แอร์ NV ไม่เย็นครับ รบกวนด้วย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย kajounsak, 15 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    :D:D

ลองทำตามนะครับ
    จอดรถ ติดเครื่องเปิดแอร์ ตามปกติครับ เหมือนตอนที่เราใช้งานจริง
    แล้วเข้าไปนั่งในรถ สักสี่นาที ฟังเพลง จบสักเพลงนึง

จากนั้น ให้ใครก็ได้ เอา น้ำจากสายยางไปราด ไม่ต้องฉีดนะเดี๋ยวกะเดนไปโดนเครื่องพัง
    ราดที่แผงคอยล์ร้อน ที่อยู่หน้า หม้อน้ำนั่น แหละครับ แล้วลองสังเกตุดูว่ามันเย๊นเหมือน ตอนที่รถวิ่งไม๊
    จาเห็นได้ถึงความเย๊นที่แตกต่าง

ถ้าเอาน้ำราด แล้วเย๊นขึ้น
    ก็ไล่เช๊คตามนี้นะครับ
    ทำฟามสะอาดแผลคอยล์ร้อนซะครับ ทำแบบไหนก็ได้ครับให้รังผึงมันสะอาด(เงยหน้าไปมองกะทู๊ ข้างบนขวดละ50บาท)
    เช๊ดดูรอบเครื่องยนต์
    เช๊คฟามตึง หน่อน สายพาน คอมแอร์(ให้ดีเช๊คไปเลยทั่งสามเส้น)
    แล้ว ก็ สุดท้าย พัดลม ระบายฟามร้อนครับ มันหมุน ปกติอยู่รึปล่าว

:D:D:D:Dทุกอย่างที่ว่ามา DIY. ได้ครับ ....:D:D:D:D

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    น้ำยาแอร์ไกล้จะหมดแล้วล่ะมั้งครับ

3. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ไปทำมาแระเรียกว่าอะไรไม่รู้มันรั่ว น้ำยาแอร์หมด ไปทำมาก็ไม่ค่อยเย็นเท่าที่ควร ร้านบอกว่ารถมันเก่าเย็นได้แค่นี้และ หุหุ

4. :teeth:ขออนุญาติเสริมนิดนื่งครับ.......ท่านใดที่เข้าร้านซ้อมเช็คระบบแอร์...อย่าลืมให้ช่างเช็คเติมน้ำมันคอมด้วยนะครับ

เพราะทุกครั้งที่ปล่อยน้ำยาออกหรือถอดคอมเพสเซอร์ออกจากตัวเครื่อง น้ำมันส่วนหนึ่งจะไหลออกมาพร้อมกับน้ำยา

อาจจะไม่มากแต่ก็มีผลกับคอมเพสเซอร์ในระยะยาวนะครับ:teeth:

5. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ผมแวนเหมือนกัน ช่างแอร์เช็คดูบอกว่า น้ำยาขาด และหัวDryerรั่ว ต้องเติมน้ำยา และเปลี่ยนDryerใหม่

แต่บังเอิญ เดือนก่อนเป็นเดือน เมษา แดดมันร้อนมาก ผมทนไม่ไหว
    เลยไปทำฟิล์มรอบคันก่อน แล้วก็ไปซื้อที่วัดอุณหภูมิแบบดิจอตอลอันนึง

ตอนนี้วิ่งมาเดือนกว่าแล้ว เย็นเฉียบเลยครับ แอร์ไม่ได้ทำอะไรเลยล่ะ :) และที่ช่างบอกว่าDryerรั่ว ก็ช่างบอกอีกนั่นแหล่ะครับ

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตอนนี้แอร์ผมเป็นเรื่องใหญ่อีกแล้วครับพี่น้อง รื้อทั้งระบบแน่ๆฮือฮือฮือ

7. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

มันจะใช่เหรอคับ...ผมงี้ต้องคอยปิดทุก 10 นาที ขนาดเร่งแค่เบอร์ 1 เทอโมขวาสุด
    คนข้างๆยังบ่นว่าหนาวเลย...NV เราน่ะเปิดปุ๊บเย็นปั๊บเลยทันใจดี...:D:D:D

8. tukka

tukka New Member Member

61
    6
    0
    อย่างนี้ต้อง เก็บเย็นตอนวิ่งใส่ไว้ในถุง พอรถจอดค่อยเอาออกมาใช้ดิท่าน อิๆๆๆๆง้อเง่นน่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้