+++ไฟตัดหมอกหลัง ติดมาแล้ว ต้องเปิดใช้ตลอดใช่ไหมครับ+++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย บุคคลมะทำมะดา, 10 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ท่าทางจะรุนแรงขึ้นเรื่อย ๆ และ
    ผมว่า ติดมามันก็ต้องเปิด ก็รู้แหละ ไม่งั้นจะติดมาทำไม ถ้าผมมีผมก็เปิด(เลือกสถานที่เปิด)
    แต่พี่น้อง คับเจอมากะตัวเหมือนกันคับ มันแยงตาโคตร ๆ เลย ชมเร่งด่วน รถติด 1 ทุ่มกว่าๆ บนถนนรัชดา
    ทำงานก็เหนื่อ รถก็ติด ตัดหมอกหลังคันหน้าก็แยงตา ซีนอน คันหลังก็ สะท้อนกระจก วิ่งเข้าลูกตาพอดีอีก

ไม่ได้จะโวยวาย หรือเห็นด้วยไม่เห็นด้วยกะใครนะคับ แค่บนถนน รถคุณๆ ทั้งหลายไม่ได้วิ่งกันแค่คันเดียว
    พอใจและ จบ..............

2. Bianconeri

Bianconeri New Member Member

9
    0
    0
    ก็คิดเหมือนคนอื่นอ่ะนะ ว่าไม่จำเป้นอย่าเปิดเลย
    เด่วรำคาญมากๆ ตูจะเสยตูดเข้าให้

3. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    เคยเจอในซอยบ้าน ออสใหม่ เดิมๆเปิดตลอดทาง อยากแซงก็อยากอ่ะนะแต่รถมันยาวกันเป็นขบวน เลยเปิดไปสูงใส่แมร่งเรย หุหุเอาดิ แสบหน้า กะแสบตูด

ล่าสุดไปทีลอซู จังหวัดตาก ออกจากรีสอร์ทตั้งกะตี 5 หมอกลงค่อนข้างจัด เจอวีโก้เปิดไฟหรี่ตะคุ่มๆมาเลย เกือบชนกันตกเขา เออ...ทีหมอกลง ไฟตัดหมอกมีดีๆก็ไม่เปิดซ้าง้าน บ่นๆๆๆๆๆ

4. Either

Either Member Member

299
    10
    18
    ไอ้ที่แรงกว่า New Vios ก็ Ford Focus 5DR นี่แหล่ะ แค่ดวงเดียวแต่แสบหลาย

ยังไงก็ฝากเตือน พ่อแม่พี่น้อง ท่านทั้งหลายที่มีตัดหมอก ทั้งหน้าและหลังด้วยนะ ว่าเปิดให้ถูกกาละเทศะ

ส่วนต่างจังหวัดนะครับ เข้าใจครับว่ามันมืด แต่ตามมารยาทต่างจังหวัด

ไฟหน้า ถ้าไม่มีรถสวนก็เปิดไฟสูงได้ พอรถมาเค้าก็จะลดลง

ไฟตัดหมอกหลังก็เช่นกันนะครับ ถ้าขับเดี่ยวๆ ก็เปิดไป พอรถมาใกล้ๆ ก็ปิดซะ

วิ่งเข้าเมือง รถมาต่อท้ายก็ปิดซะ คงไม่ลำบากมากใช่มั้ยครับ

อย่างนี้ถึงเรียกว่าใช้ อย่างถูกต้อง จะอ้างว่ามันมืด แล้วเปิดตลอดคงไม่ใช่นะครับ

สังคมจะดี ต้องช่วงกันนะครับ ลดทิฐิลง แล้วเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา

5. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ขอร้องว่า อย่าเปิดกันเลยครับ มันแสบตาจริงๆนะ ตัดหมอกหลังน่ะครับ ทั้งของเดิมติดรถ หรือของติดเพิ่มก็เถอะครับ
    ประโยชน์ใช้งาน เขาก็บอกอยู่ด้วยชื่อมันครับ ไม่มีหมอกจะเปิดทำม้าย นะครับๆ ขอกันดีๆ ถ้าถนนโล่งๆ ทางยาวๆ ก็เปิดเอาสวยก็คงไม่มีใครว่าครับ แต่ถ้ารถติด ก็แย่อะคันหลังต้องมาดูไฟปวดตานั่น

ตัดหมอกหลัง อยากติด อยากให้รถสวย ไม่มีใครว่าเลยครับ แต่ถ้าเปิดแล้ว มันสร้างความรำคาญและเดือดร้อนให้คันหลังแล้วครับ

ท่อรถดัง ยังรำคาญหูคนที่ร่วมถนนหรือขับผ่าน แต่เจ้าของรถก็ได้ยินเหมือนกัน
    รำคาญเหมือนกัน แต่ทุกคนขับต่อไปได้ เจ้าของรถรับภาระเสียงดังไปด้วยกัน ถือว่าแฟร์

แต่เปิดไฟตัดหมอกหลังสว่าง คนข้างหลังได้รับความรำคาญ และทัศนวิสัยแย่ลง
    มีแสงรบกวนเข้าตามาก เขาเดือดร้อน เพราะอาจตาพร่า อาจขับรถผิดพลาด(ในกรณีเลวร้าย)
    และคนเปิดไฟ ไม่ได้รับทุกข์ที่ต้องจ้องมองไฟที่ตัวเองเปิดไปด้วย ได้แต่ขับรถไปด้วยความสบายใจ ไม่แฟร์เลย

แก้ไขล่าสุด: 13 ธันวาคม 2007
  6. EG-4

EG-4 New Member Member

26
    2
    0
    ผมว่าที่คุณโน๊ต เค้าพิมพ์ตอบออกไปแบบนั้น เพราะข้อความที่เรียกว่า "เตือน" ของคุณ มันไม่ธรรมดาจริงๆ มากกว่า ครับ

เพราะถึงขั้นใช้คำว่า "เสี่ยว" และมี "พ่อ แม่" เข้ามาอยู่ในข้อความ ผมว่าใครๆ มัน ก็ "ปี๊ด" ทั้งนั้นแหละครับ

ส่วนเรื่องไฟตัดหมอก เปิดต่างจังหวัด ผมเฉยๆ นะ ไม่เดือดร้อนอะไร เจอคันหน้าเปิดก็ผ่อนคันเร่ง หรือไม่ก็เหยียบส่งแซงไป ไม่กี่วิก็หายไปจากทัศนวิสัยแล้ว

แต่ถ้าในเมืองเนี่ย ปิดเถอะครับ ยิ่งรถติด มันหลบไปไหนไม่ได้ ต้องจ้องกันอยู่อย่างนั้น แค่ไฟหน้ารถที่ตามหลังคันสูงๆ ก็แยงตามากพอแล้ว

วันก่อนเจอ ยาริส สีขาวแถวๆ พญาไท พี่แกเปิดทั้งไฟหน้า ซีนอน ไฟสปอร์ตไลท์ก็ซีนอน และไฟตัดหมอกหลังอีก ทรมานทั้งตอนอยู่ข้างหน้า และตอนอยู่ข้างหลังเค้าเลย รถก็ติด..........

7. "zippo"

"zippo" New Member VIP

145
    17
    0
    ลองกดแหงนไฟให้มันส่องลงก่ะออกข้างๆก็โอเคแล้วแหละคับ

8. jirayu

jirayu New Member Member

252
    10
    0
    จบขอให้จบ จบตรงนี้ จบๆๆๆๆ

9. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ไม่ได้อ่านทั้งหมด ขอตอบแค่ที่เห็นใน Topic ละกัน ว่า

เปิดตลอดได้ครับ แต่คุณต้องแลกกับดำด่า (แม้คุณจะไม่ได้ยินก็ตาม) ตลอดเส้นทาง (จิงๆนะ)

10. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    55555เห็นภาพเลยครับ

รณรงค์เปิดใช้ในเวลาจําเป็นเท่านั้นครับพี่น้อง RCW

11. ถามหน่อยนะครับไม่ได้ป่วน ที่บอกว่า ไฟข้างทงไม่มี ถนนมืด อยากถามว่าขับรถถอยหลังเหรอครับ ถึงต้องเปิด ไฟท้ายก็สว่างพอให้คันหลังเห็นอยู่แล้ว ถ้าติดตัดหมอกหน้า น่าจะฟังเข้าท่ากว่า เหมือนแก้ตัวอ่ะ

ที่ไม่แยงตาไม่ทราบนะ แต่ผมต้องขับตามนะ ไฟหน้ามันส่องไปข้างหน้า ถ้ามันแยงตาก็แค่ปรับกระจกมองหลังตัดแสงหรือหันไปทางอื่น

แต่นี่ต้องขับตามๆกัน มันก็ต้องมองไปทางนั้น หรือจะให้ขับรถแบบมองไปข้างๆ

12. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    รณรงค์กันหน่อยครับ พี่น้อง RCW

ตัดหมอกหลัง ใช้เท่าทีจำเป็นเถอะครับ

มันรบกวนสายตาผู้อื่นเค้า จริงๆ

13. เอ่อ ผมอ่านมานานแล้วครับ ไอ้คนที่มาว่าคุณโน้ตก็พูดแรงเกินไปอ่ะนะ ไปลามปามถึงพ่อ แม่เค้าน่ะ แต่ตามเหตุผลนะครับ ไฟตัดหมอกมันควรจะเปิดตอนที่มีหมอกหรือฝนตกหนักนะครับ แล้วจะอ้างว่าออกมาขับแค่ไม่กี่ชั่วโมงเนี่ย มันไม่ได้เกี่ยวกันเลยครับ ถ้าผมบังเอิญไปเจอคุณบนถนนเวลาเดียวกัน ผมไม่ต้องมาทนแสบตาเหรอครับ ถ้าคุณคิดว่ามันเป็นไฟของคุณ คุณจะเปิดหรือไม่ก็เป็นสิทธิ์ของคุณ แล้วผมอยากจะเปิดไฟสูงใส่คุณได้มั้ยครับ (เพราะมันก็เป็นสิทธิ์ของผม รถผมนี่ เหอๆ) เอาเป็นว่าข้ออ้างอันไหนฟังขึ้นก็ค่อยมาอ้างนะครับ คุณเปิดไฟตัดหมอกแค่ 1 วิ ผมอยู่ข้างหลังผมก็แสบตาอีกอ่ะครับ แล้วการที่คุณไม่อัดรถบนถนนก็เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ความดีส่วนนี้ไม่ได้ทำให้คุณได้สิทธิ์ในการเปิดไปตัดหมอก ใช่มั้ยครับ เท่านี้ครับ แสดงความเห็นแบบปัญญาชนนะครับ ผมเล่นบอร์ดนี้ประมาณ7ปีแล้วมั้งครับ แต่ไม่ค่อยได้ออกความเห็นและก็ยังคงไม่เคยสมัครสมาชิกเลยครับ เพราะเคยแล้วแต่ไม่เป็น เหอๆๆ

14. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    ยอมรับครับ ว่าติดแล้วเปิดตลอก แต่ ผมรู้ดีว่ามันแสบตาชาวบ้าน แต่อยากเปิด
    ก็เลย ถอดเอาโคมที่มันเป้นจานฉายแสงอะครับ มาพ่นสีแดงเข้มๆ แล้วก้ใส่กลับเข้าไป
    ตอนนี้ผลเหรอครับ สว่างน้อยกว่าไฟเบรถครับ ก็คิดว่าคงไม่เดือดร้อนคนอื่น
    เพราะตอนทำเสร็จ ก้ถามหลายคนดูละเค้าก้บอกไม่แสบตา

ก็เลยอยากแนะนำว่า ถ้าจะเปิดก้ทำให้มันสว่างน้อยลงกว่าเดิม ไม่แสบตาชาวบ้านดีกว่าครับ ไม่โดนด่าด้วย

15. iamjc

iamjc New Member Member

56
    5
    0
    บางคนอาจคิดว่า ข้าพเจ้าจะเปิดใครจะทำไม แยงตาก็แซงไปสิ ประมาณนั้น...... เบาๆกันหน่อยเถอะนะครับ ถนนเป็นของทุกคนถ้อยทีถ้อยอาศัย ไม่เช่นนั้นอีกหน่อยก็จะมีคนขับรถเปิดแต่ไฟสุงแล้วบอกประมาณว่า แยงตาก็หลบไปสิ นะคร้าบ

16. milky

milky New Member VIP

37
    1
    0
    ไม่ได้อ่านอ่ะนะ ว่าทะเลาะกันเรื่องโพสต์บอร์ดไหน อะไรยังไง

แต่อยากจะบอกอีกเสียงว่าปิดเถอะครับไอ้ตัดหมอกหลังเนี่ย (เข้าใจนะว่าติดมาก็อยากเปิด)

แต่มันรบกวนคนขับตามหลังมากๆ แล้วรถรุ่นใหม่ๆโตต้าเนี่ย ไม่รู้จะให้มาหา...อะไร เมืองไทยจะมีหมอก

ลงหนาซักกี่ครั้ง เห็นเปิดกันจัง แคมรี่ วีออส ยาริส เนี่ย

17. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    มันกระทบผมโดยตรงเลย ไอ้ที่อ้างว่า อยู่ต่างจังหวัดเปิดๆไปเถอะถนนมืด นั้น ผมขอร้องล่ะครับ อย่าเปิดเลย ผมขับรถทางไกลมาเจอพวกเปิดตัดหมอกหลัง สายตาก็ล้า ร่างกายก็ล้า เจอแบบนี้ มันอารมณ์ขึ้นเลยนะครับ เจอบ่อยมากโดยเฉพาะ vios ตัวใหม่ แสบตาเป็นที่สุด

ขับรถทางไกลยามค่ำคืน แล้วเจอแบบนี้นะ อารมณ์อยากวางมิดแม่งเลย มันทรมานสายตาคนอื่นเขาและอาจทำให้คนที่เจอแบบนี้บ่อยๆ สายตาล้า ง่วง หลับในได้ อันตรายนะครับ

ขอเถอะครับ อย่าตะแบงเลย ไฟตัดหมอกชื่อมันก็บอกว่าเอาไว้เปิดเวลาหมอกลง เห็นใจคนร่วมถนนบ้าง

จิตสำนึกครับ ตัวใครตัวมันนะครับ ว่าคุณตั้งมาตรฐาน จิตสำนึกคุณไว้แค่ไหน

ขอฝากคำขวัญท้ายรถไว้นิดครับ

"จะเปิดทำหอก หมอกก็ไม่มี"

18. jes-blue

jes-blue New Member Member

8
    0
    0
    :p ผมขอแชร์เรื่อง ไฟถนนมืด แล้วเปิดตัดหมอกหลังนะครับ ผมเจอกับตัวเป็น วีออส รุ่นก่อนตัวปัจจุบัน บนถนนรังสิต-นครนายก ช่วงคลอง14 -15 บนถนนไม่มีรถใครเหมือนกัน เชื่อไหม ผมขับมาจาก 140 ผมลดความเร็วตั้งแต่เห็นไฟนี้เพราะเข้าใจว่ารถคันหน้าผมเบรค ซึ่งจากระยะทางที่สายตาผมเห็น ผมคิดว่าตัวเองห่างจากเขาสัก 500 เมตร เชื่อไหมเขาคลานอยู่หน้าผมห่างออกไปราว 2 กม มาเอะใจตอนที่สงสัยว่าทำไมผมยังไม่ถึงก้นเขาอีกทั้งที่ผมเห็นไฟนี้ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนมันเข้าระยะจริงผมถึงรู้ว่าผมดูไฟผิด ผมไม่รู้ผมจะโทษใครเลยเพราะผมกะระยะผิดเอง

19. กฤตาคม

กฤตาคม New Member Member

43
    0
    0
    เอ่อ..หยุดสงครามคีย์บอร์ดแต่เพียงเท่านี้เถอะคับ เด๋วจะผิดใจกันไปมากกว่านี้

20. secret

secret New Member Member

111
    0
    0
    ผมขอเอาแค่เรื่องเปิดไม่เปิดละกัน เปิดไฟตัดหมอกหลังไม่ต่างอะไรกับขับนำหน้าแล้วเจอพวก vigo 4 w ขับจี้ตูดหรอก

ถ้าผมขับมาเจอคันหน้าเปิดไฟตัดหมอกหลังผมยิงไฟสูงใส่ลูกเดียวอ่ะแหล่ะ แถมอีกนิดปาดหน้าด้วย ด้วยความเซ็งในอารมณ์ เพราะผมต้องขับรถกลางคืนบ่อย และทางไกลด้วย เจอแล้วเซ็งโคตร แต่ถ้าในกรุงเทพฯ ในเมืองติดไฟแดงผมก็จอดเว้นระยะยิงไฟสูงเหมือนกัน ถ้าคันข้างๆโดนยิงด้วยผมก็คงนั่งขอโทษอยู่ในรถคนเดียวอะแหล่ะ ทำไงได้ ก็มันแสบตาหนิ แล้วก็อย่างที่ข้างบนบอก บางทีเรารีบขับมาเร็วๆ เจอไฟพวกนี้ เราก็นึกว่ามันเบรก เราก็ชลอความเร็วลงที่ไหนทำไมมันยิ่งห่างออกไปฟร่ เร่งเข้าไปอีกทีอ้าวแม่งไฟตัดหมอกนี่หว่า ยิงไฟสูงใส่แม่งเลย แล้วก็ขับตามตูดไม่แซงมันด้วย ถ้าไม่รีบ ให้มันแสบตาบ้าง ได้รู้ซ่ะบ้างว่าคนข้างหลังมันแสบตา

21. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    นาๆจิตตังครับ ต่างคนต่างอยู่ดีกว่า คนเราชอบไม่เหมือนกัน ผมคนนึงก็ติดไฟตัดหมอกทั้งหน้าและหลัง เปิดตอนกลางคืนก็ไม่แยงตาเท่าไหร่ คนที่ไม่ชอบก็อย่าไปว่าคนที่ชอบเลย ยังไงเราก็รักการแต่งรถเหมือนกัน อย่าทะเลาะกันเลย จบกันด้วยดีเถอะครับ

22. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    อืม ไฟตัดหมอกหลัง ผมยอมรับเปิดครับเวลาวิ่งต่างจังหวัดแต่ผมวิ่งด้วยความเร็วคงจะไม่ไปแสบตาชาวบ้านเค้าหรอกครับ แต่ในเมืองผมปิดใครจะว่าก็ว่าเถอะครับ ผมติดมาแล้วก้ต้องเปิด ไม่งั้นผมจะเสียเงินติดมันมาทำไมครับ

23. nouht_e30_hihop

nouht_e30_hihop New Member Member

87
    1
    0
    อ่ายาวปาย

24. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    เบื่อมากเหมือนกันครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าสวิทช์มันไม่แยกหน้าหลังหรือยังไงก็ไม่รู้ (เกรงใจเพื่อนร่วมถนนมั่งเถอะคร้าบ)

25. Surapoj_m

Surapoj_m New Member Member

10
    0
    0
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

26. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    เท่าที่เจอก็เป็นพวก vios หรือรุ่นใหม่ ๆแหละนะที่เปิดกัน รถรุ่นเก่า ๆ คงไม่มี
    อ้อถ้ารุ่นเก่า ๆ ที่มีก้คงเป้นรถยุโรป ซึ่งก็มีเปิดกันบ้าง แสบตาเหลือเฟือ
    ผมว่าทางโรงงานที่ผลิตไม่จเป็นต้องติดมาก็ได้นะครับ เพราะเมืองไหทย
    ไม่ใช่ประเทศที่มีหมอกลงจัดจนถึงจะต้องเปิดกัน ทางเหนือเองก็ถึงจะมีหมอก
    หรือทางภาคไหน ๆ ที่มี ไอ้ไฟนี้มันก็พึงจะมีมาไม่นาน(ในรถญี่ปุ่น) ก็ไม่เห้นจะเดือดร้อนกัน
    แต่ถ้ารถที่มีก็อย่าเปิดเลย เกรงใจกันบ้างเถอะ มันแสบตา แต่ถ้าเจอใครเปิดผมยิงไฟสูงใส่
    แถมสปอร์ตไลท์ในดคมไฟหน้าอีกต่างหาก 3 ดวงเอาให้แสบตากันไปบ้าง

จิดสำนึกอย่างเดียวครับ ที่จำเป็น นอกนั้นไม่มีอะไรมาเกี่ยวข้องเลย

อ้อมีบางคนบางพวกที่พึ่งเคยมี เค้าไม่รูเปิดหมดก้มีนะพวกเนี้ย

27. Per_Supra

Per_Supra New Member VIP

592
    5
    0

ตามนี้เลยคับ

28. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ขับตามตอนฝนตกนะ สะท้อนพิ้นด้วยนะ สุดยอด. . .. . . . แหล่มมาก

29. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    ไฟตัดหมอกหลัง ถ้าไม่มีหมอก อย่าเปิดทำหมอกเลยครับ
    ถ้าจากอ่านๆดู ในนี้คุณโน๊ต เปิดตอนไม่มีหมอก ก็คงผิดทั้งกฎหมาย และขาดจิตสำนึกของการอยู่ร่วมกัน ใช้รถใช้ถนนนะครับ
    ส่วนพี่ บุคคลธรรมดา คงจะเป็นคนที่รู้จักคุณโน๊ต ไม่ทางตรงก็ทางอ้อม อาจจะอยู่จังหวัดเดียวกัน เพราะเตือนด้วยการแอบด่า และทำให้ถูกคนอื่นดูถูก เสียหาย แม้คุณโน๊ตจะทำผิดกม.จิง แต่เราก็ไม่มีสิทธิ์ไปดูหมิ่น ให้เค้าถูกดูถูกเสียหาย ควรแจ้งตำรวจซุ้มจับ ปรับ ปรามดีกว่ามาว่าเค้าในนี้นะคับ เพราะมันแสดงว่าคุณอยากจะว่าเค้า ให้อับอายอะครับ

ส่วนคนอื่น ยังไงก็แต่งรถเหมือนกัน อย่าสร้างความเดือดร้อนให้แก่กันเลย ถ้าอยากเปิดก็จอดรถในโรงรถติดเครื่องเปิดตามสบายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้