѻ?????ŧ
    4. ?ó???ҧ????????????????????????͹??Ǩҡ????觢ѹ

ö??
    ??Ҿö??ͧ??????? ??ͧ?ա?õ?Ǩ?ͺ?ѧ???
    ö¹???ͧ?? ?.?.? ?١??ͧ
    ?к??ѭ?ҳ俵?ҧ ? ??ͧ??ҹ??
    ??ʧ???ҧ ?٧ , ???
    ??????? ???? , ???
    ??á
    俩ء?Թ
    ? ?к??ӹ?¤????дǡ
    ?Ѵ??ӽ???ͧ??ҹ??
    ??Ш???ͧ???-ŧ ?ӧҹ????????
    ? ???????ҧ
    ??ͨе?ͧ???????Ҿ???????ҹ ????????ͤ??????ѹ????
    ?ҧ?е?ͧ???ٴ ??? ????㹡?ԡ????????
    ? ?????????
    ?е?ͧ?Դ??????ҧ??˹?
    ?ó???ش????????㹵??˹??ѹ???¡?????è????¡??ҷѹ??
    ? ??Ƕѧ
    ?е?ͧ???????Ҿ????ó?
    ?е?ͧ??????ػ?ó? ?????ػ?ó??????????ҧ??????ʹ??͹?Ѻ???????????觢ѹ???
    ? ????Ѵ??????
    ???ҧ???µ?ͧ??????Ѵ?????µԴö???????ö??ҹ????????
    ? ???
    ??è???Ẻ?ѡ?絫շ
    ????????͹حҵ???????еԴö????Ҿ?? ?????ǹ?Ǻ??ͧ????ó?

? ??ź???
    ????ը??繡?ô? ???è????Ṻ?Ѻ??Ƕѧ??ҹ? ?????????ػ??ä??͡?âѺ???
    ? ?ѧ?Ѻ??ԧ?ö
    ??è??յԴ???????ö??ҧ ??е?ͧ?ִ????㹵??˹觷????˹??????????Դ?ѭ?Ң???觢ѹ
    ? ?ػ?ó???з?Ѿ???Թ?ö???????͹?????
    ?????͡?͡ö??зӡ???觢ѹ ?ҷ? ?????Ҷ?? , ??????
    ????ͼ?? , ??к͡??? ,?ͧ??? ??? ? ?????͡?͡ö
    :D:D:D:D

12. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D
    ขออีกทีนะครับ

Again Pleasesssssssssssss

หลายท่านที่ยังไม่เคยแข่งรถยนต์ในสนามมาก่อน
    ซึ่งอาจจะยังไม่เข้าใจกฎข้อบังคับและวิธีการลงทะเบียน
    ตรวจสภาพ Qualify และอื่นๆ
    ดังนั้นผมขอบ่นนิดนึง.........

การเตรียมรถ
    ควรศึกษากฎข้อบังคับของแต่ละรุ่นให้ชัดเจนว่ามีข้อบังคับอะไรบ้าง
    ยางอนุญาตให้ใช้แบบไหน ความปลอดภัยสำคัญที่สุด
    นักแข่งต้องเตรียมชุดแข่ง หมวกกันน็อค รองเท้า ให้ตรงกับที่ผู้จัดกำหนดเท่านั้น
    มิฉนั้นจะไม่สามารถลงสนามได้ ไม่มีข้อยกเว้นใดๆทั้งสิ้นนะครับ
    ดังนั้นเตรียมตัวให้พร้อม

ในส่วนความปลอดภัยของรถยนต์ รถทุกคันต้องมีเข็มขัดนิรภัยที่ใช้งานได้ดี
    อย่างน้อยคงต้องมีแบบสามจุดครับ และในส่วนของตัวถัง ห้องเครื่อง เบรค
    ต้องยึดแน่นหนา อุปกรณ์ต่างๆของรถ เช่น กันชน ต้องครบ ห้ามมีของเหลวใดๆ
    ไหลออกจากรถ ถ้ากรรมการเห็นว่ามีของเหลวไหลออกมาจะถูกตีธงดำนะครับ

สำหรับท่านที่ไปซ้อมวันเสาร์
    นักแข่งทุกคนต้องไปลงทะเบียนเพื่อรับ Sticker เบอร์รถ เพื่อติดให้เรียบร้อย
    ซึ่งทาง Club จะให้ไปรับกับผู้ที่รับผิดชอบ ถ้าไม่ติดสติ๊กเกอร์และเบอร์
    จะไม่สามารถลงซ้อมได้ครับ

รถแข่งทุกคนต้องไปตรวจสภาพที่ห้องตรวจสภาพก่อน Qualify นะครับ
    จะไปตรวจช่วงไหนก็ได้ แต่ถ้าไม่ตรวจ จะไม่ได้วิ่ง Qualify นะ ครับ

นักแข่งทุกคนขอให้ตรวจสอบตารางการซ้อม Qualify และเวลาแข่ง ให้ดี
    ก่อนถึงเวลาให้ขับรถไปรอหน้าทางออก Pit ได้เลยครับ
    ใครมาช้าวิ่งไม่ทันไม่มีการรอนะครับ กรรมการจะยึดเอาเวลาที่แจ้งเท่านั้นครับ

สำหรับท่านที่ไปวันอาทิตย์
    ถ้าต้องการ Qualify ต้องไปเช้ามากๆ เพื่อลงทะเบียน ติดSticker
    ตรวจสภาพ เตรียมรถ ผมกะคร่าวๆ ว่าจะใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง
    ดังนั้นถ้ารุ่นที่ Qualify ซ้อมตอน 8 โมงเช้า ก็ต้องไปก่อน 7 โมงเช้านะครับ
    สำหรับคนที่ไม่ควอลิฟายก็ให้ไปแจ้งที่ Control Tower เพื่อที่จะต่อท้ายครับ

ที่เหลือก็เรื่องความปลอดภัย ใน Pit และ Pit Lane ห้ามใช้ความเร็วนะครับ
    ห้ามลองรถในบริเวณ Pit เด็ดขาด เวลาแข่งกันก็ระวังอุบัติเหตุ
    เนื่องจากรถพวกเราส่วนใหญ่ไม่ได้มีการดามเหมือนรถแข่ง
    เวลาชนอาจมีการบาดเจ็บได้ ดังนั้นอย่าห้าว หรือ บู๊มากครับ
    ระวัง : โค้งสุดทางตรง
    โค้ง 100R
    และ โค้ง S1 ให้มาก
    เนื่องจากความเร็วสูง เวลาหลุดแล้วชนแรง
    แข่งไปหลายๆ รอบระวังเรื่องเครื่องยนต์และเบรคด้วย
    เช็คความร้อนหรือแรงดันต่างๆ ด้วยเดี๋ยวจะพังซะก่อน
    รวมถึงรอบหลังๆ เบรคจะมีโอกาส Fade สูงให้ระวังตรงนี้ด้วยครับ

อีกอย่างที่สำคัญมากคือรักษามารยาทในการแข่งขัน
    งานนี้เป็นการแข่งกระชับมิตร
    กรุณาอย่าห้าว........ ขอร้อง ...........
    รวมถึงศึกษาเรื่องสัญญาณธงให้ดีและปฏิบัติตามด้วยครับ

อิอิ
    ข้อควรปฎิบัติ ที่ทำการลงแข่งในรายการ
    1. หมวกนิรภัยควรเป็นแบบเต็มใบ ได้มาตรฐาน มอก.
    2. ชุดถ้าได้เป็นชุดแข่งจะดีมากๆ แต่ถ้าไม่มีขอเป็นเสื้อแขนยาว กางเกงขายาว
    3. รองเท้าควรเป็นรองเท้าหุ้มส้นพื้นเรียบ
    4. ในตัวรถถ้ามีโรบาร์จะดีมาก
    5. นักแข่งไม่ควรดื่มหรือทาน เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ ก่อนลงแข่ง
    6. ควรเช็คสภาพรถให้สมบูรณ์ พร้อมที่จะลงแข่ง
    7. ต้องมาถึงสนามก่อนล่วงหน้าอย่างน้อย 1 ชม. ข้อนี้สำคัญมากๆ

:D อิอิ
    อย่าห้าว นะครับ ขอร้อง.........:D

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    รูปแบบของธงที่ใช้ในการแข่งขัน
    ที่ต้องรู้ จดจำ และทำความเข้าใจนะครับ.......

1. ธงเหลืองโบก หมายถึง อันตรายมากเตรียมพร้อมในการหยุด ห้ามแซงโดยเด็ดขาด

2. ธงเหลืองโบกพร้อมป้าย SC หมายถึง อันตรายมากและมีรถ SAFETY CAR นำขบวนเตรียมพร้อมในการหยุดและขับตาม SAFETY CAR ห้ามแซงโดยเด็ดขาด

3. ธงเหลืองยก หมายถึง ให้ระมัดระวัง ห้ามแซง

4. ธงเหลืองแถบแดง หมายถึง มีน้ำมันบนพื้นสนามให้หลบหลีกในจุดนั้น

5. ธงฟ้ายก หมายถึง รถแข่งที่เร็วกว่าเข้ามาใกล้อย่างรวดเร็ว

6. ธงฟ้าโบก หมายถึง รถแข่งที่มาเร็วกว่าตามมาใกล้มาก และจะแซงได้ทุกเวลา

7. ธงขาว หมายถึง รถช้า หรือ รถพยาบาล หรือ รถช่วยเหลืออยู่ในสนาม

8. ธงดำครึ่งขาว หมายถึง ขับรถอย่างไม่มีน้ำใจเป็นนักกีฬาในสนาม ( มารยาท )

9. ธงเขียว หมายถึง วิ่งได้ปกติ ,ไปได้

10. ธงดำวงกลมส้ม พร้อม เบอร์ หมายถึง ตัวรถแข่งตามเบอร์มีปัญหากรรมการเรียกเข้าพิทในรอบต่อไป

11. ธงตราหมากรุก หมายถึง จบการแข่งขันโดยสมบูรณ์

12. ธงแดง หมายถึง ให้หยุดการแข่งขันทันที

13. ธงดำพร้อมเบอร์รถ หมายถึง รถแข่งตามเบอร์นั้นต้องออกจากการแข่งขัน

:D:D:D:D:D:D:D:D

14. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ

ตอบแบบนี้ไม่พอใจอะไรหรือเปล่าครับ...............หรือข้องใจอะไรในตัวผม.......
    ก็แค่.......เป็นห่วงอยากให้ไปเรียน............นี่คือการเป็นห่วงอย่างหนึ่ง........เพราะพวกผมบอกอะไรคุณไปคุณก็ไม่เคยเชื่อในสิ่งที่พวกผมพูด..............เอาเป็นว่าไม่พอใจก็จบกันครับ........โปรดเข้าใจไว้ด้วย

15. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ

นี่เป็นการทำงานครั้งสุดท้ายองผมแล้วครับยังไงอย่าป่วนครับ.............ต่อไปนี้ผมจะอยู่เฉยๆแล้ว

16. new@nymph

12,042
    38
    0
    ขอบคุณสำหรับกติกาครับพี่โต้ง.................แต่ผมว่ามันคือตัวหนังสืออ่านไปก็เท่านั้น...............หรือว่าไม่จริง

17. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ขอบคุณครับพี่โต้ง สำหรับกติกา มารยาท กับตารางธงครับ

แหมพี่นิวๆ ผมไม่ได้อะไรเลยนะครับพี่ อย่าซีเรียสสิครับ ที่ผมคิดคืออย่างงี้ครับ

ผมอยากทราบว่า กติกา กับ พวกธงสัญญาณต่างๆ มันเป็นยังไงบ้าง เพราะผมว่า

ถ้าผมได้ไปอบรมในวันศุกร์จะดีมาก แต่ผมไม่ได้ไป หรือถ้าไปก็คงไม่ทันแน่นอน เพราะผมติดทั้งงานที่ร้าน แล้วก็รอแฟนผมด้วยอ่ะครับพี่

ผมเลยคิดว่า ถ้าผมไปวันเสาร์ แล้ว ผมไป ผิดๆ ถูกๆ มั่วๆ ในสนาม เวลามันเกิดอะไรขึ้นมา มันจะแก้ไขอะไรไม่ได้ หรือเวลาเค้าตีธงอะไร แล้วผมไม่ทราบความหมาย เอาแต่ขับอย่างเดียว มันก็จะอันตรายทั้งคนในสนาม รวมทั้งตัวผมเองด้วยครับ

เพราะผมประมาณตัวเองครับ ว่า ผมไม่เคยขับ ไม่รู้กติกาและสัญญาณธงเลย แล้วสงสัยก็เป็นคนเดียวด้วย ที่ยังไม่รู้สัญญาณ ผมเลยแค่อยากจะเตรียมความพร้อมอ่ะครับพี่ เท่านั้นจริงๆ ไม่ได้มีเจตนาอะไรเลยนะครับพี่นิว

18. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ผมทราบครับว่าพี่เป็นห่วงผม ขอบคุณครับพี่ ผมรักพี่ครับ อย่าซีเรียสนะ

อีกอย่าง คือผมคิดว่า สมมุติว่า พอถึงเวลาไปสนามแล้ว แต่ละคนก็น่าจะเตรียมความพร้อมกับรถ และอปุกรณ์ของตัวเอง

อาจจะไม่มีใครมีเวลามาอธิบายเรื่องสัญญาณธงอ่ะครับ ซึ่งผมคิดว่าตรงนี้มันสำคัญมากๆเลยไงครับ

ช่วงนี้ยังพอมีเวลาถึงอยากศึกษาก่อน อย่างน้อย อ่านบ่อยๆ ผมพอจำได้ครับพี่ อิอิ

19. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    หรือว่า ผมจะเตรียมตัวโอเวอร์ไปหว่า

20. new@nymph

12,042
    38
    0
    ไม่ได้มีแค่ผมที่เป็นห่วงเพราะ คนอื่นเขาเป็นห่วงคุณตนเดียว ครับ

21. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ขอบคุณครับ ผมจะระมัดระวังให้มากๆครับ

22. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    :eek::eek::eek:อยู่ห่างอย่างห่วง:D:D:D

23. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ก้อยังแนะนำให้ ระดับเทพไป วันศุกร์คับ เพื่อความปลอดภัย
    ของท่านเอง นะ...........

24. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ

มาแล้ว 1 เสียง

25. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    และความปลอดภัยต่อผู้อื่น ......:D

26. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ถ้าคิดว่าผมป่วน งั้นผมขอถอนตัวก็ได้ครับ จะได้ไม่ป่วนใครให้หงุดหงิดใจ และคุณจะได้ไม่ต้องมาเหนื่อยหน่ายกับคนอย่างผมด้วยครับ

27. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    อิอิ
    ทุกคนมีความในใจกัน
    ผมว่า........ เราไปคุยกันใน Meeting
    เย็นนี้ ดีไหมครับ...........

ภาษาเขียนไม่มีอารมณ์
    แต่อารมณ์ของคำเขียนเกิดจาอารมณ์คนอ่าน

อิอิ

29. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ทุกคนมีความอยาก
    ทุกคนรักกัน
    ทุกคนเป็นห่วงกัน

รักมาก ห่วงมาก ก็พูดกันมาก
    รักกันมาก สนิทกันมาก เล่นกันมาก
    เดี๋ยวก็ต้องมีความไม่เข้าใจกัน สื่อสารผิดพลาดบ้าง
    แต่ทั้งหมดนี้ ไม่ควรจะเป็นเหตุให้เกิดเรื่องไม่ดี
    ระหว่างเพื่อนๆ กัน........ ทั้งนี้ทั้งนั้น เพราะทั้งหมด
    เกิดขึ้นจาก พื้นฐานที่ว่า "ความหวังดี ที่มีให้กัน"
    ผมว่า ทุกท่านคงจะเข้าใจข้อความของผมนะครับ
    ว่าต้องการสื่ออะไร...............:D:D:D:D

30. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    55 ผมเข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับพี่ เย็นนี้เจอกันคร้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้